Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สงสัยเรื่องเสี่ยงจี่ๆ ในลำโพงครับ ตัวนึงเป็นอีกตัวไม่เป็น

13anks

22/07/2017 19:55:21
0
เพิ่งเปลี่ยนลำโพงจาก creative t20  มาเป็น swans M200 MKlll  ครับ
ทีนี้พอต่อ swans ได้ยินเสียงจี่ๆเบาๆ(ต้องตั้งใจฟังถึงได้ยิน) และจะดังขึ้นจนได้ยินชัดเวลาเปิดเครื่องทำน้ำร้อนครับ  เสียบไฟช่องเดิมกับ t20 ทุกอย่างแต่ t20 ไม่เป็น   (ปลั้กไฟช่องนี้ มี ups กันไว้อีกทีครับ ไม่ได้เสียบกับปลั้กบ้านตรงๆ)   อาการแบบนี้เกิดจากอะไรพอทราบไหมครับ   และพอมีวิธีแก้ไขไหมครับ  ขอบคุณครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

22/07/2017 20:01:08
182
น่าจะเป็นที่ระบบไฟฟ้าในบ้านไม่มีกราวน์ด  วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าคืออาจจะลองซื้อพวกปลั๊กกรองไฟไปใช้ดูก่อนครับ พวก Clef ก็ได้ครับ ลองไปดูที่ร้านหมูหวานได้ครับ ปลั๊กกรองไฟเวลาใช้ไม่ต้องเสียบผ่าน ups นะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

22/07/2017 22:32:23
107
ต่อกราวน์ให้เครื่องทำน้ำอุ่นก่อนเพื่อนเลยครับ
นอกจากเสียงจี่จะลดลงแล้ว ยังปลอดภัยต่อชีวิตเพิ่มขึ้นด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

23/07/2017 01:18:59
1,133
น่าจะเป็นที่กราวน์ เหมือนที่พี่ๆข้างบนบอกนะครับ
ที่ตัวเก่าไม่มีเสียงจี่แต่ตัวใหม่มี ผมสันนิฐานเพิ่มเติมว่าปลั๊กของ creative เป็นแบบสามขา แต่ปลั๊กของ swan เป็นแค่สองขาหรือปล่าวครับ?

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

bookzadx

23/07/2017 13:08:14
8
ของผม swan x3 ก็เป็นครับ เสียงจี่ เป็นๆหายๆ

ต่อกรองไฟด้วย แต่กรองไฟจีน weiduka ac8.8 ใช้ต่อคอม

กราวน์น่าจะมีอยู่แล้วครับ เครื่องทำน้ำอุ่นมันต้องต่อไม่งั้นมันจะรั่ว ช่างบอกมา

ls50 ต่อแอมป์ไม่มีอาการนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

13anks

23/07/2017 20:08:40
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - somkiatr
น่าจะเป็นที่ระบบไฟฟ้าในบ้านไม่มีกราวน์ด  วิธีแก้ปัญหาเฉพาะหน้าคืออาจจะลองซื้อพวกปลั๊กกรองไฟไปใช้ดูก่อนครับ พวก Clef ก็ได้ครับ ลองไปดูที่ร้านหมูหวานได้ครับ ปลั๊กกรองไฟเวลาใช้ไม่ต้องเสียบผ่าน ups นะครับ 
ได้ครับผม  ตอนนี้เล็ง  ปลาหมึกกับ clef  ไม่รู้ต่างกันยังไงบ้าง  ส่วนกราวด์นี่ไปถามพ่อตอนซื้อบ้านก็บอกว่ามีนะครับ    แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันพอมีวิธีเช็กไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

13anks

23/07/2017 20:09:14
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - MaxxIE
ต่อกราวน์ให้เครื่องทำน้ำอุ่นก่อนเพื่อนเลยครับ
นอกจากเสียงจี่จะลดลงแล้ว ยังปลอดภัยต่อชีวิตเพิ่มขึ้นด้วยครับ
ผมลองไปถามพ่อตอนซื้อบ้านก็บอกว่ามีนะครับ    แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันพอมีวิธีเช็กไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

13anks

23/07/2017 20:10:51
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - bonus79
น่าจะเป็นที่กราวน์ เหมือนที่พี่ๆข้างบนบอกนะครับ
ที่ตัวเก่าไม่มีเสียงจี่แต่ตัวใหม่มี ผมสันนิฐานเพิ่มเติมว่าปลั๊กของ creative เป็นแบบสามขา แต่ปลั๊กของ swan เป็นแค่สองขาหรือปล่าวครับ?

