Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เตือนภัยเรื่องการชาร์จไฟก่อนที่เครื่องของคุณจะ "เสื่อมไปตามกาลเวลา"

Windows X

01/08/2017 01:49:49
337

วันก่อนมีลูกค้าเก่าที่ขาย DAP AK240 โมของผมไปแล้วมีปัญหาว่าชาร์จไฟไม่เข้า ผมก็รับเครื่องมาช่วยดูแลและได้สอบถามข้อมูลจากทั้งลูกค้าที่โมกับผมไปและลูกค้าปัจจุบัน
ผมได้ทดลองต่อสาย USB เข้า notebook ตามที่ลูกค้าแจ้งมาพบว่าไฟไม่เข้าอย่างที่บอกจริง ตอนนั้นผมก็คิดถึงสาเหตุที่น่าจะเสียไปต่างๆนานาจนช่างว่างจะดูให้แกก็ถามว่า ลองต่อกับ powerbank ดูก่อนไหม ผมก็ "เออว่ะ" ลองต่อดู ปรากฎว่าไฟเข้าครับ!
พอชาร์จไปได้สักพักก็เปิดมาเล่นได้ปกติดีทุกอย่าง สาเหตุก็คือแบตหมดนี่เอง เนื่องจาก AK240 เป็น battery Lithium-ion ถ้าไฟหมดจะต้องต่อแรงดันไฟที่สูงหน่อยซึ่ง notebook ทั่วๆไปก็จ่ายไฟได้ 200mA อาจจะไม่พอครับเลยชาร์จไม่เข้าเมื่อแบตใกล้หมดครับ
ผมเองก็มีถามลูกค้าอยู่เหมือนกันว่าแล้วไม่ได้ต่อ adapter ชาร์จดูเหรอครับ เค้าบอกว่า AK ไม่ได้มาพร้อมกับ adapter เลยชาร์จกับคอมไปเลยแทน ตัว AK380 เท่าที่ผมเช็คดูก่อนขายไปก็ไม่มี adapter มาให้เหมือนกัน
เนื่องจากผมได้ยินมาว่า AK มีอาการเสียอยู่บ้างจึงเกิดข้อสันนิษฐานว่าอาจเป็นเพราะไม่ได้แถมที่ชาร์จมาทำให้ผู้่ใช้นำ adapter ที่จ่ายไฟไม่ค่อยเสถียรหรือต่อจากคอมชาร์จไฟตรงๆทำให้แบตและวงจรเสียหายได้โดยง่าย บางบ้านที่ไม่มีระบบ ground ดีคอมมีไฟรั่วก็สามารถทำให้อุปกรณ์ USB ที่ต่อ "เสื่อมไปตามกาลเวลา" ได้ไวขึ้น
ผมจึงอยากจะเตือนทุกท่านให้ใส่ใจเรื่อง adapter ที่ชาร์จไฟด้วย ควรใช้ adapter คุณภาพดี จะซื้อของ Apple Samsung Sony แท้มาใช้หรือใช้ powerbank คุณภาพที่ได้มาตรฐานจ่ายไฟ 1A ได้ก็จะช่วยลดความเสี่ยงที่อุปกรณ์จะเสียหายและยืดอายุแบตได้ครับ ผมแนะนำให้ชาร์จเมื่อแบตเหลือราวๆ 30% ไม่ควรปล่อยจนแบตใกล้หมดครับ
สรุปว่าเหตุการณ์นี้ AK240 Fidelizer Mod ก็ไม่มีอะไรเสียหายครับ ลูกค้าถามเรื่องค่าใช้จ่ายผมก็ไม่ได้คิดตังค์อะไรครับ มีอะไรที่ไม่เหลือบ่ากว่าแรงผมก็ดูแลให้ไม่คิดเล็กคิดน้อยอะไรครับ เครื่องไม่เป็นอะไรก็ดีแล้วครับผม :)
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 13
ความคิดเห็นที่ : 1

