Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หู/สมอง ผมมีปัญหา เสียงแย่ลง แต่รู้สึกชอบมากขึ้น

Processdrill

28/08/2017 13:33:16
7
หลังจากที่ได้เจ้าตัว Sony A35 จากร้านเฮียมาเพราะหวังว่าจะเอามาใช้คู่กับ Beats SOLO3 ตอนแรกผิดหวังมากครับเพราะเมื่อเอามาใช้ต่อ Bluetooth เสียงห่วยกว่าตอนต่อกับ Iphone SE

หลังจากนั้นผมเลยใช้ฟังแบบเสียบสายมาตลอด เสียงมันก็ดีกว่าฟังจาก Iphone เยอะมาก เบสมาดี มิติดี Stageกว้างขึ้นแบบสัมผัสได้ แต่ฟังได้แบบเดียวรู้สึกอยากถอด(เหมือนมันหนักแน่นเกินไป)
หลังจากนั้นได้เกิดฉุกคิดว่าไหนๆก็มี bluetoothแล้ว ไม่อยากให้มันเสียเปล่า ลองฟังแบบต่อ Bluetooth(ที่เสียงมันแย่กว่าตอนต่อ IphoneSE) ประกฎว่า ผมฟังเพลงเดิมๆ ไฟล์เดิมๆได้ทั้งวัน สบายๆหู เพลินๆ ทังที่เสียงมันห่วยลงเยอะมาก

อาการแบบนี้ เรียกว่าหูผมมีปัญหา หรืออะไรครับ ผมนี่งงกับตัวเองมาก
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

TTPOD ZERO

28/08/2017 14:16:16
11
หูฟัง BEAT มักจะเน้นเบสบวม ฟัง HIPHOP ฟังเอามัน มากกว่า ฟังเอาคุณภาพเพลง อยู่แล้ว ยิ่งจับคู่ กับ SONY A35 ที่ เน้นฟังสนุก เบสสนุก เข้าไปด้วย ยิ่งทำให้ เบสมีปริมาณมากไป ทำให้ฟังนานๆ ล้าหูได้

เบสมากไป กลางหนาไป แหลมจัดไป ก้ ทำให้ฟังนานๆ ล้าหู ได้ การ MACHING จับคู่เสียงระหว่าง DAP + หูฟัง เป็น สิ่งที่สำคัญมาก มากไปก้ล้น น้อยไปก้ขาด หรือที่เรียกว่า มันไม่พอดี ขาดๆ เกินๆ

การต่อ BLUETOOTH ทำให้เสียง DROP ลงทุกย่าน แต่ ก้ ทำให้ MACHING กับ หูฟัง ได้ง่ายขึ้น

เพลง + DAP + หูฟัง มันมี บุคลิกเสียง ของมันเอง ต้อง จับคู่กันให้ดี ถ้า

แหลม เจอ แหลม
เบส เจอ เบส

มักไปไม่รอด ฟังได้ไม่นาน ล้าหูง่าย และ อาจส่งผลให้ มิติเสีย ด้วยก้มี
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

veedemort

28/08/2017 15:08:24
58
:) ... เสียงดีกว่า (ตามมาตรฐานทั่วไป) ไม่ได้แปลว่าเราจะต้องชอบมากกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

28/08/2017 16:18:47
1,368
หูไม่มีปัญหาอะไรครับ   ผมว่าบางทีเราก็ไม่ได้อยากฟังอะไรที่มันจริงจัง ตลอดเวลาถ้าฟังแล้วรู้สึกมีความสุข  ผมถือว่าตอบโจทย์การฟังเพลงแล้วครับ

บางทีการ  ใช้ของถูกแล้วมีความสุข  ดีกว่าเป็นทุกข์เพราะใช้ของแพงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

Processdrill

28/08/2017 17:12:59
7
ตอนนี้ผมเลยมานึกได้ว่า ตอนที่ซื้อ SOLO3 เพราะแบตมันอึด แถมไม่มีสายพกพาสะดวก กลายเป็นคุณภาพเสียงเป็นรองไปซ้ะแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Golf

28/08/2017 19:55:46
60
ผมใช้ Solo 3 ตอนดูหนังครับ และก็ตอนพกออกไปนอกสถานที่... มันให้เสียงได้เต็มๆ ดีี เหมือนมี Sub Woofer เลย ... พกพาง่าย ไม่ต้องสนใจสาย ไม่ต้องห่วงชาร์จแบต

แต่ถ้าฟังประจำ บ่อยๆ เพลินๆ ที่บ้าน ... ผมกลับเลือกหยิบ Sennheiser PX-100 อายุสิบกว่าปี ราคาพันกว่าบาทมาใช้ครับ

มันฟังสบายๆ ไม่ล้าหู ใส่ได้ทั้งวันไม่มีปวดหูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

28/08/2017 20:27:59
107
ผมไม่เคยมองBeatอีกเลยตั้งแต่ได้ไปลองตัวโชว์ที่iStudioครับ

ผมว่าเบสมันเยอะมากมายก่ายกองเกินเหตุ ฟังแล้วเหมือนเวลาอยู่ตามผับตามบาร์ที่ชอบเปิดเสียงเพลงเบสเยอะๆอัดกันในห้องแคบๆ  มันรู้สึกน่ารำคาญกว่ามันส์อ่ะ

ถ้าชอบเบสลองดูพวกหูฟังเน้นเบสของSonyยังดูดีกว่า อย่างน้อยมันก็ยังเป็นเบสแบบคุณภาพหน่อย แยกรายละเอียดย่านเบสได้ดีกว่า และกวนย่านอื่นน้อยกว่าBeat
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

28/08/2017 20:49:21
15
ว่าไงดี ประสบการณ์ผม ก็มีคล้ายๆกัน แบบว่า ak240 จริงๆก็ฟังดีอยู่นะ แต่ไปๆมาๆรู้สึกใช้ลำบาก ui ไม่ลื่นไหล ต่อเน็ตไม่ได้ ขี้เกียจหิ้ว สุดท้ายก็ใช้มือถือฟังเพลงแทน เสียงก็ไม่ได้ดีกว่า แต่ใช้งานง่าย ลื่นมือ ถนัดมือกว่า มันก็ชอบกว่าอ่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tintin3274

28/08/2017 21:03:14
2
พึ่งได้ ZX330BT มาในราคาโคตรพิเศษครับ รู้สึกชอบดีเหมือนกัน ความไร้สายทำให้อยากฟังขึ้นเยอะ ถึงเสียงจะสู้แบบชุดจริงจังไม่ได้ แต่ก็ฟังแบบไม่ซีเรียสชิวๆได้ไม่ขี้เหร่เหมือนกัน เดินเพลินมือว่าง ถือของสบายเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

cho

29/08/2017 02:15:35
14
Iphone se น่าจะส่งสัญญาณได้สูงกว่า แนะนำเปลี่ยนมาใช้ yuin pk2 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หู/สมอง ผมมีปัญหา เสียงแย่ลง แต่รู้สึกชอบมากขึ้น"