Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยเลือกจุกหูฟังหน่อยค่ะ

ployandppp

05/07/2017 20:06:08
0
ปกติใช้ ATH ls50 กับ ostry kc06a กับจุกsony size m อยากลองไปเล่นพวก jvc spiral dot ไม่ก็spinfitบ้าง มีอันไหนดี/เหมาะกับหูฟังที่ใช้อยู่บ้างคะ ขอบคุณค่า
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

yamano

05/07/2017 20:28:29
271
เอาหูฟัง และหูเราไปลองเองเลยจ้าาาา

ดีที่สุด

ส่วนตัวเราชอบ Spinfit จ้าาา
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

05/07/2017 20:37:58
15
JVC spiral dot เด่นเสียงแหลมและมิดเบสมีเนื้อหนังขึ้น

spinfit เด่นเสียงร้อง

ส่วนตัวชอบ JVC กว่าครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

ployandppp

05/07/2017 21:04:17
0
ที่มั่นคงมีให้ลองทุกไซส์เลยใช่มั้ยคะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

yamano

05/07/2017 21:13:26
271
ส่วนใหญ่. เวลาผมจะไปซื้ออะไรที่มั่นคง

ผมจะโทรถามสาขานั้นๆก่อนมี ว่ามีของไหม

ถ้ามียังไม่ไป เพราะเสียตังส์
ถ้าไม่มีของ ถึงไป ไปเผื่อฟังฟรีรุ่นอื่น

ตอนออกมาก็พูดแบบราชสีว่า
เดี๋ยวของมา ผมค่อยมาซื้อนะ

5555555

อะล้อเล่น
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

เหน่งบา

05/07/2017 21:27:29
1,866

นอกจากเสียงที่ต่าง รูปทรงมันก็ต่างกันด้วยครับ 

ควรไปลอง(ใส่)กับหูฟังของเรา และหูเรา  กับ ฟังน้ำเสียงด้วยหูครับ...อย่างความเห็น 1 บอก เพราะไม่งั้นจะไม่เข้าใจ

JVC Spiral dot จะเป็นจุกทรงสั้นและกว้าง รูใหญ่ เสียงจะเปิดขึ้นทั้งย่านกลางแหลม และหัวโน้ตเบส

Spinfit เป็นทรงยาวกว่ารูแคบกว่า จะช่วยควบรวมเสียงกลางต่ำและทุ้มให้กระชับขึ้น เสียงชัดเจนเป็นตัวตนขึ้น (Spinfit จะเข้ากับหูคนทั่วไปได้ง่ายกว่าครับ ใส่แล้วกระชับช่องหูง่ายกว่า Spiral dot)

เรียกว่าใช้งานให้เสียงเปลี่ยนไปคนละแนวครับ

ทั้งสองยี่ห้อ ถ้าเบอร์ใหญ่ขึ้น เสียงจะอิ่มหนาขึ้นครับ (หมายถึง จากเบอร์ M เป็นเบอร์ L ในยี่ห้อเดียวกัน)

โดยเฉพาะการไปแม็ทช์ต้องดูการใส่ด้วย เพราะรูปร่าง ขนาด องศาของอินเอียร์แต่ละตัวจะกลายเป็นตัวกำหนดจุกที่พอดีกับมันทั้งเรื่องขนาด การใส่ และเสียง(ตรงนี้สำคัญ เพราะ บางครั้ง ขนาด รูปร่างที่ใส่แล้วพอดี กลับไม่ได้มาพร้อมกับเสียงที่ต้องการ)

ตรงนี้ ท่านที่ช่องหูใหญ่ ได้เปรียบท่านที่ช่องหูเล็กครับ เพราะถ้าหูเล็ก จะใส่จุกใหญ่ไม่ได้ ในขณะที่หูใหญ่(ใหญ่แบบปกติ ไม่ใช่ใหญ่แบบพิสดาร)อาจใส่จุกได้ทั้งขนาดกลาง และใหญ่ โดยอาศัยการขยับปรับองศาท่าทางของการใส่ รวมถึงการยัดตื้นลึกให้พอดีกับหูของตัวเองได้

