Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Source เป็น smart phone ควรใช้หูฟังช่วงราคาปะมานไหนดีคับ

JJala

20/08/2017 22:10:47
ใช้ samsung s8+ อยู่คับอยากหาหูฟังดีๆสักตัวต้องราคาประมานไหน performance ถึงจะพอๆกันอะคับ ขอความเห็นหน่อยคับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

JJala

20/08/2017 22:25:19
อ้างอิง : Source เป็น smart phone ควรใช้หูฟัง iem ช่วงราคาปะมานไหนดีคับ - JJala

ใช้ samsung s8+ อยู่คับอยากหา in-ear ดีๆสักตัวต้องราคาประมานไหน performance ถึงจะพอๆกันอะคับ ขอความเห็นหน่อยคับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

20/08/2017 23:00:19
15
หูตามงบเลยครับ แล้วแต่ใจจะปรารถนาไปถึง
เอาที่งบเราได้ ไม่เดือดร้อนต้องกูหนี้ยืมสินใคร
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

artpiggo

20/08/2017 23:00:50
15
ขออภัย "กู้หนี้ยืมสินใคร"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

SirIsexnewTA

20/08/2017 23:02:13
387
ช่วงราคาไม่ใช่ประเด็นสำคัญครับ สำคัญที่หูฟังสามารถถูกขับด้วยสมาร์ทโฟนได้ง่ายหรือเปล่า แค่นั้นเอง 
ให้ดูสเปกที่ impedance ต่ำๆ ควบคู่กับ sensitivity สูงๆ ไว้ครับ ที่สำคัญสุดคือควรลองฟังเองด้วย เพราะบางตัวสเปกก็ไม่ตรงกับความจริง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

JJala

21/08/2017 00:23:16
ขอบคุนครับผม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

21/08/2017 07:35:16
182
แนะนำไปลองหลายๆระดับราคาตั้งแต่หลักร้อย พัน หมื่น และลองหลายๆยี่ห้อดูครับ โดยทั่วไป smartphone ถ้าใช้ฟังเพลงจากเน็ต เช่น youtube หรือ juke ธรรมดา คุณภาพก็พอฟังได้ถ้าไม่เน้นฟังแบบเอาจริงเอาจังหรือเผื่ออนาคตจะซื้อ dap เพิ่ม ผมว่าระดับหลักพันก็น่าจะพอแล้วครับ หรือลองเลือกเอาแบบ bluetooth ดูก็ได้ครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

seeeee

21/08/2017 12:15:51
74
เอาที่ลองฟังแล้วถูกใจ แล้วเหมาะสมกับงบประมาณที่เรามีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

21/08/2017 12:50:23
1,368
ผมมองประเภทอินเอียร์เป็นหลักก่อนเลยครับ  เพราะขับง่ายกำลังของมือถือขับได้สบาย(แต่อาจมีบางรุ่นที่ขับยาก)

ส่วนเอาแบบสมน้ำสมเนื้อกัน  ผมเคยไปลองไล่ตั้งแต่หลักพันยันครึ่งแสน   ส่วนตัว(จริงๆไม่ได้ลองครบทุกตัว)  ผมมองว่าราคาไม่เกินหมื่นนี่กำลังดี  คือพอราคาสูงขึ้นกว่านี้ก็ฟังกับมือถือได้ครับ  แต่พอเปลี่ยนต้นทางจากมือถือเป็น DAP นี่  ความห่างชั้นมันเริ่มเห็นได้ชัดเจน  มากกว่าหูฟังราคาต่ำหมื่นครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับความเข้ากัน  ของหูฟังกับมือถือด้วยนะครับ  มือถือบางรุ่นสมัยนี้ผมว่าเสียงไม่ธรรมดา บางคนใช้แทน DAP เลยก็มี
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 9

iBirth

21/08/2017 15:42:21
2
อ้างอิง : Source เป็น smart phone ควรใช้หูฟังช่วงราคาปะมานไหนดีคับ - JJala
ใช้ samsung s8+ อยู่คับอยากหาหูฟังดีๆสักตัวต้องราคาประมานไหน performance ถึงจะพอๆกันอะคับ ขอความเห็นหน่อยคับ
อันดับแรกตั้งงบครับ จะได้ไม่บานปลาย
ต่อมาแนวเพลงที่ชอบหรือเสียงที่ชอบในเพลง
แล้วก็มาลองฟังครับ หาเวลาว่างมาเยอะๆครับ ใช้เวลาเปรียบเทียบ
แนะนำมาร้านมั่นคงแหละครับ บริการดีมาก
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ทรงวุฒิ

