Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

(คาใจครับ) รบกวนสอบถามเจ้าหูฟัง Sennheiser​ MX985 หน่อยครับ

BudGigf

03/08/2017 19:39:00
4
รบกวนผู้รู้หน่อยนะครับ
ขอเกริ่นก่อนครับ ว่าเพิ่งเริ่มเข้าสู่วงการ ส่วนตัวชอบแนวเพลง Tropical House (แนวๆ Kygo / Stoto) เป็นหลักและ Pop / Pop Rock เป็นรอง ชอบเน้นเบสที่มีคุณภาพ เสียงกลางอุ่นๆ เสียงแหลมไม่จัดจ้านจนเสียดหู เวทีเสียงกว้างๆ ปัจจุบันฟังเพลงใช้ Iphone 6s Plus + Onkyo HF Player ครับ

เป็นปัญหาที่คาใจมาซักพักนึงแล้วกับเจ้า MX985 ที่หลายคนยกให้มันเป็น King of Earbud ในระยะเวลา ณ ตอนนั้น จนถึงตอนนี้ กำลังลังเลที่จะซื้อเจ้าตัวนี้มาประจำการแทน Ostry KC08T

ขอตั้งคำถามเลยนะครับ
1. เจ้า MX985 จนถึงตอนนี้ในประเภท earbud ยังไม่มีตัวไหนดีกว่าหรือเทียบเท่ามันได้เลยหรอครับ
2. ตอนนี้ผมใช้ KC08T อยู่ซึ่งก็พอใจในระดับนึง (ชอบในเสียงเบสและเวทีเสียงที่กว้างๆของมัน) เจ้า KC08T นี่มันเทียบเท่าหรือใกล้เคียงกับ MX985 ในแนวที่ผมชอบมั๊ยครับ หรือผมควรใช้ KC08T ต่อไปครับ
3. ความคุ้มค่าที่จะซื้อ MX985 มือ 2 ในราคามือ 1 ครับ

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่มาให้คำตอบและให้ความรู้ล่วงหน้าเลยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ลูกตาล Reus Glass

03/08/2017 20:26:52
96
-985ผมว่าไม่ถึงกับkingหรอกครับ แต่ก็เป็น1ในบรรดาtop rankอะครับ
-คร่าวๆจากที่บรรยายก็น่าจะตรงแนวอยู่นะครับ เด่นที่เสียงกลาง กลางต่ำ รวมๆค่อนข้างบาลานซ์ดี แต่เวทีเสียงไม่กว้าง เน้นแยกตื้นลึกดีกว่า
-ผมไม่เคยลอง08Tแต่เคยลอง08ธรรมดา จุดที่ดีกว่า985คือเสียงต่ำที่สปีดเร็ว อิมแพคแรง แต่เสียงกลางผมว่าด้อยกว่า เพราะมันออกแนวVคือเด่นแหลมกะต่ำไปเลย เสียงร้องสู้985ไม่ไหวแน่ๆ
-ความคุ้มค่าบอกไม่ได้ครับ ต้องไปลองฟังให้ได้ก่อน

หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ลองเองลองนานๆครับ

03/08/2017 20:32:27
mx985ไม่ได้ดีสุดครับ มันแค่ฟังได้overall แรงประทะดี ตัวอื่นที่รายละเอียดเพลงดีกว่าก็มีครับ ตัวที่ฟังเพลงได้หวานหยดย้อยกว่าก็มีครับ แต่ตัวนี้นับเป็นคิงไหมผมว่าไม่ แค่มันเลิกผลิตเลยหายาก เอาง่ายๆมันฟังได้หลายแนวแต่ก็ไม่สุดครับ แต่ก็ฟังได้ดีในระดับดีเพราะไม่ต้องพึ่งแอมป์แต่อีกหลายตัวที่ดีกว่าใช้กำลังขับที่สูงกว่าขับ เลยต้องใช้แอมป์ทำให้พกพาลำบากครับ ตัวนี้คือพกง่าย ขับง่าย ฟังได้หลายแนว แค่นั้นละสำหรับผม คุ้มไหมผมว่าต้องลองเพราะถ้าลองแล้วรู้สึกว่าไม่สุดก็จะไม่คุ้มครับ เอาที่เราฟังแล้วรู้สึกว่าสุดๆเลยนั้นละครับคุ้ม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

