Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สกู๊ปภาพ : งานแสดง "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" (Dramatic Poetry) โดย ศิระ สุวรรณศร

นายมั่นคง

05/07/2017 21:36:18
4,282

วัสดีครับ วันนี้เป็นอีกวันที่พวกเรามั่นคงมีความภูมิใจที่ได้นำเสนอเรื่องราวใหม่ๆในสิ่งที่เราไม่เคยทำ และไม่เคยสัมผัส นั่นก็คือแง่มุมของงานศิลปะ การตีความ การเข้าถึงจุดประสงค์ที่ศิลปินได้ใส่ลงไปในชิ้นงาน การถ่ายทอดความเจ็บปวดและความทุกข์ที่ฝังลึกอยู่ในใจลงในชิ้นงานที่ใช้เวลาคิด และวางแนวคิดให้ผู้ที่ได้เข้าชมได้คิดตาม คล้อยตาม รวมถึงตระหนักถึงความจริงของอริยสัจ 4 ในโลกมนุษย์ใบนี้

ผมได้ถ่ายทำรายการในรูปแบบของคลิปวีดีโอ ซึ่งคาดว่ามีความยาวเกินกว่า 2 ชั่วโมงอย่างแน่นอน โดยแบ่งออกเป็นไตรภาค

ภาคแรก - ศิระ สุวรรณศร คือใคร ทำอะไร มานั่งอยู่ตรงนี้ได้อย่างไร แง่มุมการมองงานศิลป์ รวมถึงแง่คิดถึงผู้ปกครองและเด็กที่ไม่ได้เกิดมาเพื่อเรียนเลข เรียนวิทย์ แล้วเด็กพวกนี้จะไปทางไหน เรียนศิลปะมันดีพอที่จะใช้ประกอบอาชีพได้หรือ

ภาคสอง - คุยถึงงานวิทยานิพนธ์ที่เป็นหัวใจหลัก นั่นคืองานปฏิมากรรมในนามว่า "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" ที่มาที่ไป แรงจูงใจ แนวคิด ความมุ่งหวัง และความผิดหวังหลังจากผ่านชีวิตและเก็บเกี่ยวได้เพียงความเจ็บปวด แล้วทางออกคืออะไร

ภาคสาม - อีกมุมหนึ่งที่อาจจะเรียกได้ว่าเป็นสิ่งหย่อนใจสำหรับชายที่ทุกข์ระทมกับภาระที่หนักอึ้งมาเกินกว่า 10 ปี เขาสนใจอะไร แรงจูงใจและอะไรคือแรงบันดาลใจให้เลือกของเล่นที่มีมุมมองลึกซึ้งน่าสนใจ

เป็นไงบ้างครับ ผมเกริ่นนำคลิปวีดีโอ ที่ผมสัมภาษณ์ไว้ และพยายามจะนำขึ้นก่อนวันที่ 12 กรกฏาคม เวลา 16:00 น. ให้ได้ เพราะวันเวลาดังกล่าวจะเป็นวันที่เป็นช่วงสำคัญที่สุดของอาจารย์ศิระอีกครั้ง ที่จะมีโอกาสได้กล่าวมุมมองที่งดงามในขณะที่เต็มไปด้วยความเจ็บปวดให้กับทุกท่านฟังในหอประชุมของวิทยาลัยเพาะช่างครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

05/07/2017 21:40:17
4,282

หากย่างก้าวเข้าประตู สิ่งแรกที่เราเห็นคืองานปฎิมากรรมที่ดูแล้วอาจจะให้ความรู้สึกที่สลด หดหู่ เราจะเห็นเหมือนมนุษย์ 3 คน ยืนยึดโยงเกี่ยวกันไว้ การยืนที่ไม่มีหลัก แข้งขาที่อ่อนแรง ใบหน้าที่แสดงถึงความทุกข์ และปากที่ตะเบ็งเสียงเพื่อระบายความทุกข์ที่อัดอั้นไว้....
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

นายมั่นคง

05/07/2017 21:44:16
4,282

ซ้ายมือเราจะเห็นรูปปั้นที่สื่อถึงความเป็นแม่ ส่วนรูปขวาสื่อถึงมนุษย์ที่เป็นเพศพ่อ มือขวาของแม่นั้นเกาะและกุมแน่นอยู่ที่หัวไหล่ของพ่อ ในขณะที่อีกมือหนึ่งก็ช่วยยื้อยุดลูกที่กำลังจะร่วงและหล่นลงกับพื้น

สองมือของพ่อยุดร่างของลูกไว้สุดแรง เพียงเพื่อไม่ให้ลูกนั้นหล่นลงไป สภาวะแสดงให้เห็นว่าทั้งพ่อและแม่นั้นอ่อนล้าจนเหลือที่จะกล่าว...
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

05/07/2017 21:45:24
4,282

ใบหน้าของแม่ที่อ่อนล้าโรยแรง และเหมือนจะสิ้นแรงลงตามลูกลงไปก็มิปาน...
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

05/07/2017 21:47:13
4,282

พ่อที่พยายามรวบรวมกำลังอย่างสุดฤทธิ์ และเปล่งเสียงตะโกนเพื่อทวงหาความยุติธรรมกับโชคชะตา...
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

05/07/2017 21:49:08
4,282

ลูกที่มีหนึ่งมือของแม่และสองแขนของพ่อเท่านั้นที่โยงและยุดไว้ เพียงเพื่อให้ลูกได้อยู่รอด.....ให้ได้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

05/07/2017 21:51:02
4,282

ความผูกพันเชื่อมโยงกันระหว่าง พ่อ แม่ ลูก ความทุกข์ระทมที่เกิดขึ้น ความสุขที่ไม่เคยมี แล้วปลายทางคืออะไร....
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

นายมั่นคง

05/07/2017 21:55:42
4,282

ก็เล่าเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ เพราะทั้งหมดจะชมกันได้ในคลิปวีดีโอ ที่ผมรับรองว่ามั่นคงเป็นรายการเดียวที่บันทึกแง่มุมและเรื่องราวที่น่าสนใจต่างๆไว้อย่างละเอียดมากที่สุด

ผมมีความตั้งใจว่า ผมอยากผลิตคลิปวีดีโออันนี้ เพื่อมอบเป็นของขวัญเล็กๆซักชิ้นให้กับอาจารย์ศิระ ถึงมันจะไม่มีราคาค่างวดอะไร แต่ผมว่าการที่ผมได้รวบรวมเรื่องราวบางส่วนที่น่าสนใจมากเช่นนี้ รวมถึงแง่มุมของศิลปะที่ถ่ายทอดออกมาผ่านงานวิทยานิพนธ์ชิ้นนี้ ผมถือว่าเป็นเกียรติอย่างสูงของผมและทีมงานครับ
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

05/07/2017 21:58:30
4,282

ใครพลาดวีดีโอเทปนี้ ผมว่าชีวิตอาจจะถึงขั้นหมดความสุขไปเลยก็ได้นะครับ ในคลิปนี้อาจารย์ได้อรรถาธิบายให้เราได้ฟังกัน ผมเองก็ดันผีเข้า คือซักถามแง่มุมลึกๆที่คาดว่าใครก็ไม่ถาม แต่เอามาถามแทนทุกๆๆคน

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

05/07/2017 22:03:18
4,282

วันนี้ยกทีมไป 6 ชีวิต รวมอาจารย์เป็น 7 ชีวิต เราทำงานในส่วนที่ไม่ได้เกี่ยวกับการขายหูฟัง!!