22/08/2017 19:36:45
หูอะไรก็ได้ครับที่เราฟังแล้วรู้สึกชอบและ ไม่กระทบกับค่าครองชีพของเรา

บางครั้งผมไปเรือธง ยังเคยเอามือถือต่อกับ Layla II เบยครับ!!
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

เหน่งบา

22/08/2017 22:23:24
1,866
ความเห็น 8 ตรงกับประสพการณ์ที่ผมได้ลองมามากครับ คือที่จริงไม่ได้มีกฎเกณฑ์หรือสูตรตายตัวเกี่ยวกับราคาหูฟังที่จะใช้กับโทรศัพท์
ผมเองก็เป็นคนนิยมฟังเพลงกับโทรศัพท์ไม่น้อย  แม้ยามที่มีแอมป์ (ALO International) ก็ยังเคยใช้โทรศัพท์ถูกๆเป็นsource

ถ้าเป็นอินเอียร์ จะมีหลายรุ่นที่ขับง่ายหน่อย แต่มันมีความจริงอยู่ว่า พอหูฟังมันระดับสูงถึงจุดหนึ่ง  จะเริ่มแสดงความแตกต่างระหว่างโทรศัพท์กับDAPดีๆให้รับรู้ได้มากขึ้นครับ ...ส่วนใหญ่หูฟังเกินหมื่นจะทำได้แบบนั้น ความเห็นส่วนตัวคือ จุดคุ้มจะอยู่ที่หมื่นกว่า อย่างไรก็ตาม  ไม่ได้เป็นประเด็นตัดสิน เพราะเรื่องแบบนี้ขึ้นอยู่กับความพอใจครับ เคยเห็นหลายท่านใช้หูฟังราคาแพงมากๆเสียบกับโทรศัพท์ก็มี(แต่..ส่วนใหญ่มีชุดจัดเต็มในครอบครองครับ ^ ^)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ขึ้นอยู่กับ"ต้นทาง"เป็นประเด็นสำคัญ..ไฟล์เพลงครับ  ด้วยไฟล์คุณภาพสูง จะทำให้สัมผัสความแตกต่างได้ง่าย และชัดเจน ถ้าเพลงที่ชอบ ไม่มี หรือขี้เกียจหาไฟล์ดีๆ ก็อาจไม่ต้องขวนขวายมากครับ

อีกจุดนึงคือ ถ้าหูฟังดีไว้ก่อน มันได้ประโยชน์อีตอนขยับชุดครับ คือ หลายท่าน ทุ่มเต็มกำลังให้ได้หูฟังดีที่สุดเท่าที่งบมี แล้วฟังกับโทรศัพท์ วันหน้า พร้อมเมื่อไหร่ (ที่จริงอาจจะเป็น อยาก เมื่อไหร่) ก็จัดชุดได้โดยไม่ต้องเปลี่ยนหูฟังให้เจ็บตัวสองรอบไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

JJala

23/08/2017 06:17:29
ขอบคุนครับ ถ้าสมมุติว่าหูเทพแล้ว file เสียงดีๆตัวเดียวกัน ราคา DAP ตัวละเท่าไหรจึงจะเห็นความต่างอะคับ

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

taung2611

23/08/2017 07:25:23
25
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - JJala

ขอบคุนครับ ถ้าสมมุติว่าหูเทพแล้ว file เสียงดีๆตัวเดียวกัน ราคา DAP ตัวละเท่าไหรจึงจะเห็นความต่างอะคับ

