Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Furch

06/09/2017 00:06:28
624
สืบเนื่องจากกระทู้ตามหา integrated amplifier ที่ให้เสียงแบบ Violectric 281 ผมก็ถามไปหลายๆ ที่ จนนึกขึ้นได้ว่า ควรจะถามไปที่บริษัท Violectric ซะด้วยเลย เพื่อความชัวร์ และได้คำตอบช่วงที่สำคัญมาว่า

"For me, a good amp must be powerful and made with bi-polar technology.
No Class-D, no Mos-Fet !!"

ไอ้เจ้า MosFet นี่มันคืออะไรครับ ทำหน้าที่อะไร ความรู้ด้านนี้ของผมเป็น 0 ยังไงรบกวนขอความรู้พี่ๆ ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

Artnoi

06/09/2017 01:02:50
425
เป็นรูปแบบวงจรมั้งครับ ของผม Yulong DAART Canary ก็มี FET เหมือนกัน แต่ JFET มั้งครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Rapier

06/09/2017 09:00:07
7
ใช่อันนี้รึเปล่าครับ
https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%9F%E0%B8%95
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

RockDragon

06/09/2017 10:05:00
2,893
mosfet ก็เป็น transistor ชนิดหนึ่งที่จะใช้ทำหน้าที่เป็นตัวส่งกระแสสูงๆอยู่ในภาคเอ้าพุทของวงจรขยายเสียงต่างๆ

(ผมจำได้ลางๆนะ)
mosfet จะให้ ไดนามิค และทำ voltage swing ที่ดีกว่าทรานซีสเตอร์ชนิด Bi-polar 
แต่เสียงของ mosfet มักจะออกมาใสๆแห้งๆ ไม่นุ่มเนียนเท่า Bi-polar ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 4

Hsung

06/09/2017 10:07:17
346

ต้องขุดความรู้สมัยเรียนเมื่อ 20 กว่าปีมาเล่านะครับ 555 ง่ายๆ คือ MOSFET และ Bi polar มันเป็นอุปกรณ์สารกึ่งตัวนำชนิดหนึ่ง

เมื่อพูดว่ากึ่ง ก็หมายความว่ามันสามารถนำและไม่นำ (ไฟฟ้า) ได้ครับ ทำงานคล้ายๆ สวิตต์ไฟฟ้า เปิด/ปิด ตามบ้าน

การเปิด/ปิด ระหว่าง MOSFET และ Bi polar ที่แตกต่างกัน อยู่ที่สัญญาณการสั่งการเปิด/ปิด และ พลังงานที่ให้กับลำโพงหรือหูฟังครับ

MOSFET สั่ง เปิด/ปิด ด้วยสัญญาณแรงดันไฟฟ้า ทำให้ไม่จำเป็นต้องใช้พลังงานเยอะ การสั่งเปิด/ปิด ทำได้รวดเร็ว

พลังงานที่ให้กับลำโพงหรือหูฟัง ที่อยู่ในรูปแบบแรงดันไฟฟ้า เลยทำให้เสียงที่ได้ยินจากแอมป์ประเภทดังกล่าว

มีความใส ฉับไว บางเบา มีประกาย ฟรุ้งฟริ่งๆ 555 เปราะบาง (ถ้าลองเอาขั้วลำโพงแตะช็อตกัน Mosfet พังทันทีครับ)

Bi polar สั่งการเปิด/ปิด ด้วยสัญญาณกระแสที่อยู่ร่วมกับแรงดันไฟฟ้า จึงทำให้การสั่งเปิด/ปิด ทำได้ไม่รวดเร็วพอ เพราะจำเป้นต้องใช้พลังงาน

นอกจากนี้ พลังงานที่ให้กับลำโพงหรือหูฟัง ก็อยู่ในที่อยู่ในรูปแบบกระแสและแรงดันไฟฟ้า ดังนั้นจึงทำให้แอมป์ที่ใช่ Bi polar 

มีเสียงที่หนา มีความต่อเนื่อง (หวาน) มีพละกำลัง และทน (ถ้าลองเอาขั้วลำโพงแตะช็อตกัน Bi polar จะร้อน

และถ้าระบายควงามร้อนได้ทัน กฌไม่พังครับ)

ส่วน class เป็นเรื่องรูปแบบการเปิด/ปิด ครับ Class D คุณภาพเสียงแย่สุด แต่ให้กำลังวัตต์สูงสุด เพราะมันงานแบบดิจิตอล 0 กับ 1

คือ ทำ กับไม่ทำ ดังนั้น จึงเกิดความร้อนน้อยมาก ทำให้สามารถทำงานที่วัตต์สูงๆ ไดh ต่างกับ class อื่นที่มีความร้อนตลอดเวลา

