Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

'64 A12 เหมาะกับสายอะไรมากที่สุดครับ

nutmufc

05/08/2017 16:10:14
1
งบ30k-50k, เน้นลำดับตามนี้ครับ 1.เสียงร้องหวานๆ 2.เบส 3.detail

Labkable Pandora จะเข้ากันได้ดีไหมครับ หรือมีตัวอื่นเพิ่มเติมพอแนะนำได้มั้ยครับ   
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

05/08/2017 16:14:58
15
เอาตาม criteria นี้หาง่ายๆก็ pandora นี่แหละครับ

ถ้าไขว่คว้าหน่อยก็ brimar sup ref ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

AscoGenetic5

05/08/2017 20:35:55
175
เสียงร้องหวานๆ เบสนุ่มๆ กับ A12/U12 ผมนึกถึง Mars ครับ หาได้ไม่ยากในไทย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

tinger

05/08/2017 21:25:26
5
ผมใช้กับ leonidas ครับตอนนี้ mars มันสุขุมละมุนไปนิดนึงสำหรับผม ผมชอบดิบนิดๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

ake9199

06/08/2017 10:25:29
228
Brimar Supreme Reference ครับ จบได้เลย เข้ากันสุดๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

butnotforme

06/08/2017 11:01:38
333
จากที่เคยมีสาย Mars leo(สองรอบ) Pandora ถ้้าว่ากันตามราคามือหนึ่ง หรือ มือสองที่ ขายๆกันในไทย ขอซื้อ สาย stock ของWitch girl12 ครับ แล้วก็ซื้อ pandora
Mars ผ่านเลย เบส impact ไม่มี ถึงแม้จะมีเสียงร้องดีมากๆแบบที่คุณ assoGenetics ว่า ยิ่งเบส A12 หรือ U12 ไม่ค่อยมี impact ด้วย
Leo เป็นสายที่ดีพอเข้ากับ A12 ได้ เป็นสายที่ดีทุกด้าน เบส impact มี เสียงร้องดี แหลมไม่แสบหู แต่ไม่มีอะไรพิเศษ (สาย pandora มีอะไรที่พิเศษอยู่ครับ) ผมใช้ Witch girl 12 อยู่ ผมชอบ สาย stock witch girl 12 มากกว่า เพราะเบส impact ดีกว่า ถึง clarity กับ detail จะน้อยกว่า leo นิด แต่เสียงเป็นธรรมชาติกว่า มี  user ท่านนึงใช้ สาย stock witch girl 12 กับ A18 

Pandora เสียงกลางร้องดีมาก soundstage detail clarity separation ดีมากๆ Image ใหญ่ ฟังแล้ว wow มากๆ แต่เบสช้า อ้วน ใช้กับ A12 อาจฟังเบสในบางเพลงแล้วไม่มันส์ไม่กระแทก แต่ถ้าชอบเบสนุ่ม pandora ใช้ได้ครับ (pandora ฟังกับหูที่มี midbass punch ดีดี ได้ครับ) ปัญหาของ pandora คือเสียงมันมาเต็ม ย่านเสียงต่างๆ คหสต. มันมาไม่เท่ากันยังไงไม่รู้  ถ้าเป็นพวกชอบฟังเสียง pure pure  อาจบอกว่ามันเยอะไป สำหรับผม ถ้ามี pandora แล้วต้องหาอะไรมาเริมอีก เพราะมันฟังเพลงได้ไม่เพราะทุกแนว บางเพลงบางแนวฟังแล้วรำคาญด้วยซ้ำ แต่แนวหรือเพลงที่เพราะมันเพราะจริง wow มากๆ

ถ้าอยู่ กทม.แล้วมีโอกาสเจอกันจะให้ฟังสายบางเส้นครับ ในระดับราคาช่วง 30k ผมชอบมากกว่า Leo กับ  mars dhc sp8 prima donna crystal cable ครับ แต่ถ้าจะฝากคนซื้อคงต้องซื้อที่ญี่ปุ่น 

p.s จริงๆเงิน 50K นี่ มันซื้อได้ทั้ง beat virginia และ brimar supreme the grand master มือสองได้เลยนครับ(อาจจะหายากหน่อยเพราะนานๆ คนปล่อยที) billow เองผมก็เห็นพี่ๆบางคนซื้อกันมือสองในแวดวงกันเอง 60k นิดๆ เอง
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 6

nutmufc

06/08/2017 16:50:33
1
ขอบคุณทุกความเห็นมากๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

