Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฤๅนี่คือเสียงที่แท้จริงของ PK2

BIGs

25/07/2017 15:17:58
208

ก่อนจะตั้งกระทู้นี้ ผมคิดอยู่หลายตลบมากครับ ว่าจะตั้งดีไม่ตั้งดี สุดท้ายเพื่อไม่ให้คาใจ เลยตั้งดีกว่า
ปกติฟัง In-Ear ครับ แต่ตอนนี้อยากหา Earbud คู่ใจสักตัว
ลองหาข้อมูลดู เห็นกิตติศัพท์ PK2 เป็นที่ยอมรับเลยสนใจ แต่อยู่ ตจว.ไม่มีที่ให้ลอง จึงลองหามือ 2 มาใช้ดู (รุ่นสายกลมเดี่ยว ตัวหนังสือสีเทา)
เมื่อได้มา เสียบฟังแว๊บแรกเลยคือ อ้าว..เฮ้ย! ทำไมเสียงเป็นงี้ เบสมันไปอยู่ไหน คือประมาณว่า เบสมันน้อยที่สุดตั้งแต่เคยฟังหูฟังมาน่ะครับ แถมแห้งๆอีกต่างหาก
ส่วนเรื่องเวทีกว้าง โปร่ง โล่ง โฟกัสตำแหน่งนั้นดี สมคำเล่าลือ เป็น 3 มิติหลุดหัวเลยทีเดียว
แต่เรื่องเบสนี่สิ ทั้งๆ ที่ทำใจไว้แล้ว เขาว่าเบสน้อย แต่ก็ไม่เชื่อว่าจะน้อยขนาดนี้ มันน่าจะมีในแบบที่นักดนตรีหรือซาวด์เอ็นจิเนียร์ต้องการให้เราได้ยินบ้าง

จึงอยากรบกวนเพื่อนๆพี่ๆ ที่มี PK2 ฟังอยู่ประจำ ลองรับตัวของผมไปฟังเทียบให้หน่อยได้ไหมครับ ผมจะส่ง EMS ไปให้พร้อมแนบซองกันกระแทกและค่าส่งกลับคืนมา ไปให้ด้วยครับ

จุดประสงค์คืออยากจะรู้ว่านี่มันคือบุคลิกของหูตัวนี้จริงๆ หรือ มันยังไม่พ้นเบิร์น หรือ มันน่าจะหลุด QC หรือ มันคงถูกเบิร์นถูกใช้ฟังมากับเพลงเฉพาะทาง เสียงมันจึงเด่นไปทางนั้นด้านเดียว หรือแย่สุดคือเจอปลอม

ถ้าหากเอาไปฟังแล้วสรุปว่านี่คือบุคลิกของ PK2 จริงๆ ก็พร้อมยอมรับครับ จะเก็บ จะปล่อย หรือโมต่อก็ค่อยไว้ทีหลัง

ใครสะดวกรับไปฟังเทียบกับตัวที่มีอยู่ติดต่อได้เลยนะครับ
089-163-5853
พอเซฟเบอร์ก็จะขึ้นเพื่อนในไลน์ครับ หรือจะ Email ที่ซองเหลืองก็ได้ครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

Save

25/07/2017 15:31:44
คิดเหมือนกันครับ และกรณีนี้ ผมว่าไม่ใช่ pk2 อย่างเดียว pk1 ล็อตใหม่นี่ก็ด้วยครับ
ผมว่าหูผมไม่เพี้ยนแน่ เคยใช้ทั้ง 1-2 รุ่นเก่า เสียงประทับใจ
ซื้อ pk1 ตัวใหม่มา เมื่อปีใหม่ เสียงแห้งจัง ต่างจากตัวเก่าที่เคยใช้มากๆ
อยากหายข้องใจ เลยรับ pk2 โลโก้เทาจากในบอร์ด ชัดเลย เสียงแห้งกว่าเดิมชัดเจนครับ
ใครคิดต่างจากผม มาทดลองฟังได้เลยครับ ผมอยู่แถวทวีวัฒนา นัดได้เลย เพราะมันคาใจผมมากๆ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Save

25/07/2017 15:41:09
ลืมบอกครับ.....ผมเองเบิร์นนานเกิน 100 ชม แน่นอน เสียงโดยรวม นิ่งขึ้น สะอาดขึ้น แต่เรื่องเบส และกลางต่ำ แห้งและแล ฟังแข็งๆหูพิกลครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

