Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ถามพี่ๆ ชาว GRADO เรื่องฟองน้ำ

chene

30/08/2017 18:06:54
353
ถามพี่ๆ ชาว GRADO เรื่องฟองน้ำ
พอดีเห็นมา ฟองน้ำ grado  แต่เป็นของยี่ห้อ X-tips ไม่รุ็วา่มีใครเคยใช้บ้างครับ 
คุณภาพเสียงเป็นไง ความทนทานเป็นไง ถ้าเทียบกะฟองน้ำแท้ ของ grado
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

30/08/2017 18:18:10
182
อ้างอิง : ถามพี่ๆ ชาว GRADO เรื่องฟองน้ำ - chene
พอดีเห็นมา ฟองน้ำ grado  แต่เป็นของยี่ห้อ X-tips ไม่รุ็วา่มีใครเคยใช้บ้างครับ 
คุณภาพเสียงเป็นไง ความทนทานเป็นไง ถ้าเทียบกะฟองน้ำแท้ ของ grado
555 ต้องลองดูครับ อาจจะดีกว่าก็ได้นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

CHRONOADICT

30/08/2017 19:19:00
676
อ้างอิง : ถามพี่ๆ ชาว GRADO เรื่องฟองน้ำ - chene

ผมเคยสั่ง aftermarket G-cush มาจากจีน น่าจะประมาณเดียวกันกับยี่ห้อนี้ มาดูใกล้ๆเทียบกับของแท้ ทรงเหมือนกันแต่ของแท้ส่วนที่ bevelเข้าไปเหมือนจะเคลือบด้วยวัสดุอะไรซักอย่างตรงขอบเป็นวงทำให้มันแข็งกว่าส่วนอื่น ในขณะที่ของเทียบจะเป็นโฟมตัดมาทั้งชิ้นเฉยๆ เรื่องเสียงผมว่าไม่แตกต่าง แต่ตรงนี้อาจจะทำให้ความทนทานต่างกัน เนื่องจากส่วนที่เคลือบเป็นส่วนที่สัมผัสผิวหนังจะยุ่ยได้เร็วกว่าครับ
ปล.เห็นคนนำเข้าเป็น B.. ก้ไม่เอาแล้วครับ อคติ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tussils

31/08/2017 00:12:19
13
เพิ่งซื้อมาลองเมื่อเร็วๆนี้เลยครับ เป็นตัวเจาะรูนะครับ

สรุปสั้นๆนะครับ คุณภาพด้านวัสดุผมว่าทดแทนกันได้ดีระดับนึงเลยครับ...แต่ด้านเสียงง่ายๆเลยครับ เสียงเปลี่ยนครับ สำหรับผมเยอะด้วยครับ เยอะจนฟังไม่ได้ GH1 ของผม จากเสียงเคลียร์ๆ เป็นเบสมาเต็มเลย

นี่เลยวางกองอยู่ รองบไปสอยของศูนย์ร้านเฮียครับ

แนะนำสั้นๆ เก็บตังซื้อของศูนย์ดีกว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Kobsound

31/08/2017 16:32:22
113

ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับพอดีผมเพิ่งซื้อ Rs1e มานะครับแต่ผมสงสัยว่าจะดูอย่างไรว่าขอแท้ครับแล้วหนังลองศรีสะมันเป็นสีดำๆไม่ใช่หรอครับของผมมันเป็นสีน้ำตาลเลยงงๆครับ แล้วตัวcupฟองน้ำมันกัดแบบนี้ใช้ไปนานๆจะนุ่มลงมั้ยครับใส่ซัก30นาทีก็แสบแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

31/08/2017 16:47:45
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Kobsound

ขอถามแบบโง่ๆหน่อยครับพอดีผมเพิ่งซื้อ Rs1e มานะครับแต่ผมสงสัยว่าจะดูอย่างไรว่าขอแท้ครับแล้วหนังลองศรีสะมันเป็นสีดำๆไม่ใช่หรอครับของผมมันเป็นสีน้ำตาลเลยงงๆครับ แล้วตัวcupฟองน้ำมันกัดแบบนี้ใช้ไปนานๆจะนุ่มลงมั้ยครับใส่ซัก30นาทีก็แสบแล้วครับ ขอบคุณพี่ๆล่วงหน้าเลยครับ
จำได้ว่าบางล๊อต headband มันเป็นสีน้ำตาล  ครับ คงจะไม่ปลอมครับ ส่วนฟองน้ำกัดนี่ใช้ไปเรื่อยๆก็จะดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

