Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปรกติ มีแต่คนซื้อโดนโกง แต่นี่ คนขายโดนโกง

เซ็ง

15/08/2017 14:45:16
จริงๆมันเกิดขึ้น 2 หนแล้วครับ เลยอยากจะมาเล่าให้เพื่อนๆฟัง

ผมได้ลงขายสินค้าเกี่ยวกับเครื่องเสียง ในเวปมือ2 ชื่อดังเวปหนึ่ง (ลงขายฟรี)
เคสแรก เป็นลำโพง monitor audio br1 ก็มี ลค ติดต่อมาหลายท่าน
แต่ผมให้ความสำคัญกับเรื่องลำดับคิว คิวแรกขอผ่าน เพราะอยู่ไกล
คิว 2 บอกให้ผมส่งสินค้าแบบเก็บเงินปลายทางได้มั้ย เค้าบอกว่า เคยโดนโกง
ผมเห็นใจ เลยตกลงส่ง kerry แบบเก็บค่าสินค้าปลายทางให้
ส่งเสร็จ วันรุ่งขึ้น ทาง kerry โทรมาแจ้งว่า ไม่มีคนรับสินค้า เนื่องจากเจ้าของบ้านไม่ใช่คนสั่ง แฟนลูกสาวเค้า ที่สั่ง อีกอย่าง เงินเค้าไม่พอจ่ายด้วย 
ผมเลยติดต่อกลับ ปรากฎว่า ไม่รับเบอร์ผม ไม่อ่านไลน์ เอาเบอร์อื่นโทรไป รับ จำเสียงเราได้ วางสายใส่เฉย

เบ็ดเสร็จ รวมหักค่าใช้จ่าย โดนไป 4 ร้อยกว่า เซ็ง!

ล่าสุด โดนอีกเคส ขาย เครื่องเล่น cd micromega ขอเก็บเงินปลายทาง
ให้ชื่อมาว่า เป็นตำรวจซะด้วย เราก็โอเค เค้ารับปากเป็นมั่นเหมาะ ว่ารับสินค้าแน่ๆ
สุดท้าย ของตีกลับมาเหมือนเดิม

แบบนี้....ผมพอจะทำอะไรได้บ้างมั้ยครับ ทั้งเสียเวลา ทั้งเจ็บใจ TT
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

nattin

15/08/2017 14:54:15
29
ทำใจครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Paopop

15/08/2017 14:59:11
45
การประกาศขายของบนบอร์ดออนไลน์ ถ้าเลี่ยงการเก็บเงินปลายทางได้ต้องเลี่ยงเลยครับพี่

เพราะ มีโอกาศที่จะเกิดเหตุการณ์ดังข้างต้นสูงครับ

ยอมเสียเวลาประกาศขายต่อเพื่อรอเจ้าของใหม่ที่ "เป็นคู่แท้เคมีตรงกัน" ดีกว่าครับ

ถ้าของเราดี ราคาเหมาะสม ไม่นานก็ไปครับ อย่าใจร้อน
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

ผ่านบ่อยๆ

15/08/2017 15:14:55
ปกติใครให้เก็บเงินปลายทางผมก็ผ่านก่อนครับเพราะเสียเวลาทั้งคนขายและผู้ที่อยากได้รายอื่นที่พร้อมมากกว่าครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

แน่นอนที่สุด

15/08/2017 16:44:53
สุภาษิตยื่นหมูยื่นแมวยังใช้ได้เสมอ นัดเจอเท่านั้น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

butnotforme

15/08/2017 17:10:46
333
ไม่เคยขายของแล้วให้เก็บเงินปลายทางเลยครับ ขอให้ต่อๆไปไม่โชคร้ายแบบนี้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sabi

17/08/2017 14:53:46
0
อาจจะต้องมีมัดจำสักส่วนหนึ่ง 500 หรือ 1,000 บาทสำหรับกรณีไม่ไปเอาก็ยึดมัดจำครับเป็นค่าเสียเวลาแต่ถ้าไม่สะดวกมัดจำก็ผ่านไปก่อนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

เซ็ง

18/08/2017 09:34:37
ขอบคุณสำหรับคุกคำแนะนำ และความคิดเห็นครับ ^^

ไอเดียเก็บมัดจำ 500-1,000 น่าสนครับ
คงได้เอาไปใช้เป็นเงื่อนไขแน่ๆครับ
อย่างน้อย ถ้าเค้าไม่รับสินค้า ก็ไม่ต้องเจ็บนัก
ถ้าไม่จ่ายมัดจำ ก็ไม่ส่งสินค้า

