Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำปรึกษาซื้อซีดีเพลงแผ่นนอก เว็บ CDJapan

jOeY s2Y

02/08/2017 12:00:11
0

คือผมอยากจะซื้อซีดีเพลงแต่มันติดปัญหาตรงที่ว่าผมจะเลือกการส่งแบบไหนดีแล้วจะโดนจัดเก็บภาษีไหมครับ ส่วนมากที่พี่ๆเคยซื้อเลือกการจัดส่งแบบไหนครับ
อ้อแล้วผมสั่งซื้อ MAROON 5 ของค่าย UNIVERSAL มันเป็นแผ่น JP เลยใช่ไหมครับ
แล้วตัว IMPORT เค้า IMPORT มาจาก US รึปล่าวครับ
ตัวที่ผมจะซื้อ ----->>>> http://www.cdjapan.co.jp/product/UICY-78398
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

02/08/2017 12:31:35
15
ผมจัดส่งแบบ register air mail ครับ ไม่เคยโดนภาษีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

Beat Takeshi

02/08/2017 12:56:35
39

เรื่องการสั่งและส่งผมไม่ทราบเพราะหลัง ๆ ผมฝากชาวบ้านหิ้วมาให้ แต่แผ่นที่ท่านจะสั่ง
เป็นแผ่น Japan สบายใจได้ Code UICY นำหน้าแผ่นของ Universal (ถ้าของ Sony
รหัสมักจะขึ้นด้วย SICP) เป็นซีรี่ส์ลดราคา (รวม vat แล้ว 1080yen) ลองกดดู Obi และปกหลังนะ

http://merurido.jp/item.php?ky=UICY78398
หยิกหู 1
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

jOeY s2Y

02/08/2017 12:56:58
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - artpiggo
ผมจัดส่งแบบ register air mail ครับ ไม่เคยโดนภาษีครับ
แล้วที่อยุ่ในการจัดส่งต้องเป็นภาษาอังกฤษ ด้วยไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

jOeY s2Y

02/08/2017 12:59:14
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - Beat Takeshi

เรื่องการสั่งและส่งผมไม่ทราบเพราะหลัง ๆ ผมฝากชาวบ้านหิ้วมาให้ แต่แผ่นที่ท่านจะสั่ง
เป็นแผ่น Japan สบายใจได้ Code UICY นำหน้าแผ่นของ Universal (ถ้าของ Sony
รหัสมักจะขึ้นด้วย SICP) เป็นซีรี่ส์ลดราคา (รวม vat แล้ว 1080yen) ลองกดดู Obi และปกหลังนะ

http://merurido.jp/item.php?ky=UICY78398
แล้วตัวที่ผมสั่งมันมี obi ด้วยไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Beat Takeshi

02/08/2017 13:04:19
39
มีครับ เป็นสันอยู่ข้าง ๆ น่ะครับ ลองหาวิธีซื้อดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

jOeY s2Y

02/08/2017 13:10:15
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Beat Takeshi
มีครับ เป็นสันอยู่ข้าง ๆ น่ะครับ ลองหาวิธีซื้อดูนะครับ
ผมติดอยู่อย่างเดวอ่ะครับ ผมไม่รู้จะซื้อด่วยวิธีใด ผมต้องรอผู้รู้ที่เคยซื้อมาตอบกระทู้ผมเยอะๆก่อนผมถึงกล้าสั่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

jOeY s2Y

02/08/2017 14:23:46
0
ตอนนี้ผมสั่งไปหละครับ(แบบ SAL) เด๋วถ้าได้ของยังไงเด๋วผมมาอัพเดทแบบทีนึง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

mello_129

02/08/2017 18:58:33
1
ของผมเลือกส่งแบบ EMS ตลอด ถ้าเป็นซีดีเพลงธรรมดาแผ่นเดียวยังไม่เคยโดยเรียกเก็บภาษีครับ
เคยลองสั่งพร้อมกันสองแผ่นครั้งนึงโดนเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Furch

02/08/2017 20:33:44
624
ผมไม่เคยซื้จากเวปนี้ครับ แต่ของ ถ้ามาจากญี่ปุ่นโอกาสที่จะถูกบังคับช่วยชาติสูงมากครับ ผมโดนบ่อยเพราะฝากน้องซื้อส่งมาให้ประจำสมัยก่อน
ถ้าจำไม่ผิด แผ่นเดียวยังไม่เคยโดน แต่พอ 2 - 3 แผ่นขึ้นไป ยังไม่เคยรอดสักครั้งเดียวจากญี่ปุ่น ถ้าสั่งจาก Amazon นี่ยังพอมีรอดบ้างครับ
จากที่ช่วยชาติมา CD มือสองที่น้องผมส่งมา ก็โดนภาษีเท่ากับของใหม่ครับ อารมณ์เหมือนอัตราเหมาจ่าย ซึ่งผมขี้เกียจไปเสียเวลาเลยไม่ได้แย้งอะไร จ่ายๆ ไปให้มันจบ