ของ creative ก็สองขาเหมือนกันอ่าครับ   เลยยังงงๆอยู่นิ 55+ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

13anks

23/07/2017 20:13:44
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - bookzadx
ของผม swan x3 ก็เป็นครับ เสียงจี่ เป็นๆหายๆ

ต่อกรองไฟด้วย แต่กรองไฟจีน weiduka ac8.8 ใช้ต่อคอม

กราวน์น่าจะมีอยู่แล้วครับ เครื่องทำน้ำอุ่นมันต้องต่อไม่งั้นมันจะรั่ว ช่างบอกมา

ls50 ต่อแอมป์ไม่มีอาการนี้ครับ

ลองไปถามพ่อก็บอกว่ามีกราวด์ครับ แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันพอมีวิธีเช็กไหมครับ
ตอนนี้ แก้เสียงจี่ได้ยังอ่าครับ    ผมว่าจะลองหาปลั้กแบบคุณ somkiatr      ถ้ายังไม่หายสงสัยต้องค่อยๆไล่ระบบไฟ
เมื่อก่อนไม่เคยสนใจเรื่องไฟฟ้าเลย  55+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

23/07/2017 21:02:17
182
ปลั๊กกรองไฟช่วยได้ครับ ลองปรึกษาร้าน หมูหวานดูครับ ตอนนี้ที่บ้านผมมีปลั๊กกรองไฟของ clef 5 อันแล้วครับ ใช้ต่อหม้อหุงข้าว เตารีด  ทีวี พัดลม มั่วไปหมด 555 ถ้าเป็นบ้านใหม่ๆส่วนมากจะมีกราวด์หมดแล้วครับ แต่เครื่องใช้ไฟฟ้า อาจจะไม่ได้ต่อกราวนด์ ลองเช็คที่เครื่องทำน้ำอุ่นดูครับ อาจจะไม่ได้ต่อกราวนด์ไว้ ก็ต่อให้มันครบ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

23/07/2017 22:37:08
4,282
พวกเสียงกวนแปลกๆบางทีมันมากับสายไฟที่ลากสายมาจากเมนเดียวกัน บางทีพวกหม้อแปลงโคมไฟ LED อันเล็กๆๆก็ทำให้เกิดเสียงกวน ผมเคยไล่หาตั้งนานก็นึกไม่ออก ขนาดปิดสวิทช์ก็ไม่หาย ต้องดึงปลั๊กออกเสียงถึงหาย กรณีมีเสียงกวนลักษณะดังกล่าว ผมลองให้ลองสับเบรคเกอร์ลงแล้วลองฟังดูว่าหายหรือไม่

หรือไม่ก็ลองย้ายลำโพงไปฟังตรงตำแหน่งอื่นของบ้าน ดุว่ามันพอจะหายไปหรือไม่ ค่อยๆไล่หาครับ ของพวกนี้ต้องนึกว่าเป็นเรื่องสนุก ทำให้เรารู้มากขึ้นไปเรื่อยๆๆด้วยครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

หมูหวาน

23/07/2017 23:45:40
573
@ 13anks คร้าบบ

ไม่ทราบว่าลำโพงตัวนี้เคยเอาไปเสียบที่จุดอื่นลองบ้างหรือยังครับ ถ้าลองที่จุดอื่นแล้วยังเป็น
ลำโพงน่าจะมีปัญหาแล้วครับ ส่งร้านที่ซื้อมาเพื่อทำการตรวจสอบ หรือเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยครับ

คุณ Chok Prompong ถ้าหากซื้อจากร้านที่ Fortune รีบเคลียร์เลยนะครับ เพราะว่าเป็นสินค้าหิ้วครับ ไม่มีประกันศูนย์

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

bookzadx

24/07/2017 19:50:44
8
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - 13anks
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - bookzadx