เช่น ผมมี Spinfit ไซส์ L ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยใช้ได้เลย กับอินเอียร์ห้าหกตัวที่มีอยู่ (Hifiman RE 0,TTpod T1e,Ostry 06A,Samsung, Kinera005, Fidue A83  จนมาใส่กับ Visang R02 ถึงได้พบว่า ใช่คู่ของมันแล้ว เพราะพอดีกับบอดี้ของหูฟัง และขนาดกับระยะพอดีกับหูตัวเอง โดยทำให้เสียงกลางเปิด คมชัดขึ้น ตรงความต้องการพอดี) ในขณะที่ Spiral dot ทั้งไซส์  M และ L รวมถึง Spinfit ไซส์ M ก็ไปพอดีกับหูฟังบางตัว ไม่ใช่ทุกตัว

ต้องลองครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 6

taung2611

05/07/2017 22:39:59
25
ตามที่คุณเหน่งบาว่ามาเลยครับ ผมซื้อ Spinfit ไซส์ M มากะจะใช้กับ Zero Audio ทั้งตัว Tenore และ Basso แล้วพบว่า มันใส่ไม่สบายเอามาก ๆ เหมือนมันหลวม ๆ ไม่พอดีรูหู พอยัดลึกเข้าไปหน่อยเสียงก็หาย ทั้ง ๆ ที่ใส่จุกที่แถมมากะตัวหูฟังไซส์ M ได้พอดีเป๊ะ ใส่สบายมาก แถมคาแรคเตอร์เสียงเมื่อใส่ Spinfit มันก็แปร่ง ๆ ทนใส่ได้สักพักต้องจำใจยอมแพ้ กลับไปใช้จุกที่แถมมาตามเดิม แต่พอเอาเจ้า Spinfit ไซส์ M ตัวเดิมเนี่ยแหละไปใส่กะหูฟัง QKZ DM9 ที่สั่งมาจากจีนตัวละ 150 ดันแมตช์เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ย เสียงดีขึ้นจนงง แถมใส่สบายกว่าตอนจับคู่กะ Zero Audio ซะงั้น เหมือนมันเกิดมาคู่กัน ประมาณบุพเพสันนิวาสยังไงยังงั้น เลยได้บทเรียนเพิ่มขึ้นมาว่า การแมตช์ชิ่งหูฟังกับอุปกรณ์ ทั้งจุก สาย dap dac amp นั้นโคตรล้ำลึก แถมยังไร้เหตุผลสิ้นดี 555

สรุป เอาหูฟังกะหูตัวเองไปลองที่ร้านเหมือนที่ท่านอื่น ๆ ว่าไว้ดีที่สุดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

เหน่งบา

06/07/2017 00:31:47
1,866
เพิ่มเติมความเห็น 6 นิดนึงคือ สำหรับ Zero (น่าจะทุกรุ่น) เขาตั้งใจออกแบบจุกมากนะครับ ขนาดว่า จุกที่ให้มาในกล่อง มีแค่แบบเดียว แต่สามขนาดตามหูของลูกค้า ทำนองว่า ไม่ต้องไปลองจุกอื่น ของที่ให้มา.."จบ"...ดีที่สุดสำหรับหูฟังของเขาแล้ว และจุกของเขาใส่แล้วสนิทพอดีหูจริงๆครับ (ผมใช้ Doppioอยู่ก็แบบนี้ ลองจุกอื่นแล้วต้องถอดออก) ก็นับเป็นข้อดีของยี่ห้อzero อย่างยิ่ง...

ที่ต้องบอกว่า ข้อดีอย่างยิ่ง เพราะ ถ้าไม่นึกสนุก การเวียนเทียนลองจุกหาจุกให้อินเอียร์ก็ไม่ใช่เรื่องง่าย
ท่านที่มีอินเอียร์หลายตัว  อาจยังไม่เคยลองเอาจุก"ทุกอัน"ของทุกยี่ห้อ สลับใส่กับหูฟังแต่ละอัน เพื่อหาอันที่ฟังแล้วชอบที่สุด
...ก็ลองทำดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 8