หลายคนสงสัยว่าเฮียจะทำไปทำไม เพื่ออะไร ในเมื่อไม่เห็นเกี่ยวกับการขายหูฟัง

ผมเองต้องบอกว่าผมก็อาร์ทติสตัวพ่อคนหนึ่ง คือนึกอยากทำผมก็ทำ ถ้าไม่อยากทำจ้างเท่าไหร่ก็ไม่ทำ 555 ทุกอย่างมีเรื่องความอยากและอารมณ์มาเกี่ยวข้อง และที่ขาดไม่ได้คือผมอยากทำในสิ่งที่ท้าทาย

ถึงผมจะทำไม่ได้เหมือนรายการแบบมืออาชีพ แต่ผมก็จะทำ........ใครจะทำไม 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

05/07/2017 22:05:44
4,282

ผมว่าวันนี้เราทำงานได้ครบถ้วนจริงๆ และอยู่ในเวลาที่ทุกคนน่าจะดูได้จนจบ (ถ้าอยากดู) และพลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวงจริงๆสำหรับเด็ก ม.ปลายที่ไม่รู้จักตัวเอง ไม่รู้จะเลือกทางเดินอย่างไร

คลิปนี้มีประโยชน์ มันถูกบอกเล่าข้อมูลมหาศาล แล้วทุกคนชมแล้วไปตัดสินใจกันเอาเอง...
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

05/07/2017 22:07:51
4,282

ใครบอกดูงานศิลป์ไม่เป็น ไม่เห็นเข้าใจเลยว่าคืออะไร วันนี้อาจารย์ศิระมีเคล็ดลับและวิธีแนะนำครับ ตอนแรกผมคิดเอาเองว่ามันคงยากที่จะบอกเล่าออกมาได้ แต่จริงๆมันไม่ได้ยากเย็นอะไร

มันก็เหมือนงานศิลปะแขนงอื่น เช่นงานดนตรี งานเพลง ที่พวกเราฟังกันอยู่นี่แหละ...
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

นายมั่นคง

05/07/2017 22:08:42
4,282

ภาพสเก็ตช์ที่เป็นต้นแบบก่อนที่จะลงมือสร้าง "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" !!!
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

05/07/2017 22:18:28
4,282

ในห้องจัดแสดง จะมีวีดีโอ แสดงให้เห็นตั้งแต่วันแรกของงาน คือเริ่มตั้งแต่อาจารย์เริ่มปั้นตั้งแต่หัวแม่เท้ากันเลย ระดมเด็กนักศึกษามาช่วยกัน เรียกว่าทีมแน่นมาก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

นายมั่นคง

05/07/2017 22:19:56
4,282

นับวันมั่นคงจะคล้ายๆรายการทีวีดิจิตอลไปทุกที ฝึกบ่อยๆแบบนี้ ถ้าร้านหูฟังเจ๊ง รับรองผมกับเบียสไปประกอบรายการทอล์คโชว์ได้เลย 555

เอ หรือว่าจะเริ่มทำจริงๆจังๆซะเลยดีไม๊ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 15

นายมั่นคง

05/07/2017 22:21:45
4,282

อันนี้จะเรียกอะไรดีล่ะ เรียกฟิกเกอร์หรือโมเดลดี

จริงๆมันคืองานโมเดลย่อส่วนของ บทกวีแห่งความสิ้นหวัง ครับ เป็นส่วนสำคัญที่ศิลปินทุกคนมักจะปั้นรูปต้นแบบในใจด้วยขนาดเล็กก่อน เพื่อดูภาพรวมๆคร่าวๆว่าดีพอหรือยัง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

นายมั่นคง

05/07/2017 22:27:21
4,282

แล้วโชคดีที่สุดแห่งชีวิตของผมก็มาถึง คือผมได้กราบคารวะศิลปินหมายเลข 1 ของประเทศไทย

คือท่านอาจารย์ จุลทัศน์ พยาฆรานนท์ (ราชบัญฑิต) ได้รับเครื่องราชอิสริยาภรณ์ ทุติยจุลจอมเกล้าวิเศษ ในสาขาทัศนศิลป์ ท่านแวะมาเยี่ยมชมงานของอาจารย์ศิระ

ผมเองก็ได้แต่จ้องว่าเดี๋ยวมีจังหวะ จะขอทักทายด้วยซักหน่อย(วะ) 555

เพี้ยงๆๆๆ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 17

Ahura

05/07/2017 22:28:26
1,663
ถือเป็นเกียรติอย่างสูงเช่นกันครับเฮีย

อันที่จริงผมไม่ต้องการออกสื่อประชาสัมพันธ์ใดๆ ทั้งที่มีผู้เสนอการติดต่อให้มากมาย
เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องฉาบฉวย สังคมแค่รับรู้เพียงชั่วครู่และก็มองเมินไปยังข่าวบันเทิงประโลมโลกและเรื่องวิบัติของคนอื่นที่น่าสนใจกว่าคนทำงานศิลปะคนหนึ่ง

แต่ความตั้งใจในการทำงานของเฮียทำให้ผมประทับใจในความเอาจริงเอาจังแม้เป็นเรื่องที่ไม่ได้ให้ผลประโยชน์หรือสาระเกี่ยวข้องกับธุรกิจเฮียเลยแม้แต่น้อย

ขอบคุณน้องๆทีมงานที่ยังขาดความเป็นมืออาชีพ หากแต่เปี่ยมล้นไปด้วยหัวใจทำงานเกินร้อย
ไม่น่าแปลกใจครับ ที่ผมเห็นร้านขายหูฟังเล็กๆ แถวประตูน้ำเมื่อเกือบสิบปีก่อน เติบโตเป็นผู้ยิ่งใหญ่ในวงการอย่างน่าภาคภูมิ
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 18

นายมั่นคง

05/07/2017 22:34:12
4,282

ผมโดนพระอาจารย์จุลทัศน์แซวไปหลายดอก เล่นเอาคนหัวช้าอย่างผมสตันไปหลายวินาที เป็นเรื่องน่าอายที่สมองผมดันคิดช้ากว่าพระอาจารย์จุลทัศน์ 555

แกถามว่า "มีลูกกี่คน"
ผมบอกว่า "สองคนครับผม"

พระอาจารย์ถามต่อ "แล้วเป็นของบ้านไหนล่ะ"
ผมเอ๋อๆๆ " เอ่อ เอ่อ เอ่อ"

พระอาจารย์หัวเราะในความหัวช้าของผม "หึ หึ หึ"
ผมคิดออกในอีกหลายวินาทีต่อมาแล้วบอกท่านว่า " ปู้โธ่ อาจารย์ เล่นโยนฟืนใส่หลังคาบ้านผมซะแล้ว 555"

ก็เป็นอะไรที่ขำๆและเป็นอีกวันที่ผมรู้สึกอิ่มเอมใจมาก การที่ได้มีโอกาสใกล้ชิดกับบุคลากรที่เป็นที่หนึ่งของประเทศอย่างนี้ แถมผมยังได้สัมผัสจับมือรวมถึงได้รับพรและกราบให้พรพระอาจารย์

ผมถือว่ามันเป็นเกียรติยศสูงสุดครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 19

นายมั่นคง

05/07/2017 22:39:43
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - Ahura
ถือเป็นเกียรติอย่างสูงเช่นกันครับเฮีย

อันที่จริงผมไม่ต้องการออกสื่อประชาสัมพันธ์ใดๆ ทั้งที่มีผู้เสนอการติดต่อให้มากมาย
เพราะเห็นว่าเป็นเรื่องฉาบฉวย สังคมแค่รับรู้เพียงชั่วครู่และก็มองเมินไปยังข่าวบันเทิงประโลมโลกและเรื่องวิบัติของคนอื่นที่น่าสนใจกว่าคนทำงานศิลปะคนหนึ่ง

แต่ความตั้งใจในการทำงานของเฮียทำให้ผมประทับใจในความเอาจริงเอาจังแม้เป็นเรื่องที่ไม่ได้ให้ผลประโยชน์หรือสาระเกี่ยวข้องกับธุรกิจเฮียเลยแม้แต่น้อย

ขอบคุณน้องๆทีมงานที่ยังขาดความเป็นมืออาชีพ หากแต่เปี่ยมล้นไปด้วยหัวใจทำงานเกินร้อย
ไม่น่าแปลกใจครับ ที่ผมเห็นร้านขายหูฟังเล็กๆ แถวประตูน้ำเมื่อเกือบสิบปีก่อน เติบโตเป็นผู้ยิ่งใหญ่ในวงการอย่างน่าภาคภูมิ
ยินดีเช่นกันครับ ผมกับอาจารย์มีความคล้ายกันหลายส่วน คือเรามีความตั้งใจและมุ่งมั่นในหลายๆอย่างที่เราต้องการจะทำ เราไม่อะไรฉาบฉวย เราทำอะไรแล้วมีความคาดหวังว่าทุกอย่างจะต้องออกมาดีที่สุด

ถึงแม้ขีดความสามารถเราอาจจะไม่สูงไปกว่าใคร แต่ถ้าทำอะไรจะทำจนสุดความสามารถของตัวเองให้ได้ครับ

ปล.น้องๆตั้งใจระดับ 2 ร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ต้องฝึกฝนและถูกติวเข้มจากผมอีกครับจารย์ ว่าแล้วพรุ่งนี้เขกหัวพวกมันดีกว่า 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