Kobsound

31/08/2017 16:53:40
113

ข้างนี้มันไม่สนิดกับหนังเฮดแบน ด้วยครับเหล็กโผล่ออกมา 5 มิลเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Kobsound

31/08/2017 16:55:45
113

อีกข้างสนิดกันดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Somchild02@gmail.com

31/08/2017 17:05:23
25

หน้าจะเปนหนังสีนำ้ตาลที่เหลือจากการทำรุ่นข้างล่างนี้ครับ ต่อไปน่าจะเปนแรไอเทมครับ  ส่วนที่ว่าเห็นเหล็กอาจเกี่ยวกับการใส่หนังเปล่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

เหน่งบา

31/08/2017 17:06:31
1,866
แบบนี้ของแท้ชัวร์ครับ ^ ^
ถ้างานเนี้ยบมากกลับน่าสงสัยกว่า 555

(เฮดแบนมันขยับเลื่อนได้ไม่ใช่เหรอครับ)

ตัวของสหายธรรมผมก็เฮดแบนสีน้ำตาลครับ ไม่ต้องกังวล

สมัยนี้ยังดีนะครับ ยังเก็บงานดีขึ้นพอสมควร
ขุดมุกเก่าๆมาเล่นว่าสมัยก่อนถึงกับมีคำวิจารณ์สำหรับ Grado ว่า Footmade in pizza box T^T
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 10

Kobsound

31/08/2017 17:10:31
113
ค่อยสบายใจหน่อยครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tangkoo.

31/08/2017 17:54:46
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Kobsound

ของแท้ล้านเปอร์เซ็นต์ครับ  สังเกตุง่ายๆถ้าตรงข้ามกับที่เล่ามาทั้งหมด  อันนั้นปลอมครับ555

ฟองน้ำใช้ไปเรื่อยๆจะนุ่มเอง แต่อาจนานหน่อย  และห้ามเอาไปแช่น้ำเพื่อจะให้นุ่มนะครับ  ฟองน้ำจะเสื่อมสภาพเร็วขึ้น

ที่เฮดแบรนด์เป็นสีน้ำตาล  น่าจะเป็นเพราะบารมีเฮียมั่นคง(เรียกอย่างกับสิ่งศักดิ์สิทธิ์555)  เมื่อ2-3ปีที่แล้วเฮียนึกคลึ้ม  อยากทำGrado ลิมิเต็ดโดยคนไทยซักรุ่น  เลยเกิดรุ่นครบรอบ 18 ปีขึ้นมา ตอนนั้นแฟนคลับช่วยๆกัน ออกความเห็นอยากให้เฮดแบรนด์เป็นสีน้ำตาล  เหมือนรุ่นลิมิเต็ดก่อนหน้านี้(Brushmills)  เฮียเลยยกหูไปคุยกับป๋าจอห์น  ระดับเฮียคุยเองมีหรือป๋าจอห์นจะไม่จัดให้555 แถมมีลายเซ็นต์บนเฮดแบรนด์ รุ่นแรกและรุ่นเดียวอีกต่างหาก   ตั้งแต่นั้นมาป๋าคงเห็นว่าสวยดี ก็เลยใส่มาในรุ่นปกติด้วย(แต่ไม่ทุกตัว)ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

31/08/2017 21:16:22
4,282
ของแท้ออกจากวัดสองล้านเปอร์เซ็นต์ครับ 555 ถ้าเป๊ะๆ อันนั้นปลอมแน่นอนครับ 555

เรื่องเฮดแบนด์นั้นจริงๆเค้าจะทำให้เหลือพื้นที่นิดนึง เพื่อจะไม่ไปดันตัวสี่เหลี่ยม เลยต้องตัดให้เหลือนิดนึง ซึ่งสามารถขยับจากข้างนึงที่เกินมา 5 มม. ให้กลายเป็นข้างละ 2.5 มม. ได้ 555

หนังน้ำตาลนั้น จริงๆ Grado Lab ไม่เคยทำมานานหลายสิบปี (แกทำลิมิเต็ดกับเหล้าแบรนด์หนึ่งก่อน) จนตอนนั้นผมไปขอร้องป๋าจอห์นแกให้ช่วยทำออกมาพิเศษหน่อย ปรากฏว่าป๋าโอเค แกทำเป็นลิมิเต็ดให้ แต่หลังจากนั้นก็มีสายหนังน้ำตาลตามมาอีก ซึ่งคาดว่าป๋าจอห์นแกคงไม่ยอมปล่อยให้เสียของ เลยใส่มาให้หมดๆๆ