เหน่งบา

25/07/2017 15:49:43
1,866
คุณ BIGsรบกวนแจ้งเบอร์โทรผมทางเมล หรือ ไลน์ ได้ไหมครับ thanavirat@hotmail.com (ทั้งเมลและไลน์ ใช่ชื่อนี้)
มีประเด็นละเอียดค่อนข้างเยอะอยากโทรคุยครับ พิมพ์ไม่ไหว และเป็นประเด็นล่อแหลมสำหรับบอร์ดนี้ด้วย

ถ้าสะดวกคุย แจ้งเบอร์(หรือไลน์)มา ผมจะโทรหลังทุ่มครึ่งนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

25/07/2017 15:50:26
1,866
อ้าว ไม่เห็นว่าบอกเบอร์โทรไว้แล้ว ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

BIGs

25/07/2017 16:04:12
208
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - เหน่งบา
คุณ BIGsรบกวนแจ้งเบอร์โทรผมทางเมล หรือ ไลน์ ได้ไหมครับ thanavirat@hotmail.com (ทั้งเมลและไลน์ ใช่ชื่อนี้)
มีประเด็นละเอียดค่อนข้างเยอะอยากโทรคุยครับ พิมพ์ไม่ไหว และเป็นประเด็นล่อแหลมสำหรับบอร์ดนี้ด้วย

ถ้าสะดวกคุย แจ้งเบอร์(หรือไลน์)มา ผมจะโทรหลังทุ่มครึ่งนะครับ
ได้ครับพี่เหน่งบา เดี๋ยวทุ่มครึ่งผมรอรับโทรศัพท์ครับ ได้ขอความรู้เรื่องแนวทางของ Grado ด้วยเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

zatanic

25/07/2017 19:38:33
40

ลองทำความสะอาดหัวแจ็คดูครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Zenosayno

25/07/2017 21:20:57
ฟังต่อกับอะไรรึครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

Salek

25/07/2017 21:28:31
187
ผมมีตัวที่เป็นรุ่นเก่า(สกรีนสีขาว) ผมว่ามันก็พอมีเบสในระดับนึงอยู่นะครับ(ใส่ฟองน้ำแหลมจะทึบไปนิด แต่ถ้าเป็นฟองน้ำแบบเจาะรูจะกลมกล่อมทั้งเบสและเสียงแหลม)
แต่ตัวนี้จะค่อนอ่อนด้อยในเรื่องเสียงกลอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ชุนชัย

25/07/2017 21:56:06
8
เคยใช้ตัวเก่าสายคู่ก็ถือว่าใช้ได้ครับแต่เบสก็น้อยตามสไตล์หูที่เด่นดีเทลและเวทีครับ มีล่าสุดนี่รับต่อมือสองมาก็คงผ่านการเบิร์นมาแล้วแหละผมลองฟังไปไม่ถึงเพลงรีบโพสต์ขายต่อเลย5555จนสงสัยว่ามันปลอมรึว่าไม่ผ่าน qc กันแน่^______^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

Save

25/07/2017 22:33:24
เอาตรงๆครับ ผมเองก็คิดว่า เอ...มันปลอมรึเปล่า บอกตรงๆครับ ว่าเครียดเลย ตอนที่ซื้อมา (pk1 จากสาขาปิ่นเกล้า)
ตอนแรกคิดว่า เอาน่า ยังไม่ได้เบิร์น (จริงๆมีรุ่นเก่า แต่ที่ต้องซื้อ เพราะดันทำสายหล่นไปแตะท่อมอไซค์ แทบละลาย แต่ยังฟังได้ มีผลต่อจิตใจ)
ผมเบิร์นเกิน 100 ชม แน่ๆครับ เปิดเบาๆทิ้งไว้ตั้งแต่เช้า กลับถึงบ้านก็พัก เปิดเบิร์นต่อ ตั้งแต่เข้านอนยันตื่น (ใช้ ak100 สลับกับ fiio x5 ตัวแรก )
ให้แฟนฟัง มันยังบ่นเลย เบสบางมาก (กรณีนี้ รวมถึง pk2 ด้วยครับ)

วันนั้นไปทำธุระที่เซ็นปิ่น เลยถามน้องคนขาย (ตัวสูงใหญ่ หุ่นอวบ ใส่แว่น น่ารักครับ)
เค้าบอกว่า ล็อตใหม่ สายเป็นแบบใหม่ แต่ไดรเวอร์เดิม (น้องเค้าให้ข้อมูลแบบนี้นะครับ)

ทุกวันนี้ไม่ได้ฟังเลย ทั้ง 1-2 ว่าจะเอาตัวเก่าไปซ่อมสาย ก็เสียดายจัง

หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

BIGs

25/07/2017 23:07:22
208
ขอบคุณพี่เหน่งบามากเลยนะครับ ที่สละเวลามาให้ข้อมูลและประสบการณ์ดีๆครับ

