Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คนแกร่..รีวิวย้อนยุค Mp3 Samsung Digital Player YP-NDU

18650

25/07/2017 15:46:46
736

สวัสดีครับ ลองหัดรีวิวกะเค้าดูมั่ง .. แต่ผมจะรีวิวแต่ Gadget รุ่นเก่า ๆ เท่านั้นประมาณสมัยประมาณ เฮียมั่น ยังเป็นหนุ่มเนื้อหอมอยู่..

เครื่องเล่น เอ็มพีสาม เครื่องแรกที่ผมซื้อ คือ เจ้า Yepp' ตัวนี้แหละครับ

ประมาณช่วงปี 2000 ตอนนั้น เทปคาสเซทน่าจะถึงจุดอิ่มตัวแล้ว เครื่องเล่น MD ถึงจะมีแพร่หลายแล้ว แต่ราคาตอนนั้น มันยังแพงอยู่มาก และนิยมกันเฉพาะชาวไฮโซ ไฮซ้อ..

ชาวบ้านทั่ว ๆ ไปยังนิยมฟังเพลงจากเครื่องเล่นคาสเซท Walkman อยู่ เพราะมีหลายเกรด หลายราคา ราคาถูกหาซื้อได้ง่ายกว่า

Yp-NDU ตัวนี้ผลิตจากเกาหลี ประมาณปี ค.ศ.2001 ครับ จำได้ว่าผมไปซื้อแถวสะพานเหล็ก อายุอานามจนถึงวันนี้ก็ยังไม่มากนัก แค่ 15 หยก ๆ 16 หย่อน ง่ะ

เกือบยี่สิบปีก่อน ไฟล์เอ็มพีสาม น่าจะยังไม่แพร่หลายมากนัก  เครื่องเล่นเอ็มพีสามก็ผลิตออกมาน้อยรุ่นมากอยู่   ตัวนี้ตอนนั้นเพราะความอยากจะได้ม๊ากกส์ หลับหูหลับตาจ่ายไป 1 หมื่นบาทถ้วน ๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 401
ความคิดเห็นที่ : 1

18650

25/07/2017 15:49:27
736

บั้นท้ายด้านหลัง

เป็นเครื่องเล่นที่มีความจุมากมาย ..หมาศาล ถึง 64 เมคกะไบท์เชียวครับ

ถ้าเทียบกับปัจจุบัน เงินหนึ่งหมื่นซื้อ 128 กิ๊กมือสองสวย ๆ ได้สบาย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

18650

25/07/2017 15:55:00
736

แต่ช้าก่อน เค้ามีฟามสามารถเพิ่มความจุได้อีก ครับ

ด้วย Smartmedia Card ครับ ( ปัจจุบันถือเป็น มีเดียที่เข้ากรุ ไปนานแล้ว เลิกผลิตไปตั้งแต่ปีมะโว้แล้ว ดเหมือนจะเป็น มีเดียตัวแรก ๆ ที่เลิกผลิตก่อนเพื่อน เพราะไม่ได้รับความนิยมยังไงก็ไม่ทราบ อาจเป็นเพราะมีขนาดใหญ่  แต่ข้อดีของมันตอนนั้นคือ  บางมาก ๆ

เพิ่มความจุได้ อีก 64 เมคครับ สิริรวมหลงจ้ง 128 เมคกะไบต์

ผมเคยปล่อยไก่ ฝากเพื่อนซื้อ การ์ด 128 เมค ( ราคาตอนนั้น 900บาทแก่ ๆ เท่านั้น ถ้าเป็นวันนี้ ซื้อ 64 กิ๊กได้สบายเลย..   โดยลืมอ่านคู่มือการใช้  ปรากฏว่า เครื่องมันไม่รองรับครับ คือมันรับการ์ดได้สูงสุดแค่ 64 เมคเท่านั้น  ..เวงกรรม เสียตังค์ฟรี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

18650

25/07/2017 15:59:54
736

การลงเพลง ยุ่งยากพอสมควร เพราะ ลากแล้ววางไม่ด้าย.. ต้องลงแผ่นโปรแกรมและไดรเวอร์เสียก่อน

และเท่าที่จำได้ ต้องลงเพลงด้วยวิธีการ rip จากแผ่นซีดี ผ่านโปรแกรมเครื่องเท่านั้น

แต่จำไม่ได้แล้วแฮะ ว่าก๊อปปี้เพลงลง การ์ดตรง ๆ แล้ว มันยอม Playback ให้เปล่า  น่าจะไม่ได้ง่ะ..

