Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

มือใหม่ขอความรู้เกี่ยวกับการเบิร์นหูฟัง

Vinal

01/08/2017 22:05:41
3
เราจำเปนต้องเบิร์นหูฟังจากเครื่องเล่นที่ดีไหม?
เบิร์นหูฟังคือทำอย่างไร่ครับ?
ถ้าสมมุติเบิร์นจากโทรศัพท์ได้ไหม แบบใช้ joox แล้วทุกเพลงเปน high quality?
ทำแบบนี้ถูกและได้ไหมถ้าเบิร์นกับโทรศัพท์ เปิดเพลงต่อเนื้องทั้งคืนประมาณ 8 ชั่งโมง ปิดแล้วค่อยทำต่อทุกคืนจนครบ 100 ชั่งโมงแบบนับในใจ?
เบิร์นไปชาร์จโทรศัพท์ไปได้ไหม?
ถ้าเบิร์นผ่านโทรศัพท์แล้วชาร์จโทรศัพท์ไว้ด้วย จะทำให้หูฟังเสียไหม?

มีอะไรที่ผมควรรู้อีกบอกมาได้เลยครับ

พี่ๆแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

01/08/2017 22:30:29
2,143
- เบิร์นกับเครื่องเล่นแบบไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าเครื่องเล่นดีก็ยิ่งให้ประสิทธิภาพการเบิร์นดีกว่า (กระตุ้นไดรเวอร์ได้ดีกว่า เพราะเบสลงได้ลึกจริง เสียงสูงไปได้สุดจริง)
- คือการวอร์มไดรเวอร์ให้ได้ขยับตอบสนองต่อความถี่หลายๆความถี่ ให้ไฟฟ้าได้วิ่งผ่านตัวนำ ก็ใช้วิธีเปิดเพลงไฟล์คุณภาพดีๆ (เท่าที่มี) เปิดความดังระดับฟังปกติ (อย่าเปิดดังเดินไป) ต่อเนื่อง 6-10 ชม. แล้วพัก ครับ เบิร์นไป ฟังไป พักไป ไม่ต้องซีเรียส
- เบิร์นจากโทรศัพท์ก็ได้ครับ กับ Joox ก็ได้
- เปิดเพลงต่อเนื้องทั้งคืนประมาณ 8 ชั่งโมง ปิดแล้วค่อยทำต่อทุกคืนจนครบ 100 ชั่งโมง <---ทำได้ครับ
- เบิร์นไปชาร์จโทรศัพท์ไป เห็นหลายๆท่านบอกว่าไม่ค่อยดีกับมือถือครับ อาจทำให้แบตเสื่อม (แต่ผมก็เคยทำนะครับ 55)
- เบิร์นผ่านโทรศัพท์แล้วชาร์จโทรศัพท์ไว้ด้วย จะทำให้หูฟังเสียไหม? <---อันนี้ไม่ทราบจริงๆ แต่ส่วนตัวผมคิดว่าไม่น่าจะทำให้หูฟังพังได้

เพิ่มเติม :  ช่วงแรกๆของการเบิร์น ไม่ควรเปิดเพลงที่เบสหนักๆ อัด หรือเพลงที่กีตาร์แตกๆ อัดครับ ให้ดีก็เลือกเพลง Audiophile ที่บันทึกมาดีๆ ก็เยี่ยมเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 105
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

01/08/2017 22:32:07
4,282
เราจำเปนต้องเบิร์นหูฟังจากเครื่องเล่นที่ดีไหม?
ไม่ถึงกับจำเป็นครับ คือจริงๆมีอะไรให้ใช้แบบเท่าที่มี เพราะเรื่องนี้ยังไม่มีข้อพิสูจน์ที่ชัดเจนเป็นวิทยาศาสตร์ครับ^^

ก็คือการเปิดเพลงวนไปวนมาให้หูฟังที่ซื้อมาใหม่ๆได้ออกแรงวอร์มอัพไปเรื่อยๆ เมื่อได้ระยะเวลาที่เหมาะสมราวๆ 100-200 ชั่วโมง หูฟังจะแสดงประสิทธิภาพที่สูงที่สุดออกมาครับ

ถ้าสมมุติเบิร์นจากโทรศัพท์ได้ไหม แบบใช้ joox แล้วทุกเพลงเปน high quality?
ได้เหมือนกันครับ ยึดเอาความสะดวกเป็นหลักดีกว่าครับ พวก Hi-Quality ของ Jook นั้นก็ถือว่าเพียงพอครับ