เหน่งบา

05/07/2017 22:43:07
1,866

วันที่รอก็มาถึงครับ... ^ ^
วันที่เฮียนำกระทู้นี้มาลง
ที่จริงผมไปเยี่ยมชมการแสดงงานของอาจารย์มาสองสัปดาห์ก่อนหน้านี้ ไปถ่ายรูปเก็บรายละเอียดมาพอสมควร รวมถึงพูดคุยรายละเอียดเกี่ยวกับงานมาบ้าง ส่วนหนึ่งพอจะรู้แบ็คกราวน์อยู่แล้ว  เพราะเคยไปนั่งเล่น(หูฟัง)นั่งชิมอาหาร และสนทนาปสาทะเรื่องราวต่างๆ

แต่ผ่านมาสองสัปดาห์ นอกจากการอัพเฟซลงอัลบั้มภาพที่ไปถ่ายงานของอาจารย์มา ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ในบอร์ดครับ  เพราะทราบอยู่แล้วว่าเฮียจะจัดเต็มในการพาชมงานแสดงศิลปะของอาจารย์ผ่านกระทู้และวิดีโอ  ซึ่งผมดูแล้ว...ตัวเองไม่อาจนำเสนองานของอาจารย์ได้ครอบคลุมแง่มุมต่างไอันถึงมีพึงรู้

ดังนั้น จึงไม่เปิดกระทู้ เหน่งบาตัดแปะ....บทกวีแห่งความสิ้นหวัง ขึ้นมาครับ  รอเฮียมาเล่าให้พี่ๆน้องๆในบอร์ดให้ฟังเองจะดีกว่า ^ ^

เห็นภาพที่เข้าสู่จุดสมบูรณ์ตามการออกแบบของอาจารย์แล้ว(อาจารย์ศิระ มักจะใส่"ภิณฑนาการ - ความพังสลายกลายธาตุ ลงไปในงานของเขา ด้วยเทคนิคการกำหนดเลือกใช้วัสดุต่างชนิด ที่จะส่งผลให้เกิดความเสียหายกับชิ้นงาน เป็นส่วนเติมเต็มความสมบูรณ์ตามที่ออกแบบและจินตนาการไว้) ผมเสียดายที่ตัวเองไม่มีโอกาสได้ไปชมสภาพปัจจุบันของงานที่แสดงอยู่ ยิ่งถ้าวันที่ 12 กรกฎา น่าจะเป็นภาพสุดท้ายที่แท้จริงของงานศิลปะชิ้นนี้ ก็ยิ่งไม่มีทางได้ไปชม  เสียดายจริงๆครับ  รวมถึงการบรรยายสรุปเกี่ยวกับงาน โดยเจ้าของผู้สร้างมันขึ้นมา 

อยากให้อาจารย์หรือเฮียช่วยทำวิดีโอการบรรยายในวันสุดท้ายคือ 12 กรกฎาคม บันทึกไว้ให้เพื่อนๆที่ไม่อาจไปฟังได้ จะได้ซึมซับรับรู้อัตถะสาระของ "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง"อย่างเต็มตาเต็มใจหน่อยครับ

ลองไปดูงานชิ้นนี้ในสภาพเมื่อเสร็จใหม่ๆหน่อยนะครับ https://www.facebook.com/kittirat.kanjanaprakasit/media_set?set=a.1550792094964873.1073741929.100001022927644&type=3

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 21

Ahura

05/07/2017 22:50:36
1,663
เฮียโชคดีมากครับ ที่ได้เจอกับปูชนียบุคคลของชาติที่หาโอกาสเจอตัวจริงได้ยากมากๆ ท่านอาจารย์จุลฯ คือผู้ที่มีความรอบรู้อย่างแท้จริงเกี่ยวกับความเป็นไทยมากที่สุดในโลกนี้แล้วครับ ไม่ว่าหน่วยงานไหนในประเทศแม้แต่สถาบันพระมหากษัตริย์ยังต้องปรึกษาท่านทุกครั้ง เรียกง่ายๆว่าท่านคือขุมทรัพย์ของชนชาติไทยที่มีลมหายใจครับ

ผมมีความสุขมากที่เห็นท่านยังแข็งแรง และยังหยอกเอินเฮียซะหงายไปหลายตลบเรียกว่ามวยคนละชั้น ( แต่ทีมงานดูจะมีความสุขมากกว่าผม เพราะเพิ่งเคยเห็นเฮียถูกต้อนเป็นครั้งแรก 5555 )
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 22

นายมั่นคง

05/07/2017 22:51:49
4,282

อาจารย์ศิระกำลังเล่าที่มาที่ไปย่อๆให้พระอาจารย์จุลทัศน์ได้ทราบ...

สิ่งที่น่าตื่นเต้นที่อาจารย์ศิระเล่าให้ผมฟังก็คือ เมื่อคราวที่วัดไตรมิตรทำการบูรณะสร้างโบสถ์ใหม่ และต้องทำการย้ายพระทองคำ ซึ่งการย้ายนั้นทำไม่ได้หากไม่แยกชิ้นส่วนขององค์พระออก ซึ่งปริศนาดำมืดก็คือไม่มีผู้ใดในประเทศไทยมีความสามารถแยกส่วนขององค์พระได้ เพราะขาดองค์ความรู้ในงานช่างไทย

แต่ในที่สุดก็มีคนที่สามารถถอดองค์พระออกเป็นชิ้นๆได้ ซึ่งถอดองค์พระออกเป็น 4 ส่วน พระศอ และมืออีก 2 และจุดศูนย์กลางคือสะดือหรือพระนาภี เรียกว่าแยกออกจากกันเป็น 9 ส่วน ถึงสามารถทำการย้ายและอัญเชิญไปประดิษฐานบนโบสถ์ใหม่ได้สำเร็จ

ท่านผู้นั้นคือ พระอาจารย์ จุลทัศน์ พยาฆรานนท์ คนนี้นี่เอง........

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 23

นายมั่นคง

05/07/2017 22:55:46
4,282

และที่ประทับใจจนมิมีวันรู้ลืมก็คือ

ท่านอาจารย์จุลทัศน์เดินเข้าไปชมงาน โดยเดินรอบนอกและใน และชมโดยละเอียด ใช้เวลาอยู่ประมาณ 20 นาที ท่านก็เดินออกมาในบริเวณที่พวกเราบันทึกเทปกันอยู่ ท่านหยุดยืนแล้วบอกกับอาจารย์ศิระว่า

"ไม่ต้องอธิบายหรือตีความใดๆกับงานชิ้นนี้อีกแล้ว ผมเข้าใจมันทุกอย่าง อยากจะบอกอย่างเดียวก็คือ"

"อย่าสิ้นหวัง....ต้องอย่าสิ้นหวัง..."
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 24

นายมั่นคง

05/07/2017 23:03:32
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - เหน่งบา

วันที่รอก็มาถึงครับ... ^ ^
วันที่เฮียนำกระทู้นี้มาลง
ที่จริงผมไปเยี่ยมชมการแสดงงานของอาจารย์มาสองสัปดาห์ก่อนหน้านี้ ไปถ่ายรูปเก็บรายละเอียดมาพอสมควร รวมถึงพูดคุยรายละเอียดเกี่ยวกับงานมาบ้าง ส่วนหนึ่งพอจะรู้แบ็คกราวน์อยู่แล้ว  เพราะเคยไปนั่งเล่น(หูฟัง)นั่งชิมอาหาร และสนทนาปสาทะเรื่องราวต่างๆ

แต่ผ่านมาสองสัปดาห์ นอกจากการอัพเฟซลงอัลบั้มภาพที่ไปถ่ายงานของอาจารย์มา ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ในบอร์ดครับ  เพราะทราบอยู่แล้วว่าเฮียจะจัดเต็มในการพาชมงานแสดงศิลปะของอาจารย์ผ่านกระทู้และวิดีโอ  ซึ่งผมดูแล้ว...ตัวเองไม่อาจนำเสนองานของอาจารย์ได้ครอบคลุมแง่มุมต่างไอันถึงมีพึงรู้

ดังนั้น จึงไม่เปิดกระทู้ เหน่งบาตัดแปะ....บทกวีแห่งความสิ้นหวัง ขึ้นมาครับ  รอเฮียมาเล่าให้พี่ๆน้องๆในบอร์ดให้ฟังเองจะดีกว่า ^ ^