ลองเองลองนานๆครับ

03/08/2017 20:49:55
ถ้าไม่ติดเรื่องหูต้องเป็นearbud ผมว่าเสียงแนวที่ จขกท.ชอบ เอาไปซื้อFull​size  sony mdr1a คุ้มกว่าเยอะเลยครับเสียงดีกว่ากันหลายเท่าตัว ได้แนวเสียงอย่างที่ต้องการพกพาง่ายครับ ยิ่งหามือสองยิ่งราคาไม่แพง 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Theeranai

03/08/2017 21:54:11
28

คุณค่าของตัวนี้อยู่ที่ Overall ครับฟังอะไรก็เพราะ

แต่อีกอย่างที่สำคัญที่ตัวอื่นไม่มีคืองานออกแบบครับ เป็นหูที่มีการออกแบบบอดี้ให้เหมาะกับไดรเวอร์ มีความพิถีพิถันของผู้ผลิต ต่างกับหูจีนที่บอดี้เดียวแล้วเปลี่ยนไดรเวอร์ไปเรื่อยโดยไม่สนใจว่าเหมาะกับบอดี้นั้นไหม (แต่เสียงเพราะไม่เพราะอีกเรื่องนะครับ)

ส่วนตัวผมเคยครอบครองอยู่ช่วงนึง ถ้ามีงบให้ลองดูครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

03/08/2017 22:02:25
4,282
1. เจ้า MX985 จนถึงตอนนี้ในประเภท earbud ยังไม่มีตัวไหนดีกว่าหรือเทียบเท่ามันได้เลยหรอครับ
มันไม่ได้ดีที่สุดนะครับ เพียงแต่มันเป็นหูฟัง earbud ที่เป็นตัวเลือกแรกๆ และให้เสียงที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัว ซึ่งเรื่องเสียงนั้นเป็นนามธรรม มีเรื่องความชอบส่วนตัวที่ต่างกันอีกครับ

2. ตอนนี้ผมใช้ KC08T อยู่ซึ่งก็พอใจในระดับนึง (ชอบในเสียงเบสและเวทีเสียงที่กว้างๆของมัน) เจ้า KC08T นี่มันเทียบเท่าหรือใกล้เคียงกับ MX985 ในแนวที่ผมชอบมั๊ยครับ หรือผมควรใช้ KC08T ต่อไปครับ
ตอนนี้ใช้ KC 08T ถ้าชอบแล้ว ผมว่าก็น่าจะจบได้ครับ เพราะตอนนี้ MX985 ของใหม่หาไม่ได้แล้ว ถ้าข้องใจจริงๆก็ต้องลองนัดกับเพื่อนๆๆที่มีแล้วฟังเปรียบเทียบกันครับ

3. ความคุ้มค่าที่จะซื้อ MX985 มือ 2 ในราคามือ 1 ครับ
ไม่คุ้มครับ คือของพรรค์นี้ให้ตีเป็นของเล่นจะดีกว่า ช้าเร็วเดี๋ยวก็มีทำออกมาแน่นอน และก็อาจจะดีกว่าเดิมหรือไม่ดีกว่าเดิม หากมีก็เล่น ไม่มีก็เล่นอย่างอื่น และอีกอย่างโดยอายุของมัน และความคงทนในแง่ซื้อมาเล่นต่อยาวๆ ผมว่าไม่คุ้ม คือไม่ถึงขั้นเป็นวินเทจหรือแอนติค มีก็ได้หรือไม่มีก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 11
ความคิดเห็นที่ : 6

BurgHungry

03/08/2017 23:57:47
36
แจกหู เฮีย ตรงข้อสาม เนี่ยแหละครับ ตอบได้ ชัดเจนมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

virusfowl

04/08/2017 09:26:46
42
เฮียตอบได้ชัดเจนดีมากครับ ^_^

แต่ข้อนึงที่ผมว่าจขกท. ไม่น่าจะสามารถ คือหาลอง MX 985 ด้วยตัวเองครับ เพราะถ้าหาลองได้ ก็น่าจะคลายข้อสงสัยไปได้ ผมแนะนำว่าถ้าหาลองตัวจริงก่อนตัดสินใจซื้อไม่ได้ ก็ให้ลองหาอ่านรีวิวเยอะๆ เลยครับ ตัวนี้ค่อนข้างดัง มีทั้งรีวิวเก่า รีวิวใหม่ ให้ลองอ่านมากแน่ๆ ครับ

พอเราอ่านรีวิวเยอะระดับนึง เราจะรู้ได้เองครับว่าหูตัวนี้จะเหมาะกับแนวที่เราฟังไหม

