Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Paopop

02/07/2017 00:43:47
45

ผมว่าควรรวมกระทู้ไปเลยมั้ยครับ?

หรือ กลัวชื่อของที่ฝากพรีจะไม่เด่นพอครับ?

ผมว่า เราเกรงใจเจ้าของพื้นที่กันบ้างนะครับ?
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

Paopop

02/07/2017 00:46:08
45

ยังไม่หมดนะครับ

ผมว่า เจ้าของพื้นที่เค้าใจกว้างให้เราใช้งานแบบไม่เสียค่าใช้จ่ายแล้ว เราควรสะกดคำว่า

"ความเกรงใจ" และ "ความเหมาะสม" ให้เป็นกันนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ball0910400

02/07/2017 00:50:35
6
มีแบบนี้เยอะมากเป็นสิบราย คนนึงลงที 5-6 กระทู้ติดๆกัน,บางคนเป็น 10

เฮียน่าจะออกกฎให้ตั้งได้คนละกระทู้ไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

เฮียจัดการเอง

02/07/2017 06:51:41
ทำใจให้สบาย สาธารณะ ที่ไม่ใช่สาธารณะ คุณจะเหนื่อยซะเอง เมื่อเป็นตำรวจโลก อย่างอแง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Paopop

02/07/2017 11:35:26
45
@พี่เฮียจัดการเอง คืออยากทำใจให้สบายแล้วอยู่เฉยๆ ให้ใครทำอะไรก็ทำไปอยู่หรอกครับ แต่กลัวบางคนที่จิตสำนึกต่ำ จะได้ใจหน่ะสิครับ

ถ้าเปรียบง่ายๆ ก็เหมือนมารยาทการขับรถของบ้านเราในปัจจุบันนี่หล่ะครับ ที่หยวนกันจนเคยตัว ให้มีน้ำใจต่อเพื่อนร่วมถนนแบบผิดๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

Paopop

02/07/2017 11:37:18
45
@พี่ball0910400 พักหลังมาเจอประจำจริงๆหล่ะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

เหน่งบา

02/07/2017 15:05:33
1,866
ห้องจับฉ่ายนี่ก็มีรายการขายของโผล่มาได้ทุกวัน...ทุกวันจริงๆ
ห้องซื้อขายจิปาถะก็มีให้ใช้กันฟรีๆอยู่แล้ว ยังจะมาตั้งกระทู้ขายกันห้องที่เขาไว้คุยเรื่องสัพเพเหระอีก
ความจริงผู้ดูแลก็น่าจะจับย้ายให้ถูกห้องได้เลยโดยไม่ต้องขอนุญาต เพราะมันผิดวัตถุประสงค์เห็นชัดๆ
ที่จริงมันไม่ต้องให้ใครมาบอกว่า 'ผิดห้องครับ' หรอก
คนที่เผลอจริงก็อาจจะมีบ้าง แต่ไอ้การมีคนลงกระทู้ขายของผิดห้อง "ทุกวัน"นี่  เฮ้อ...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

SirIsexnewTA

02/07/2017 19:00:46
387
สงสัยห้องซื้อขายต้องมีการโอนตังค์ผ่านเฮียแล้วหักเปอร์เซ็นต์กันบ้างละมั้ง 55
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

SirIsexnewTA

02/07/2017 19:02:00
387
ถือเป็น trust service charge 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

02/07/2017 22:38:32
4,282
555 ก็ต้องวิงวอนขอความเห็นใจกันครับ คือผมจัดห้องไว้ให้แล้ว ซึ่งจริงๆได้ผลดีมากกว่าหากโพสให้ตรงห้อง เพราะว่ากลุ่มเป้าหมายเค้าเฝ้ารออยู่ แต่ในส่วนเว็บบอร์ดมาโพสก็ไม่ค่อยได้ประโยชน์อะไร และยังติดลบในสายตาสมาชิกส่วนใหญ่ไปซะอีก

ผมเองย้ายทุกวันครับ บางวันเจอเนียนๆเป็นพวกคาสิโนออนไลน์ผมก็ลบออก ซึ่งอันนี้คุมยากมาก เพราะว่าคนที่โพสคือมนุษย์ ก็เลยปิดกั้นลำบาก นอกจากใช้แมนวลลบกันทีละอันแบบนี้ครับ

จริงๆ เรื่องการซื้อขาย ผมเองยังอยากทำให้ทุกท่านสบายใจไม่ต้องหวาดระแวง ผมจะทำตัวเป็นคนกลางแบบอีเบย์ก็ทำไม่ได้ เพราะกฏหมายไทยยังไม่เอื้อให้ทำ และถึงเอื้อให้ทำผมเองไม่รู้จะมีเวลาทำอีกหรือเปล่า