แผ่นซีดีหาย.. อาจเป็นเรื่อง เพราะมันนานมากแล้ว อาจหาดาวโหลดไม่ได้ด้วยอะจิ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

18650

25/07/2017 16:05:17
736

ที่เมพ..มาก ๆ ครือ เครื่องเล่นมันเล่นไฟล์เพลงเอ็มพีสาม ได้ที่บิทเรทสูงสุดแค่ 96 kps เท่านั้น

สายซิงค์ก็เป็นหัวแบบเฉพาะกิจแบบโซนี่ คือใช้ปนกับชาวบ้านเค้าไม่ได้เรยยย

สายหายก็เสร็จ อดฟังเพลงกัน..
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

18650

25/07/2017 16:08:21
736

รุ่นนี้ให้สายแบบ มีรีโมทที่มีวิทยุเอฟเอ็มแบบ ดิจิตอลติดมาด้วย ทำให้ฟังเพลงได้ด้วย แต่เท่าที่จำได้มันเป็นเอฟเอ็มคุณภาพ โมโนง่ะ  แถมยังล๊อคคลื่นไม่ได้ด้วย ใช้กดสแกนหาเอาเอง ทศนิยมเป็นแบบตำแหน่งเดียว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

18650

25/07/2017 16:11:07
736

อ่า..ขอแก้คำผิด คหที่ 5 ทำให้ฟังวิทยุเอฟเอ็มได้ด้วย  ( อันนี้ผมว่า สู้ MD Sony รุ่นที่มี จูนเนอร์รีโมทไม่ได้ง่ะ เพราะของโซนี่ มีคลื่นเอเอ็มให้ด้วย )
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

18650

25/07/2017 16:13:49
736

ใช้พลังง่านจากถ่าน 3เอ สองก้อน ( ผมเกลียดมาก เพราะใช้แป๊ะเดียวจอด สู้โซนี่ไม่ด้าย ขานั้นเค้าใช้ 2 เอ

ก็..พอฟังได้นานอยู่  ถ้าฟังจากวิทยุอย่างเดียว อยู่ได้หลายวันง่ะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

18650

25/07/2017 16:16:42
736

ถ้าลืมรีโมท ไม่เป็งไร เพราะกดปุ่มจากข้าง ๆ เครื่องได้ และ แม้แต่ลืมพกสายรีโมทไป ก็ไม่เป็นไรอีก เพราะใช้ แจ๊ค 3.5 ธรรมดาเสียบฟังได้เหมือนของโซนี่ เพียงแต่จะคอนโทรลรีโมทไม่ได้แค่นั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

18650

25/07/2017 16:22:11
736

เนื่องจากมันเปลี่ยนหูฟังได้ตามชอบ ถ้าเราใช้หูคุณภาพดีหน่อย ก็ช่วยได้แยะง่ะ เพราะหูที่แถมมาเสียงค่อนข้างแย่ครับ

ปัจจุบัน เก็บเอาไว้ดูเล่น ก็ยังไม่เสียนะ แต่ลงเพลงไม่ได้ครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ win 10 อยู่ เครื่องมันไม่รองรับครับ คอมมองไม่เห็นง่ะ  น่าจะเป็นเพราะ เครื่องเล่นรุ่นเก่า ๆ มีปัญหากับ win รุ่นใหม่ ๆ  แต่ผมลองยืมคอมของเพื่อน ที่เป็น window xp ผ่านฉลุยครับ

ก็ขอจบการรีวิวแต่เพียงเท่านี้ มือใหม่หัดขับ ถ่ายรูปไม่ค่อยสวย ก็ขอพัย

ว่าง ๆ จะไปคุ้ย Gadget รุ่นอากงยังเรืองอำนาจ มารีวิวอีกนะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ทนทรมาน อ่านจนจบครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

