Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สายต่อ DAP ไปเข้า Receiver ใช้อะไรดีครับ

artnon

18/07/2017 14:38:02
 DAP มี Line out อยากต่อไปเข้า Receiver ฟังเพลง มีสายแบบใหนแนะนำบ้างครับ ที่จะให้คุณภาพเสียงดีที่สุด  ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

18/07/2017 15:09:23
1,368
ใช้ DAP รุ่นอะไรอยู่ครับ line out มีกี่แบบ ต้องดูline in ที่ Receiver ด้วยว่าตรงกันหรือเปล่า ถ้ามีระหว่าง coaxial กับ optical ผมเลือก coaxial ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artnon

18/07/2017 23:50:55
ขอบคุณครับ ใช้ AR M2 มี line out ช่องเดียวครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

apchai

22/08/2017 10:46:37
5

พึ่งได้ AR M2 มา กำลังหาวิธีต่อเข้า DAC เครื่องเสียงบ้านอยู่

ถามคนเคยใช้ หรือใช้อยู่ว่าต่อเข้ากันอย่างไร ใช้ line out หรือ usb port แล้วใช้สายอะไร connect ได้บ้าง
ต้อง download program อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ?

เมื่อวานลองใช้สาย OTG + USB audioquest เสียบต่อจาก usb port เข้าไปที่ DAC เสียงไม่ออกครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ก๊วกกี้

22/08/2017 11:13:29
37
ar-m2 เสียงเดิมๆ ก็ดีมากๆ แล้วครับ ใช้สาย mini-rca ดีๆ ซักเส้นต่อเข้าแอมป์ได้เลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

wisit56

23/08/2017 09:48:33
0
ตอนนี้ผมก็เล่น dap  ต่อ amp หูฟังชุดบ้านเพราะเป็นคนชอบฟังหูแบบ full size มากกว่า iem ส่วนตัวยังรู้สึกว่าเสัยง iem ตัวที่แพงๆยังให้บรรยากาศดนตรีสู้ fullsize ที่ราคาถูกว่าไม่ได้
ชุดผมเป็นแบบราคาถูกนะครับ Fiio x5iii ---> Burson Conductor(2nb hand - เลือกตัวนี้เพราะมีรีวิวในแง่บวกเยอะบางคนบอกว่าเสียงมัน"แพง"กว่า V200) เป็นชุดที่เข้ากันได้ดีมาก และ dap ก็ราคาไม่แพงแต่เสียงนี่ดีกว่าภาค dac ในเครื่องamp ถูกใจมั่กๆ แต่ผมเน้นประหยัดเลยสั่งสายประกอบเองแบบ mini to rca จากน้องผู้เชี่ยวชาญที่เคยใช้บริการมา เพราะต้องการสายที่ยาวพอให้นั่งเล่น dap ห่างจากแอมป์พอสมควร(1.5m.)เป็นสายทองแดงเคลือบทองถักสี่ ซึ่งให้เสียงมีความละเอียดและimpactดี ไม่ต้องเร่งปุ่มเสียงดังมากเท่าการเปิด Dac ที่ต่อ digital out คุณภาพเสียงไม่ตกทั้งๆที่สายยาวพอควร คิดว่าการส่งสัญญาณผ่านช่อง rca ให้คุณภาพเสียงและความแรงสัญญาณดีกว่า usb dac โดยรวมก็พอใจและประหยัดงบไปมาทีเดียว
ที่ออกความเห็นนี้ก็เพราะเห็นว่าเดี๋ยวนี้คนหันมาเล่นชุดพกพามากขึ้นเพราะภาค d to a มันพัฒนาขึ้นมากแต่ภาค amp ผมว่ายังไงก็สู้เครื่องตั้งโต๊ะไม่ได้ เลยจับมายำรวมกันแล้วใช้งานต่างกรรมต่างวาระไปประมาณนี้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

23/08/2017 11:57:03
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ก๊วกกี้

ar-m2 เสียงเดิมๆ ก็ดีมากๆ แล้วครับ ใช้สาย mini-rca ดีๆ ซักเส้นต่อเข้าแอมป์ได้เลย

+1   ช่อง  lineout เป็น อนาล็อกอยู่แล้ว ต่อเข้า amp ได้เลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สายต่อ DAP ไปเข้า Receiver ใช้อะไรดีครับ"