ซื้อเป็นไฟล์ 24 bit แทนดีมั๊ยครับ เดี๋ยวนี้อะไรที่ซื้อเป็น 24 bit ได้ ผมไม่มอง CD เลยครับ
Pros
1. ได้ฟังทันทีหลังโหลดเสร็จ ไม่ต้องรอลุ้นว่าศุลกากรจะข่มขืนบห่อเรายังไง CD จะเสียหายมั๊ย
2. คุณภาพเสียงเกือบทั้งหมดจะดีกว่า CD (จากที่ผมเคยซื้อมา ยังไม่เคยเจออัลบั้มที่คุณภาพเสียงด้อยกว่า CD แต่เหมือนอ่านผ่านตาสมัย 24bit ออกมาขายแรกๆ ว่ามีแย่กว่า CD)
3. ไม่ต้องเสียพื้นที่ห้อง/บ้าน ในการเก็บ CD
4. ไม่ต้องเสี่ยงกับปลวก ถ้าเก็บ CD ในตู้ไม้ หรืออะไรที่สร้างด้วยไม้ ก็พึงระวังไว้ด้วยครับ มันกินหมดทั้งตู้ ทั้งปก CD
5. ไม่ต้องเสียเวลา rip เพลงเองถ้าจะฟังผ่านคอม หรือเอาใส่ player
6. ไม่ต้องทำความเข้าใจวิธีเซต program rip เพลงขั้นเทพ
7.  หลังจากเข้าใจการริปขั้นเทพ อาจต้องเสียทรัพย์ up นั่นนี่เพื่อให้รู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้นได้อีก ซึ่งหูตะกั่วร้อยปีของผมรู้สึกว่า การกระตุก equalizer ในโปรแกรมฟังเพลง มันชัดเจนกว่ามานั่งฟังความต่างของเพลงเดียวกัน rip จาก cd แผ่นเดียวกัน แต่ต่างโปรแกรมกันมาก มากๆๆ อาจมี พี่ๆ ที่ฟังออกได้ทันที แต่ผมไม่ถึงขั้นนั้นครับ
8. ถ้า hard disk ไม่เจ๊ง เราก็ป้องกันไฟล์เสียได้ ด้วยการก๊อปใส่ external สำรองไว้ 

Cons
1. ไฟล์เพลงเป็นทรัพย์สินที่จับต้องไม่ได้ อารมณ์เหมือนกำตด ต่างกันที่ไฟล์เพลงไม่หายไปเร็วเหมือนกลิ่น
2. ถ้าคลั่งไคล้การ rip มาก อาจจะรู้สึกว่าก๊อปไฟล์ลง external เพื่อ back up ไว้ ทำให้ไฟล์เกิดการสูญเสีย จากสายไฟ สายสัญญาณ hard disk ด้อยคุณภาพ ฯลฯ 
3. จากประสบการณ์ที่เคยซื้อ อัลบั้มส่วนใหญ่ได้แต่รูปปก แต่ไส้ในพวกรายละเอียดเพลง ชื่อนักดนตรี คน mix, sound engineer, เนื้อเพลง ฯลฯ มักไม่ได้มา

ลองพิจารณาข้อดี ข้อเสียดูนะครับ ผมก็นึกได้คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

ClearSky_n_NiceBreeze

02/08/2017 22:15:45
214
cdjapan ผมสั่งประจำ แต่จะสั่งแบบ CD Album คู่กับ CD Maxi (ในลิสที่อยากได้มี CD Maxi หลายอัน) ซึ่งผมเลือกส่งแบบ Register SAL (คอนโดที่อยู่รับเฉพาะพัสดุลงทะเบียนเลยเลือกได้แค่อันนี้กับ EMS) รวมๆแล้วราคาเกือบๆ 1500 ต่ำกว่าเรตที่ต้องโดนภาษี

เพิ่มเติม ผมเคยเจอ 16bit ของ Ototoy แย่กว่า Rip จากซีดีไป 2 อัลบั้ม เลยไม่กล้าซื้อไฟล์ดิจิตอลของญี่ปุ่นอีกเลย
ต่างจากฝั่งตะวันตกยังไม่เจอไฟล์ที่แย่เลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

replay

03/08/2017 04:37:47
23
อัลบั้มนี้  ถ้ามองหาในเพจขายซีดีมือสอง   มีพ่อค้าเอาแผ่นจากญี่ปุ่นมาขายอยู่บ่อยๆ  ยังเคยซื้ออัลบั้ม Overexposed แผ่น JP มี Obi ไม่เกิน 3-400 