ทำแบบนี้ถูกและได้ไหมถ้าเบิร์นกับโทรศัพท์ เปิดเพลงต่อเนื้องทั้งคืนประมาณ 8 ชั่งโมง ปิดแล้วค่อยทำต่อทุกคืนจนครบ 100 ชั่งโมงแบบนับในใจ?
ถูกต้องแล้วครับ จริงๆไม่จำเป็นต้อง 8 ชั่วโมงรวดครับ อาจจะใช้วิธีนับในใจคร่าวๆ ว่าประมาณไหนแล้ว ทุกอย่างไม่ต้องกังวลว่าต้องเป๊ะๆครับ เราใช้ประมาณการเอาจะดีกว่าครับ

เบิร์นไปชาร์จโทรศัพท์ไปได้ไหม?
ได้ครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดกับหูฟังครับ

ถ้าเบิร์นผ่านโทรศัพท์แล้วชาร์จโทรศัพท์ไว้ด้วย จะทำให้หูฟังเสียไหม?
ไม่มีกระแสไฟรั่วไปเข้าหูฟังครับ ยังไม่เคยมีรายงานเรื่องไฟรั่วและลัดเข้าไปช่องหูฟังเลยครับ

มีอะไรที่ผมควรรู้อีกบอกมาได้เลยครับ
ที่ควรทราบเพิ่มเติมคือ อย่าเปิดดังเกินกว่าที่ฟัง อาจจะเบากว่าการฟังปกติเล็กน้อย และเลือกเพลงที่บันทึกเสียงที่ครบทุกๆย่าน เช่นเพลงคลาสสิคที่มีตั้งแต่เสียงต่ำถึงสูง และเปิดมั่งปิดมั่งก็โอเคแล้วครับ

พี่ๆแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
สงสัยตรงไหนถามมาได้ตลอดเลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

01/08/2017 22:37:45
1,133
แต่ละคนมีเทคนิคการเบรินที่ไม่เหมือนกัน แต่ถ้าถามผมผมมีความเห็นว่าอย่างนี้ครับ

1. เราจำเปนต้องเบิร์นหูฟังจากเครื่องเล่นที่ดีไหม? 
ไม่จำเป็นครับ เครื่องเล่นที่มีมาตราฐานอันไหนก็ได้ครับ

2. เบิร์นหูฟังคือทำอย่างไร่ครับ? 
คือใช้งานไปเรื่อยๆครับหลังจากแกะกล่องมาใหม่ๆ จะใช้วิธีเสียบเปิดเพลงทิ้งไว้ไม่ฟัง หรือฟังด้วยก็ได้ครับ

3. ถ้าสมมุติเบิร์นจากโทรศัพท์ได้ไหม แบบใช้ joox แล้วทุกเพลงเปน high quality?
ได้ครับ normal quality ก็ได้ครับ

4. ทำแบบนี้ถูกและได้ไหมถ้าเบิร์นกับโทรศัพท์ เปิดเพลงต่อเนื้องทั้งคืนประมาณ 8 ชั่งโมง ปิดแล้วค่อยทำต่อทุกคืนจนครบ 100 ชั่งโมงแบบนับในใจ?
ได้ครับ หรือจะรวดเดียวร้อยชั่วโมงเลยก็ได้ครับ อย่าให้มันดังเกินไปจนลำโพงแตกเท่านั้นเอง เปิดระดับปกติที่เราฟังก็พอครับ หรือดังกว่าที่เราฟังนิดเดียวเท่านั้น ไม่จำเป็นต้องเปิดสุดเสียง

5. เบิร์นไปชาร์จโทรศัพท์ไปได้ไหม?
ได้ครับ หูฟังไม่เสียครับ

อันที่จริงบางคนจะซีเรียสหาไฟล์เพลงดีๆที่มีเสียงดนตรีทุกย่าน หรือเอาเพลงแนวที่ตัวเองชอบมาเบริน แต่ผมไม่ได้เป็นคนซีเรียสขนาดนั้นจึงตอบแบบข้างบนครับ ผมมองว่าอะไรก็ได้ครับเพราะว่ามันคือการทำให้หูฟังมันได้ยืดเส้นยืดสายจนเข้าที่เข้าทางเท่านั้นเอง 

ข้อมูลเพิ่มเติม อ่านได้จากลิ้งข้างล่างครับ
https://www.facebook.com/munkonggadget1/photos/a.226812440720724.54141.215504375184864/399297480138885/
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Vinal