หรือไม่ถ้าสนใจจริงๆ ก็คือโอกาสสุดท้ายก่อนเสียตังครับ นัดเจอกับคนขาย แล้วลองฟังหน้างานก่อนเลย จะได้ตรวจทั้งคุณภาพหู และคุณภาพเสียงขั้นสุดท้ายก่อนด้วยครับ คนขายไม่น่าจะใจร้ายไม่ยอมให้ลองก่อนจ่ายเงินนะครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Mocca

04/08/2017 09:40:19
2

ตามที่เฮีย กับหลายๆคนพูดมาเลยครับ MX985 มันไม่ได้ดีที่สุด แต่สำหรับผมแล้วมัน Overall สุดๆ

เป็นตัวที่ผมพกประจำไม่ว่าไปไหน เพราะใช้ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกม ได้หมด แถมต้องการกำลังขับน้อย
แค่ฟังกับมือถือ หรือต่อตรงกับคอม ก็เพียงพอแล้ว

ปล.ผมใช้บ่อยจนสายเปื่อย เอาไปโมสายใหม่เสียงดีกว่าเดิมอีกด้วย ถ้าอยู่ กทม ลอง ib เข้ามาคุยกันได้ครับ
     ของแบบนี้อยากให้ลองก่อนตัดสินใจซื้อจริง

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

เดียว

04/08/2017 10:23:02
1,067
แนะนำว่าถ้าอยากลองจริงๆก็ไปหามาลองได้ครับ แต่อย่าขายตัวนึงเพื่อไปต่ออีกตัวนึงเลย แต่ละตัวก็มีเอกลักษณ์ไม่เหมือนกันครับ เก็บไว้ฟังหลายๆตัวเทียบกันก็สนุกดี อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

BudGigf

04/08/2017 13:57:52
4
ตอนนี้หายคาใจแล้วครับ สรุปผมคงจะใช้เจ้า KC08T ต่อไป ตามคำแนะนำของเฮียเรื่องความคุ้มค่าครับ

ขอขอบคุณเฮียมั่นและพี่ๆทุกคนที่ช่วยชี้แนะนะครับ ขอบคุณจากใจเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

Calatrava7

04/08/2017 22:19:32
22
ลอง pk2 ดูอีกตัวครับ อาจจะชอบ ผมเคยมี MX985 อยู่แต่มันดันพังแล้วก็ไม่มีของให้เคลม เลยเปลี่ยนไปใช้ pk2 ซึ่งชอบมาก ตอนนี้ซื้อ KC08T มาเหมือนกันครับแต่กลับชอบ pk2 มากกว่า
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ตามเนื่อผ้า

05/08/2017 09:03:35
เสียงดีแต่ราคามันควรจะแค่ 2500 ไม่เกินนี้สำหรับของใหม่นะ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

BudGigf

05/08/2017 13:06:19
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - Calatrava7
ลอง pk2 ดูอีกตัวครับ อาจจะชอบ ผมเคยมี MX985 อยู่แต่มันดันพังแล้วก็ไม่มีของให้เคลม เลยเปลี่ยนไปใช้ pk2 ซึ่งชอบมาก ตอนนี้ซื้อ KC08T มาเหมือนกันครับแต่กลับชอบ pk2 มากกว่า
เคยลองที่ร้านแล้วครับ ระหว่าง PK1 PK2 PK3 กับ KC08T สรุปผมได้ KC08T กลับบ้านครับ เพราะเบสมันเยอะกว่า ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

BudGigf

05/08/2017 13:17:27
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ตามเนื่อผ้า
เสียงดีแต่ราคามันควรจะแค่ 2500 ไม่เกินนี้สำหรับของใหม่นะ
ราคา 2500 บาท หมายถึง MX985 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่
1. ผมลองหาแล้วตัวนี้ไม่มีของใหม่แล้วนะครับ ได้มือ 2 อย่างเดียว
2. ราคาของใหม่จริงๆแล้ว 6590 นะครับ (มือ 2 ตอนนี้บางคนขายแพงกว่า)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

lifemelody

05/08/2017 14:05:58
1
มี earbud ตัวไหนแนะนำสำหรับ vocal, pop, pop rock บ้างไหมครับบ ชอบเสียงหวานๆนวลๆ เบสไม่เน้นมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ตามเนื้อผ้า

05/08/2017 15:09:10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - BudGigf