misson07

06/07/2017 02:21:34
140
เเต่ก่อนชอบสปินฟิตนะครับ ได้หูฟังใหม่ๆอะไรมาก็ใส่ เเต่หลังๆไม่ได้ใช้เเล้วเพราะรู้สึกมันเสียความโปร่ง เเหลมหด เสตจเเคบลง เบสเพิ่มหน่อยนึง จริงๆก็ดีนะเเต่ถ้าเป็นหูฟังที่เบสเยอะอยู่เเล้วมันจะบวมๆไป กลางนวลขึ้น เสียงร้องจะชัดขึ้นนิดนึง เหมือนมันอัดเสียงให้เป็นก้อนๆให้เราจับเสียงได้ง่ายๆ ถ้าเป็นไปได้ผมว่าใช้จุกที่เขามาให้ก็เหมาะเเล้วนะ เว้นเเต่ว่าอยากได้ความสบายเพราะสปินฟิตใส่สบายมากๆ หรือไม่ก็ไป Spiral Dot ก็ดีครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ทรงวุฒิ

06/07/2017 19:07:04
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - misson07
เเต่ก่อนชอบสปินฟิตนะครับ ได้หูฟังใหม่ๆอะไรมาก็ใส่ เเต่หลังๆไม่ได้ใช้เเล้วเพราะรู้สึกมันเสียความโปร่ง เเหลมหด เสตจเเคบลง เบสเพิ่มหน่อยนึง จริงๆก็ดีนะเเต่ถ้าเป็นหูฟังที่เบสเยอะอยู่เเล้วมันจะบวมๆไป กลางนวลขึ้น เสียงร้องจะชัดขึ้นนิดนึง เหมือนมันอัดเสียงให้เป็นก้อนๆให้เราจับเสียงได้ง่ายๆ ถ้าเป็นไปได้ผมว่าใช้จุกที่เขามาให้ก็เหมาะเเล้วนะ เว้นเเต่ว่าอยากได้ความสบายเพราะสปินฟิตใส่สบายมากๆ หรือไม่ก็ไป Spiral Dot ก็ดีครับ 
 สรุปคือจุกของ สปินฟิตจะให้เสียงโฟกัสที่แม่นยำขึ้นและเบสหนาขึ้นใช่ใหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

เหน่งบา

07/07/2017 02:04:42
1,866
ถ้าความรู้สึก ผมว่า  Spinfit มันทำให้เบส ควบแน่น และกระชับขึ้นครับ ไม่ใช่หนาขึ้น
มันเหมือนเราปรับโฟกัสของเสียงให้คมชัดขึ้นตลอดย่านความถี่ตั้งแต่ทุ้มยันแหลมด้วยซ้ำ

อย่าง Rha T10iที่่่เนื้อเสียงอิ่มหนา(เกิน?) หลายท่านจะซื้อ Spinfit ไซส์ M ไว้เป็นส่วนควบเลยครับ ซึ่งออกมาแล้วลงตัวมาก

แต่ก็อย่างที่คุณ mission07 บอกครับ ผมก็รู้สึกนิดๆว่าลักษณะเสียงโดยรวมบางอย่างมันหายๆไปนิดนึง..นิดเดียว ประมาณว่าตัวเสียงหลักมันชัดเจนขึ้น เลยทำให้บรรยากาศมันหายไปหน่อย  คงเหมือนลักษณะการใช้ทิปโทรองเครื่องเสียง(บ้าน)น่ะครับ บางท่านก็ไม่ชอบ คงขึ้นอยู่กับความต้องการ และแนวเพลงที่ฟังด้วยครับ กับหูฟังบางตัวผมก็เลือกใช้ฟังกับ Spinfit กับบางตัวนี่ก็สลับเป็น Spiral dot
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

ทรงวุฒิ

07/07/2017 05:39:45
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - เหน่งบา
ถ้าความรู้สึก ผมว่า  Spinfit มันทำให้เบส ควบแน่น และกระชับขึ้นครับ ไม่ใช่หนาขึ้น
มันเหมือนเราปรับโฟกัสของเสียงให้คมชัดขึ้นตลอดย่านความถี่ตั้งแต่ทุ้มยันแหลมด้วยซ้ำ