01/08/2017 23:08:04
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - นายมั่นคง
ไม่ถึงกับจำเป็นครับ คือจริงๆมีอะไรให้ใช้แบบเท่าที่มี เพราะเรื่องนี้ยังไม่มีข้อพิสูจน์ที่ชัดเจนเป็นวิทยาศาสตร์ครับ^^

ก็คือการเปิดเพลงวนไปวนมาให้หูฟังที่ซื้อมาใหม่ๆได้ออกแรงวอร์มอัพไปเรื่อยๆ เมื่อได้ระยะเวลาที่เหมาะสมราวๆ 100-200 ชั่วโมง หูฟังจะแสดงประสิทธิภาพที่สูงที่สุดออกมาครับ

ได้เหมือนกันครับ ยึดเอาความสะดวกเป็นหลักดีกว่าครับ พวก Hi-Quality ของ Jook นั้นก็ถือว่าเพียงพอครับ

ถูกต้องแล้วครับ จริงๆไม่จำเป็นต้อง 8 ชั่วโมงรวดครับ อาจจะใช้วิธีนับในใจคร่าวๆ ว่าประมาณไหนแล้ว ทุกอย่างไม่ต้องกังวลว่าต้องเป๊ะๆครับ เราใช้ประมาณการเอาจะดีกว่าครับ

ได้ครับ ไม่มีปัญหาแต่อย่างใดกับหูฟังครับ

ไม่มีกระแสไฟรั่วไปเข้าหูฟังครับ ยังไม่เคยมีรายงานเรื่องไฟรั่วและลัดเข้าไปช่องหูฟังเลยครับ

ที่ควรทราบเพิ่มเติมคือ อย่าเปิดดังเกินกว่าที่ฟัง อาจจะเบากว่าการฟังปกติเล็กน้อย และเลือกเพลงที่บันทึกเสียงที่ครบทุกๆย่าน เช่นเพลงคลาสสิคที่มีตั้งแต่เสียงต่ำถึงสูง และเปิดมั่งปิดมั่งก็โอเคแล้วครับ

สงสัยตรงไหนถามมาได้ตลอดเลยนะครับ 555
ขอบคุณเฮียมั่นคงครับ

นี่คือคำถามที่ผมมีต่อครับ 55

1. ปัจจุบันผมเพิ่งซื้อ b&W c5 s2 ที่มั่นคงมา ซื้อมาได้อาทิตย์เดียวเพิ่งเริ่มเบิร์นได้ปนะมาณ 50 ชั่งโมง และยังไม่ได้ลองฟัง ลองฟังครั้งแรกรู้สึกเบสมาเยอะ มาทันที impact ดีแต่ฟังๆแล้วรู้สึกเหมือนเด่นที่เบสอย่างเดียว เสียงร้องมี แยกรายละเอียดดีแต่เสียงร้องยังไม่เด่นรู้สึกว่าได้แต่เบสเลยคิดว่าเบิร์นก่อนอาจดีขึ้น ตอนนี้ผมเบิร์นด้วย โทรศัพท์ ชาร์จโทรศัพท์ทิ้งตอนกลางคืนและเปิดเพลงให้หูฟังเปนเวลาประมาณ 8 ชั่งโมง ใช้ joox เบิร์น เพลงที่เปิดทุกเพลงเปน HQ หรือ Hi-fi จะมีแค่บางเพลงที่มันไม่มี HQ, สูงสุดคือ Med, เพลงที่ผมเปิด ผมเลือกเอารวมๆกัน มีของ Norah Jones, แล้วส่วนใหญ่เปน เพลงสากลที่มีทุกแนวแบบที่ขึ้นใน "New Release Inter" ของทาง joox ครับ ผมทำอย่างงี้ถูกใช่ไหมครับ ชาร์จแบตโทรศัพท์ทิ้วไว้ตอนกลางคืนหร้อมเล่นเพลงด้วยได้ใช่ไหมครับ มีอะไรที่ผมควรแก้หรือระวังไหมครับ 

2. มีเพลงแบบไหนแนะนำไหมครับที่ให้ใช้สำหรับ burn หูฟัง เพิ่งลองฟังตอนนี้ก้ยังรู้สึกว่าเบสมาแล้วแต่อยากได้เสียงร้องให้เด่นขึ้นควรทำไงครับ (ผมใช้โทรศพท์ android)

ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Vinal

01/08/2017 23:08:26
3
ขอขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาแจกความรู้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

