Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ เรื่องจัดเซ็ตหูฟังครับ

Papers

30/07/2017 14:40:17
สวัสดีครับ ผมมัเรื่องรบกวนจะถามและให้ช่วยแนะนำหน่อยครับ อาจจะยาวหน่อยนะครับ

ผมกำลังมองหาหูฟัง fullsize เสียงดีๆอยู่ที่ราคาไม่แพงเกินไป
เล็งๆ audeze lcd2 ไว้แต่ท่าทางจะสู้ราคาไม่ไหว เลยคิดว่าน่าจะเอา hifiman he-560 ไม่แน่ใจว่าตัวนี้เสียงจะต่างจาก he-400i มากแค่ไหน
ที่จริงอยากได้ he-560 มากกว่าแต่เพื่อนคนจีนบอกว่าที่จีนตอนนี้ he-400i ถูกมากกกกกก เลยลังเลว่าแค่นี้จะพอไหมหรือทีเดียวไปเลยดี อยากได้ที่เสียงดีๆแแล้วใส่สบายใส่ได้นานๆไม่เจ็บ

ขออธิบายนิดนึงครับ
ปกติผมจะฟังเพลงจากไฟล์ที่ rip มาจากแผ่น cd เป็น Alac กับตอนนี้เพิ่งสมัคร tidal hifi ไป ฟังผ่าน Audirvana plus 3 
ผมใช้ audio interface ของ focusrite รุ่น saffire pro 26 กับลำโพงมอนิเตอร์ yamaha hs-7 อยู่ ที่ผมเอาไว้ทำเพลง
หูฟังผมมี shure se425, sennheiser momentum onear, ms2is แต่ผมใส่ไม่สบายสักอัน ผมว่ามันกดอยู่บนหูทำให้เจ็บ ส่วน se425 ผมอยากเอาไว้ไปข้างนอก
เลยอยากได้ fullsize ที่ครอบทั้งหูจะได้ใส่ได้ทั้งวัน (ผมทำงานหน้าคอม)

คำถามคือ 
1. ถ้าผมเอา he-560 มาต่อกับภาค headphone amp ของ saffire pro 26 จะขับได้แค่ไหนครับ? Ref: ปกติผมฟัง momentum, se425 ปิดประมาน 9.30-10.30โมง แต่ ms2is นี่แค่ 7.30-8 โมงหูก็แทบแตกแล้ว ไม้รูเสียป่าวรู้สึกมันแปลกๆ (volume 0 ที่ 7โมง)

2. สมมุติว่าขับไม่ได้, อยากให้ช่วยแนะนำแอมป์ตั้งโต๊ะที่เข้ากันกับ He-560 ให้หน่อยครับ อยากได้ที่ราคาเบาๆหน่อย (ประมานไม่เกินหมื่นกว่า) ผมเคยดูเมื่อนานมาแล้วยี่ห้อ darkvoice เป็นหลอด จะดีไหมครับ?หรือ little dot ที่ราคาน่าจะถูกลงไปอีกหรือเปล่า

3.สมมุติ ผมจะใช้ saffire เป็น dac แล้วส่ง audio out ไปเข้าแอมป์ เสียงจะออกมาดีได้ไหมครับ? System ผมเอาไว้ใช้ทำเพลงเสียงมันเลย flat สุดๆ แห้งๆแบนๆ
หรือผมควรเผื่อเงินไว้ซื้อ dac ด้วยครับ? (ไม่อยากได้แบบ dac/amp รวมกันแต่ถ้าคุมกว่ามากๆก็ไม่แน่อาจจะสนใจ แต่ความจริงอยากแยกแผงกันไปเลยมากกว่า) ไม่อยากได้อันเล็กๆที่พกพาได้

4. สุดท้ายแล้วครับ สมมุติพวกพี่ๆจะจัดชุดหูฟังใหม่ จะแบ่ง ratio ของงบยังไงหรอครับ? หมายถึงแบบ หูฟังกี่ส่วนต่อ แอมป์กี่ส่วน อะไรแบบนี้อ่ะครับ อยากรู้ไว้เป็นตัวอย่างครับ

ขอบคุณทุกคนมากนะครับที่ยอมอ่านที่พิมไปยาวเลย 
มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมบอกมาได้เลยนะครับ

ขอบคุณมากๆอีกทีครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Papers

30/07/2017 14:44:41
Focusrite Saffire pro 26

Digital PerformanceA-D Dynamic Range: 109 dB A-weighted (all inputs)D-A Dynamic Range: 109 dB A-weighted (line outputs)Supported Sample Rates: 44.1kHz, 48 kHz, 88.2 kHz, 96 kHzHeadphone OutputsFrequency Response: 20Hz-20kHz +/- 0.1 dBMaximum Output into 32R: +12.4 dBu (+10.2 dBV)Power into 32R: 250mWOutput Impedance: < 7 OhmsLoad Impedance: > 24 OhmsLine Level OutputsTHD + N: <0.001% (measured with 0dBFS input and 22Hz/22kHz bandpass filter)Maximum Output Level (0dBFS): 15.7 dBu at 0.883% (A-weighted)
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Tum Munkonggadget

30/07/2017 15:49:36
447
HE560 เป็นหูฟังที่ขับยากอีกตัวนึงเลย แม้แต่ Headphone Amp หลายๆตัวยังขับได้ไม่หมด  แต่สามารถเอามาลองเทสได้ครับ  เผื่อว่าอาจจะขับได้ 100% แต่อาจจะชอบเสียงที่ได้ มากกว่าหูฟังตัวอื่นก็ได้ครับ
2. ตัวที่ขับ HE560 ได้  อย่างต่ำๆก็ควรจะเป็น Violectric V200 , หรือ Marant HD-Dac ขึ้นไปครับ
3. เสียงจาก Audio Interface จะออกตรงๆ อาจจะติดแข็งนิดหน่อย ถ้าเทียบกับ Dac/Amp ที่ออกแบบมาเพื่อฟังเพลงโดยเฉพาะครับ  แต่ถ้าแมทช์ชิ่งดีๆ ก็น่าจะฟังได้ดีเหมือนกัน  แนะนำมาลองฟังเทียบกับหูฟังที่ขับง่ายกว่าอย่างรุ่น Ediotion X ดูครับ  อาจจะไม่ต้องหา Source ใหม่ 
4.ควรหาหูฟังที่ชอบก่อน  บางตัวอาจจะไม่ต้องการกำลังขับมาก   จะประหยัดเงินเรื่อง Source ไปได้อีก แต่บางตัวก็ต้องใช้ต้นทางที่ต้องการกำลังเยอะๆหน่อย    อย่าง Audeze LCD3 , Sennheiser HD800 เลยต้องเผื่องบสำหรับ Syytem ไว้อีกหน่อย  อาจจะเยอะกว่าราคาหูฟังอยู่เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

veedemort

30/07/2017 19:02:22
58

การจัด set หูฟัง ผมคิดว่าต้องให้ความสำคัญกับแนวเสียงที่เราชอบก่อนคับ ชอบแนวไหน ... แล้วค่อยเริ่มหาอุปกรณ์อื่นที่เข้ากับแนวเสียงที่เราชอบ

ผมเองชอบ audeze มากๆ เลยคับ แต่มันหนัก และใส่แล้วร้อน อันนี้เลยทำให้สุดท้ายแล้วก็ไม่ได้เลือกมาเข้าระบบซักที

ปัญหา classic อีกเรื่องคือ ... set หูฟังที่เราชอบ มันไม่ได้ตอบโจทย์การฟังเพลงทุกแบบ แต่การไปหาหูฟังที่ฟังได้ครอบคลุมทุกแนว มันก็เสียงสู้เฉพาะทางไม่ได้อีก 555

แต่ถ้าติดที่งบประมาณ ... ผมว่าค่อยๆ ซื้อ ค่อยๆ เปลี่ยนไปจนเจอที่เราชอบ น่าจะถูกทางกว่า เริ่มจากหูฟัง แอมป์ และอุปกรณ์อื่นๆ ตามลำดับ

ทางที่ดี ผมว่าเดินเข้าร้านเฮียมั่นฯ ไปลองฟังอุปกรณ์หลายๆ แนว ... ให้พนักงานขายแนะนำให้จะช่วยลดเวลาได้เยอะคับ

ปล.1 spec ที่มากับเครื่อง ไม่ตอบโจทย์เรื่องเสียง

ปล.2 ของแพงกว่า ไม่แปลว่าเราจะชอบมากกว่าเสมอไปนะคับ :)

หยิกหู 0
แจกหู 1
"ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ เรื่องจัดเซ็ตหูฟังครับ"