เห็นภาพที่เข้าสู่จุดสมบูรณ์ตามการออกแบบของอาจารย์แล้ว(อาจารย์ศิระ มักจะใส่"ภิณฑนาการ - ความพังสลายกลายธาตุ ลงไปในงานของเขา ด้วยเทคนิคการกำหนดเลือกใช้วัสดุต่างชนิด ที่จะส่งผลให้เกิดความเสียหายกับชิ้นงาน เป็นส่วนเติมเต็มความสมบูรณ์ตามที่ออกแบบและจินตนาการไว้) ผมเสียดายที่ตัวเองไม่มีโอกาสได้ไปชมสภาพปัจจุบันของงานที่แสดงอยู่ ยิ่งถ้าวันที่ 12 กรกฎา น่าจะเป็นภาพสุดท้ายที่แท้จริงของงานศิลปะชิ้นนี้ ก็ยิ่งไม่มีทางได้ไปชม  เสียดายจริงๆครับ  รวมถึงการบรรยายสรุปเกี่ยวกับงาน โดยเจ้าของผู้สร้างมันขึ้นมา 

อยากให้อาจารย์หรือเฮียช่วยทำวิดีโอการบรรยายในวันสุดท้ายคือ 12 กรกฎาคม บันทึกไว้ให้เพื่อนๆที่ไม่อาจไปฟังได้ จะได้ซึมซับรับรู้อัตถะสาระของ "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง"อย่างเต็มตาเต็มใจหน่อยครับ

ลองไปดูงานชิ้นนี้ในสภาพเมื่อเสร็จใหม่ๆหน่อยนะครับ https://www.facebook.com/kittirat.kanjanaprakasit/media_set?set=a.1550792094964873.1073741929.100001022927644&type=3

555 ยินดีครับพี่เหน่งบา ผมจะอาสาไปบันทึกในวันที่ 12 กรกฏาคมนี้ เวลา 4 โมงเย็นด้วยตัวเองครับ คือผมถือว่าเป็นเกียรติและอีกมุมหนึงเหมือนผมได้ไปแสดงความยินดีกับเพื่อนคนหนึ่งที่เรียนจบ(น่าจะจบนะ 555)

ส่วนเรื่องการถ่ายทอดแนวคิดต่างๆ วันนี้ผมถือว่าทำได้น่าพอใจ คือผมคุยงานกับทีมงานล่วงหน้าว่าช่วงไหนที่เราคุยกันจริงๆจังๆ ช่วงไหนจะแซวเอ่นอำเล่น ซึ่งเบรกแรก กับเบรคสอง นั้นสาระเต็มที่โดยไม่มีเฮฮาบ้าบอทำไห้เสียอารมณ์ พอเบรคสามก็ cool down หลังจากที่ซึมซับงานที่เครียดๆลงนิดนึง

ผมเสียดายที่เกิดความผิดพลาด คือผมดันเห็นกระทู้อาจารย์(เกือบ)ช้าไป วันนี้ยังคุยกันอยู่เลยว่า กระทู้นั้นผมนึกว่ามีใครมาขอเพลง ก็เลยไม่ได้คลิกเข้าไปอ่านเนื้อในทันที เพราะคิดว่าเป็นเหมือนกระทู้ขอเพลงทั่วไป เลยคลิกผ่านไปตอบกระทู้อื่นก่อน

แต่พอทราบปุ๊บ ผมพยายามเซ็ทเวลาถ่ายทำให้ลงตัวให้ได้ และก็บันทึกทุกอย่างได้สมบูรณ์ ก่อนที่งานจะหมดอายุและพังพาบลงมาในวินาทีใดก็ไม่มีใครทราบได้...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

นายมั่นคง

05/07/2017 23:08:19
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 21 - Ahura
เฮียโชคดีมากครับ ที่ได้เจอกับปูชนียบุคคลของชาติที่หาโอกาสเจอตัวจริงได้ยากมากๆ ท่านอาจารย์จุลฯ คือผู้ที่มีความรอบรู้อย่างแท้จริงเกี่ยวกับความเป็นไทยมากที่สุดในโลกนี้แล้วครับ ไม่ว่าหน่วยงานไหนในประเทศแม้แต่สถาบันพระมหากษัตริย์ยังต้องปรึกษาท่านทุกครั้ง เรียกง่ายๆว่าท่านคือขุมทรัพย์ของชนชาติไทยที่มีลมหายใจครับ

ผมมีความสุขมากที่เห็นท่านยังแข็งแรง และยังหยอกเอินเฮียซะหงายไปหลายตลบเรียกว่ามวยคนละชั้น ( แต่ทีมงานดูจะมีความสุขมากกว่าผม เพราะเพิ่งเคยเห็นเฮียถูกต้อนเป็นครั้งแรก 5555 )
วันนี้ยอมรับเลยครับว่าหัวช้าไปดื้อๆ เหมือนปลาไหลเจอใบข่อยยังไงยังงั้นครับ 555

คือผมขาดการคาดการณ์ล่วงหน้า และคาดผิดอย่างมหันต์ เพราะผมเห็นพระอาจารย์จุลทัศน์อายุมาก และมีผู้ติดตามหลายคน ท่านดูสุขภาพแข็งแรงมาก แต่ที่ผมคาดผิดคือไม่คิดว่าท่านจะโต้ตอบเล่นมุขกับคำถามที่ยิงมาได้ไวขนาดนี้

นานๆทีผมจะออกอาการเหวอ และไม่บ่อยครั้งที่จะเสียท่าขนาดนี้ 555 มันเหมือนมวยปอดฟอร์มครับ แค่พระอาจารย์ขยับหมัดแย็บผมก็ทำท่าจะร่วงซะแล้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

นายมั่นคง

05/07/2017 23:12:02
4,282

พักเบรคกันตอนบ่ายโมงกว่าๆๆ อาจารย์ศิระบอกว่ามีตรอกเล็กๆ อยู่เลยเพาะช่างไปหน่อย

ง่ายๆนะครับ ให้เดินอยู่หน้าเพาะช่าง มองไปตรงหน้าจะเจอสี่แยกดิโอลด์ ให้เราเดินไปทางสี่แยกแล้วเลี้ยวซ้าย แล้วเลี้ยวซ้ายไปราวๆ 50 เมตร เห็นตรอกเล็กๆเท่าแมวดิ้นตาย ให้เดินเข้าไปเลยครับ

เป็นร้านก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลา ที่อาจารย์บอกว่าสามารถคว่ำแชมป์ในดวงใจของผมนั่นก็คือร้านลูกชิ้นปลาเจ๊มาลี วงเวียน 22

ร้านนี้ชื่อเจ็งคุง ลูกชิ้นปลา !!!
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

นายมั่นคง

05/07/2017 23:15:09
4,282

หลังจากโดนพระอาจารย์จุลทัศน์ปล่อยหมัดแย็บเข้ากระโดงคางไป 2 ดอก...

พอมาถึงร้านเจ็งคุง คราวนี้ผมถึงขั้นโดนหมัดน็อค หมัดน็อคที่ว่าก็คือหมัดที่ไม่สามารถจะโต้ตอบ หรือแก้ไขสถานะการณ์ใดๆได้อีกต่อไป ใครที่อยู่ในสภาวะเช่นนี้ อาจจะบอกว่าเทียบเท่า "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" ก็ยังได้

เพราะไปถึงร้านเจ็งคุง อาเจ๊ยิ้มสดชื่น แล้วบอกกับผมอย่างเลือดเย็นว่า..........

หมดแล้วค่าๆๆๆๆๆๆ

TT
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

05/07/2017 23:16:45
4,282

ไม่รู้จะกินอะไร เลยบอกอาจารย์ว่าหาง่ายๆ แอร์เย็นๆแถวนี้ละกัน ก็เลยได้โอกาสขึ้นไปบนห้างดิโอลด์สยาม แต่ร้านอะไรบอกตามตรงผมลืมชื่อไปแล้ว แต่โดยรวมอาจารย์อยุ่ในเกณฑ์อร่อยอยู่หลายรายการครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

นายมั่นคง

05/07/2017 23:17:55
4,282

แล้วก็ต้องตบด้วยของหวานที่เป็นเต้าส่วนระดับพระกาฬ และข้าวเหนียวเปียกระดับพญายม หรือจะบอกว่าร้านนี้เป็นพระกาฬดิโอลด์ก็ยังได้ 555

อยู่ชั้น 1 โซนอาหารนะคร้าบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 30

นายมั่นคง

05/07/2017 23:23:23
4,282

เบรคสุดท้ายก็มาถึง เป็นการพูดคุยถึงฮอบบี้ต่างๆของอาจารย์ศิระ ซึ่งตอนนี้ต้องบอกว่าเป็นโรค Triump ขึ้นสมอง จริงๆผมก็แอบชอบอยู่เหมือนกัน แต่ดูเหมือนความฝันนั้นไม่อาจจะตามอาจารย์ไปได้

สนนราคานั้นยังพอจะกัดฟันถูไถสู้ได้ แต่สิ่งที่ทำไม่ได้คือหมดปัญญาที่จะขี่มัน หรือแปลไทยเป็นไทยก็คือ

ขี่ไม่เป็น นั่นเอง.....