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ตามเนื่อผ้า
ราคา 2500 บาท หมายถึง MX985 หรือเปล่าครับ ถ้าใช่
1. ผมลองหาแล้วตัวนี้ไม่มีของใหม่แล้วนะครับ ได้มือ 2 อย่างเดียว
2. ราคาของใหม่จริงๆแล้ว 6590 นะครับ (มือ 2 ตอนนี้บางคนขายแพงกว่า)

หมายถึงเสียงแบบนี้มันควรราคาแค่ 2500 สำหรับของใหม่ก็พอแล้ว คือพูง่ายๆว่าราคาที่ขายกันอยู่ 6 พันกว่ามันแพงไปไม่คุ้มกับสิ่งที่ได้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

จริงของเขา

05/08/2017 15:34:45
จริงครับเห็นด้วยกับคุณ​ตามเนื้อผ้า ถ้าเทียบคุณภาพเสียงกับหูสมัยนี้มือ1ผมว่าราคาไม่น่าเกิน3500 ถ้าเอาคุณภาพ​เสียงเทียบกันนะ อย่างที่เฮียบอกตัวใหม่ที่ดีก็มีออกมาอีกเรื่อยๆ ไปสิ้นเปลื่องราคาแพงกับของเก่าที่มีคนใช้และมีโอกาสเสื่อมเร็วกว่าไม่คุ้มอย่างแรง เขาปั่นราคากันเพราะ​ไม่มีผลิตแล้ว ผมปล่อยไปแค่4000นิดๆครับเอาไปซื้อหูฟูลไซส์​ราคาเดียวกันได้เสียงมิติ เสตท ที่ดีกว่า 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

เรียล

06/08/2017 07:39:06
11
ผมว่าของแบบนี้ อยู่ที่หูครับ ผมก็เป็นอีกคนที่ ชอบ 985 แต่ บอดี้ัใหญ่ ไปเลยทำให้แน่นไม่กระชับ เรื่องเสียง นั้น มิติดีครับ ทำออกมาได้ทั้งความนุ่มความสบาย ฟังได้หลายแนว 

ถามว่าอยู่ในระดับ คิงไหม ตอบได้เลยครับว่า ส่วนตัวมองว่าก็ ทั่ว ๆ ไป แค่มีเอกลักษณ์​ในด้านความนุ่มนวลฟังสบาย หูใหม่ ๆ ที่ออกมา ก็มีตัวที่ทำได้ดีกว่าครับ

ส่วน KC08T ผมนี่ ยอมขาย 985 เพื่อซื้อมา เพราะชอบมิติเบสที่ให้ได้ เหมือน อินเอียร์ เนื่องจาก เคยใช้ KC08 เบิร์น​ราว ๆ 200 ชม. แล้วรู้สึกยิ่งชอบครับ เสียอย่างเดียวคือกลางถอย แต่พอได้ KC08T กลับให้ความรู้สึกพอดี เบสลดลงนิด แต่ได้ความนุ่มกลางเพิ่มขึ้นมา คิดว่าถ้าเบิร์น​ครบ เสียงจะดีมาก ๆ ครับ

เทียบกับ 985 VS  KC08T​ หมัดต่อหมัด
เบส = ให้ KC08T ชนะขาดเลย มิติทำได้ดีพอพอกับอินเอียร์ ให้เบสที่ลึกกระชับ ลูกใหญและคงความกว้างของเวทีเสียงไว้ แต่ 985 เบสมากลางๆ ค่อนไปทางใหญ่ มวลนุ่นนวลละมุนละไม แรงปะทะดี สปีดช้ากว่า และไม่ลึกเลยครับ

กลาง =ให้ 985 ชนะ แต่ไม่ถึงกับชนะขาดไปเลย เพราะ 985 ให้เสียงกลางที่เด่น มีความอุ่น ละมุนอิ่ม ขยับมาด้านหน้า แต่ KC08T ให้เสียงกลางที่มีพลังชัดเจน ระนาบกับดนตรีไม่ถึงกับอยู่ด้านหน้าแต่ตำแหน่งเหมือนดูนักร้องในคอนเสิร์ต​ ถือว่า ทำเสียงได้มีพลังเลยมีเดียว

แหลม = ให้ ทั้งคู่พอๆ กัน แต่คนละสไตล์​ครับ เพราะ KC08T จะให้เสียงที่คมชัด เปิดใส กว้างขวาง ในขณะที่ 985 มาแบบ ละมุน ติดค่อนทางขุ่นนิด ๆ หัวปลายมน ๆ ฟังสบาย 