26/07/2017 01:37:33
4,282
ขอบคุณมากๆๆเลยครับสำหรับรีวิว ผมแจก Thank You point ให้เรียบร้อยแล้วครับ การรีวิวเอาอะไรที่น่าสนใจมาลงได้นะครับ ไม่จำกัดว่าต้องเป็นของที่ขายอยู่ อะไรที่เป็นสิ่งน่าสนใจ หรือเป็นตำนานเล่าขาน เอามาได้เลยนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

RockDragon

26/07/2017 11:45:15
2,893
สุดยอดเลยครับน้า 18650
พอผมได้อ่านแล้วก็นึกย้อนกลับไปสมัยเก่าๆนั่งยิ้มอยู่หน้าคอมคนเดียวมีความสุขมากเลยครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

18650

26/07/2017 12:59:10
736

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - นายมั่นคง
ขอบคุณมากๆๆเลยครับสำหรับรีวิว ผมแจก Thank You point ให้เรียบร้อยแล้วครับ การรีวิวเอาอะไรที่น่าสนใจมาลงได้นะครับ ไม่จำกัดว่าต้องเป็นของที่ขายอยู่ อะไรที่เป็นสิ่งน่าสนใจ หรือเป็นตำนานเล่าขาน เอามาได้เลยนะครับ 555

..ขอบคุณเฮียมากเลยนะครัช.. มีแจกค่าถีบ เอ๊ยค่าทิปให้ซะด้วย อิอิ..

ผมกัวว่า รีวิวแต่ แกดเกจโบราณมาก ๆ พวกเครื่องเล่นระดับ สิบยี่สิบปี กัวท่านสมาชิกไม่อยากอ่านกัน เปลืองพื้นที่เวบบอร์ดเฮียเปล่า ๆ   หมัยนี้มีแต่คนสนใจ player รุ่นใหม่ ๆอะจิ..

กะลังไปคุ้ยหา เจ้าตัวนี้จากห้องหลุมหลบภัยสมัยสงครามโลกครั้งที่สองที่บ้านอยู่ครัช

เจอ แล้วจะเอามารีวิว  มันคือ Eq for Walkman อายุอานามยังไม่มาก ประมาณเบญจเพศ เกรด 25ปี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

18650

26/07/2017 13:06:09
736

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - RockDragon
พอผมได้อ่านแล้วก็นึกย้อนกลับไปสมัยเก่าๆนั่งยิ้มอยู่หน้าคอมคนเดียวมีความสุขมากเลยครับ 555

เรียนถามน้าชาหน่อยครับ ในฐานะผู้ที่สะสม player ทุกรุ่นมากที่สุดแห่งประเทศสยาม

มี เครื่องเล่นพกพา ตัวไหน สามารถ เล่นไฟล์เพลง พวก iso ที่ริปมาจากพวกแผ่น SACD บ้างไม๊ครับ แบบ ฟังได้โดยตรงจากเครื่องเล่นเลยง่ะ  เพราะตอนนี้ผมฟังได้จาก Jriver เท่านั้น  .. แบบขี้เกียจแปลงไฟล์เพลงลงเครื่องอะจร้า...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เบิ้ม cec

26/07/2017 13:51:14
15
ผมชอบสำนวนคุณน้าอะคับ สบายๆ แฝงอารมณ์ขันเล็กๆ..55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

RockDragon

26/07/2017 14:06:19
2,893
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - 18650