ขอบคุณ @zatanic ที่ให้คำแนะนำเรื่องทำความสะอาดหัวแจ๊คครับ มันทำให้ผมฉุกคิดอะไรบางอย่างได้
คือผมกำลังคิดว่า PK2 ตัวนี้มันคงผ่านการใช้งานมาอย่างยาวนาน สังเกตุได้จาก ร่องรอยหรือตัวหนังสือลบเลือน และอีกอย่างคือแจ๊ค 3.5mm นี่เอง มันนานขนาดที่ว่า ทองเคที่ได้เคลือบหัวแจ๊คเอาไว้นั้นจางหายไปจนแทบจะเป็นสีเงินเลยก็ว่าได้
และด้วยเหตุที่ทองเคเคลือบหัวแจ๊คหายไป อาจส่งผลให้สัญาณความถี่สูงเดินทางได้ดีขึ้น เบสและเสียงกลางจึงบางลงก็เป็นได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

BIGs

25/07/2017 23:13:52
208
เดี๋ยวอาจจะลองนำไปเปลี่ยนหัวแจ๊คใหม่ดู
และหวังว่าจะสามารถเรียกเสียงย่านกลาง-ต่ำกลับมาได้
ถึงแม้จะไม่เคยฟัง PK2 มาก่อน แต่ไม่อยากจะเชื่อว่าหูฟังระดับตำนานแบบนี้จะไม่สามารถทำให้ว้าวได้ เดี๋ยวต้องลองดูกันสักตั้ง
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

birdbird

25/07/2017 23:49:57
16

ต้องขอสอบถามเพิ่มเติมด้วยครับว่าต่อกับเครื่องเล่นตัวไหน และหูฟังเดิมๆ ใช้ตัวไหนมาก่อนครับ

โดยส่วนตัวผมใช้ pk2 มา 3 ตัว
1. ตัวหนังสือขาวสายเดี่ยว จำได้ว่าเป็นตัวที่ใช้นานมากจนเลิกฟังเพลงไปซักพัก เก็บไม่ค่อยดี เสียงตอนเอากลับมาฟังใหม่มันเหมือนฟังอยู่ในโอ่ง
2. ตัวหนังสือขาวสายเดี่ยวเปลี่ยน jack เป็น nutrik แบบงอ ตัวนี้เปลี่ยนเป็นเสียงหนาขึ้น เบส มาเต็ม 
3. ตัวหนังสือสีเทา ได้มาครั้งแรก เทียบกับตัวขาว ผมว่า เสียงหนาเนียน และแห้งน้อยกว่ารุ่นตัวหนังสือขาว ตัวนี้จากประสบการณ์ที่ลองมา ถ้าไปเจอ player ที่แรงดีมากๆ หรือปรับ high gain บางทีเสียงมันแผดๆ เจอพวกที่กำลังขับไม่ค่อยดีก็จะอู้ๆ 

แต่ทั้งนี้ ถ้าเคยฟังพวกที่เสียงค่อนข้างหน้า หรือ หูฟังที่เบสดีๆ ยังไงก็จะรู้สึกว่า pk2 มันแห้ง และเบสน้อยครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

cho

26/07/2017 00:23:53
14
ไฟล์ที่เล่นต้องเป็นไฟล์ wav นะครับ จะได้ยินเบสชัดมานิดหนึ่ง แต่ตัว pk เบสน้อยอยู่แล้วครับ ถ้าชอบแนวเบสต้องมา ve asura 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

26/07/2017 01:53:17
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Save
เอาตรงๆครับ ผมเองก็คิดว่า เอ...มันปลอมรึเปล่า บอกตรงๆครับ ว่าเครียดเลย ตอนที่ซื้อมา (pk1 จากสาขาปิ่นเกล้า)
ตอนแรกคิดว่า เอาน่า ยังไม่ได้เบิร์น (จริงๆมีรุ่นเก่า แต่ที่ต้องซื้อ เพราะดันทำสายหล่นไปแตะท่อมอไซค์ แทบละลาย แต่ยังฟังได้ มีผลต่อจิตใจ)
ผมเบิร์นเกิน 100 ชม แน่ๆครับ เปิดเบาๆทิ้งไว้ตั้งแต่เช้า กลับถึงบ้านก็พัก เปิดเบิร์นต่อ ตั้งแต่เข้านอนยันตื่น (ใช้ ak100 สลับกับ fiio x5 ตัวแรก )
ให้แฟนฟัง มันยังบ่นเลย เบสบางมาก (กรณีนี้ รวมถึง pk2 ด้วยครับ)