แต่ผมเดาเอานะครับ ตอนนี้แกน่าจะทำเฮดแบนด์เป็น 2 สีแล้ว ซึ่งอันนี้แล้วแต่คนชอบครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

Kobsound

31/08/2017 22:39:47
113
555 เฮียมาคอนเฟิร์มแบบนี้ ถ้าปลอมผมก็เอาไปคืนที่ร้านเฮียแหละครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

chene

31/08/2017 23:38:32
353
จัดฟองน้ำร้านเฮียไปละ ขอบคุณที่แนะเรื่องฟองน้ำครับบ
GRADO นี้ ปลอมยากครับบ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

mr nes

06/09/2017 16:28:03
10

ของผมก็สีเดียวกันครับ ส่วนเรื่องระยะห่างตอนแรกก็ตกใจเหมือนกันครับ เลยลองขยับดูแรากฎว่ามันเลื่อนได้จริงๆตามที่เฮียมั่นบอกเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

zatanic

06/09/2017 19:34:47
40
เคยสั่งมาลองครับ
มวลเสียงจะมากกว่าเก่า แต่ sound stage แคบลงกับโฟกัสจะด้อยลง
ส่วนเรื่องคุณภาพของแท้ทนกว่าแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Artnoi

06/09/2017 20:49:41
425

เรื่องคุณภาพฟองน้ำแท้กราโด้ผมว่ามันดีแค่มันทนนะครับ นอกนั้นผมไม่ชอบเลยฟองน้ำเนี่ย (ผมหมายถึงเฉพาะแบบ on-ear นะครับ) ไม่มีความสะบายเอาสะเลยทั้งสองแบบ เพราะมันเป็นแบบกดหูด้วยมั้งครับ ส่วนวัสดุผมว่างั้นๆ ฟองน้ำหนาๆเนื้อหยาบๆ ผสมกับความเป็น on-ear แล้วผมว่าใส่แล้วร้อน กดหู เสียดสีจนคัน/แสบ(ช่วงแรกๆ) โดยเฉพาะ L-cush ที่มากับ MS Pro นี่ผมเกลียดมากเลย ถ้ามีของ aftermarket ที่ใส่สบายกว่าผมพอใจจะใช้มากกว่าครับ

เข้าใจนะครับว่า philosophy ของกราโด้คือติสต์ๆ พัฒนาด้วยหูเป็นหลัก กับงานแฮนด์เมดด้วยวัสดุที่คลาสสิคๆ แต่ผมว่าวัสดุฟองน้ำกับ niche marketing แบบติสต์ๆของกราโด้นี่คนละอย่างกันนะครับ อย่างน้อยควรทำหูฟังให้ใส่สบาย จะได้ใช้ฟังอัลบั้มโปรดได้นานๆ แค่เรื่องแพดนี่เสีย opportunity cost ไปเท่าไหร่แล้วกับคำว่าใส่ไม่สบาย ผมมีเพื่อนหลายคนมากนะครับที่ไม่ซื้อเพราะใส่ไม่สบาย ใส่ฟังนานไม่ได้ ทั้งที่ใจร็อค เอาจริงกราโด้แค่หา supplier ฟองน้ำใหม่ก็ได้ สมัยนี้แบรนด์อื่นเค้าใส่สบายจนโคตรฟินกันแล้ว

ปล.1 ผมชอบกราโด้นะครับ ผมก็เป็นทีมงานร็อค แต่ขอระบายความในใจนิดนึงครับ จะมันส์ทีไรเจ็บหูทุกที

ปล.2 ผมหมายถึงเฉพาะฟองน้ำที่เป็นระบบ on-ear  ของกราโด้นะครับ จริงๆกราโด้ส่วนใหญ่เป็น supra-aural หรือ on-ear นะครับ พึ่งมาทำ circumaural หรือ over-ear (full-size) จริงๆยุคหลังนี้เอง เริ่มที่ตัว gs1000 ps1000 มั้งครับ เพื่อนผมบางคนเข้าใจผิดว่าเห็นกราโด้ตัวใหญ่ๆเลยคิดว่า grado = fz = over-ear ละพอไปสัมผัสจริงๆก็งงว่าทำไมมันใส่แปลกๆ 555555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ถามพี่ๆ ชาว GRADO เรื่องฟองน้ำ"