nutmufc

06/08/2017 16:51:27
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - butnotforme
จากที่เคยมีสาย Mars leo(สองรอบ) Pandora ถ้้าว่ากันตามราคามือหนึ่ง หรือ มือสองที่ ขายๆกันในไทย ขอซื้อ สาย stock ของWitch girl12 ครับ แล้วก็ซื้อ pandora
Mars ผ่านเลย เบส impact ไม่มี ถึงแม้จะมีเสียงร้องดีมากๆแบบที่คุณ assoGenetics ว่า ยิ่งเบส A12 หรือ U12 ไม่ค่อยมี impact ด้วย
Leo เป็นสายที่ดีพอเข้ากับ A12 ได้ เป็นสายที่ดีทุกด้าน เบส impact มี เสียงร้องดี แหลมไม่แสบหู แต่ไม่มีอะไรพิเศษ (สาย pandora มีอะไรที่พิเศษอยู่ครับ) ผมใช้ Witch girl 12 อยู่ ผมชอบ สาย stock witch girl 12 มากกว่า เพราะเบส impact ดีกว่า ถึง clarity กับ detail จะน้อยกว่า leo นิด แต่เสียงเป็นธรรมชาติกว่า มี  user ท่านนึงใช้ สาย stock witch girl 12 กับ A18 

Pandora เสียงกลางร้องดีมาก soundstage detail clarity separation ดีมากๆ Image ใหญ่ ฟังแล้ว wow มากๆ แต่เบสช้า อ้วน ใช้กับ A12 อาจฟังเบสในบางเพลงแล้วไม่มันส์ไม่กระแทก แต่ถ้าชอบเบสนุ่ม pandora ใช้ได้ครับ (pandora ฟังกับหูที่มี midbass punch ดีดี ได้ครับ) ปัญหาของ pandora คือเสียงมันมาเต็ม ย่านเสียงต่างๆ คหสต. มันมาไม่เท่ากันยังไงไม่รู้  ถ้าเป็นพวกชอบฟังเสียง pure pure  อาจบอกว่ามันเยอะไป สำหรับผม ถ้ามี pandora แล้วต้องหาอะไรมาเริมอีก เพราะมันฟังเพลงได้ไม่เพราะทุกแนว บางเพลงบางแนวฟังแล้วรำคาญด้วยซ้ำ แต่แนวหรือเพลงที่เพราะมันเพราะจริง wow มากๆ

ถ้าอยู่ กทม.แล้วมีโอกาสเจอกันจะให้ฟังสายบางเส้นครับ ในระดับราคาช่วง 30k ผมชอบมากกว่า Leo กับ  mars dhc sp8 prima donna crystal cable ครับ แต่ถ้าจะฝากคนซื้อคงต้องซื้อที่ญี่ปุ่น 

p.s จริงๆเงิน 50K นี่ มันซื้อได้ทั้ง beat virginia และ brimar supreme the grand master มือสองได้เลยนครับ(อาจจะหายากหน่อยเพราะนานๆ คนปล่อยที) billow เองผมก็เห็นพี่ๆบางคนซื้อกันมือสองในแวดวงกันเอง 60k นิดๆ เอง
น่าสนใจมากครับ ไว้รอผมได้ของก่อนครับเผื่ออาจจะไปขอลงฟังสายดูครับ55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

artpiggo

06/08/2017 17:00:36
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ake9199

Brimar Supreme Reference ครับ จบได้เลย เข้ากันสุดๆครับ

คุณเอกนี่แนวความชอบในการฟังเพลงคล้ายผมจริงๆด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

nutmufc

06/08/2017 23:33:47
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - artpiggo
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ake9199

คุณเอกนี่แนวความชอบในการฟังเพลงคล้ายผมจริงๆด้วยครับ
สายBrimar Supreme Reference นี่ใช่ตัวเดียวกับที่อยู่ในลิงค์นี้หรือเปล่าครับ http://www.jetliveaudio.com/product/1295670/brimar-audio-monarch-sga-supreme-reference.html [ถ้าผิดกฏต้องขออภัยด้วยครับ]
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ake9199

07/08/2017 09:27:20
228
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - nutmufc

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - artpiggo

สายBrimar Supreme Reference นี่ใช่ตัวเดียวกับที่อยู่ในลิงค์นี้หรือเปล่าครับ http://www.jetliveaudio.com/product/1295670/brimar-audio-monarch-sga-supreme-reference.html [ถ้าผิดกฏต้องขออภัยด้วยครับ]

ใช่ครับ ตัวเดียวกันเลยครับ

ตอนนี้ผมใช้ U12 กับ Brimar monarch AG อยู่ เพราะหารุ่น Supreme Reference ไม่ได้แล้ว กลายเป็นของหายากไป

แต่ถ้าหาได้ คือลงตัวมากครับ Match กันมาก

จบได้เลยทีเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

artpiggo

07/08/2017 10:47:11
15
อีกอย่างที่แนะนำสำหรับ A12 เลยคือ module ครับ ถ้ายังไม่ได้ใช้ Apex M15 แนะนำให้ไปลองเลยครับ ท่านจะได้พบการแยกชิ้นดนตรีที่ดีขึ้นไปอีกขั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

golfac

12/08/2017 20:38:58
เคยลองฟังเดโมมาทีนึงรู้สึกว่าตัวนี้เสียงดีมากทั้งที่ใช้สายstock พรุ่งนี้เลยกะว่าจะไปลองอีกทีครับเห็นมีโปรวันสุดท้ายพอดีอาจจะกัดฟันขอแม่ของลูกซื้อ TT

