Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

อยากฝากถึงคนที่ชอบดราม่า ชอบโพสกัดจิก ชอบโพสแซวหรือเหน็บลอยๆทั้งหลายดังนี้นะครับ

Windows X

17/07/2017 03:25:17
337
เนื่องจากช่วงนี้ก็มีดราม่าเกิดขึ้นในบอร์ดมั่นคงอยู่หลายเรื่อง ผมอยากจะฝากเรื่องของผมนี้ไว้เป็นอุทาหรณ์สอนใจไว้ดังต่อไปนี้ครับ

เมื่อก่อนเวลาคุยเรื่องเครื่องเสียงมีเพื่อนผมคนนึงเคยทักผมว่าผมชอบพูดแอบเหน็บคนอื่นนะ มันทำให้ผมได้สติว่าผม bias คิดลบกับคนอื่นขนาดนั้นเลยเหรอ ขนาดเมื่อพูดถึงเขาหรือเรื่องที่เกี่ยวโยงกับเขาก็อด comment ถึงไม่ได้ขนาดนั้น
หลังจากนั้นมาผมก็พยายามลดการโพส การพูด เชิงเสียดสีใดๆทั้งหมดไป พอผมเลิกได้แล้วกลับมาดูมันกลายเป็นพฤติกรรมที่น่ารังเกียจมากๆ ซึ่งผมก็เคยเป็นและเลิกทำมานานแล้วเพราะมันดู toxic มากกว่าคุณไปต่อว่าเขาตรงๆอีก

มีอะไรก็คุยกันดีๆ เคลียร์กันตรงๆไปเลยดีกว่าครับ พฤติกรรมแบบนี้ใครเห็นก็มีพะอืดพะอมกับคุณแน่แต่ไม่ค่อยมีใครกล้าบอกคุณตรงๆหรอก ผมโชคดีที่มีเพื่อนเตือนตรงๆและผมก็รับฟังคนรอบข้างนำมาปรับปรุงตัวเองต่อไป ใครที่ยังทำอยู่ก็เลิกเสียเถอะครับ คุณกำลังทำร้ายคนรอบข้างอย่างไม่รู้ตัวอยู่ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 16
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

17/07/2017 09:08:06
1,133
สำหรับโพสนี้ผมก็เห็นด้วยกับคุณ x และก็ขอชื่นชมนะครับที่ออกตัวบอกกันตรงๆ ส่วนใหญ่ที่ผมสังเกตก็มีน้อยมากนะครับที่ชอบโพสเสียดสีในบอร์ดมั่นคงตอนนี้ คนที่เป็นอยู่ก็อาจจะเป็นนิสัยธรรมดาของเขา เราก็อ่านๆผ่านๆไป เมื่อไม่ไปเถียงด้วยเค้าก็จะหยุดไปเอง ถ้าตัวเค้าเป็นคนขี้สังเกตหน่อยเค้าจะรู้ตัวเองครับว่าทำไมคนรอบตัวถึงไม่ค่อยอยากจะพูดคุยด้วย แล้วเค้าก็จะปรับปรุงตัวเอง ผมว่าผมก็มีนิสัยหลายอย่างที่ไม่น่ารัก อะไรรู้ตัวก็ปรับปรุง อะไรไม่รู้ตัวก็น่าจะยังคงเป็นอยู่ เมื่อไม่มีคนมาคอยบอกเรา ก็ได้แต่มองสิ่งที่เราไม่ชอบคนอื่นแล้วเตือนตัวเองว่าอย่าทำตัวแบบนั้น แค่นี้ก็ค่อยๆปรับปรุงตัวเองได้แล้วครับ ไม่ใช่เพื่อใครเลยแต่เพื่อตัวเอง
หยิกหู 0
แจกหู 9
ความคิดเห็นที่ : 2

Ahura

17/07/2017 09:25:05
1,663
เปลี่ยนโลกคงยาก เปลี่ยนตัวเองน่าจะง่ายสุด 555

เป็นธรรมดาที่แนวทางการเล่นของสมาชิกมั่นคงย่อมมีแตกต่างหลากหลายกันไป
ความคิดหนึ่งอาจขัดแย้งกับอีกความคิดหนึ่งเป็นธรรมดา

แต่เรื่องธรรมดากลายเป็นเรื่องไม่ธรรมดาเมื่อสมาชิกขาดความเคารพซึ่งกันและกัน
หรือคิดว่าการหลบตัวเองอยู่หลังการไม่ล็อกอินแล้วเข้ามาวิพากย์วิจารณ์เผ็ดร้อนเป็นสิ่งไม่น่าละอาย

ผมเลือกที่จะไม่รับก้อนหินจากสมาชิกแอบแฝงโยนเข้ามา ไม่ว่าจะแบกหรือกำเอาไว้
โดยการไม่ "ให้ราคา" กับแมงตดเพียงตัวเดียวที่บินเข้ามาในสวนดอกไม้

ปกติผมเป็นคนคิดลบ แต่ก็ยังมองเห็นด้านดีๆ ในเว็ปบอร์ดมั่นคงแห่งนี้มากกว่าครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 15
"อยากฝากถึงคนที่ชอบดราม่า ชอบโพสกัดจิก ชอบโพสแซวหรือเหน็บลอยๆทั้งหลายดังนี้นะครับ"