หรือถ้าท่านใด มีวิธีการดูแลห้องมือสอง โดยมีไอเดียดีๆ หรือสามารถทำเว็บแบบผมเป็นคนดูแลหรือเป็นคนกลางให้ สามารถติดต่อมาได้นะครับ ผมอยากคุยด้วยจ้าๆๆๆ 555
ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

สมัครเล่น

03/07/2017 15:11:45
412
ในความเห็นผม น่าจะเริ่มใช้บอร์ดซื้อขาย กับบอร์ดพูดคุยทั่วไป ให้หน้าตาบอร์ดต่างกันก่อนครับ
เช่น บอร์ดซื้อขาย มีสีพื้นที่ต่างออกไป สีประกอบฉากต่างจากบอร์ดพูดคุยฯ
ซึ่งปัจจุบันนี้ หน้าตามันเหมือนกันเป๊ะ ๆ จนบางทีก็ดูไปมามีน จำไม่ได้ว่าอยู่บอร์ดอะไร

พอหน้าตามันต่างกันมาก ไอ้เรื่องแถว่า ดูผิด ก็น่าจะน้อยลง
ส่วนเรื่องหน้ามึนโพสขาย โดยไม่สนใจว่าคนอื่นจะว่าอย่างไร 
อันนี้ก็จนใจครับ การจะให้เฮียมาเป็น ตร. ประจำบอร์ด คอยเก็บเลขบัตรประชาชน
หรือสมัครสมาชิกแบบยืนยันตัวตน ก็ไม่ใช่เป็นภาระที่เฮียที่ต้องมารับเพิ่ม

ที่ทำได้ที่คิดออกอีกอย่างคืน การรับรองตัวตนของผู้ขาย โดยสมาชิกที่มีล๊อกอินแล้วให้เครดิต
ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ ก็อาจจะใช้วิธี สมัครเข้ามาหลาย ๆ ล๊อกอิน แล้วมาฮั้วกันก็ได้
ก็คงได้แต่เตือน ๆ กัน แล้วก็ดูตาม้าตาเรือให้ละเอียดก่อนซื้อขายกันครับ
บทมันจะโดนโกงนี่ คนโกง มันก็ล้ำลึกเหลือเกิน

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

03/07/2017 21:27:23
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - สมัครเล่น
ในความเห็นผม น่าจะเริ่มใช้บอร์ดซื้อขาย กับบอร์ดพูดคุยทั่วไป ให้หน้าตาบอร์ดต่างกันก่อนครับ
เช่น บอร์ดซื้อขาย มีสีพื้นที่ต่างออกไป สีประกอบฉากต่างจากบอร์ดพูดคุยฯ
ซึ่งปัจจุบันนี้ หน้าตามันเหมือนกันเป๊ะ ๆ จนบางทีก็ดูไปมามีน จำไม่ได้ว่าอยู่บอร์ดอะไร

พอหน้าตามันต่างกันมาก ไอ้เรื่องแถว่า ดูผิด ก็น่าจะน้อยลง
ส่วนเรื่องหน้ามึนโพสขาย โดยไม่สนใจว่าคนอื่นจะว่าอย่างไร 
อันนี้ก็จนใจครับ การจะให้เฮียมาเป็น ตร. ประจำบอร์ด คอยเก็บเลขบัตรประชาชน
หรือสมัครสมาชิกแบบยืนยันตัวตน ก็ไม่ใช่เป็นภาระที่เฮียที่ต้องมารับเพิ่ม

ที่ทำได้ที่คิดออกอีกอย่างคืน การรับรองตัวตนของผู้ขาย โดยสมาชิกที่มีล๊อกอินแล้วให้เครดิต
ซึ่งเอาเข้าจริง ๆ ก็อาจจะใช้วิธี สมัครเข้ามาหลาย ๆ ล๊อกอิน แล้วมาฮั้วกันก็ได้
ก็คงได้แต่เตือน ๆ กัน แล้วก็ดูตาม้าตาเรือให้ละเอียดก่อนซื้อขายกันครับ
บทมันจะโดนโกงนี่ คนโกง มันก็ล้ำลึกเหลือเกิน

จะลองหาวิธีปรับครับ แต่ทั้งหมดอาจจะต้องวางโปรแกรมบังคับการโพสในแต่ละวัน หรือใช้วิธีแบนยูสเซอร์ที่ทำผิดซ้ำซากบ่อยๆไปเรื่อยๆ ส่วนเรื่องสร้าง feedback ปลอมอันนี้ก็เป็นไปได้อีก

ส่วนการจัดเก็บบัตรประชาชนผมก็ว่าช่วยอะไรไม่ได้มาก เพราะเอาเข้าจริงคนที่ถูกโกงส่วนมากจะยอม และขี้เกียจไปแจ้งความซะเอง คนโกงก็เลยลอยนวลได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ellevoid