หยิกหู 0
แจกหู 9
ความคิดเห็นที่ : 5

Hsung

06/09/2017 10:12:20
346
ต่อมาก็มีการพัฒนา มาเป็น IGBT ที่ สั่ง เปิด/ปิด ด้วยสัญญาณแรงดันไฟฟ้า แต่ พลังงานที่ให้กับโหลดต่างๆ อยู่ในที่อยู่ในรูปแบบกระแสและแรงดันไฟฟ้า

คือเป็นการรวมข้อดีของ MOSFET ที่ตอบสนองได้ไว และ  Bi polar ที่สามารถจ่ายโหลดได้ทนทานครับ

ไม่รู้ว่าเอามาใช้ในวงการเครื่องเสียงหรือเปล่า แต่ที่รู้ๆ จะนิยมเอาไปใช้กับพวก ASD (adjust speed drive) ในภาคโรงงานอุตสาหกรรมมากกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 6

CHRONOADICT

06/09/2017 13:42:41
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Hsung
ต่อมาก็มีการพัฒนา มาเป็น IGBT ที่ สั่ง เปิด/ปิด ด้วยสัญญาณแรงดันไฟฟ้า แต่ พลังงานที่ให้กับโหลดต่างๆ อยู่ในที่อยู่ในรูปแบบกระแสและแรงดันไฟฟ้า

คือเป็นการรวมข้อดีของ MOSFET ที่ตอบสนองได้ไว และ  Bi polar ที่สามารถจ่ายโหลดได้ทนทานครับ

ไม่รู้ว่าเอามาใช้ในวงการเครื่องเสียงหรือเปล่า แต่ที่รู้ๆ จะนิยมเอาไปใช้กับพวก ASD (adjust speed drive) ในภาคโรงงานอุตสาหกรรมมากกว่า
ขออนุญาตถามต่อสองข้อครับ ถ้างั้น JFET ที่เห็นบ่อยๆใน specของ Schiit คืออะไรครับ และclass A กับ A/B ต่างกันอย่างไรครับ และเกี่ยวกับประเภทตัวนำที่ว่าด้วยหรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

หมูหวาน

06/09/2017 13:57:29
573
พี่ Hsung ความรู้แน่นเปรี๊ยะเลยครับ สุดยอดจริงๆ

แต่ที่อยากเสริมพี่ๆน้องอีกอย่าง คืออุปกรณ์ที่ใช้ในวงจร อาจจะเป็นแค่ส่วนประกอบอย่างหนึ่งเท่านั้นนะครับ 
ไม่สามารถชี้ชัดได้ว่าแอมป์ตัวนั้นแนวเสียงจะเป็นอย่างไร เพราะมีปัจจัยอีกหลายอย่างที่ส่งผลต่อบุคลิคเสียงครับ

สุดท้ายแล้วต้องฟังด้วยตัวเองอีกที หลังๆม่นี่แอมป์ Class D เสียงแจ่มๆเยอะมากครับ
จากเทคโนโลยี Switching ความถี่สูง ที่มีคุณภาพมากขึ้นเรื่อยๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Furch

06/09/2017 15:30:11
624
ขอบคุณน้าชา พี่ Hsung พี่หมูหวาน พี่ rapier ด้วยครับ 

อ่าน comment ต่างๆ แล้วยังไม่เข้าใจอีกหลายที่ แต่พอจะเอาความรู้ที่ได้ไปหาอ่านต่อยอดได้ละครับ ขอบคุณครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

manshark

06/09/2017 16:23:03
1
มันคืออุปกรณ์ Electronic ที่นำมาใช้เป็น switch ปิด/เปิด เมื่อมี สัญญาณไฟเข้ามาสั่งการ หรือเป็นตัวขยายสัญญาณก็ได้เช่นเดียวกับ Op-Amp
ถ้าแบ่งตามการชนิดใหญ่ ของตระกูลพวกนี้จะมี 4 อย่างครับ
1. SCR         ความทน กระแสไฟฟ้า สูงมาก (ไม่นำมาใช้เกี่ยวกับเครื่องเสียง)              /  ความไวในการตอบสนอง ช้าสุด ส่วนมากใช้กับไฟบ้าน 50 Hz
2.Transistor  ความทน กระแสไฟฟ้า สูง (เป็นตัวกำหนดความสามารถในการขยายเสียง)  /   ความไวในการตอบสนอง กลาง
3.Mosfet      ความทน  กระแสไฟฟ้า ต่ำ (เป็นตัวกำหนดความสามารถในการขยายเสียง) /   ความไวในการตอบสนอง  มากสุด
4. IGBT       ความทน  กระแสไฟฟ้า สูง  (เป็นตัวกำหนดความสามารถในการขยายเสียง) /   ความไวในการตอบสนอง  มาก
เพื่อนำความรู้ไปต่อยอดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Hsung