หรือตอนนี้ที่ B2S CTW มีแผ่น Used จาก Japan มาขาย  ราคา 399 ขึ้นไป แพงกว่าซื้อในเพจซีดีมือสองนิดหน่อย  ได้ของทันใจไม่ต้องรอลุ้นไปรษณีย์ส่ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

jOeY s2Y

04/08/2017 18:57:25
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - replay
อัลบั้มนี้  ถ้ามองหาในเพจขายซีดีมือสอง   มีพ่อค้าเอาแผ่นจากญี่ปุ่นมาขายอยู่บ่อยๆ  ยังเคยซื้ออัลบั้ม Overexposed แผ่น JP มี Obi ไม่เกิน 3-400 

หรือตอนนี้ที่ B2S CTW มีแผ่น Used จาก Japan มาขาย  ราคา 399 ขึ้นไป แพงกว่าซื้อในเพจซีดีมือสองนิดหน่อย  ได้ของทันใจไม่ต้องรอลุ้นไปรษณีย์ส่ง
มีวาร์ปไหม
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

jOeY s2Y

05/08/2017 12:25:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - Furch
ผมไม่เคยซื้จากเวปนี้ครับ แต่ของ ถ้ามาจากญี่ปุ่นโอกาสที่จะถูกบังคับช่วยชาติสูงมากครับ ผมโดนบ่อยเพราะฝากน้องซื้อส่งมาให้ประจำสมัยก่อน
ถ้าจำไม่ผิด แผ่นเดียวยังไม่เคยโดน แต่พอ 2 - 3 แผ่นขึ้นไป ยังไม่เคยรอดสักครั้งเดียวจากญี่ปุ่น ถ้าสั่งจาก Amazon นี่ยังพอมีรอดบ้างครับ
จากที่ช่วยชาติมา CD มือสองที่น้องผมส่งมา ก็โดนภาษีเท่ากับของใหม่ครับ อารมณ์เหมือนอัตราเหมาจ่าย ซึ่งผมขี้เกียจไปเสียเวลาเลยไม่ได้แย้งอะไร จ่ายๆ ไปให้มันจบ

ซื้อเป็นไฟล์ 24 bit แทนดีมั๊ยครับ เดี๋ยวนี้อะไรที่ซื้อเป็น 24 bit ได้ ผมไม่มอง CD เลยครับ
Pros
1. ได้ฟังทันทีหลังโหลดเสร็จ ไม่ต้องรอลุ้นว่าศุลกากรจะข่มขืนบห่อเรายังไง CD จะเสียหายมั๊ย
2. คุณภาพเสียงเกือบทั้งหมดจะดีกว่า CD (จากที่ผมเคยซื้อมา ยังไม่เคยเจออัลบั้มที่คุณภาพเสียงด้อยกว่า CD แต่เหมือนอ่านผ่านตาสมัย 24bit ออกมาขายแรกๆ ว่ามีแย่กว่า CD)
3. ไม่ต้องเสียพื้นที่ห้อง/บ้าน ในการเก็บ CD
4. ไม่ต้องเสี่ยงกับปลวก ถ้าเก็บ CD ในตู้ไม้ หรืออะไรที่สร้างด้วยไม้ ก็พึงระวังไว้ด้วยครับ มันกินหมดทั้งตู้ ทั้งปก CD
5. ไม่ต้องเสียเวลา rip เพลงเองถ้าจะฟังผ่านคอม หรือเอาใส่ player
6. ไม่ต้องทำความเข้าใจวิธีเซต program rip เพลงขั้นเทพ
7.  หลังจากเข้าใจการริปขั้นเทพ อาจต้องเสียทรัพย์ up นั่นนี่เพื่อให้รู้สึกว่าเสียงมันดีขึ้นได้อีก ซึ่งหูตะกั่วร้อยปีของผมรู้สึกว่า การกระตุก equalizer ในโปรแกรมฟังเพลง มันชัดเจนกว่ามานั่งฟังความต่างของเพลงเดียวกัน rip จาก cd แผ่นเดียวกัน แต่ต่างโปรแกรมกันมาก มากๆๆ อาจมี พี่ๆ ที่ฟังออกได้ทันที แต่ผมไม่ถึงขั้นนั้นครับ
8. ถ้า hard disk ไม่เจ๊ง เราก็ป้องกันไฟล์เสียได้ ด้วยการก๊อปใส่ external สำรองไว้ 