04/07/2017 14:13:03
220
ผมเสนอว่าทำเหมือนเว็บหนุ่มไฮไฟก็น่าจะดีนะครับ คือ เข้ามาหน้าแรกต้องกดเลือกก่อนว่าจะไปบอร์ดพูดคุย หรือ บอร์ดซื้อขายหูฟัง หรือ บอร์ดซื้อขายจิปาถะ คนที่เป็นมือใหม่จะขายของก็จะได้กดให้ถูกต้องไปเลยว่าฉันจะทำอะไรกันแน่ น่าจะลดเรื่องผิดห้องได้พอสมควรนะครับ

ส่วนเรื่องการดูแลห้องซื้อขายอาจจะเพิ่มสิทธิ์ให้ user บางคนเป็น mod ที่ทำการ lock กระทู้, ลบความเห็น หรือ ย้ายห้อง อะไรพวกนี้ได้นอกจากพนง.ของร้าน ก็น่าพอช่วยเพิ่มการสอดส่องดูแลได้นะครับ ยังไงคนส่วนใหญ่ที่อยู่ในนี้กันมานานก็มีวุฒิภาวะที่ดีกันหมด แล้วก็เล่นเพราะใจรักไม่ได้ต้องการอะไรอยู่แล้วครับ (ผมคิดว่างั้นนะ 555+)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

นายมั่นคง

04/07/2017 21:43:03
4,282
เดี๋ยวจะหารือกับโปรแกรมเมอร์และทะยอยปรับให้นะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tangkoo.

05/07/2017 13:20:59
1,368
ผมว่าวิธีง่ายสุดๆคือลบกระทู้ทิ้งไปครับ เช่น ใครลงขายผิดห้อง จะไม่ตั้งใจหรือเจตนาถ้ามีคนแจ้งลบกระทู้ หรือเฮียเห็น  เฮียก็ลบทิ้งไป พอเขาเข้ามาดูไม่เห็นกระทู้จะได้รู้ตัว ไม่ต้องย้ายให้เขาตั้งกระทู้ใหม่เอง  

เพราะผมว่าคนที่มาลงขายก็โตๆกันแล้ว  ควรมีความรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองตั้ง  ไม่ใช่อะไรๆก็ให้คนอื่นอำนวยความสะดวกให้อย่างเดียว  ผมพูดในกรณีบางคนที่เจตนาตั้งผิดห้อง  ส่วนคนที่นานๆเข้ามาทีแล้วไม่ตั้งใจ ถ้าโดนลบกระทู้วันหลังเขาจะได้จำไว้ครับ  ซึ่งบางคนผมเห็นเขาตั้งผิดห้องพอรู้เขารีบแจ้ง ลบกระทู้เดี๋ยวนั้นแล้วไปตั้งเองใหม่ที่ห้องมือสอง อันนั้นน่าชื่มครับ

กรณีขายสินค้าแล้วตั้งทีเป็นสิบกระทู้(ทั้งๆที่บางอย่างรวมในกระทู้เดียวได้) ดันทีเดียวพรวดเป็นสิบกระทู้ ก็เหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

สมัครเล่น

05/07/2017 13:55:03
412
สำนึกในสิ่งที่ถูกต้อง
เป็นเรื่องที่ขาดมากที่สุด
ในสังคมไทยปัจจุบันครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

กอล์ฟเฉยๆ

05/07/2017 15:18:18
เกือบทั้งหมดเขาตั้งใจโพสผิดห้องครับ มีส่วนน้อยมากที่โพสผิดจริงๆ
สาเหตุที่ตั้งใจโพสผิดห้อง เพราะ ถ้าไปตั้งกระทู้ขายของในห้องที่จัดไว้ให้
กระทู้มันจะตกเร็ว คนจะไม่ทันเห็น แต่ถ้าลักไก่ มาโพสในห้องพูดคุย กระทู้มันอยู่หน้าแรกได้นานไง
ใช่ว่าจะรู้ไม่ทันนะ นิสัยเห็นแก่ตัวของคน บางครั้งมันต้องใช้ไม่แข็งบ้างนะครับเฮีย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Hsung

07/07/2017 09:15:51
346

ง่ายสุดก็ให้ log in ผ่านเมล์ครับ ทำตัวมีปัญหาเมื่อไหร่ก็แบนไปซะ

อยากขายใหม่ก็ให้ log in ใหม่ อย่างน้อยการที่ band ไป ก็จะทำให้ไม่มีประวัติเดิม ไว้เป็นเครดิต

หยิกหู 0
แจกหู 0
"เกินไปมั้ยครับ?"