555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

05/07/2017 23:26:28
4,282

หลายคนคงเคยเจอชายร่างเล็กที่ชื่อน็อตคนนี้ที่ผับแซกโซโฟน เป็นมือเพอร์คัสชั่น ที่ตีได้สะเด่าเหมือนดีดไห หรือตีโปงลางยังไงยังงั้น  น็อตเป็นลูกค้ามั่นคงด้วย

แต่ที่ตลกคือวันนี้ผมมาเจอน็อตในห้องทำงานของมหาลัยได้ไง น็อตมาปั้นในหลวงครับ ถามไปถามมา น็อตเป็นศิษย์เก่าเพาะช่างด้วย

โลกมันกลมเหลือเกิน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

นายมั่นคง

05/07/2017 23:30:35
4,282

ไม่ธรรมดาเลยแม้แต่นิดเดียว เห็นไม๊ครับ คนที่เรียนจบทางศิลป์ ก็สามารถทำงานที่เกี่ยวกับศิลป์ได้ ถึงจะข้ามไปเป็นศิลป์ในสาขาอื่นก็ตามที

อาจารย์ศิระได้กล่าวไว้ เรียนศิลปะต่างจากสาขาอื่น คือเรียนศิลปะ ปลายมันเปิดออก จะไปทางไหนก็ได้ เป็นอะไรก็ได้ต่างจากสาขาอื่น เรียนหมอต้องเป็นหมอ เรียนบัญชีต้องเป็นนักบัญชี

ความท้าทายหลายอย่างของศิลปะมันรออยู่รอบๆตัวเรา

เพราะศิลปะนั้นมันแฝงตัวและประสานอยู่ในทุกๆสิ่งรอบตัวเรา..........นั่นเอง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

นายมั่นคง

05/07/2017 23:34:30
4,282

แล้วก็ไม่พลาดที่จะมาเยี่ยมชมกางเกงยีนส์ รองเท้าบู้ทของอาจารย์ อาจารย์นี่เป็นครูที่สอนให้ผมรู้ว่าการเสียเงินซื้อกางเกงแพงๆ ซื้อรองเท้าแพงๆมันเป็นอย่างไร

มันมีความสนุกท้าทายเราอยู่ อยากได้ก็อยากได้ ซื้อก็ต้องซื้อให้ได้ และต้องปิดท้ายด้วยการโกหกเมียให้ได้เช่นกัน

ได้ข่าวว่าอาจารย์พัฒนาถึงขั้นใช้แอฟซักกางเกงแล้ว ตัวไหนไม่ได้ซักกี่วันอาจารย์รู้หมด และสามารถตอบได้แม่นยำว่าไม่ได้ซักออกมาเป็นจำนวน 280 วัน

คนจิตอ่อนอย่าได้ดูคลิปนี้เด็ดขาด......
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 34

เหน่งบา

05/07/2017 23:55:13
1,866
ท่านอาจารย์จุลทัศน์ผมไม่มีวาสนาได้กราบพบอย่างเฮีย
แต่..ไอ้การไปร้านก๊วยเตี๋ยวปลาเจงคุง แล้วก๊วยเตี๋ยวหมดนี่ ผมโดนมาก่อนแล้วครับ เฮีย
โคตรเจ็บช้ำน้ำใจเลยครับ
จะบอกให้ว่า ก่อนสิบโมงยังไม่เปิดนะฮ้า า า(อาเจ้อีบอกผมตอนผมไปเกร่อยู่แถวหน้าร้านตอนเก้าโมงกว่า)
แต่ถ้าดันโผล่ไปที่ร้านหลังเที่ยงครึ่ง ก็อาจจะเจออย่างที่เฮียโดนเข้าให้ คือ หมดแล้วค่า า า า า า
แล้วร้านนี้ ชิงจังหวะกันแบบสุดๆครับ มาช้าไปชั่วนาที อาจเจอภาวะว่า "...ทำไม่ได้แล้ว รายนี้(ผมเอง)เพิ่งได้ไป  ลูกชิ้นกุ้งหมด  ลูกชิ้นปลาเหลือสองลูก ทำ(ให้สำเร็จเป็นหนึ่งชาม)ไม่ได้อ่า..."

ขออภัยนะครับ แมร่งเอ๊ย ย ย ย ย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

Five

06/07/2017 00:14:30
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 33 - นายมั่นคง

แล้วก็ไม่พลาดที่จะมาเยี่ยมชมกางเกงยีนส์ รองเท้าบู้ทของอาจารย์ อาจารย์นี่เป็นครูที่สอนให้ผมรู้ว่าการเสียเงินซื้อกางเกงแพงๆ ซื้อรองเท้าแพงๆมันเป็นอย่างไร

มันมีความสนุกท้าทายเราอยู่ อยากได้ก็อยากได้ ซื้อก็ต้องซื้อให้ได้ และต้องปิดท้ายด้วยการโกหกเมียให้ได้เช่นกัน

ได้ข่าวว่าอาจารย์พัฒนาถึงขั้นใช้แอฟซักกางเกงแล้ว ตัวไหนไม่ได้ซักกี่วันอาจารย์รู้หมด และสามารถตอบได้แม่นยำว่าไม่ได้ซักออกมาเป็นจำนวน 280 วัน

คนจิตอ่อนอย่าได้ดูคลิปนี้เด็ดขาด......

ต้องขอบคุณเฮียมั่นฯและทีมงานมากที่บรรยายสุดยอดผลงานของ อ.Ahura ได้จนรู้สึกเหมือนไปเยี่ยมชมด้วยตัวเองครับ

ส่วนห้องทำงานของ อ.Ahura ที่ล้อมรอบด้วยอาภรณ์ยีนส์ผ้าดิบที่เฟดมาราวกับงานศิลป์ชั้นยอดนี่แหละที่ทำให้ผมเข้าสู่วังวนของยีนส์ผ้าดิบจนทุกวันนี้ครับ T T
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 36

Ahura

06/07/2017 00:19:14
1,663
ผมว่าแค้นนี้เฮียต้องชำระสะสางในแบบเร่งด่วนทันควันแน่ครับคุณเหน่งบา

เพราะนอกจากรอยยิ้มเลือดเย็นของเจ๊แล้ว

สายตาเย่อหยิ่งระคนสาแก่ใจของลูกค้าชามสุดท้ายที่นั่งเคี้ยวลูกชิ้นปลาตุ้ยๆ อยู่ในร้าน

มันปรายตามองเฮียผู้พ่าย พร้อมส่งเสียงเย้ยหยันในลำคอ " ก็ไม่รู้สินะฮ้าา ! " 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 37

นายมั่นคง

06/07/2017 00:20:16
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 34 - เหน่งบา
ท่านอาจารย์จุลทัศน์ผมไม่มีวาสนาได้กราบพบอย่างเฮีย
แต่..ไอ้การไปร้านก๊วยเตี๋ยวปลาเจงคุง แล้วก๊วยเตี๋ยวหมดนี่ ผมโดนมาก่อนแล้วครับ เฮีย
โคตรเจ็บช้ำน้ำใจเลยครับ
จะบอกให้ว่า ก่อนสิบโมงยังไม่เปิดนะฮ้า า า(อาเจ้อีบอกผมตอนผมไปเกร่อยู่แถวหน้าร้านตอนเก้าโมงกว่า)
แต่ถ้าดันโผล่ไปที่ร้านหลังเที่ยงครึ่ง ก็อาจจะเจออย่างที่เฮียโดนเข้าให้ คือ หมดแล้วค่า า า า า า
แล้วร้านนี้ ชิงจังหวะกันแบบสุดๆครับ มาช้าไปชั่วนาที อาจเจอภาวะว่า "...ทำไม่ได้แล้ว รายนี้(ผมเอง)เพิ่งได้ไป  ลูกชิ้นกุ้งหมด  ลูกชิ้นปลาเหลือสองลูก ทำ(ให้สำเร็จเป็นหนึ่งชาม)ไม่ได้อ่า..."