01/08/2017 23:20:40
4,282
เบิร์นแบบที่เล่ามาถูกต้องแล้วครับ เลือกไฟล์ที่ดีๆที่เราหาได้ หรือพวกแนวออดิโอไฟล์ให้การยอมรับว่ามีการบันทึกเสียงที่ดี ก็ถือว่าใช้ได้ดีเยี่ยมเช่นกัน

อีกประการที่ควรคำนึงตลอดก็คือ ไม่ควรเปิด EQ ในการเบิร์น หรือแม้แต่การฟังผมก็ว่าไม่ควรใช้ครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าการเปิดเพลงผ่านสตรีมมิ่งนั้น บางรายเค้าทำ EQ ไว้ให้ใช้ ซึ่งเอาเข้าจริง บางทีไม่เป็นผลดีต่อหูฟังนัก แนะนำให้ปิด EQ หรือโปรแกรมแต่งเสียงสำเร็จรูปต่างๆ หรือโปรแกรมบูสเบสต่างๆทิ้งให้หมด

พวก EQ ต่างๆเอาไว้ชดเชยเล็กๆๆน้อยๆกรณีที่รู้สึกว่าขาด แต่ไม่ควรใช้ตลอดเป็นประจำ เพราะเท่ากับทำให้เสียอรรถรสคุณภาพการบันทึกเสียงของซาวด์เอ็นจิเนียที่ตั้งใจทำให้ฟังกันครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Vinal

01/08/2017 23:31:34
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง
เบิร์นแบบที่เล่ามาถูกต้องแล้วครับ เลือกไฟล์ที่ดีๆที่เราหาได้ หรือพวกแนวออดิโอไฟล์ให้การยอมรับว่ามีการบันทึกเสียงที่ดี ก็ถือว่าใช้ได้ดีเยี่ยมเช่นกัน

อีกประการที่ควรคำนึงตลอดก็คือ ไม่ควรเปิด EQ ในการเบิร์น หรือแม้แต่การฟังผมก็ว่าไม่ควรใช้ครับ เพราะผมไม่แน่ใจว่าการเปิดเพลงผ่านสตรีมมิ่งนั้น บางรายเค้าทำ EQ ไว้ให้ใช้ ซึ่งเอาเข้าจริง บางทีไม่เป็นผลดีต่อหูฟังนัก แนะนำให้ปิด EQ หรือโปรแกรมแต่งเสียงสำเร็จรูปต่างๆ หรือโปรแกรมบูสเบสต่างๆทิ้งให้หมด

พวก EQ ต่างๆเอาไว้ชดเชยเล็กๆๆน้อยๆกรณีที่รู้สึกว่าขาด แต่ไม่ควรใช้ตลอดเป็นประจำ เพราะเท่ากับทำให้เสียอรรถรสคุณภาพการบันทึกเสียงของซาวด์เอ็นจิเนียที่ตั้งใจทำให้ฟังกันครับ ^^
ขอบคุณมากครับ พวก eq แต่งเสียงไม่เคยเปิดครับ ใช้แค่ฟัง streaming ผ่าน joox แต่ก้ขอบคุณที่แนะนำครับ ที่ผมกังวลสุดก้คือการburn ไปแล้วชาร์จโทรศัพท์ด้วย กลัวหูฟังเสีย 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Vinal

01/08/2017 23:37:22
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง

อีกคำถามครับ ถ้าผมเบิร์นใช้ joox จะรู้ได้ไงครับว่าเพลงไหนเปน audiophile ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

champ_korn

02/08/2017 08:32:37
2,143
ช่วงแรก ย่านไหนที่ขาดสามารถลองใช้เพลงแนวนั้นเบิร์นได้ครับ เช่นย่านสูง หรือเสียงร้องขาด ก็เอาเพลงที่มีเสียงร้องหรือเสียงย่านสูงเบิร์น กระตุ้นให้เข้าที่เร็วขึ้น

แต่จะได้เท่าที่ความสามารถหูฟังมีนะครับ ถึงจุดหนึ่งที่เข้าที่เข้าทางแล้วก็ได้ตามนั้น ไม่สามารถไปเบิร์นเพิ่อจูนเปลี่ยนแนวเสียงหูฟังได้

เคยมีคนบอกให้เอาเพลงที่มีเสียงย่านกลางสูง เบิร์นแก้หูเบสเยอะ แหลมกุด ผมเคยลองแล้ว ผลนั้นจะอยู่ชั่วคราวครับ คือเสียงย่านสูงตอบสนองดีขึ้นราวไม่เกิน 1 week แล้วก็กลับมาสู่สภาวะปกติของหูฟังนั้นๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

champ_korn

02/08/2017 08:35:14
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - Vinal

อีกคำถามครับ ถ้าผมเบิร์นใช้ joox จะรู้ได้ไงครับว่าเพลงไหนเปน audiophile ครับ

โดยทั่วไป ค่ายเพลงต่างประเทศ แนวดนตรี Jazz, Vocal มักจะบันทึกมาดีครับ ทุกครั้งที่หา Audiophile มาเบิร์น ผมจะเลือกแนวดนตรีประมาณนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

tangkoo.