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - RockDragon

เรียนถามน้าชาหน่อยครับ ในฐานะผู้ที่สะสม player ทุกรุ่นมากที่สุดแห่งประเทศสยาม

มี เครื่องเล่นพกพา ตัวไหน สามารถ เล่นไฟล์เพลง พวก iso ที่ริปมาจากพวกแผ่น SACD บ้างไม๊ครับ แบบ ฟังได้โดยตรงจากเครื่องเล่นเลยง่ะ  เพราะตอนนี้ผมฟังได้จาก Jriver เท่านั้น  .. แบบขี้เกียจแปลงไฟล์เพลงลงเครื่องอะจร้า...
ก็มี dap จีนเสียงดีมากๆตัวนึงที่ผมอยากแนะนำคือ QLS QA360 ครับ
แต่ตัวนี้มีออกวางขายมากว่า 2 ปีแล้ว สเปคเครื่องก็ด้อยไปตามกาลเวลาจะเอามาเทียบกับรุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ไม่ได้แล้ว แต่มันก็สามารถเล่นไฟล์ ISO ที่เป็นแบบทั้งก้อนได้ไม่มีปัญหาครับ

อีกตัวนึงก็คือ Cayin I5 ที่ใหม่หน่อยแต่ก็เกือบปีนึงแล้ว สเปคใช้ได้ เสียงก็ดีใช้ได้ด้วย เล่นไฟล์ ISO ทั้งก้อนได้สบายเฉิบครับ

และก็ยังมี dap จีนตัวอื่นๆอีก 3-4 ตัวที่สามารถเล่น ISO ได้แต่ผมจำรุ่นไม่ได้แล้วและส่วนมากก็ตกรุ่นเลิกผลิตไปแล้วครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

18650

26/07/2017 14:33:57
736

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - RockDragon
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - 18650

ก็มี dap จีนเสียงดีมากๆตัวนึงที่ผมอยากแนะนำคือ QLS QA360 ครับ
แต่ตัวนี้มีออกวางขายมากว่า 2 ปีแล้ว สเปคเครื่องก็ด้อยไปตามกาลเวลาจะเอามาเทียบกับรุ่นใหม่ๆเดี๋ยวนี้ไม่ได้แล้ว แต่มันก็สามารถเล่นไฟล์ ISO ที่เป็นแบบทั้งก้อนได้ไม่มีปัญหาครับ

อีกตัวนึงก็คือ Cayin I5 ที่ใหม่หน่อยแต่ก็เกือบปีนึงแล้ว สเปคใช้ได้ เสียงก็ดีใช้ได้ด้วย เล่นไฟล์ ISO ทั้งก้อนได้สบายเฉิบครับ

และก็ยังมี dap จีนตัวอื่นๆอีก 3-4 ตัวที่สามารถเล่น ISO ได้แต่ผมจำรุ่นไม่ได้แล้วและส่วนมากก็ตกรุ่นเลิกผลิตไปแล้วครับ ^^

..เจ้า Cayin I5 มืองสองท่าจะหาคนปล่อยไม่ง่ายนะครับน้าชา

พอจะทราบราคาประเมินเบื่องต้นมือสอง คร่าว ๆ บ้างไม๊ครับ

สงสัยอีกนิดสสส์ครับ ทำไม เครื่องเล่นพกพาแบรนด์ดัง ๆ ประดามีในท้องตลาด มัย' เค้าถึงไม่มีฟังค์ชั่นการเล่นไฟล์ iso ได้ด้วยละครับ  มันติดขัดอะไรฤา หรือไฟล์เพลงมันใหญ่เปลืองเมมหรือยังไง

เพราะผมชื่นชอบพวกไฟล์เพลง ที่ริปมาจาก SACD ม๊าคตคตมากส์  คุณภาพเสียงมันแจ่มแมวจริง ๆ เสียดายที่ต้องถูกบังคับฟังแต่อยู่หน้าคอมแค่นั้น...

Load พวก ไฟล์ Hdtrack มาฟัง..ยังไม่เป็นที่พอใจบางอัลบัมครับ

ถามอีก..อิอิ (ถามน้าชานี่ดีแฮะ ปรึกษาฟรี ) ครือว่า ผมมีฟามคิดอุตริอยากซื้อ เครื่องเล่น SACD แบบ DESK Top ง่ะ น้าชาว่าดีไม๊อ่ะ  เพราะราคามันก็ไม่เป็นมิตรกับ ผบทบที่บ้านเลย อีกทั้งแผ่นที่จะฟัง ผมก็ว่าหายาก ยังมีให้เลือก ( ที่ผมถูกใจอะ ) และราคาแผ่นแพงมากอยู่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