อย่าง Rha T10iที่่่เนื้อเสียงอิ่มหนา(เกิน?) หลายท่านจะซื้อ Spinfit ไซส์ M ไว้เป็นส่วนควบเลยครับ ซึ่งออกมาแล้วลงตัวมาก

แต่ก็อย่างที่คุณ mission07 บอกครับ ผมก็รู้สึกนิดๆว่าลักษณะเสียงโดยรวมบางอย่างมันหายๆไปนิดนึง..นิดเดียว ประมาณว่าตัวเสียงหลักมันชัดเจนขึ้น เลยทำให้บรรยากาศมันหายไปหน่อย  คงเหมือนลักษณะการใช้ทิปโทรองเครื่องเสียง(บ้าน)น่ะครับ บางท่านก็ไม่ชอบ คงขึ้นอยู่กับความต้องการ และแนวเพลงที่ฟังด้วยครับ กับหูฟังบางตัวผมก็เลือกใช้ฟังกับ Spinfit กับบางตัวนี่ก็สลับเป็น Spiral dot

ขอขอบคุณ น้าเหน่งบา มากครับ
เพราะตอนนี้ผมใช้ Westone W30 อยู่แต่อยากได้เสียงเบสที่หนาขึ้น
ซึ่งตอนแรกจะเปลี่ยน สายเป็น Nobunaga แต่เค้าบอกว่าเบสบางลงนิดหน่อย
ก็เลยลองหาจุกดูครับ เดี๋ยวผมจะไปลองฟัง ของ Spiral dot ดูครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เหน่งบา

07/07/2017 08:33:01
1,866
ตอบคุณทรงวุฒิ
เอ่อ  Spiral dot ไม่เชิงว่าเพิ่มให้เบสหนาขึ้นนะครับ (บางทีภาษาอาจเป็นอุปสรรคให้เข้าใจไม่ตรงกัน ผมอาจอธิบายไม่ดี)
ด้วยรูใหญ่และทรงกว้างแต่ไม่สูงของมัน มันได้ไปทางหัวโน้ตและupper bassมากกว่า  ไม่ใช่mid bass โดยตรง
และทรงที่ไม่สูงมันต้องลองกับหูฟังตัวเองให้เหมาะว่าใส่แล้วพอดี เพราะหูฟังบางตัว ด้วยรูปทรงองศา ใช้กับ Spiral dot แล้วอาจหลวมครับ ขึ้นอยู่กับสรีระคนใส่ด้วย (แต่ผมชอบเสียงมันมากครับ ^ ^)

ความเห็นส่วนตัว :
สำหรับ(ช่อง)หูของผม จุกที่ให้ผลมาทางเสียงเบสเยอะขึ้น (mid bass กับ deep bass) จะเป็นทรงยาวรูกลางครับ
เคยได้ลองจุกยาวอันใหญ่ของ RHA นั่นพอดีกับหูตัวเองมาก(ลองกับ Fidue A83) เสียดายว่าหาซื้อไม่ได้
จุกของKinere ทรงยาวเบอร์ใหญ่ก็ทำให้เบสเยอะขึ้น(แต่กินไปถึงกลางต่ำ คืออิ่มหนา..และขุ่นขึ้น)
ลองหาฟังดูนะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ทรงวุฒิ

07/07/2017 09:23:15
ตอบน้าเหน่งบา

ขอบพระคุณสำหรับเเนวทางมากครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

PB

07/07/2017 09:29:35
เมื่อวานอ่านคอมเม็นต์ คุณเหน่งบา เลยไปลองเปลี่ยนจุก ดูครับ ผมมี spinfit M ซึ่งใช้ประจำ ตั้งแต่แรก และ มี L ซึ่งใช้กับ หูฟังออกกำลังกาย และสั่ง spiral dot m กะ L มา ตั้งแต่แรกแต่ไม่ค่อยได้ใช้ หูฟังผมใช้ Layla ii นะครับ ตั้งแต่ใช้ Layla มา ลอง spiral dot แล้ว ไม่ค่อยชอยแนวเสียงตั่งแต่แรก โดยเฉพาะ size m เพราะ เบส impact หายไปเยอะครับ เนื่องจาก ผทเป็นคนชอบเบส หนัก ๆ เสียงกลางแหลม มันชัดมาก เกิน ไซส์ L พอไปได้ คือ เบสอิ่มหนาขึ้นชัดขึ้น แต่อย่างไร ก็กลับ ไปใช้ spinfit m อยู่ดี เนื่องจ่กได้เบส และเสียงร้องที่เจ้มจ้นชัดเจนกว่า เวทีเสียง ความโปร่ง ถูกใจ ส่วน spinfit size L มัน หนาขึ้นจน ความโปร่งโล่ง ของเวทีมันหายไปครับ เสียงร้อง ก็ ถอยไปนิดนึง ไท่เข้มข้นเท่า m

