Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟัง gaming สามารถเบิร์นแล้วเสียงดีขึ้น ได้เหมือนหูฟัง ฟังเพลงไหมครับ

Leakon-

18/08/2017 18:25:24
0
ตามหัวข้อเลยครับ พอดีไปลองฟังหูฟัง gaming ที่งาน แล้วชอบมาก เสียงใสเคลียร์เบสเป็นลูก กลางเด่นหน่อย ตามแนว ก็เลยตัดสินใจซื้อมาใช้ ปรากฏว่าเสียงไม่เหมือนตัวที่ไปลองเลยครับ
โดยเฉพาะย่านเสียงแหลมที่หายไปเยอะมากๆ เบสก็มั่วๆ

ไม่ทราบว่า มันมาสามารถจับมาเบิร์นอิน แล้วเสียงจะดีขึ้นไหมครับ
ถ้าใครเคยทำมาแล้ว ขอเทคนิคการเบิร์นหูฟังประเภทนี้หน่อยนะครับ

ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Leakon-

18/08/2017 18:27:37
0
หูฟังเป็นแบบ analog นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tintin3274

18/08/2017 18:33:30
2
ตอนลองนี่ อุปกรณ์เดียวกันหรือปล่าวครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

Sakura Art

18/08/2017 18:49:19
23
หูฟังตัวทดลอง มันผ่านการเบิร์นมาเยอะแล้วไงครับ

เพิ่งซื้อหูฟังมาเสียงมันก็เป็นแบบนั้นแหละครับ ต้องเบิร์นไปเรื่อยๆ เสียงก็จะค่อยๆ เข้าที่เข้าทางขึ้นตามที่เขาออกแบบไว้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

Leakon-

18/08/2017 18:57:34
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - tintin3274
ตอนลองนี่ อุปกรณ์เดียวกันหรือปล่าวครับ
ตัวเดียวกันครับ รุ่นเดียวกันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

dearzclash

18/08/2017 19:24:50
12
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Leakon-
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - tintin3274
ตัวเดียวกันครับ รุ่นเดียวกันเลย
ตัวไหนครับ Game Zero ป่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Number9IX

18/08/2017 20:16:53
51
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
เบิร์นได้ครับ ไม่มีปัญหา เพราะการเบิร์นนะมันอยู่ที่ Diaphragm ของ Driver แต่เสียงคงไม่ได้ดีเหมือนกับหูฟังที่เอาไว้ฟังเพลงนะครับ เพราะมันออกแบบมาคนละจุดประสงค์ครับ
หูฟังเล่นเกมส์ส่วนใหญ่จะเบสหนักและฟังเสียงทุ่มเป็นหลักครับ(ประมาณฟังเสียงเท้าคนเดินในเกมส์ กับเบสสำหรับความมันส์) และจะได้มิติของเสียงมากกว่าในระดับหนึ่ง 
คหสต.ล้วนๆครับ
ปล.ผมก็ใช้ทั้งคู่ แต่ถ้าจะนับฟังเพลงผมว่า Corsair Void Wireless RGB นั้นสู้ JH AngieII ไม่ได้ แต่เอา AngieII ไปเล่นเกมส์ก็ไม่เวิร์ค มันถูกสร้างมาคนละจุดประสงค์กัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Golf

18/08/2017 20:41:30
60
การ burn ก็คือเปิดใช้ไปเรื่อยๆ นั่นแหละครับ ... ให้มันทำงานได้จนเต็มประสิทธิภาพจากการขยับเยอะๆ จนเข้าที่

แต่จากประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงที่หลายคนมองข้าม ... หลายคนถูกใจเสียงที่ได้ จนลืมไปว่าเสียงมันเกิดจาก "system" ครับ ... ไม่ใช่เฉพาะหูฟังหรือลำโพง

