Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถาม app ฟังเพลงสำหรับมือถือ android หน่อยครับ

kuksang

30/06/2017 22:02:10
29

ปกติผมฟังเพลงผ่านมือถือเป็นหลักตอนนี้ใช้ xperia xz ใช้ app ที่แถมมากับเครื่องซึ่งก็นับว่าเสียงดีใช้ได้เลยครับ ทีนี้ผมกำลังมองหาแอพเพิ่มเติมเผื่อเป็นทางเลือก พอดีสนใจอยู่ 2 ตัว คือ onkyo HF player กับอีกตัว คือ Neplayer ตอนนี้เห็นว่ากำลังลดราคา(รู้มาจาก FB:mora (モーラ)) เลยอยากถามว่าท่านใดมีประสบการณ์การใช้แอพทั้งสองตัวนี้ไหมครับเป็นอย่างไรช่วยรีวิวแนะแนวสักเล็กน้อยครับ

ปล.โดยส่วนตัวผมฟังแนว anisong Jpop ครับ ไฟล์เพลงก็ 24/96 khz เป็นหลักจากเว็ป mora.jp นี่แหละครับ

ปล2. ถ้ามีแอพอื่นที่แนะนำก็แสดงความเห็นได้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

BIGs

30/06/2017 22:18:03
208
PowerAmp Alpha Ver. ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

tintin3274

30/06/2017 22:54:17
2
ผมใช้ Sony Xperia Z5 Premium ก็ฟังผ่านแอพ Music ของโทรศัพท์เอง พอต่อ DAC/AMP ค่อยใช้ USB Audio Player Pro =w=
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

kuksang

30/06/2017 23:06:14
29
ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

Salek

01/07/2017 02:28:52
187
Music Player ครับ(ผมใช้ Vivo ..ส่วนตัวว่าแอพนี้เสียงโอเลยนะ)
แต่ผมว่าแอพเพลงที่ติดมากับเครื่องเวิร์คสุดล่ะ เปิดเล่นแบบไม่ต้องปรับแต่ง EQ นี่แจ่มเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

artpiggo

01/07/2017 07:47:00
15
ส่วนตัวใช้ แอพตั้งต้นที่ยี่ห้อนั้นๆให้มาครับ เพราะจะได้เปรียบเรื่องของการ optimize app ให้เข้ากับ dac ที่ใช้มากที่สุด ไม่ว่าจะเรื่อง native sampling rate คือถ้าเล่น 44.1kHz ก็ใช้ clock 44.1 ประมวลผล ถ้าเล่น hiRes ก็ใช้ clock อีกตัวประมวลผล ไม่ต้องมีการ resampling ซึ่งลดทอนคุณภาพเสียงใดๆ รวมถึงเรื่องถ้ามีการรองรับระบบ hifi หรือ native dsd จะมีแค่แอพ stock app เท่านั้นที่ทำได้ 
Third party app จะประมวลผลแบบ fix sampling rate ที่ 48kHz ตาม native android (ข้อเสียหลักเลย แต่ถ้าฟังความต่างไม่ออกก็โชคดีครับ)

ยกเว้นถ้าต่อ dac นอก ผมแนะนำ uapp ครับ ได้เปรียบกว่า

ถ้ามือถือไม่มีเรื่อง hifi แต่อยากได้ interface สวยๆ ใช้ง่าย แนะนำ hiby, poweramp alpha, neutron ครับ 

ถ้าต้องการเล่นเพลงผ่าน network เช่น NAS จะมี hiby กับ neutron ที่รองรับค่อนข้างดีเยี่ยม
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

PB

01/07/2017 10:12:35
ใช้ onkyo อยู่ครับ ถ้าแพลนว่าจะต่อ dac/amp เพิ่ม ต้องใช้ แบบ จ่ายเงินนะครับ ผม หลงใช้ แบบไม่จ่ายเงินตั้งนาน ตอนแรก คือ มันส่งออก ไป usb dac ได้แต่ sampling rate จะโดน down sampling ลง เหลือ 44.1 ไม่ว่า ไฟล์ต้นฉบับ เป็นอะไรก็ตาม แต่พอจ่ายตังค์ แล้ว ส่งออก ตาม file ต้นฉบับ กับความสามารถของ dac ครับ ถ้าเน้น ฟังในเครื่องผมว่าเสียง ไม่ได้ ดีกว่า stock app เท่าไหร่นะครับ แต่โดยรวมใช้ง่ายครับ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

kuksang

01/07/2017 12:01:36
29
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ปกติผมต่อตรงคงไม่ต้องการความสามารถเสริมจากแอพอื่น ดูจากความเห็นตอนนี้คิดว่าใช้แอพติดเครื่องน่าจะเวิร์คสุดครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถาม app ฟังเพลงสำหรับมือถือ android หน่อยครับ"