แต่ๆๆๆ ผมเพิ่ง เปลี่ยนสายให้ใหม่มา เป็น เทพธิดา องค์ใหม่ค่าย effect ช่วงแรกก็ยัง ไม่เปลี่ยนใจ จาก spinfit เพราะ เบสของเทพธิดาองค์ใหม่ยังไม่แผลงฤทธิ์ ครับ แถมแหลมก้อกำลังสวยงาม แต่พอเบิร์น เทพธิดาองค์นี้ด้วย edm ไป 4 ชม ติด เท่านั้น ล่ะครับ เหมือนเธอจะโกรธเกรี้ยว จัด bass มาถาโถมใส่ ซะ แหลมจมครับ ประจวบกับอ่านคอมเม็นต์คุณเหน่งบา ด้วย เลยไปงัด spiral dot กลับมาลอง ครับ ผล คือ m ไปไม่รอดเหมือนเดิมครับ มันตอนเบส เหลือ แต่หัวโน๊ตครับ เสียงร้องก็ ไม่เข้มข้นเท่า spinfit แต่แหลมมากระจายครับ แต่แล้วครับ ผมเจอ เนื้อคู่ใหม่ให้น้อง Layla ครับ spiral dot L ครับ เบส impact กำลังสวย หัวโน๊ตชัดเจน กลางชัดไม่รุกเร้า ถึงจะไม่เข้มข้นเท่ากับ spinfit แต่ฟังแล้ว smooth ลื่นไหล สบายหู แหลมเปิด ชัดเจนไม่มีหลบ ทอดตัวยาวๆๆ ที่สำคัญคือความโปร่งโล่งของเวทีครับ ฟังแล้วสบายๆ ทำให้ลืม spinfit ไปเลยครับ 

ต้องขอขอบคุณเจ้าของกระทู้และคุณเหน่งบา นะครับ ที่ทำให้ผมงัดจุก มาลองเล่นดูใหม่ ไม่น่าเชื่อจริงๆ ว่ามันละเอียดละออขนาดนี้
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

สมัครเล่น

07/07/2017 11:36:30
412
จุกหูฟัง เป็นเรื่องของการจับคู่จริงๆ ครับ
จุกที่ใส่สบายกับหุฟังรุ่นหนึ่ง
เมื่อไปจับกับหูฟังอีกรุ่นหนึ่ง อาจใส่สบายไม่เหมือนกัน
เพราะรูปทรงของหูฟังก็มีส่วนอย่างมาก
เป็นเรื่องของเอาที่สบายหูครับ
ต้องลอง เปลี่ยนไปมา ไม่ว่าจะเป็นตัวใหม่
หรือวนกลับมาตัวเก่าในที่สุด จนเจอที่ถูกใจ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

SirIsexnewTA

07/07/2017 12:33:12
387
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - yamano
ส่วนใหญ่. เวลาผมจะไปซื้ออะไรที่มั่นคง

ผมจะโทรถามสาขานั้นๆก่อนมี ว่ามีของไหม

ถ้ามียังไม่ไป เพราะเสียตังส์
ถ้าไม่มีของ ถึงไป ไปเผื่อฟังฟรีรุ่นอื่น

ตอนออกมาก็พูดแบบราชสีว่า
เดี๋ยวของมา ผมค่อยมาซื้อนะ

5555555

อะล้อเล่น
มุขนี้ได้ 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยเลือกจุกหูฟังหน่อยค่ะ"