Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถาม Dac/Amp ตัวไหนดีครับ ระหว่าง Chord Mojo กับ RHA L1

BudGigf

16/08/2017 14:51:31
4
สอบถาม Dac/Amp ตัวไหนดีครับ งบไม่เกิน 20,000 +-5,000 ระหว่าง Chord Mojo กับ RHA L1
ต่อกับ Iphone6s+ ครับ ตอนแรกว่าจะเอา Mojo ครับ พอมาเห็นผล EISA Awards 2017-2018 (Best Portable DAC/Headphone Amplifier: RHA Dacamp L1)
ข้อมูล: http://www.hometheaterthailand.com/news/detail/1870

ตอนนี้เลยลังเลครับ เน้นเบสกับเสียงกลางเป็นหลักครับ สเตจกว้างๆ รายละเอียดดีๆ ไม่ชอบเสียงเสียดหูครับ หรือมีตัวไหนในเรทนี้ท่คุณภาพดีกว่าก็ยินดีรับฟังครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

PB

16/08/2017 18:25:28
Bass L1 ปรับได้ เพิ่มได้ถึง 9 db gain ครับ แต่ถ้า ไม่ปรับเบส จริงๆก็หนากว่า mojo อยู่นะครับ impact นี่ดี ฟัง edm hip hop นี่มันครับ soundstage กว้างขวางดีครับ พื้นหลัง ก็มืดดีครับ เสียงร้องสด แยกชิ้นได้ดี แต่อาจจะไม่ลึกมาก แหลมก้อสดดีครับแต่ไม่ขนาด mojo แต่แรงขับอาจสู้ mojo ไม่ได้สักทีเดียว แต่ผมชอบที่มี balanced out ครับถึงแม้ว่าต้องต่อผ่าน adapter เป็น mini xlr แต่ได้ ความละเอียด เพิ่มอีกนิดนึง ตอนซื้อ ก็เลือก คู่นี้ครับ แต่ตอนเทียบรู้สึกว่า mojo สว่างกว่า และชอบ bass ของ L1 เลยตัดสินใจ ไป L1 อีกข้อคือ ต้องเลือก สาย usb ดีๆ นะครับเพราะบางเส้นอาจ ต่อกับ L1 แล้วไม่ work และอีกอย่างนึง คือ ตอนลอง ขอให้ หา dsd ไปลอง สัก เพลงนึง เพราะ บางครั้ง ต่อติดเสียงออกสำหรับ file ปกติ แต่เล่น dsd ไม่มีเสียง ถ้าเกิด อาการแบบนี้ ให้ลองปิด L1 แล้ว เปิดใหม่ ให้ โทรศัพท์ มัน detect ใหม่ แล้วลองฟังเสียงดูครับ ถ้าเล่น dsd ได้ หมายถึง dac ของ l1 ทำงานเต็มครับ เพราะ ผมเจอหลายครั้ง ที่ฟังแล้ว ไฟล์ flac wav เสียง มันแย่ กว่าปกติ เลยปิด แล้วเปิดใหม่ดูเสียงจะคนละเรื่องเลยครับ แต่ของผม เป็น android นะครับ ป.ล. ต่อกะ mojo ไม่มีปํญหาครับ 

ทุกวันนี้เวลาอยากฟัง edm rock ผมก้อฟัง ด้วย L1 ครับ หรือ แนว audiophile ก็สบายๆ ครับแต่อาจจะไม่ละมุน หวานเท่ากับ Ak380
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

MaOdA

16/08/2017 20:38:54
55
L1 ครับ
ส่วน Mojo รอราคาน่าคบกว่านี้ก่อนดีกว่าครับ Web นอก Mojo+Poly 40K เอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

BudGigf

17/08/2017 11:48:11
4
ขอขอบคุณทั้ง 2 ท่านะครับ ที่ให้คำแนะนำ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถาม Dac/Amp ตัวไหนดีครับ ระหว่าง Chord Mojo กับ RHA L1"