RockDragon

26/07/2017 15:59:28
2,893
น้า 18650 คงต้องลองประกาศหา Cayin I5 มือ 2 ในห้องซื้อขายดูก่อนก็ได้นี่ครับ
เรื่องค่าตัวผมไม่มีข้อมูลเลยเพราะผมอยู่ห่างไกลมากก็เลยไม่เคยได้คุกคลีอยู่กับตลาดมือ2ในไทยเลยครับ 555

ส่วนที่ว่าทำไมพวกแบรนด์ใหญ่ต่างๆไม่ทำฟังชั่นสำหรับเล่น ISO ได้ก็เพราะ SACD มีโซนี่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ที่เวลาเอาไฟล์ iso ออกมาจากแผ่น sacd ก็เหมือนกับการเอาก๊อบปี้จากแผ่นแท้ออกมา
ดังนั้นพวก dap มียี้ห้อออกหน้าออกตาในท้องตลาดก็ไม่อยากจะเสี่ยงกับการถูกฟ้องร้องต่างๆจากยักษ์ใหญ่ในวงการไงครับ 555

สำหรับ SACD Player พวกนั้นผมเองก็นึกอยากจะซื้อมาฟังเป็นสิบๆปีแล้วครับ
แต่จนวันนี้ก็ตัดสินใจไม่ได้ซะทีเพราะค่าตัวที่แพงจนดูเหมือนไม่คุ้มราคาเพราะชุดเครื่องเสียงบ้านของผมมันยังไม่ดีขนาดนั้น จนเมื่อ 3-4 ปีก่อนผมไปถอยโต๊ะหมุนเล่นแผ่นดำมาและก็ตลุยลงอ่าว อีเบล์ หาแผ่นดำเก่าๆสภาพดีๆมาเยอะเลยครับ 555 ^^

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

18650

26/07/2017 16:41:08
736
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - RockDragon
น้า 18650 คงต้องลองประกาศหา Cayin I5 มือ 2 ในห้องซื้อขายดูก่อนก็ได้นี่ครับ
เรื่องค่าตัวผมไม่มีข้อมูลเลยเพราะผมอยู่ห่างไกลมากก็เลยไม่เคยได้คุกคลีอยู่กับตลาดมือ2ในไทยเลยครับ 555

ส่วนที่ว่าทำไมพวกแบรนด์ใหญ่ต่างๆไม่ทำฟังชั่นสำหรับเล่น ISO ได้ก็เพราะ SACD มีโซนี่เป็นเจ้าของลิขสิทธิ์ที่เวลาเอาไฟล์ iso ออกมาจากแผ่น sacd ก็เหมือนกับการเอาก๊อบปี้จากแผ่นแท้ออกมา
ดังนั้นพวก dap มียี้ห้อออกหน้าออกตาในท้องตลาดก็ไม่อยากจะเสี่ยงกับการถูกฟ้องร้องต่างๆจากยักษ์ใหญ่ในวงการไงครับ 555

สำหรับ SACD Player พวกนั้นผมเองก็นึกอยากจะซื้อมาฟังเป็นสิบๆปีแล้วครับ
แต่จนวันนี้ก็ตัดสินใจไม่ได้ซะทีเพราะค่าตัวที่แพงจนดูเหมือนไม่คุ้มราคาเพราะชุดเครื่องเสียงบ้านของผมมันยังไม่ดีขนาดนั้น จนเมื่อ 3-4 ปีก่อนผมไปถอยโต๊ะหมุนเล่นแผ่นดำมาและก็ตลุยลงอ่าว อีเบล์ หาแผ่นดำเก่าๆสภาพดีๆมาเยอะเลยครับ 555 ^^

โอว์ กระจ่างเรื่อง dap แบรนด์มัยเล่น iso ไม่ได้ เป็นงี้นี่เอง ขอบคุณมาก ๆ ครับน้าชา
หยิกหู 0
แจกหู 0
"คนแกร่..รีวิวย้อนยุค Mp3 Samsung Digital Player YP-NDU"