Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เรียนเชิญทุกท่านบริจาคข้อมูลความรู้ให้เด็กตาดำๆทีคับ

Reddog

25/07/2017 07:25:46
คือตอนนี้มี xperia​ xz​กับmarshall modeอยู่
ยังไม่ถึงขั้นมีเครื่องเล่นหรือหูฟังที่เกินกว่านี้
และมีคำถาม บางคำถามอาจไม่เหมาะกับอุปกรณ์​ที่มีแต่ก็ถามเผื่ออนาคตไว้เลยอย่างน้อยก้เป็นความรู้เก็บไว้ด้วยคับ(จะพยามถามให้น้อยที่สุดนะคร้าบบ)​

1.ไฟล์mp3 320kหาโหลดในพวก4shereได้มั้ยคับแล้วมีวิธีดูยังไงว่าเป็น320kเช่นนามสกุลไฟล์เป็น.mp3เหมือนกันมั้ย(แนะนำเว็บโหลดด้วยก็ได้นะคับ)​

2.ถ้าเราจะริปไฟล์flacหรือwavจากแผ่นจำเป็นต้องเป็นแผ่นแท้เท่านั้นเลยมั้ยคับถ้าเป็นแผ่นที่ไรท์มาเสียงจะเหมือนหรือไกล้เคียงแผ่นแท้เลยมั้ยคับ(หรือแนะนำเว็บโหลดด้วยก็ได้คับเป็นแนวเพลงร๊อคของสากล)​

3.พวกแผ่นที่ใช้นำมาริปเองมันเป็นCDหรือDVDหรอคับแล้วจะเป็นแผ่นที่มีแต่เพลงหรือมาเป็นmvเพราะไม่อยากได้เสียงตัวละครในmvเลยคับ(แผ่นแท้แผ่นปลอมหรือมีmvกับไม่มีดูยังไงคับ)​

4.ถ้าวันนึงเราขยับสเต็ปอุปกรณ์​ควรเริ่มขยับยังไงก่อนคับเช่น เครื่องเล่น หูฟัง ไฟล์เสียง ควรจะเริ่มจากอันไหนก่อนคับ

ตอนพี่ๆตอบคำถาม​รบกวนพิมตัวเลขว่าตอบคำถามข้อไหนด้วยนะคร้าบ

อาจจะถามเยอะหน่อยนะคับแต่ว่าผมมือใหม่จริงๆ TT เพราะาจะเล่นของพวกนี้ก็จะรู้แค่ว่ามี เครื่อเล่น หูฟัง และไฟล์flac wav mp3 320k​ที่เสียงดีกว่าmp3ทั่วไปที่นิยมกันแต่ไมรู้หาอะไรยังไงบ้าง

ปล.คิดว่าคำถามข้างบนนี้น่าจะคลอบคลุมสำหรับมือใหม่ได้ระดับนึงเวลามีมือใหม่แบบผมมาโพสถาม ก็หวังว่าโพสนี้ก็น่าจะพอช่วยได้บ้าง

รบกวนด้วยคร้าบบบบ

ขอบคุณ​คร้าบบบบ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

25/07/2017 09:52:59
1,133
1. ไม่สามารถชี้เวปโหลดเพลงให้ได้เพราะเป็นสิ่งผิดกฏหมาย แต่ถ้าถามเวปอากู๋ อากู๋หาให้คุณได้ทุกอย่างครับ ส่วนจะรู้ได้อย่างไรว่าเป็นไฟล์ประเภทไหน และมีบิทเรทเท่าไหร่แซมปิ้งเรทเท่าไหร่ อันนี้วิธิเชคมีวิธีเดียวคือต้องใช้โปรแกรมเล่นเพลงมาเปิดไฟล์เหล่านั้น มันจะบอกทุกค่าเลยครับ อย่างในคอมพิวเตอร์จะมีโปรแกรม jRiver, roon, foobar ส่วนappมือถือจะมีพวก poweramp เป็นต้น แต่ถ้าดูเพียงแค่นามสกุล ไม่สามารถบอกได้ครับว่ามีแซมปิ้งเรทเท่าไหร่

