Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอความรู้เรื่องสาย AUX ครับ

thanyanat

07/08/2017 08:30:15
5
คือมีความสงสัยนะครับ เรื่องสาย mini to mini หรือ สายAUX (ผมเข้าใจและเรียกถูกนะครับ) คือ เห็นมีขายทั้งในตลาดนัด  ในห้าง(Big C หรือ Lutus) หรือ ร้านขายเครื่องเสียงทั่วไป 
มันมีความแตกต่างกันอย่างไงครับ คือ เห็นราคา แตกต่างกันมาก จากราคาหลักสิบบาท ไปจนถึง หลักหลายหมื่นก็มี นะครับ
ขอความรุ้ท่านผู้รู้หน่อยนะครับ เพราะผมจะเอามาใช้คู่กับ DAC/AMP กับเครื่องเล่นเพลงแบบพกพาของผมนะครับ แบบว่ามือใหม่สุดๆ นะครับ
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

18650

07/08/2017 10:14:10
736

แตกต่างกันตรง วัสดุที่ใช้ครับ เส้นละสิบบาท เส้นละหมื่น มันต่างกันแบบ Heaven and Hell ครับ

คุณภาพเสียงที่ได้ มันก็ แตกต่างกันมาก ๆๆๆๆ คับ แบบมีใหม่ลองฟังดู ก็แยกความแตกต่างได้

ผมมีความรู้ทางวิชาการเทคนิคน้อย ตอบได้แค่นี้แหละ อิอิ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Draco

07/08/2017 11:08:02
424
มันก็ต่างทั้งตัววัสดุ การออกแบบ การป้องกันสัญญาณรบกวน การตรวจวัดความเพี้ยน  การทดลองจูนเสียง  สายดีๆมียี่ห้อ เค้าก็ตรวจวัด ทดลองฟังเสียงจูนเสียงกันมา  สายถูกๆ หาสายได้ก็จับบักกรีหัวมาขายก็เป็นได้

แต่จริงๆ ไม่ว่าวัสดุ ความสวยงาม  ยี่ห้อ ราคามันจะดีกว่า แพงกว่าไปยังไงก็ตาม  สุดท้ายผลลัพธ์ที่เราต้องการมากที่สุดคือเสียงคับ  ซึ่งเสียงที่แต่ละคนต้องการมันก็ดันไปขึ้นกับรสนิยมส่วนตัวซะอีก   ดังนั้นถ้าลองแล้วชอบมันคือใช่คับ  อย่าไปกังวลมาก  เพียงแต่จากประสบการณ์ส่วนตัว สายแพงกว่า(ในยี่ห้อเดียวกันที่เราชอบแนวเสียง)ดันมักจะถูกใจกว่าทุกทีสิน่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
"ขอความรู้เรื่องสาย AUX ครับ"