ขออภัยนะครับ แมร่งเอ๊ย ย ย ย ย 
เจ๊แกเลือดเย็นมากครับ มันเป็นวลีที่กล่าวได้อย่างเลือดเย็นที่สุด

หมดแล้วค่า..........
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 38

นายมั่นคง

06/07/2017 00:20:59
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 36 - Ahura
ผมว่าแค้นนี้เฮียต้องชำระสะสางในแบบเร่งด่วนทันควันแน่ครับคุณเหน่งบา

เพราะนอกจากรอยยิ้มเลือดเย็นของเจ๊แล้ว

สายตาเย่อหยิ่งระคนสาแก่ใจของลูกค้าชามสุดท้ายที่นั่งเคี้ยวลูกชิ้นปลาตุ้ยๆ อยู่ในร้าน

มันปรายตามองเฮียผู้พ่าย พร้อมส่งเสียงเย้ยหยันในลำคอ " ก็ไม่รู้สินะฮ้าา ! " 5555
ชำระแน่นอนครับจารย์ ช้าหรือเร็วเท่านั้นครับงานนี้ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 39

นายมั่นคง

06/07/2017 00:26:33
4,282

เมื่อกี๊หายไปพักนึง มาทำใบปิดเพื่อให้คนได้ทราบและมาชมงานกันนะครับ

ส่วนอื่นๆที่จะตามมาในช่วงนี้ก็คือจะมีทีเซอร์ออกมาให้เห็นเป็นการเรียกน้ำย่อยบ้าง หลังจากน้ำย่อยกัดกระเพาะที่ร้านเจ็งคุงไปแล้ว

และในส่วนคลิปวีดีโอนั้น ผมคิดว่ามีแง่มุมจากการสัมภาษณ์สดๆ ซึ่งไม่มีการนัดแนะว่าต้องพูดยังงู้นยังงี้แต่อย่างใด มีความประหลาดใจอีกสิ่งที่อยากจะบอก วันนี้พวกเราไม่มีการเทคใหม่แต่อย่างใด ทุกอย่างพูดคุยและลื่นไหลตั้งแต่ต้นจนจบ

มิใช่ว่าเราพูดได้อย่างมืออาชีพหรือว่าชำนาญทางการพูด แต่เนื่องจากวันนี้เป็นการพูดคุยที่ไม่เป็นทางการแต่อย่างใด มันเหมือนการสนทนาวิสาสะกันอย่างเป็นกันเอง เราก็เลยไม่ได้รู้สึกและเป็นกังวลว่าจะต้องพูดเพื่อรักษาภาพลักษณ์อะไรแต่อย่างใด

อยากจะบอกทุกท่านว่า มันมีเมสเสจที่ถูกส่งมาจากสรวงสวรรค์ และเราอาจจะนำมันมาใช้เป็นคีย์เวิร์ดหลักประจำชีวิตเราก็ได้

"อย่าสิ้นหวัง....ต้องอย่าสิ้นหวัง..."
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 40

Ahura

06/07/2017 00:42:34
1,663

ยืนยันการถูกสบประมาทด้วยภาพกันอีกครั้งครับเฮีย !

เรื่องนี้มันไม่ควรยอมความ เป็นผมจะตื่นไปรอกินชามแรกตอนสิบโมงพรุ่งนี้เลย ! 55555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 41

นายมั่นคง

06/07/2017 00:58:09
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 40 - Ahura

ยืนยันการถูกสบประมาทด้วยภาพกันอีกครั้งครับเฮีย !

เรื่องนี้มันไม่ควรยอมความ เป็นผมจะตื่นไปรอกินชามแรกตอนสิบโมงพรุ่งนี้เลย ! 55555

เอางั้นเลยเรอะจารย์ 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

สมัครเล่น

06/07/2017 06:34:13
412
อ. จุลฯ
ผอมไปเยอะเลยนะครับ
เคยเห็นสมัยก่อนที่ มศว.ประสานมิตร
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 43

Ahura

06/07/2017 08:26:40
1,663
สมัยผมเรียน ป.ตรี อ.จุลฯ หล่อ-เท่-สมาร์ท มากๆครับ
ภายใต้ท่วงท่านิ่งสงบ เนิบช้า แต่กลับแฝงด้วยอำนาจความน่าเกรงขามดั่งพญาราชสีห์ การได้ใกล้ชิดกับอภิบุคคลเช่นนี้แม้เพียงเสี้ยววินาที แต่เราสามารถซึมซับพลังชีวิตที่ยิ่งใหญ่ดีงามเข้ามาได้ครับ

อ.จุลฯ คือประจักษ์พยานถึงแนวคิดในงานศิลปะของผมเกี่ยวกับปรมัตถธรรมของความเปลี่ยนแปลงและร่วงโรย
หากแต่กาลเวลามีอำนาจทำลายล้างได้แค่เพียงสิ่งห่อหุ้มดวงจิตที่ผ่องแผ้ว เบ่งบาน กล้าแข็ง ของท่านอาจารย์ได้เพียงเท่านั้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 44

Beat Takeshi

06/07/2017 08:33:50
39
งานดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 45

bonus79

06/07/2017 11:32:48
1,133
ผมชอบรอยร้าวในรูปปั้นมากครับ ต้องบอกว่าสวยสุดยอดมากๆ ทำให้มันแตกร้าวแบบนั้นได้ยังไง! เพราะต้องคิดว่าเวลาวัสดุที่ปั้นมั้นแห้งแล้วต้องแตกเป็นรอยแยกใหญ่ๆแบบนี้ เจ๋งสุดๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

นายมั่นคง

06/07/2017 12:02:13
4,282
ท่านใดสนใจสามารถไปเยี่ยมชมงานแสดงได้ ซึ่งตอนนี้ใครจะไปก็ไปได้เลย แต่ในวันที่ 12 กรกฏาคม 2560 เวลา 16:00 น. จะมีการบรรยายถึงที่มาที่ไปของงาน "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" ซึ่งในงานก็จะมีเหล่าศิลปินระดับประเทศมากหน้าหลายตามาฟังการบรรยายถึงแนวคิด ที่มาที่ไป และสิ่งที่ศิลปินอยากจะถ่ายทอดผ่านงานปั้นชิ้นนี้

พบกับอาจารย์ศิระได้ในวันเวลาดังกล่าว ผมและทีมงานก็จะไปเก็บภาพและบันทึกวีดีโอมาฝากทุกท่านด้วยนะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 47

เหน่งบา

06/07/2017 13:14:22
1,866
คุณ bonus 79 รอยแตกนั่นมันแสดงไตรลักษณ์ให้เห็นนะครับ (คงอยู่ได้ยาก ย่อมต้องเปลี่ยนแปลง และไม่ใช่ตัวตน) วันที่ผมไปถ่ายรูป ซึ่งเป็นวันแรกที่แกะพลาสติกหุ้มยังไม่มี แต่มันจะเพิ่มขึ้นตามเวลา และถึงขั้นพังทลายเมื่อถึงวาระสุดท้ายของการจัดแสดง(โดยจะอัดสป็อตไลท์เผาผลาญในช่วงวันท้ายสุด)

มีเรื่องbehind the sceneอยู่ว่า ไอ้ที่แสบสันต์คือ ก่อนหน้านี้มันเกือบถล่มให้เห็น'อนัตตา'ก่อนเวลาจัดแสดง 'จารย์Ahuraต้องระดมลูกศิษย์ร่วมสามสิบคนกอบกู้วิกฤตกันอลหม่าน หน้าตา'จารย์ก็เกือบเหมือนหุ่นตัวผู้ชายไปทีนึงแล้วละครับ 555

ส่วนเทคนิคที่ทำอย่างไรให้ดินมันแตกร้าวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเดี๋ยวให้เจ้าตัวมาเล่าเองครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 48

bonus79

06/07/2017 19:23:52
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 47 - เหน่งบา

คุณ bonus 79 รอยแตกนั่นมันแสดงไตรลักษณ์ให้เห็นนะครับ (คงอยู่ได้ยาก ย่อมต้องเปลี่ยนแปลง และไม่ใช่ตัวตน) วันที่ผมไปถ่ายรูป ซึ่งเป็นวันแรกที่แกะพลาสติกหุ้มยังไม่มี แต่มันจะเพิ่มขึ้นตามเวลา และถึงขั้นพังทลายเมื่อถึงวาระสุดท้ายของการจัดแสดง(โดยจะอัดสป็อตไลท์เผาผลาญในช่วงวันท้ายสุด)

มีเรื่องbehind the sceneอยู่ว่า ไอ้ที่แสบสันต์คือ ก่อนหน้านี้มันเกือบถล่มให้เห็น'อนัตตา'ก่อนเวลาจัดแสดง 'จารย์Ahuraต้องระดมลูกศิษย์ร่วมสามสิบคนกอบกู้วิกฤตกันอลหม่าน หน้าตา'จารย์ก็เกือบเหมือนหุ่นตัวผู้ชายไปทีนึงแล้วละครับ 555