วันนั้นไปทำธุระที่เซ็นปิ่น เลยถามน้องคนขาย (ตัวสูงใหญ่ หุ่นอวบ ใส่แว่น น่ารักครับ)
เค้าบอกว่า ล็อตใหม่ สายเป็นแบบใหม่ แต่ไดรเวอร์เดิม (น้องเค้าให้ข้อมูลแบบนี้นะครับ)

ทุกวันนี้ไม่ได้ฟังเลย ทั้ง 1-2 ว่าจะเอาตัวเก่าไปซ่อมสาย ก็เสียดายจัง

บางทีถ้ากลับไปเบิร์นแล้วรู้สึกว่ามันไม่ใช่จริงๆ นำมาที่ร้านเพื่อทดสอบได้เลยครับ ถ้าอยู่ในช่วง 7 วัน เปลี่ยนตัวใหม่ หรือถ้าพบว่าบางความถี่มันหายไปหรือน้อยกว่าที่ควรจะเป็น ผมส่งเคลมให้ได้ครับ อันนี้ไม่ต่้องกังวลเลยครับ ส่วนปัญหาใหญ่ๆที่ผมเจอ ส่วนมากใส่หูฟังไม่ได้ตำแหน่งหรือขนาดบอดี้ของหูฟังไม่ได้กับขนาดหูครับ

ถ้าใส่แล้วมันลอยๆไม่เกาะหู เบสจะหายแทบหมดเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

BIGs

26/07/2017 09:10:47
208
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - birdbird

ต้องขอสอบถามเพิ่มเติมด้วยครับว่าต่อกับเครื่องเล่นตัวไหน และหูฟังเดิมๆ ใช้ตัวไหนมาก่อนครับ

โดยส่วนตัวผมใช้ pk2 มา 3 ตัว
1. ตัวหนังสือขาวสายเดี่ยว จำได้ว่าเป็นตัวที่ใช้นานมากจนเลิกฟังเพลงไปซักพัก เก็บไม่ค่อยดี เสียงตอนเอากลับมาฟังใหม่มันเหมือนฟังอยู่ในโอ่ง
2. ตัวหนังสือขาวสายเดี่ยวเปลี่ยน jack เป็น nutrik แบบงอ ตัวนี้เปลี่ยนเป็นเสียงหนาขึ้น เบส มาเต็ม 
3. ตัวหนังสือสีเทา ได้มาครั้งแรก เทียบกับตัวขาว ผมว่า เสียงหนาเนียน และแห้งน้อยกว่ารุ่นตัวหนังสือขาว ตัวนี้จากประสบการณ์ที่ลองมา ถ้าไปเจอ player ที่แรงดีมากๆ หรือปรับ high gain บางทีเสียงมันแผดๆ เจอพวกที่กำลังขับไม่ค่อยดีก็จะอู้ๆ 

แต่ทั้งนี้ ถ้าเคยฟังพวกที่เสียงค่อนข้างหน้า หรือ หูฟังที่เบสดีๆ ยังไงก็จะรู้สึกว่า pk2 มันแห้ง และเบสน้อยครับ

หูที่ฟังประจำครับ 4 ตัว
Oriveti Primacy, KZ ZST, KZ ZS5, Alessandro MS2e

ฟังโดย เสียบต่อตรงกับมือถือ และเล่นผ่านภาค AMP ของ iBasso D42, เสียบต่อตรงกับโน๊ตบุ๊ก และเล่นผ่านภาค DAC/AMP ของ iBasso D42

ลองเอาตัวของผมไปฟังเทียบดูไหมครับ ก่อนที่เดือนหน้าผมจะเอาไปเปลี่ยนแจ๊คใหม่
ถ้ามันไม่ใช่หูระดับตำนาน จะไม่คาใจขนาดนี้เลย
ถ้าสนใจติดต่อได้เลยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

birdbird

27/07/2017 22:31:46
16

ผมว่า ส่วนนึงน่าจะ เพราะ เคยฟัง oriveti primacy กับ ms2e มาก่อนนะครับ
เลยทำให้เฉยๆ กับ pk2

ผมจำความรู้สึกครั้งแรกกับ pk2 ได้ ผมรู้สึกว้าว เพราะว่า ผมเคยใช้แต่พวก หูแถม พอมาเจอ pk2 เลยรู้สึกว่ามันดี
แล้วก็วนๆ แต่หูระดับราคาประหยัดมาตลอดจนได้มาลอง oriveti primacy มันก็ทำให้ ผมรู้สึกว้าว อีกครั้งนะครับ

ถ้าเคยฟัง oriveti primacy มาแล้ว ผมก็เลยรู้สึกว่า การที่คิดว่า pk2 แห้งไม่มีเบสน่าจะปกติครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ฤๅนี่คือเสียงที่แท้จริงของ PK2"