บ่อยครั้งที่เจอคนซื้อลำโพงแล้วพอกลับบ้านไม่ถูกใจ เพราะลืมไปว่าต้นทางมันไม่เหมือนกัน ... cd, dac, amp สายสัญญาณ หรือระบบไฟ พวกนี้มีผลทั้งสิ้นครับ

ระบบเล่นเกมส์ผมไม่แน่ใจ ... แต่ตามหลักการถ้าหูฟังดี ใช้กับ sound on-board แต่ตอนทดสอบไปเจอคนใช้ dac, soundcard ระดับเทพ ... เราจะโทษหูฟังอย่างเดียวคงไม่ได้ครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Number9IX

18/08/2017 20:48:45
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Golf

การ burn ก็คือเปิดใช้ไปเรื่อยๆ นั่นแหละครับ ... ให้มันทำงานได้จนเต็มประสิทธิภาพจากการขยับเยอะๆ จนเข้าที่

แต่จากประสบการณ์เล่นเครื่องเสียงที่หลายคนมองข้าม ... หลายคนถูกใจเสียงที่ได้ จนลืมไปว่าเสียงมันเกิดจาก "system" ครับ ... ไม่ใช่เฉพาะหูฟังหรือลำโพง

บ่อยครั้งที่เจอคนซื้อลำโพงแล้วพอกลับบ้านไม่ถูกใจ เพราะลืมไปว่าต้นทางมันไม่เหมือนกัน ... cd, dac, amp สายสัญญาณ หรือระบบไฟ พวกนี้มีผลทั้งสิ้นครับ

ระบบเล่นเกมส์ผมไม่แน่ใจ ... แต่ตามหลักการถ้าหูฟังดี ใช้กับ sound on-board แต่ตอนทดสอบไปเจอคนใช้ dac, soundcard ระดับเทพ ... เราจะโทษหูฟังอย่างเดียวคงไม่ได้ครับ :)

ถ้าเป็นหูฟังเล่นเกมส์ตัวบนๆ เขามี DAC มาด้วยครับ พวกนี้จะต่อแบบ USB ครับ มันไม่ได้ผ่าน sound on board ครับ แต่เรื่องระบบไฟฟ้าก็เป็นเรื่องที่มองข้ามไม่ได้อยู่ดี
ปล.หลังไม่ได้เปิดคอมฟังเพลงเลยตั้งแต่ถอย AK 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Number9IX

18/08/2017 20:55:33
51
มาเพิ่ม(ลืมดูว่าเขาบอกว่าแบบ Analog)
คงต้องไปดูกันตั้งแต่ไฟล์เพลงกันทีเดียว แล้วก็ DAC AMP สายสัญญาน ระบบไฟว่ามีคลื่นไฟฟ้ารบกวนไหมเหมือนกับที่คุณ Golf บอกครับ

ส่วนระบบเล่นเกมส์โดยส่วนมากมักจะเพิ่มระบบการจำลองเสียงแบบ 3 มิติขึ้นมาครับ เพื่อให้รับรู้สภาพรอบตัวได้ดีขึ้นครับว่าเสียงมันมาจากด้านไหน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ลูกตาล Reus Glass

18/08/2017 22:51:17
96
การเบิร์นทำให้เสียงได้อย่างที่ควรจะเป็น แต่ไม่เปลี่ยนคาแรคเตอร์ของหูฟังหรอกครับ

กรณีนี้ ถ้ารุ่นเดียวกัน อุปกรณ์ ต้นทางเหมือนกันเด้ะๆ เบิร์นไปจนเข้าที่แล้วก็ควรจะได้เสียงเหมือนกันละครับ ผมว่านะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

TTPOD ZERO

19/08/2017 00:13:51
11

STRIX 7.1

เหมือนเคยลองฟัง ใน บู้สขายคอม โดยมีเกมส์แนว FPS อย่าง COD : MODERN WARFACE 2 ให้ทดสอบด้วย ปรากฏว่า รายละเอียดเสียงในเกมส์ละเอียดยิบ คมชัดจะแจ้ง สดมากๆ เหมือนเข้าไปอยู่ในเกมส์เลย สมจริงสุดๆ คิดว่า คงมี DAC-AMP ขายรวมกับหูฟังสำหรับเกมส์ ไปในตัวเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Sittipun