ลองไปถามพ่อก็บอกว่ามีกราวด์ครับ แต่ผมไม่แน่ใจเหมือนกันพอมีวิธีเช็กไหมครับ
ตอนนี้ แก้เสียงจี่ได้ยังอ่าครับ    ผมว่าจะลองหาปลั้กแบบคุณ somkiatr      ถ้ายังไม่หายสงสัยต้องค่อยๆไล่ระบบไฟ
เมื่อก่อนไม่เคยสนใจเรื่องไฟฟ้าเลย  55+

นานๆเป็นทีครับ

บางทีมันอาจจะมาจาก adaptor switching ก็ได้ครับ

ของผมมัน เสียงจี่ ที่ปลักผนังที่ติดกับอีกห้อง

ส่วนปลักผนังที่ติดระเบียงไม่เป็น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

13anks

26/07/2017 09:37:21
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 9 - somkiatr
ปลั๊กกรองไฟช่วยได้ครับ ลองปรึกษาร้าน หมูหวานดูครับ ตอนนี้ที่บ้านผมมีปลั๊กกรองไฟของ clef 5 อันแล้วครับ ใช้ต่อหม้อหุงข้าว เตารีด  ทีวี พัดลม มั่วไปหมด 555 ถ้าเป็นบ้านใหม่ๆส่วนมากจะมีกราวด์หมดแล้วครับ แต่เครื่องใช้ไฟฟ้า อาจจะไม่ได้ต่อกราวนด์ ลองเช็คที่เครื่องทำน้ำอุ่นดูครับ อาจจะไม่ได้ต่อกราวนด์ไว้ ก็ต่อให้มันครบ
ขอบคุณครับ เดี๋ยวซื้อแล้วมารายงานผล 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

13anks

26/07/2017 09:38:14
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - นายมั่นคง
พวกเสียงกวนแปลกๆบางทีมันมากับสายไฟที่ลากสายมาจากเมนเดียวกัน บางทีพวกหม้อแปลงโคมไฟ LED อันเล็กๆๆก็ทำให้เกิดเสียงกวน ผมเคยไล่หาตั้งนานก็นึกไม่ออก ขนาดปิดสวิทช์ก็ไม่หาย ต้องดึงปลั๊กออกเสียงถึงหาย กรณีมีเสียงกวนลักษณะดังกล่าว ผมลองให้ลองสับเบรคเกอร์ลงแล้วลองฟังดูว่าหายหรือไม่

หรือไม่ก็ลองย้ายลำโพงไปฟังตรงตำแหน่งอื่นของบ้าน ดุว่ามันพอจะหายไปหรือไม่ ค่อยๆไล่หาครับ ของพวกนี้ต้องนึกว่าเป็นเรื่องสนุก ทำให้เรารู้มากขึ้นไปเรื่อยๆๆด้วยครับ^^
โอเคครับผม   เดี๋ยวลองย้ายตำแหน่งดูครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

13anks

26/07/2017 09:40:19
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - หมูหวาน
@ 13anks คร้าบบ

ไม่ทราบว่าลำโพงตัวนี้เคยเอาไปเสียบที่จุดอื่นลองบ้างหรือยังครับ ถ้าลองที่จุดอื่นแล้วยังเป็น
ลำโพงน่าจะมีปัญหาแล้วครับ ส่งร้านที่ซื้อมาเพื่อทำการตรวจสอบ หรือเปลี่ยนตัวใหม่ได้เลยครับ

คุณ Chok Prompong ถ้าหากซื้อจากร้านที่ Fortune รีบเคลียร์เลยนะครับ เพราะว่าเป็นสินค้าหิ้วครับ ไม่มีประกันศูนย์

ยังไม่เคยลองเลยครับพี่     พอดีตอนนี้มันดับไปข้างนึงแล้วส่งเคลมอยู่อ่าครับ   ไม่แน่ใจเกี่ยวกับเรื่องเสียงจี่นี่ด้วยไหม   
เดี๋ยวพอได้กลับมาแล้วลองอีกรอบจะมารายงานผลครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สงสัยเรื่องเสี่ยงจี่ๆ ในลำโพงครับ ตัวนึงเป็นอีกตัวไม่เป็น"