ส่วนเทคนิคที่ทำอย่างไรให้ดินมันแตกร้าวเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเดี๋ยวให้เจ้าตัวมาเล่าเองครับ 
สุดยอดครับ เป็นงานศิลป์ที่ไอเดียบรรเจิดมากๆ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 49

Ahura

06/07/2017 19:41:09
1,663
อุบัติเหตุ หรือสิ่งที่ควบคุมไม่ได้และเกินการคาดเดา เป็นส่วนหนึ่งของงานด้วยครับ
การยอมให้กระบวนการแห่งสัจธรรมได้แสดงตัวอยู่ตลอดเวลาในการแสดงงาน คือการยอมรับความจริงแห่งชีวิตครับ
คุณค่าของความบกพร่องและสูญเสีย หรือเกินการควบคุม บางครั้งมันก็เป็นบทเรียนที่ดีให้กับชีวิต
การทำงานศิลปะของผมมันก็ไม่ต่างกับการปฏิบัติธรรม ที่ต้องพิจารณาสติอยู่ในทุกลมหายใจครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 50

bonus79

06/07/2017 20:36:14
1,133
ผมกำลังคิดว่าถ้ามีการตั้งกล้อง บันทึกภาพเป็นแบบ time-lapse ไว้ให้เห็นสัจจะความเปลี่ยนแปลงของงานแสดงชิ้นนี้ตั้งแต่ตอนเนื้อเนียนจนกระทั่งแตกร้าวและผุพังลงมา มันจะต้องเป็น footage ที่สวยมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 51

นายมั่นคง

06/07/2017 20:54:17
4,282
ถึงตอนนี้ก็ต้องมาลุ้นกันว่า วันที่ 12 นั้นสภาพของงานจะผันแปรไปถึงจุดไหน อันนี้เป็นสิ่งที่เป็นอนิจจังจริงๆ คือไม่มีความเที่ยงแท้แน่นอน งานปั้นอาจจะพังพรุ่งนี้หรือมะรืนนี้ หรือล้มครืนในวันที่ 12

ซึ่งผมว่ามันไม่มีอะไรสลักสำคัญอีกต่อไป เพราะทุกอย่างถูกประจักษ์ต่อสายตาและการรับรู้ของทุกๆๆท่านไปแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 52

นายมั่นคง

10/07/2017 22:00:36
4,282

มาแล้วครับ ท่านใดต้องการทราบเนื้อหาสาระโดยละเอียด คลิกชมได้เลยครับ ความยาวเหมือนชมภาพยนตร์ 1 เรื่อง ชมเสร็จได้อะไรติดกลับไปคิดแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 53

นายมั่นคง

12/07/2017 22:14:40
4,282

แล้ววันนี้ก็มาถึง วันที่เป็นการปกป้องวิทยานิพนธ์ ผมเองไม่เข้าใจเลยกับศัพท์แสงคำนี้ คือได้ยินอาจารย์บอกมาว่า วันนี้เป็นการกล่าวปกป้องวิทยานิพนธ์

เอาเป็นว่ามันคืออะไร รอเจ้าตัวมาเล่าดีกว่า 555

ผมไปถึงราวๆ 3 โมงกว่าเกือบ 4 โมงตามกำหนดที่ตั้งใจไว้ ไปถึงเจอ ร.ศ.ดร.กฤษณา แกบอกว่าควรจะมีพิธีกรกล่าวนำ และพูดถึงที่มาที่ไป รวมถึงกล่าวแนะนำคณะกรรมการ ซึ่งเอาเป็นว่าในงานไม่มี มีแต่อาจารย์ Ahura คนเดียว

ผมเลยบอกว่า งั้นผมทำเอง ผมสามารถทำอะไรก็ได้โดยไม่มีความกังวลว่าจะผิด เพราะมันไม่ใช่งานของผม ผิดช่างมันว่างั้น 555 

ตอนนี้เป็นช่วงนัดแนะครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 54

นายมั่นคง

12/07/2017 22:17:19
4,282

พอได้เวลาผมก็ผลุบขึ้นบนเวที จริงๆงานนี้อาจารย์กะจะเล่นเองชงเองหมด แต่การมีพิธีกรผมว่าทำให้พิธีการต่างๆมันดู official ขึ้นอีกนิด ดูแล้วสมกับการปกป้องวิทยานิพนธ์หน่อยว่างั้น 555

และอีกอย่างวันนี้ถือว่าเป็นวันที่อาจารย์ได้รับการประกาศอย่างเป็นทางการว่าจบด็อกเตอร์แล้วจริงๆ ก็เลยต้องมีพิธีกรอย่างผมเสนอหน้าขึ้นไป 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 55

นายมั่นคง

12/07/2017 22:19:09
4,282

ในงานจะมีศิลปินและคณาจารย์ทางสาขาต่างๆ แต่ละท่านเป็นศาตราจารย์กันแทบทั้งหมด วันนี้เหมือนเป็นการมาลงคะแนนโหวตแบบเป็นทางการ จะบอกว่าวันนี้เหมือนชมพิธีปิดโอลิมปิกหรือชมพิธีปิดฟุตบอลโลกก็ได้

เพราะผลการแข่งขันน่ะจบไปแล้ว เพียงแต่รอการชูถ้วยอย่างเป็นทางการนั่นเอง 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 56

นายมั่นคง

12/07/2017 22:22:01
4,282

ก็จะมีอาจารย์ และนักศึกษาต่างๆมาเข้าฟังการปกป้องวิทยานิพนธ์กันคับคั่ง เฉพาะสูจิบัตร หรือหนังสือที่ระลึกในงาน อาจารย์พิมพ์ไปประมาณ 100 เล่มๆละ 400 บาท หลงจ้งหมดตูดไปอีกหลายหมื่น

แต่เพื่อให้ทุกอย่างสมบูรณ์ที่สุด และจะบอกว่าเป็นครั้งเดียวในชีวิตของคนๆหนึ่งก็ได้ เพราะชีวิตคนเราไม่ได้เรียนจบกันบ่อยๆ และก็ไม่ได้เป็นด็อกเตอร์แบบวันเว้นวัน หรือเดือนเว้นเดือน ทุกอย่างก็เลยต้องดูเป็นทางการนิดนึงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 57

นายมั่นคง

12/07/2017 22:23:23
4,282

อาจารย์ฉายยาวมาก เพราะเนื้อหาสาระนั้นมีที่มาที่ไป มีรากเหง้า มีแนวคิด มีต้นแบบ มีแรงบันดาลใจ และอีกสารพัด ซึ่งทุกท่านไม่ต้องห่วง ผมได้ทำการบันทึกเก็บไว้ให้แล้วครับ รับรองท่านได้ดูแน่ๆๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 58

นายมั่นคง

12/07/2017 22:25:43
4,282

แล้วผมก็ทำหน้าที่พิธีเกินเป็นระยะมัชชะประมาทัฏฐานาเวรมณี 555

นึกแล้วขำ หลายต่อหลายครั้ง หลายต่อหลายงาน มักจะต้องมีผมเข้าไปเผือกร่วมด้วยกับเค้าอยู่ร่ำไป 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 59

นายมั่นคง

12/07/2017 22:27:52
4,282

ศาตราจารย์เกียรติคุณปรีชา เถาทอง กล่าวปิดนิทรรศการนี้ครับ สรุปผลการปกป้องวิทยานิพนธ์ของอาจารย์ศิระ ชมแบบตรง และชมแบบอ้อม ตอนแรกผมแอบลุ้นว่ามีการหักปากกาเซียนด้วยการชูฝั่งตรงข้ามหรือเปล่า แต่ปรากฏว่าทุกอย่างเป็นไปตามฟอร์มครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 60

นายมั่นคง

12/07/2017 22:29:30
4,282

คณาจารย์ต่างๆ และอาจารย์ศิระ ถ่ายรูปเป็นที่ระลึกร่วมกัน เพื่อเป็นการยืนยันว่าวันนี้คือวันที่อาจารย์ศิระจบปริญญาเอกเป็นที่แน่นอนแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 61

นายมั่นคง

12/07/2017 22:30:32
4,282

ถ่ายรูปหมู่หน้าห้องจัดนิทรรศการกันหน่อยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 62