02/08/2017 14:27:29
1,368
คำจำกัดความคำว่า Audiophile สำหรับผม คือเพลงที่มีความพิถีพิถันในการทำดนตรี การอัด การบันทึก  ซึ่งส่วนใหญ่มักจะเป็นศิลปินต่างประเทศ ยกตัวอย่างค่าย linn record  แนวเพลงส่วนใหญ่มักจะออกไปทาง นักร้องพวกดีว่าต่างๆ แจ็ส ออเครสตร้า ฯลฯ  ถ้าเป็น CD จะดูง่ายหน่อยเพราะจะเขียนบอกที่หน้าปกเลย หรือพวก SACD ต่างๆ

แต่แอฟอย่าง jook ไม่ทราบว่ามีบอกในรายละเอียดแนวเพลงไว้หรือเปล่า  ถ้าไม่มีคงต้องดูเป็นศิลปิน เป็นอัลบั้มไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

Vinal

02/08/2017 15:59:10
3
ขอบคุณทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

tangkoo.

02/08/2017 19:31:06
1,368
ผมลืมสุดยอดไฟล์เพลงในตำนานไปได้ยังไง555  ลองไปโหลดแล้วเก็บใส่เครื่องไว้เบิร์นครับ  เพลงถูกลิขสิทธิ์คุณภาพดีๆโดยผู้ใหญ่ใจดีครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=87294
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

Vinal

02/08/2017 20:23:38
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - tangkoo.
ผมลืมสุดยอดไฟล์เพลงในตำนานไปได้ยังไง555  ลองไปโหลดแล้วเก็บใส่เครื่องไว้เบิร์นครับ  เพลงถูกลิขสิทธิ์คุณภาพดีๆโดยผู้ใหญ่ใจดีครับ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=87294
หมายถึงโหลดลงโทรศัพท์แล้วใช้เปิดเบิร์นหูฟังใช่ไหมครับ ขอบคุณมากนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

02/08/2017 22:11:34
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - tangkoo.

เป็นกำนันแล้วครับไม่ใช่ผู้ใหญ่บ้าน จ๊ากๆๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

Artnoi

02/08/2017 22:36:19
425
แนะนำเบิร์นด้วยเพลงที่ความถี่ต่ำเยอะๆครับ เพราะเบสจะทำให้ไดรเวอร์คลายตัวง่ายกว่า
ส่วนตัวผมใช้ทั้งเพลงแนวที่ฟัง(ร็อค, เมทัล) เปิดสลับกับ daft punk - RAM ถ้าเพลงปกติจะเปิดดังกว่าที่ฟังนิดนึง เอาแบบที่เรายังฟังได้อยู่

แล้วก็มี pink noise บ้างครับ 15 นาทีตามด้วย silence 5 นาที (กันไดรเวอร์ร้อนเกิน) ถ้าเป็น pink noise ผมจะเปิดแค่ 60% ของความดังที่ฟังครับฃผมคิดว่าพวก static noise มันก็มีอยู่ในแบ็คกราวด์

ของเพลงอยู่แล้ว (และเวลาคุยสไกป์, facetime ด้วย) ดังนั้นจึงไม่น่าทำให้พังได้ครับถ้าไม่เปิดดังมาก

ส่วนตัวผมจะฟังหูฟังใหม่บ่อยๆครับ มันจะเบิร์นอินหูเราไปด้วย ทำให้ชินขึ้น เหมือนปรับตัวครับ 55555555555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Artnoi

02/08/2017 22:38:20
425
ลืมบอกครับ เพลงผมทุกเพลง ขั้นต่ำ red book standard ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

หูทองเหลือง

03/08/2017 00:01:03
2,052
จากการที่ผมเบิร์นหูฟังมาหลายตัว(ส่วนใหญ่เป็นไดรเวอร์แบบไดนามิค) สิ่งที่ผมพบคือ