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

oumfc

19/08/2017 11:05:57
5
โดยโกงตรงไหน  ส่งของไป ของตีกลับ ของก็ได้คืน นี้ กรณีค่าใช่จ่ายที่ส่งไป เมื่อ เขาไม่รับตีคืน  ก่อนส่งก็น่าจะตกลงกันให้ เรียบร้อยก่อน ว่า หากมีการตีคืน ค่าใช้จ่ายตอนส่งกลับใครรับผิดชอบ   ปกติ หากมีการรับของ คนซื้อไม่พอใจ เขาก็คืนของได้ ค่าส่งกลับ เขาก็ส่งเอง  กรณีไม่มีการรับ ถ้า ปณ .มีการตีคืน เหมือนเขาจะไม่เก็บค่าส่งกลับนะ แต่เคอรี่ ไม่แน่ใจ  

ของตีกลับ ไม่มีคนรับ เรียกว่า โกงได้ ไง เสียอารมณ์ เสียเวลาก็พอแล้ว  มีค่าส่งอีกนิดเหน่อย   หยุมหยิมหน่อมแน้ม อ่ะเรื่องแค่นี้   คราวหลังก็อย่าขายแบบเก็บเงินปลายทาง  เงินมาผ้าหลุด   ตกลงกันให้เรียบร้อย ค่าดโน้นนี้นั้น  รอบคอบทั้งคนขายคนซื้อ   
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

เซ็งหนัก

19/08/2017 11:21:17
หยุมหยิม หน่อมแน้ม แหม!....4-5ร้อย นะไอ้เ้ย หยุมหยิม

เรื่องอื่นน่ะ กูไม่ติดใจหรอก กูก็แค่ขอคำแนะนำ ว่ามีวิธีไหนบ้าง 
ส่วนเรื่องค่าส่งน่ะ kerry น่ะ เค้าเก็บตั้งแต่ต้นทางก่อน 
แล้วจะให้กูไปเรียกเก็บกับคนซื้อเหรอ " มันไม่รับโทรศัพท์กู" มึงเข้าใจมั้ย " มันไม่รับโทรศัพท์กู !"

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

oumfc

19/08/2017 11:53:10
5
ผมได้ลงขายสินค้าเกี่ยวกับเครื่องเสียง ในเวปมือ2 ชื่อดังเวปหนึ่ง (ลงขายฟรี)  

งั้นก็ไปบ่น ให้ถูกที่ ถูกทาง ครับ 

อย่ามาต่ำตม หยาบคายแถวนี้    ตอน ขาย ไม่มีใคร เอาปืน จี้หัวให้ขาย ให้ส่งของไปก่อน นี้ครับ เลือกจะให้ความสำคัญกับลำดับคิว ก็ต้องยอมรับความเสี่ยงตรงนี้ได้

เครื่องเสียงแต่ละชิ้นไม่ใช่เบาๆ      มาเป็นอวตาล อย่ามาทำ ทำเป็นโชวพาว    คือ ไม่ต้องมาขอคำแนะนำ คนเล่นเครื่องเสียง เล่นของ ขนาดนี้ น่าจะรู้ ว่าควรขายอย่างไร   
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

yachtbest

24/08/2017 15:03:52
60
ก็ถูกทั้ง 2 คน แต่คนละครึ่ง
การเป็นคนดีกับคนไม่ดีบางครั้งมันมีเส้นบางๆขั้นอยู่
เอาใจเขามาใส่ใจเรา
คนที่ค้านว่าเขาไม่โกง ก็จริงนะ
แต่ลองคิดดูอีกฝ่ายต้องแบกลำโพงไปไปรษณีย์ packing อะไรต่างๆ
แถมในใจต้องหวาดเสียวกลัวว่าผู้รับจะได้รับของในสภาพแบบไหน แถมเมื่อลองแล้ว
คุณภาพเสียงโอเคหรือเปล่า มันควรจะเป็นแค่นี้ ไม่ใช่เบี้ยว ไม่มารับของ
ที่สำคัญคุณขาดการติดต่อไปดื้อๆเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น คุณรวบรวมเงินได้ไม่ครบ
ที่ถูกควรขอโทษผู้ขายและชดใช้ค่าเสียหาย จบนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปรกติ มีแต่คนซื้อโดนโกง แต่นี่ คนขายโดนโกง"