Five

01/08/2017 09:01:10
100
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับพี่ X

ช่วงนี้เหมือนพี่ X จะโดนพระศุกร์เข้า พระเสาร์แทรกเลยนะครับ 

จริงๆอยากได้ความรู้เรื่อง Youtube มากกว่า เพราะตามอ่านดราม่าเพจ(เสียน้อย) แล้วก็ยังงงเรื่อง remaster แต่ดูมันลึกเกินความเข้าใจผม ศัพท์เทคนิคเพียบ -_-"

เลยจะรบกวนถามแค่เวป download Youtube ที่พี่ X บอกนี่ต้องบันทึกเป็นไฟล์อะไรครับ ?

http://www.onlineyoutube.com/
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ellevoid

01/08/2017 12:05:33
220
ไฟจาก usb คอมนี่เสียบ dx200 ธรรมดาๆยังไม่ค่อยเข้าเลยครับ ต่อ dx200 เป็น dac กับคอมแบตยังลดลงเรื่อยๆ เคยเผลอเปิด dx200 จนแบตหมด (เปิดทิ้งไว้แล้วลืมว่ามันไม่ปิดตัวเองเหมือน dap อื่นๆของ ibasso) พอเอามาเสียบกับคอมมันก็เปิดไม่ติดจริงๆไฟไม่เข้าเลย นึกว่าเครื่องพังซะละแต่พอเอาไปต่อ adapter มันก็ฟื้นขึ้นมา ฮาๆๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

เห็นด้วยครับ

01/08/2017 13:24:58
ทั้งมือถือและdap และอุปกรณ์​ที่มีแบตต้องเน้นเลยครับ 

อย่าใช้จนแบตหมดเกลี้ยง เพราะแบตจะเสื่อมเร็ว

มือถือหรือdapผมจะพยายามชาร์จ แบตเหลือประมาณ​50%ก็ชาร์จแล้ว นานๆจะใช้จนแบตเหลือต่ำกว่า30%สักที แล้วก็ชาร์จให้เต็ม

ผมมีfitbit สายรัดข้อมืออยู่1ตัว ใช้จนแบตหมด แล้วลืมชาร์จทีเดียว จากที่แบตประมาณ​5-6วันชาร์จครั้ง ตอนนี้ต้องชาร์จเกือบทุกวัน เพราะแบตมันอยู่ได้ไม่ถึง2วันแล้วT T
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Windows X

01/08/2017 14:01:10
337
@Five YouTube ทุกวันนี้จะเก็บไฟล์หลักเป็น Opus/Vorbis/M4A แบบ high bitrate (~128kbps) กับ low bitrate (~64kbps)
เวลาโหลดก็เอา M4A มาเลยก็ได้ครับ link แรกๆน่าจะ high bitrate save เก็บฟังได้เลยครับ ผมฟังแล้วรู้สึก noise กับอาการมัวมันเยอะเลยเอามาแต่งใหม่ลด noise ปรับ band เสียงให้ฟังดูมีชีวิตชีวาขึ้น แต่หลังๆแจกแล้วปัญหาเยอะเลยมาแจกวิธีโหลดให้ไปทำกันเองครับ
@ellevoid ผมก็เคยเป็นอยู่ช่วงนึงครับ ตอนแรกใจหายเลย หลังๆมารู้ว่าถ้าแบตหมดต้องอัพไฟหน่อย ทุกวันนี้เลยชาร์จผ่าน adapter เป็นหลักแทน
@เห็นด้วยครับ เสียใจด้วยนะครับ เครื่องเล็กเวลาแบตหมดจะเสื่อมง่ายเป็นพิเศษ
หยิกหู 0
แจกหู 1
"เตือนภัยเรื่องการชาร์จไฟก่อนที่เครื่องของคุณจะ "เสื่อมไปตามกาลเวลา""