ผมเบิร์นหูฟังที่เสียงเบสน้อยๆให้เพิ่มขึ้นได้ แต่เบิร์นหูฟังเสียงเบสมากๆให้ลดลงไม่ได้

ผมเบิร์นหูฟังที่เสียงแหลมจัดๆให้ซอฟลงได้ แต่เบิร์นหูฟังเสียงแหลมน้อยๆให้เพิ่มขึ้นไม่ได้

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆเบิร์นหูฟังแล้วเสียงเปลี่ยนไปในแบบที่เหมือนหรือต่างกับผมบ้างครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

Vinal

03/08/2017 00:09:23
3
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - Artnoi
ลืมบอกครับ เพลงผมทุกเพลง ขั้นต่ำ red book standard ครับ
red book standard คืออะไรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

shaori

19/05/2018 12:12:25
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - champ_korn
ช่วงแรก ย่านไหนที่ขาดสามารถลองใช้เพลงแนวนั้นเบิร์นได้ครับ เช่นย่านสูง หรือเสียงร้องขาด ก็เอาเพลงที่มีเสียงร้องหรือเสียงย่านสูงเบิร์น กระตุ้นให้เข้าที่เร็วขึ้น

แต่จะได้เท่าที่ความสามารถหูฟังมีนะครับ ถึงจุดหนึ่งที่เข้าที่เข้าทางแล้วก็ได้ตามนั้น ไม่สามารถไปเบิร์นเพิ่อจูนเปลี่ยนแนวเสียงหูฟังได้

เคยมีคนบอกให้เอาเพลงที่มีเสียงย่านกลางสูง เบิร์นแก้หูเบสเยอะ แหลมกุด ผมเคยลองแล้ว ผลนั้นจะอยู่ชั่วคราวครับ คือเสียงย่านสูงตอบสนองดีขึ้นราวไม่เกิน 1 week แล้วก็กลับมาสู่สภาวะปกติของหูฟังนั้นๆ

ขอบคุณมากๆ ครับ...เพราะส่วนตัวผมก็สงสัยเหมือนกันว่ามันจริงหรือเปล่าที่ว่า "ถ้าอยากได้เบส ก็ต้องเบิร์นด้วยเพลง Rock และ Metal" เนื่องจากหลังๆ เริ่มมีหลายคนย้ำทฤษฎีนี้เยอะมากว่าจริง เพราะที่ผ่านมาผมเข้าใจมาตลอดว่าหูฟังเเต่ละตัวมันถูกจูนให้มีคาแรกเตอร์เสียงเป็นของตัวเองอยู่แล้ว การเบิร์นย่อมไม่ทำให้หูฟังเสียความเป็นตัวของตัวเองไป

ที่แท้มันก็มีผลแค่ชั่วครั้งชั่วคราวเท่านั้นนี่เอง

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 22

ข้าวหอม

25/05/2018 22:16:42
0

การเบิร์นหูฟังคืออะไร

การเบิร์นหูฟัง Burn Headphone เป็นศัพท์ที่นักเล่นหูฟังหรือนักฟังเพลงพูดถึงกันบ่อยๆ โดยเฉพาะเวลาที่ซื้อหูฟังตัวใหม่มา ท่านที่เล่นในระดับมือใหม่บางท่านอาจฟังแล้วไม่เข้าใจ วันนี้ indygadget จะเจาะลึกรายละเอียดเรื่องการเบิร์นหูฟังให้ทุกท่านทราบครับ

หูฟัง ก็เปรียบเสมือนกับลำโพงตัวเล็กๆที่เอาไว้ข้างใบหู เมื่อซื้อมาใช้ใหม่ๆแบบแกะกล่องหูฟังในบางรุ่นเสียงอาจยังไม่เข้าที่ตามที่มันควรจะเป็น ทำให้เหล่านักเล่นหูฟังต้องเบิร์นกันก่อนฟังอย่างจริงจังครับ ถ้าจะเปรียบให้เห็นภาพชัดขึ้นก็คงเปรียบได้กับการใช้งานรถยนต์ใหม่ ที่ต้องมีช่วงเวลาการรันอินช่วงหนึ่งนั่นเอง แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าต้องเบิร์นก่อนฟังเท่านั้น หากไม่ได้จริงจังมากนักก็ฟังไปได้เลยโดยไม่จำเป็นต้องไปเบิร์นครับ

ดูบอลสด

หยิกหู 0
แจกหู 0
"มือใหม่ขอความรู้เกี่ยวกับการเบิร์นหูฟัง"