Cons
1. ไฟล์เพลงเป็นทรัพย์สินที่จับต้องไม่ได้ อารมณ์เหมือนกำตด ต่างกันที่ไฟล์เพลงไม่หายไปเร็วเหมือนกลิ่น
2. ถ้าคลั่งไคล้การ rip มาก อาจจะรู้สึกว่าก๊อปไฟล์ลง external เพื่อ back up ไว้ ทำให้ไฟล์เกิดการสูญเสีย จากสายไฟ สายสัญญาณ hard disk ด้อยคุณภาพ ฯลฯ 
3. จากประสบการณ์ที่เคยซื้อ อัลบั้มส่วนใหญ่ได้แต่รูปปก แต่ไส้ในพวกรายละเอียดเพลง ชื่อนักดนตรี คน mix, sound engineer, เนื้อเพลง ฯลฯ มักไม่ได้มา

ลองพิจารณาข้อดี ข้อเสียดูนะครับ ผมก็นึกได้คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ
ขอเว็บซื้อหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

Furch

05/08/2017 18:55:03
624
เพลงฝั่ง Europe & America
https://www.hdtracks.com/

เพลงญี่ปุ่น
http://mora.jp/

เพลงเกาหลี
http://www.groovers.kr/main

เพลงเกาหลี ผมพยายามจะซื้อมานานละเพื่อน้อง IU แต่ผ่านมาเกือบ 2 ปี ก็ยังไม่มีปัญญาครับ อ่านไม่ออกและไม่รู้ว่ามันจะให้ซื้ออะไรก่อน ถึงจะซื้อเพลงได้ แล้วก็ไม่แน่ใจว่าบัตรเครดิตไทยใช้ได้มั๊ย แต่ hdtrack กับ mora บัตรไทยซื้อได้แน่นอน ผมลองมาแล้ว ยังไงถ้าซื้อเพลงจาก groovers ได้ ก็แนะนำบ้างนะครับ 

hdtrack บางอัลบั้มมันจะขายเฉพาะพื้นที่ซึ่งเราซื้อไม่ได้ ก็ใช้ VPN ปลอมเป็นฝรั่งไปลองฟัง และซื้อได้ปกติครับ
mora นี่ต้องปลอมตัวเป็นคนญี่ปุ่นเท่านั้นตอนจะซื้อ ผมยังไม่เคยลองซื้อปกติเหมือน hdtrack 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

jOeY s2Y

16/08/2017 17:47:49
0

แวะมาอัพเดทครับ ตอนนี้ผมได้รับของเรียบร้อยแล้วผมสั่งไปวันที่ 4 ของพึ่งมาถึงวันนี้จ้า 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

bigtoro1

16/08/2017 23:05:15
68
แวะมาดู ว่ามันใช้เวลากี่วัน เผื่อจะสั่งในอนาคต สรุปว่า12วัน ผมว่าก็โอเคนะ เคยสั่งแผ่นจากเวปเกาหลี ก็ราวๆ10-15 วัน ได้รับของ
ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

jOeY s2Y

01/10/2017 13:52:43
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - bigtoro1
แวะมาดู ว่ามันใช้เวลากี่วัน เผื่อจะสั่งในอนาคต สรุปว่า12วัน ผมว่าก็โอเคนะ เคยสั่งแผ่นจากเวปเกาหลี ก็ราวๆ10-15 วัน ได้รับของ
ขอให้มีความสุขในการฟังเพลงครับ^^
ผมสั่งรอบที่ 2 ใช้เวลา 8 วันจ้าๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

bigtoro1

01/10/2017 23:30:38
68
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - jOeY s2Y
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - bigtoro1
ผมสั่งรอบที่ 2 ใช้เวลา 8 วันจ้าๆๆๆๆ
ขอบคุณมากครับ เร็วมาก ผมยังไม่ได้สั่งสักแผ่นเลยครับ ช่วงนี้ดันมีรายจ่ายไม่คาดฝันครับ เงินหมด คงต้องรอสักพักครับ เวปประจำผมที่เกาหลีก็ไม่ได้สั่งแผ่นมาหลายเดือนแล้วครับ ช่วงนี้เลยฟังแต่แผ่นเก่าๆไปก่อนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 20

Restack Music Shop

15/03/2018 14:13:31
0

ขออณุญาติแนะนำเพจ Restack Music Shop นะครับ
แผ่นญี่ปุ่นแบบมีโอบิก็มี รวมทั้งแผ่นจาก US/EU/UK ด้วยครับบบ

https://www.facebook.com/RestackMusicShop

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ขอคำปรึกษาซื้อซีดีเพลงแผ่นนอก เว็บ CDJapan"