2. ถ้าจะริปไฟล์ให้เป็นไฟล์เสียงคุณภาพดีเช่น wav flac แน่นอนว่าควรใช้แผ่นแท้เท่านั้นครับ แต่ถ้าริปจากซีดีจะได้มากสุดที่ 16/44.1 เท่านั้น ซึ่งจะน้อยกว่าการซื้อไฟล์เพลง Hi-res จากเวป HDtracks ที่มีถึง 24/192

3. ริปจาก cd หรือ dvd ก็ได้ครับ ถ้าเป็น dvd รู้สึกจะสามารถริปออกมาได้คุณภาพเสียงที่มีแซมปิ้งเรตสูงกว่าซีดีอีก แต่ผมจำไม่ได้แล้วว่าเท่าไหร่ แต่มันก็มาทั้งภาพและเสียงเลยครับ ส่วนตัวผมยังไม่เคยริปพวกdvdแล้วเอามาฟังเฉพาะเสียงครับ

4. การขยับอุปกรณ์ ควรขยับที่หูฟังก่อนเสมอเพราะจะเป็นตัวบ่งชี้คาแรกเตอร์เสียงที่คุณชอบ แล้วค่อยๆขยับที่อื่นเพื่อส่งเสริมหรือปรับแต่งเสียงที่ชอบอยู่เดิมให้ดีขึ้น แต่การเริ่มขยับแบบไม่เสียเงินเลยก็มี อย่างเช่นที่คุณกำลังหาเพลง ที่มีความระเอียดสูงกว่า mp3 ทั่วไปเป็นต้น การลองใช้โปรแกรมเล่นเพลงที่ต่างกันก็สามารถเพิ่มความสามารถและทำให้ฟังเพลงเพราะขึ้นได้ด้วยเช่นกันครับ ไฟล์เพลงอันเดียวกันแท้ๆใช้แอปเล่นเพลงต่างกันเสียงก็ไม่เหมือนกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

ClearSky_n_NiceBreeze

25/07/2017 10:09:47
214
1. ซื้อไฟล์ .m4a จาก Itune ก็ได้ครับ เป็นของแท้เชื่อถือเรื่องคุณภาพได้ ส่วน mp3 ในเน็ตต้องวัดดวงว่าคนปล่อยแปลงมาแย่แค่ไหน ที่เคยเจอบางทีเอา 128k แปลงเป็น 320k หรือ mp3 แปลงเป็น flac ฯลฯ

2. ไรท์มาเป็นแบบ .cda ก็แทบไม่ต่างกันสำหรับคนที่ไม่ซีเรียสเรื่องไฟล์เพลง แต่ถ้าซีเรียสหน่อยๆบังเอิญเจอแผ่นที่ไรท์มาไม่ดี เจอเสียงสะดุด สุดท้ายก็ไปซื้อแท้อยู่ดี
เพราะไม่มั่นใจว่าครั้งต่อไปเขาจะไรท์มาดีอีกรึเปล่า

3. แผ่นแท้ CD จะเป็นเพลงล้วนๆ DVD จะเป็น MV ส่วนแผ่นไรท์ต้องถามคนไรท์แผ่นเอา

4. ไฟล์เสียงก่อนเลยครับ อุปกรณ์ยิ่งแพงยิ่งฟ้องความไม่สมบูรณ์ในไฟล์ แต่ถ้าไฟล์ดีจะทำให้เราสัมผัสถึงความสามารถที่แท้จริงของอุปกรณ์ ยิ่งทำให้เราเห็นความคุ้มค่าที่จะขยับระบบให้เป็นรุ่นที่สูงขึ้นด้วย

ส่วนเรื่องเครื่องเล่นกับหูฟัง สเต็ปผมคือเครื่องเล่นก่อน แล้วค่อยหาหูฟังที่เข้ากันมาใช้ทีหลัง แต่เห็นหลายคนเขาลงทุนหูฟังก่อนแล้วค่อยเลือกเครื่องเล่น ไม่ก็เปลี่ยนยกชุดเลย เดี๋ยวรอผู้เชี่ยวชาญจริงๆมาตอบละกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เรียนเชิญทุกท่านบริจาคข้อมูลความรู้ให้เด็กตาดำๆทีคับ"