ถ้าหูเทพไฟล์เทพแล้ว แค่ Fiio X1 ต่อกะแอมป์ Fiio A3 ก็เห็นความต่างแล้วครับ ขยับสูงกว่านั้นยิ่งทิ้งสมาร์ทโฟนแบบไม่เห็นฝุ่น ยิ่ง dap แต่ละตัวมีคาแรคเตอร์ไม่เหมือนกันด้วย ยิ่งลองยิ่งสนุกครับ จับแมทชิ่งกันมันส์สุด ๆ รู้ตัวอีกที s8+ อาจจะมีไว้แค่ถ่ายรูปกะเล่นโซเชี่ยล ส่วนเพลงนี่ต้องพกเป้ขนชุด dap dac amp หูฟัง 2 ตัว ติดตัวตลอดเวลา 555
:)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

Mocca

23/08/2017 07:56:56
2

ผมก็ใช้งานมาหลายรูปแบบนะครับ ซื้อ DAP แยกมาก็เคย หรือซื้อ Dac-amp พกพามาต่อแยก แต่หลังๆมีความรู้สึกไม่อยากพกเยอะ

ก็กลับมาฟังเพลงจากมือถือธรรมดา เน้นหูฟังแบบ Over all เช่น MX985 หรือ Hifiman RE400 

แต่ถ้าเพิ่งเริ่มเล่นหูฟัง ผมแนะนำไปลอง PK2 , Layla II หรือ พวก Shure ก่อนก็ได้ครับ ค่อยๆฟังไปเดี๊ยวก็เจอแนวของเราเองครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

Badbunny

23/08/2017 08:06:00
0
Visang r02 ก็เหลือๆครับ ถ้ารู้จักพอเพียง

รู้เสียงเป็นความรู้สึกล้วนๆครับ
อย่างr02 ผมยังรู้สึกว่ามันเสียงดีกว่าตัว10000+ บางตัวซะอีกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เหน่งบา

23/08/2017 12:25:19
1,866
อยากบอกว่า ค่อยๆเป็นค่อยๆไป ค่อยๆฟังเก็บเกี่ยวประสพการณ์ไปเรื่อยๆนะครับ
บางอย่าง เมื่อเราฟังมากขึ้น รู้มากขึ้น จะเจอทางของเราเอง
เรื่องพวกนี้ สไตล์ มีความสำคัญไม่น้อยกว่า คุณภาพ ถ้าโชคดี อาจไม่ต้องยุ่งมากก็ได้
แล้วตอนเริ่มใหม่ๆ ความเข้าใจความคาดหวัง ทักษะการฟังจะทำให้เรามีความเห็นเฉพาะตนว่า ความต่างที่ได้ยินมันมากหรือน้อย (โดยเฉพาะเมื่อเทียบกับที่เราจินตนาการจากการอ่านรีวิว) ซึ่งไอ้ที่ว่ามาทั้งหมด เราจะมีความเห็นที่ต่างไปได้เมื่อเวลาเปลี่ยนครับ...ผ่านมาเยอะขึ้น ชั่วโมงบินมากขึ้น ที่เราเคยสรุปว่าอย่างไร มันเปลี่ยนได้เมื่อเวลาผ่านไป

ผมยกตัวอย่างเปรียบเทียบกับการกิน(เป็นวาสนาอันตัดไม่ขาด)ว่า พริกป่นช้อนเดียวในชามของอาหารแต่ละอย่าง ส่งผลไม่เหมือนกันสำหรับคนชิมแต่ละคนครับ บ้างว่า มากเกิน น้อยเกิน หรือขยับเทเพิ่มนิดเดียวก็ต่างกันในความรู้สึกของแต่ละคนแล้ว บางคนก็ว่าเทหมดช้อนยังไม่รู้สึกอะไร ^ ^

ถ้าตอบกันแบบให้เห็นเป็นรูปธรรมหน่อย ผมคิดว่า ช่วงสองพันกว่ากับสามพันกว่า ปัจจุบัน มีตัวเลือกดีๆให้ตัดสินใจอยู่หลายตัวเลยครับ ไปที่ร้านเฮียลองดูเอา  หลายปีก่อน จะให้ได้เสียงอย่างนี้ มีหวังใกล้หมื่นครับ ตรงนี้ต้องยอมรับว่า การแข่งขันรุนแรงของสินค้าที่ค่อนข้างเกี่ยวกับเทคโนโลยีมันทำให้ทางเลือกดีขึ้นมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Source เป็น smart phone ควรใช้หูฟังช่วงราคาปะมานไหนดีคับ"