สเตจเสียง = ยกให้ KC08T ครับ ทำได้กว้างขวางกว่าชัดเจน ในขณะที่ 985 จัดว่ากว้างในระดับนึงแต่ไม่ถึงกับมากครับ เรื่องชิ้นดนตรีต่าง ๆ KC08T แยกได้ชัดเจนกว่าครับ

สรุปแล้ว ภาพ รวม ๆ ผมยังยกให้ 08T ครับ เนื่องจากมีรูปทรงที่ดูดีและมีเสน่ห์ พร้อมกับเบสที่ลึกมิติดี เหมาะกับการเป็นหูฟังสมัยใหม่ครับ

แต่ถ้าข้องใจ 985 ผมก็แนะนำให้หาลอง หาเพื่อนที่มีนัดฟังให้หาข้องใจดีกว่า ผมก็เป็น 1 คนที่คาใจกับตัวใดตัวนึงไม่ได้ ต้องลอง พอลองแล้วก็พอ เพราะเราต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเราในแง่ของการใช้งานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 19

Aekiz

06/08/2017 11:14:53
3
ผมแปะ Astrotech lyra ให้อีกตัวครับ.. เสียงดีมากเช่นเดียวกันคับ..น้ำเสียงมาโทนใกล้เคียงกัน แต่มีอะไรที่แตกต่างกันเล็กน้อย ไปลองหาฟังดูคับ.. ส่วนตัวผมชอบมากกว่า mx985.. 

ปล.ถ้ายังมีใจกับตัวเก่า ยังชอบ ก็กำเงินไว้แน่นๆ รอรุ่่นใหม่ดีกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

BudGigf

06/08/2017 18:31:38
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - lifemelody
มี earbud ตัวไหนแนะนำสำหรับ vocal, pop, pop rock บ้างไหมครับบ ชอบเสียงหวานๆนวลๆ เบสไม่เน้นมากครับ
จากที่เคยลอง แนะนำ PK2 ครับ รอท่านอื่นแนะนำอีกทีนะครับ ผมก็มือใหม่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

BudGigf

06/08/2017 18:32:29
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 16 - ตามเนื้อผ้า
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - BudGigf

หมายถึงเสียงแบบนี้มันควรราคาแค่ 2500 สำหรับของใหม่ก็พอแล้ว คือพูง่ายๆว่าราคาที่ขายกันอยู่ 6 พันกว่ามันแพงไปไม่คุ้มกับสิ่งที่ได้
ขออภัยครับ ผมอ่านไม่ครบถ้วนเอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

BudGigf

06/08/2017 18:35:17
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - จริงของเขา
จริงครับเห็นด้วยกับคุณ​ตามเนื้อผ้า ถ้าเทียบคุณภาพเสียงกับหูสมัยนี้มือ1ผมว่าราคาไม่น่าเกิน3500 ถ้าเอาคุณภาพ​เสียงเทียบกันนะ อย่างที่เฮียบอกตัวใหม่ที่ดีก็มีออกมาอีกเรื่อยๆ ไปสิ้นเปลื่องราคาแพงกับของเก่าที่มีคนใช้และมีโอกาสเสื่อมเร็วกว่าไม่คุ้มอย่างแรง เขาปั่นราคากันเพราะ​ไม่มีผลิตแล้ว ผมปล่อยไปแค่4000นิดๆครับเอาไปซื้อหูฟูลไซส์​ราคาเดียวกันได้เสียงมิติ เสตท ที่ดีกว่า 
จริงครับ ผมก็มานั่งคิดตามที่หลายๆท่านแนะนำ ตอนนี้หันมาเล็ง Audeze Isine 10 / 20 แล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 23

BudGigf

06/08/2017 18:36:44
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - เรียล
ผมว่าของแบบนี้ อยู่ที่หูครับ ผมก็เป็นอีกคนที่ ชอบ 985 แต่ บอดี้ัใหญ่ ไปเลยทำให้แน่นไม่กระชับ เรื่องเสียง นั้น มิติดีครับ ทำออกมาได้ทั้งความนุ่มความสบาย ฟังได้หลายแนว 

ถามว่าอยู่ในระดับ คิงไหม ตอบได้เลยครับว่า ส่วนตัวมองว่าก็ ทั่ว ๆ ไป แค่มีเอกลักษณ์​ในด้านความนุ่มนวลฟังสบาย หูใหม่ ๆ ที่ออกมา ก็มีตัวที่ทำได้ดีกว่าครับ