06/09/2017 21:19:07
346
ผมว่าเรื่องแบบรู้พื้นๆ ก็พอครับ ไม่ต้องลงลึกก็ได้ เพราะสมัยเรียนก็ยากพอดู มาอธิบายคนที่ไม่มีพื้นด้านนี้ท่าจะยากเอาการ

ขนาดสมัยตอนเรียน ยังต้องเรียนเป้นเทอมๆ กว่าะรู้เรื่องรู้ราว การออกแบบซับซ้อนขนาดไหน คงต้องให้คุณหมูหวานช่วยอธิบาย

เพราะจำได้ว่าตอนสมัยคุณหมูหวานแตกหนุ่ม เคยออกแบบและผลิตแอมปฺ์ ในตำนาน อย่าง the pig มาแล้ว........

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

pockethifi

07/09/2017 12:53:49
161
mosfet เป็นอุปกรณ์ขยายสัญญาณไฟฟ้าชนิดหนึ่งครับ ได้รับความนิยมอยู่ในปัจจุบัน
โลกเรามีอุปกรณ์ขายสัญญาณไฟฟ้าหลายอย่าง 
หลอดสูญญากาศ ทรานซิสเตอร์ มอสเฟต แม้แต่ไอซีขยายเสียงที่รวมวงจรยัดไว้ในตัวถังเล็กๆ
ทุกตัวทำเครื่องเสียงชั้นดีได้ครับ  และ ก็ทำแบบเสียงห่วยๆได้เหมือนกัน
ขึ้นอยู่กับคนออกแบบครับ

ยกตัวอย่าง ทรานซิสเตอร์ตัวฮิตมากๆ อย่าง 2n3055  
อยู่ในเครื่องเสียงบ้านหม้อราคาหลักร้อยหลักพัน เสียงก็งั้นๆต้องทนฟังเอา
บางคนเอามาทำ regulator วงจรรักษาแรงดัน เอาไว้จ่ายไฟให้โต๊ะช่าง
แต่เจ้า 2n3055 อยู่ใน แอมป์ musicfidelity A1 แอมป์คลาสเอ ขึ้นหิ้งที่ใครก็อยากมีเก็บไว้
มันขึ้นอยู่กับการออกแบบ เหมือนอาหารขึ้นอยู่กับมือพ่อครัว 

มอสเฟ็ต ก็มีประวัติที่ดี อยู่ในเครื่องเสียงหลายเกรดครับ
บางคนก็ให้เครดิตไว้ว่า มันทำงานได้ใกล้เคียงหลอดสูญญากาศมากกว่าทรานซิสเตอร์
ก็แล้วแต่คนชิมและคนปรุงครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

Furch

07/09/2017 17:45:31
624
ขอบคุณครับพี่ pockethifi ผมคิดว่า ที่ staff ของทาง Violectric บอกมาแบบนี้ เพราะผมต้องการหาแอมป์ที่เสียงใกล้เคียงกับ V281 เค้าอาจจะบอกในสิ่งที่ผมต้องการหรือไม่ก็ concept ในการทำแอมป์ของเค้าก็เป็นได้ครับ เพราะผมเองก็เห็นด้วยกับความคิดพี่หมูหวาน กับพี่ pockethifi และคิดว่าอยู่ที่ความชอบของแต่ละคนมากกว่า

อย่างเรื่องแอมป์หูฟัง ตอนแรกผมก็ตั้งใจไปเอา bakoon เพราะเห็นคนนิยมกันมาก review กันดีทีเดียว แม้แต่เฮียมั่นก็ดูจะชอบ bakoon มาก ทั้งหน้าตามันก็หล่อเหลาด้วย
แต่พอไปฟังจริงๆ ผมก็อุ้ม Violectric หน้าลุง กลับบ้านแทนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Hsung

07/09/2017 20:35:52
346
เคยลองฟัง bakoon กับ violectric ด้วยหูฟัง LCD 3 มาแล้วครับ ถ้าชอบหวาน สงัดเงียบ bakoon น่าจะตรงแนว มันมีตำหนินิดเดียวคือ

เป็น single end เพียงอย่างเดียว ซึ่งไม่ชอบเลย เล่น บาลานซ์แล้ว ไม่อยากกลับไป single end เลยครับ

แต่ถ้าชอบอิมแพค กระชับ คึกคัก สดใส ต้อง violectric ครับ และต้องเป็นรุ่นใหญ่อย่าง V281 และเล่นด้วยระบบบาลานซ์ด้วยนะครับถึงจะสะใจ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"MosFet คืออะไรครับ"