19/08/2017 02:51:55
เบิร์นมีจริงทั้งหูฟังเพลงและหูเกมครับ เปิดทิ้งไว้เลย 24/7 สัก2อาทิตย์ มาลองฟังใหม่ สบายใจได้ครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Number9IX

19/08/2017 10:55:11
51
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - TTPOD ZERO

STRIX 7.1

เหมือนเคยลองฟัง ใน บู้สขายคอม โดยมีเกมส์แนว FPS อย่าง COD : MODERN WARFACE 2 ให้ทดสอบด้วย ปรากฏว่า รายละเอียดเสียงในเกมส์ละเอียดยิบ คมชัดจะแจ้ง สดมากๆ เหมือนเข้าไปอยู่ในเกมส์เลย สมจริงสุดๆ คิดว่า คงมี DAC-AMP ขายรวมกับหูฟังสำหรับเกมส์ ไปในตัวเลย
รุ่นนี้มี DAC/AMP อยู่ในชุดครับ และก็มี software มาให้ด้วย
แต่ไม่น่ใจว่าเป็น 7.1 แท้หรือใช้ software แล้วเป็น visual 7.1
ปล.คุ้นๆว่า 7.1 แท้จะมีของ Razer Tiamat 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tintin3274

19/08/2017 11:05:02
2
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Number9IX
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - TTPOD ZERO

STRIX 7.1

รุ่นนี้มี DAC/AMP อยู่ในชุดครับ และก็มี software มาให้ด้วย
แต่ไม่น่ใจว่าเป็น 7.1 แท้หรือใช้ software แล้วเป็น visual 7.1
ปล.คุ้นๆว่า 7.1 แท้จะมีของ Razer Tiamat 
ถ้า Asus STRIX 7.1 จะเป็น 7.1 แท้ครับ แล้วก็มี ROG Centurion ก็ 7.1 แท้เหมือนกัน (แต่รีวิวทุกที่รับไม่ได้กับไมค์กันหมด ห่วยแบบไม่น่าเชื่อ) =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

TTPOD ZERO

19/08/2017 11:34:51
11
STRIX 7.1 เสียงดีมากๆ คุณภาพเสียงในการเล่นเกมส์ น่าจะอยู่ในระดับ AUDIOPHILE ได้เลย เน้นรายละเอียดกลางแหลม แต่ไม่บาด มิติเสียงดี เบสนุ่ม ไม่ใช่ เบสฟังเอามัน แต่ เน้นรายละเอียดเสียงสมจริง เหมาะเอาไปเล่นเกมส์ STEAM ได้ดีเลย

STRIX 7.1 ตัวเดียวจบได้เลย ถ้า เน้นเล่นเกมส์อยู่บ้านเป็นหลัก เสียที่ หูฟังตัวมันใหญ่เกินไป ใส่นานๆ อาจอึดอัด หนักหัว หนักหู ได้ อาจไม่ชอบการสวมใส่นานๆ ของมันได้

ถ้าต้องการ หูฟัง GAMING เสียงดี ไมค์ดี ไปพร้อมกัน คงต้องมอง SENNHEIZER รุ่นสำหรับเล่นเกมส์โดยตรง จาก ร้านมั่นคง แล้ว น่าจะตอบโจทย์ พวก E-SPORT หรือพวก ชอบใช้ TS สื่อสารกันในทีมขณะเล่นเกมส์ออนไลน์ FPS , CO-OP ด้วยกัน ได้ดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟัง gaming สามารถเบิร์นแล้วเสียงดีขึ้น ได้เหมือนหูฟัง ฟังเพลงไหมครับ"