ส่วน KC08T ผมนี่ ยอมขาย 985 เพื่อซื้อมา เพราะชอบมิติเบสที่ให้ได้ เหมือน อินเอียร์ เนื่องจาก เคยใช้ KC08 เบิร์น​ราว ๆ 200 ชม. แล้วรู้สึกยิ่งชอบครับ เสียอย่างเดียวคือกลางถอย แต่พอได้ KC08T กลับให้ความรู้สึกพอดี เบสลดลงนิด แต่ได้ความนุ่มกลางเพิ่มขึ้นมา คิดว่าถ้าเบิร์น​ครบ เสียงจะดีมาก ๆ ครับ

เทียบกับ 985 VS  KC08T​ หมัดต่อหมัด
เบส = ให้ KC08T ชนะขาดเลย มิติทำได้ดีพอพอกับอินเอียร์ ให้เบสที่ลึกกระชับ ลูกใหญและคงความกว้างของเวทีเสียงไว้ แต่ 985 เบสมากลางๆ ค่อนไปทางใหญ่ มวลนุ่นนวลละมุนละไม แรงปะทะดี สปีดช้ากว่า และไม่ลึกเลยครับ

กลาง =ให้ 985 ชนะ แต่ไม่ถึงกับชนะขาดไปเลย เพราะ 985 ให้เสียงกลางที่เด่น มีความอุ่น ละมุนอิ่ม ขยับมาด้านหน้า แต่ KC08T ให้เสียงกลางที่มีพลังชัดเจน ระนาบกับดนตรีไม่ถึงกับอยู่ด้านหน้าแต่ตำแหน่งเหมือนดูนักร้องในคอนเสิร์ต​ ถือว่า ทำเสียงได้มีพลังเลยมีเดียว

แหลม = ให้ ทั้งคู่พอๆ กัน แต่คนละสไตล์​ครับ เพราะ KC08T จะให้เสียงที่คมชัด เปิดใส กว้างขวาง ในขณะที่ 985 มาแบบ ละมุน ติดค่อนทางขุ่นนิด ๆ หัวปลายมน ๆ ฟังสบาย 

สเตจเสียง = ยกให้ KC08T ครับ ทำได้กว้างขวางกว่าชัดเจน ในขณะที่ 985 จัดว่ากว้างในระดับนึงแต่ไม่ถึงกับมากครับ เรื่องชิ้นดนตรีต่าง ๆ KC08T แยกได้ชัดเจนกว่าครับ

สรุปแล้ว ภาพ รวม ๆ ผมยังยกให้ 08T ครับ เนื่องจากมีรูปทรงที่ดูดีและมีเสน่ห์ พร้อมกับเบสที่ลึกมิติดี เหมาะกับการเป็นหูฟังสมัยใหม่ครับ

แต่ถ้าข้องใจ 985 ผมก็แนะนำให้หาลอง หาเพื่อนที่มีนัดฟังให้หาข้องใจดีกว่า ผมก็เป็น 1 คนที่คาใจกับตัวใดตัวนึงไม่ได้ ต้องลอง พอลองแล้วก็พอ เพราะเราต้องเลือกสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับเราในแง่ของการใช้งานครับ
ข้อมูลแน่นมากครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

BudGigf

06/08/2017 18:37:55
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - Aekiz
ผมแปะ Astrotech lyra ให้อีกตัวครับ.. เสียงดีมากเช่นเดียวกันคับ..น้ำเสียงมาโทนใกล้เคียงกัน แต่มีอะไรที่แตกต่างกันเล็กน้อย ไปลองหาฟังดูคับ.. ส่วนตัวผมชอบมากกว่า mx985.. 

ปล.ถ้ายังมีใจกับตัวเก่า ยังชอบ ก็กำเงินไว้แน่นๆ รอรุ่่นใหม่ดีกว่าคับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาเวลาว่างไปลองฟังดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 25

ลูกตาล Reus Glass

07/08/2017 12:36:02
96
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - BudGigf

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - Aekiz

ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองหาเวลาว่างไปลองฟังดูครับ

Lyra deadstockแล้วเหมือนกันครับ คงหาฟังยากพอๆกะ985ละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

BudGigf

07/08/2017 13:32:59
4
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 25 - ลูกตาล Reus Glass
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - BudGigf

Lyra deadstockแล้วเหมือนกันครับ คงหาฟังยากพอๆกะ985ละครับ
อ่อครับ คงหมดหวังแล้วละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"(คาใจครับ) รบกวนสอบถามเจ้าหูฟัง Sennheiser​ MX985 หน่อยครับ"