นายมั่นคง

12/07/2017 22:37:10
4,282

ทุกอย่างก็ดำเนินมาถึงวันนี้ วันที่อาจารย์ศิระทำมันสำเร็จจนได้ มันเป็นความภาคภูมิใจที่สุดอย่างหนึ่งในชีวิต บางคนอาจจะดีใจกับเงินทอง บางคนอาจจะดีใจกับทรัพย์สมบัติที่เพิ่มพูน แต่อาจารย์ดีใจกับจุดหมายที่ตัวเองมุ่งมั่นว่าต้องเดินให้ถึงจนได้

ผมและเบียสขอแสดงความยินดีในฐานะเพื่อนคนหนึ่งของอาจารย์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 63

นายมั่นคง

12/07/2017 22:41:12
4,282

แล้วผมก็บรรลุเป้าหมายเช่นกัน คือเราและทีมงานมั่นคงได้ร่วมเป็นสักขีพยานและทำหน้าที่ถ่ายทอดสิ่งที่ศิลปินต้องการสื่อสารให้ทุกท่านได้ชมกัน

ขอบคุณเพื่อนๆทุกท่านที่ติดตามกันมาตลอดครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 64

เหน่งบา

13/07/2017 00:33:59
1,866
ยินดี ยินดี ยินดี ยินดีครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 65

RockDragon

13/07/2017 09:58:35
2,893
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ ^^

ส่วนในเวบบอร์ดต่อนี้ไปผมขออนุญาติเรียกเป็น อาจารย์ ดร. Ahura เลยนะครับ 555

และก็ต้องขอบคุณเฮียมั่นที่ได้เปิดกระทู้นี้ขึ้นทำให้คนที่ไม่มีโอกาสได้ไปชมงานของอาจารย์ได้ดูและรู้สึกเหมือนกับอยู่ในงานด้วยเลยครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 66

tangkoo.

13/07/2017 11:08:10
1,368
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ#ป๋ามั่นทุ่มไม่อั้น
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 67

ellevoid

13/07/2017 13:03:49
220
ยินดีด้วยครับอาจารย์ ดร. Ahura :-)

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 68

นายมั่นคง

13/07/2017 23:06:10
4,282
รอชมคลิปบรรยายการป้องป้องวิทยานิพนธ์นะครับ ผมเองเกิดมาเพิ่งได้ยินคำนี้เมื่อวานนี้เองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 69

ellevoid

14/07/2017 08:39:40
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 68 - นายมั่นคง

รอชมคลิปบรรยายการป้องป้องวิทยานิพนธ์นะครับ ผมเองเกิดมาเพิ่งได้ยินคำนี้เมื่อวานนี้เองครับ 555

จะรอชมคลิปครับผม
ภาษาอังกฤษใช้คำว่า thesis defense, defending the thesis ซึ่งแปลเป็นไทยก็ตรงๆตามนั้นเลยครับ ฮาๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 70

Ahura

14/07/2017 09:40:06
1,663
ตามนั้นเลยครับ ต่างประเทศจะใช้คำว่า Defence ในการนำเสนอวิทยานิพนธ์
และในระดับปริญญาเอกต้องเปิดให้สาธารณชนเข้าฟังและซักถามข้อสงสัย

ขณะเดียวกันนักศึกษาต้องทำหน้าที่ตอบข้อซักถามเหล่านั้น ประหนึ่งความรู้และความคิดกำลังถูกโจมตีจากความสงสัย
การตอบคำถามจึงเป็นประหนึ่งการป้องกันหรือปกป้องวิทยานิพนธ์ และกรรมการจะทำหน้าที่ตรวจสอบและประเมินความสามารถในการตอบคำถามหรือคลายข้อสงสัยของผู้ชม ถ้านักศึกษาผู้นั้นอึกอักไม่สามารถให้ความกระจ่าง หรือแสดงความไม่มั่นใจในงานของตนก็จะถูกประเมินตก (ต่ำกว่า Good หรือ B+) และต้องสอบใหม่เพื่อแสดงความเข้มแข็งของวิทยานิพนธ์ครับ

แต่ในประเทศไทย เราก็มักใช้แค่คำว่า สอบวิทยานิพนธ์เฉยๆ ซึ่งไม่ได้แสดงนัยยะดังที่ผมกล่าวมาในข้างต้น
ผมจึงเป็นคนแรกของหลักสูตรทางศิลปะที่นำคำนี้มาใช้และแสดงออกจริง (คนอื่นสอบกับกรรมการเองแบบเงียบๆ)

แต่เป็นที่น่าเสียดายว่า นิสัยคนไทยไม่ค่อยกล้าแสดงออกเหมือนฝรั่งที่ชอบตั้งข้อสงสัย การตั้งคำถามท่ามกลางคนหมู่มากอาจกลัวถูกมองว่าไม่มีความรู้ ไม่ฉลาด ดังเห็นได้จากเด็กๆที่ไม่กล้ายกมือขึ้นถามในห้องเรียนเวลาสงสัยในการสอนของครู
การปกป้องวิทยานิพนธ์ในวันนั้นจึงเป็นในลักษณะการแสดงความรู้แบบ one way ไม่มีแง่มุมที่น่าตื่นเต้นหรือเข้มข้นทางวิชาการอย่างที่ผมคาดหวัง และปิดเกมส์ได้โดยง่ายเกินไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 71

นายมั่นคง

14/07/2017 17:17:58
4,282
วันนั้นบอกตามตรง ผมขยับจะยกมือถาม แต่เนื่องจากเราเป็นทีมเดียวกันในงาน การที่ผมยกมือถามซักค้านมันจะดูตลกๆยังไงชอบกล ความจริงผมมีคำถามแรงๆที่สามารถถามแล้วเรียกเสียงฮือฮาได้เลยครับ และสามารถซักจนอาจารย์ต้องปกป้องเป็นพัลวันก็แล้วกัน 555

แต่ทุกอย่างก็ถือว่าเรียบร้อยดี เพราะจริงๆทุกอย่างมันสมบูรณ์ในตัวมันจนไม่มีข้อโต้แย้งแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 72

Ahura

14/07/2017 19:49:16
1,663
คำถามแบบ "นอกกรอบ" ตามสายตา "คนนอก"
นี่แหละครับที่เป็นตัวชี้วัดเป็นอย่างดีถึงความลุ่มลึกของผู้นำเสนอ
ผมพยายามเว้นช่วงเพื่อการตอบคำถามอยู่ตลอด แต่ไม่มีใครอาจหาญสักคน
คงมีแค่เฮียที่คันปากยิบๆๆๆ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 73

เหน่งบา

25/07/2017 08:47:39
1,866

วันเสาร์ที่ผ่านมา ไปถวายบังคมพระบรมศพ 
และแวะเข้าไปจอดรถในเพาะช่างโดยใช้บัตรเบ่งของ โก๋ตึกปั้น 555
เนื่องด้วยแวะขึ้นไปขั้นสองตึกปั้น ขากลับผ่านกองของวัสดุที่ทิ้งแล้ว บังเอิญมองไปเจอนี่พอดี
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 74

เหน่งบา

25/07/2017 08:51:00
1,866

ที่จริงมันแค่เศษวัสดุที่ใช้ทำชิ้นงาน
ทั้งที่ก็รู้ว่า บุคคลไม่ควรพะวงถึงสิ่งที่ล่วงไปแล้ว
ทั้งที่ก็ตระหนักว่า "ชิ้นงาน" มันเปลี่ยนไปตามภาวะ มันทำหน้าที่ของมันสมบูรณ์แล้ว ความเป็นตัวตนของมัน ไปอยู่ในความรับรู้ ความทรงจำของผู้ที่เห็นมันแล้ว ที่เห็นอยู่เป็นแค่เศษวัสดุ
แต่ผมเองมีความรู้สึกยังยึดติดอยู่กับมันอยู่เลยครับ T^T
ถ้าไม่ใช่เกินภาวะที่จะทำได้ ยังอยากได้"ซาก"นี้ ไปเก็บเป็นที่ระลึกเลยละครับ...
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 75

Ahura

25/07/2017 09:44:02
1,663
ยกไปจัดแสดงที่ลพบุรีเลยครับ รับรองยิ่งใหญ่กว่าที่เรือธง 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 76

นายมั่นคง

26/07/2017 01:26:58
4,282
เก็บไว้ด้วยความทรงจำและกระทู้ในนี้ก็แล้วกัน 555 ส่วนใครจะเอาไปจัดแสดงที่ไหนบอกด้วยเน้อ จะตามไปดูจ้าๆๆๆ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สกู๊ปภาพ : งานแสดง "บทกวีแห่งความสิ้นหวัง" (Dramatic Poetry) โดย ศิระ สุวรรณศร"