เลยขอถามหน่อยครับว่าถ้างบสาย15k ไม่อยากให้คาแรกเตอร์เปลี่ยนแต่อยากให้ทุกอย่างดีขึ้น มีสายอะไรที่แนะนำบ้าง และอยากรู้จากประสบการณ์เจ้าของA12คนอื่น จากที่ได้รับหูฟังไปรู้สึกว่าเสียงมันดีกว่าตัวเดโมที่เป็นแบบuniversalมากแค่ไหนครับเผื่อไม่ต้องเปลี่ยนสายใหม่
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

nutmufc

12/08/2017 20:46:41
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - golfac
เคยลองฟังเดโมมาทีนึงรู้สึกว่าตัวนี้เสียงดีมากทั้งที่ใช้สายstock พรุ่งนี้เลยกะว่าจะไปลองอีกทีครับเห็นมีโปรวันสุดท้ายพอดีอาจจะกัดฟันขอแม่ของลูกซื้อ TT

เลยขอถามหน่อยครับว่าถ้างบสาย15k ไม่อยากให้คาแรกเตอร์เปลี่ยนแต่อยากให้ทุกอย่างดีขึ้น มีสายอะไรที่แนะนำบ้าง และอยากรู้จากประสบการณ์เจ้าของA12คนอื่น จากที่ได้รับหูฟังไปรู้สึกว่าเสียงมันดีกว่าตัวเดโมที่เป็นแบบuniversalมากแค่ไหนครับเผื่อไม่ต้องเปลี่ยนสายใหม่
ไปเป็นเพื่อนผมมั้ยครับ555พรุ่งนี้ผมก็กะว่าจะเข้าไปสั่งพอดีเห็นโปรแบบนี้นานๆเขาจัดมาที จริงๆมาตั้งกระทู้ก่อนเพราะว่ายังไงคิดว่าตั้งใจซื้ออยู่แล้ว แต่เพิ่งเห็นว่ามีโปรวันแม่พอดีต้องจัดจริงๆแล้วครับ

จริงๆเรื่องสายผมก็ไม่ค่อยแน่ใจนะครับ เห็นหลายๆท่านบอกว่ารุ่น12นี้ถูกโฉลกกับสายเงิน บ้างก็ว่าสายทอง จริงๆงบ15kมีสายหลายตัวเลยนะครับ  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

Patra

12/08/2017 21:25:35
440
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ake9199

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - nutmufc

ใช่ครับ ตัวเดียวกันเลยครับ

ตอนนี้ผมใช้ U12 กับ Brimar monarch AG อยู่ เพราะหารุ่น Supreme Reference ไม่ได้แล้ว กลายเป็นของหายากไป

แต่ถ้าหาได้ คือลงตัวมากครับ Match กันมาก

จบได้เลยทีเดียว

วันนั้น ลองฟัง u12 กับ Brimar monarch AG ที่คุณเอก มาให้ลองสุดยอดจริงๆครับ ขอconfirm ปกติผมจะไม่ชอบ u12 เท่าไหร่เนื่องจากbassไม่ค่อยมีแต่ประกบสายนี้ถือว่าเข้ากันจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

เปลี่ยนจากฟุ้งเฟ้อ เป็นฟุ้งฟริ้ง

13/08/2017 13:05:45
" อย่าให้ใคร....ว่าไทยฟุ้งเฟ้อ "
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

BurgHungry

18/08/2017 21:56:53
36

ผ่านมาแชร์ สายที่เหมาะกับ 64 สักตัว ที่สำคัญ ราคาไม่โหดร้ายมาก

ท้ายที่สุด ก็อยู่กับความแฟลตกับ U10 ไม่ไหว 
เลยลองหาสายสักตัวที่ราคาไม่แรงเกินไปมาช่วย
ผ่านตา ว่ามีคนชอบ Alo Ref8 + U12
ก็เดาว่า มันก็น่าจะจับกับ U10 ได้หนะ

ผล คือ ใช่อย่างที่อยากได้
วงเสียงยังกว้างเหมือนเดิม แต่รู้สึกว่า ชิ้นดนตรีแยกขาดกันได้ดีกว่าเดิม
เสียงเปิดและสว่างขึ้น แถมเบสที่กระชับเป็นตัวมากขึ้น 

สรุป เป็นสายที่มาเติมความสว่าง + ความสนุกให้กับ U10 ได้เป็นอย่างดี 

ข้อเสีย สุดๆ ของสาย Alo = Microphonics เยอะครับ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
"'64 A12 เหมาะกับสายอะไรมากที่สุดครับ"