Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามเรื่อง DAC ครับ

สมครสมหมาย

29/06/2017 16:03:23
ถามเนื่องจากมีความรู้น้อยและเมืองไทยหาตัวทดลองยากนเหลือเกินครับ

ผมใช้ chord mojo ต่อ  Srm 727 กำลังรอแอมป์ใหม่อีกส่งมา. จากที่ผมลองสัมผัส Chord เป็น Dac ยี่ห้อแรกในชีวิตแล้วรู้สึกว่าถ้าไม่ได้ใช้ mode V3 แล้วไม่ค่อยจะแตกต่าง ถึงจะใช้ mode v3 ก็เห็นความแตกต่างแค่พอประมานไม่ถึงกับตื่นเต้นอะไร หรือผมจะหูไม่ถึง

-ผมอยากทราบว่า DAC นี่มีผลต่อเสียงจริงๆหรือครับ. ถ้าผมจะเปลี่ยน Dac ขยับขึ้นไปอีกจะเห็นความแตกต่างมากไหมครับ

-DAC เครื่องเสียงนี่สามารถนำมาใช้กับ Amp หูฟังได้ไหมครับ ถ้าใช้ได้ทำไมถึงมี DAC หูฟังโดยเฉราะละครับ

-พวก DAC Hi อย่าง Chord Dave , Ayre หรือ Weiss. มันดีจริงหรือครับหรือเป็นแค่การตลาด
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

29/06/2017 16:47:20
15
น่าจะเป็นเรื่องความชอบบุคลิกเสียงของ mojo ล่ะมั้งครับ เรื่องนี้จะทำให้คนเชื่อต้องอาศัยการลองหลายๆๆตัวมากครับ

ผมฟังตอนแรก ตัวระดับไม่เกินสองหมื่นก็ฟังต่างไม่เยอะเท่าไหร่เลยครับ คล้ายๆคุณเลย พอได้ฟัง chord hugo, ak240ss แล้วตาสว่างเลยว่า ของแพงๆมันมีผลต่อรายละเอียด เวที มิติ การแยกชิ้นได้ขึ้นไปอีกจริงๆครับ สุดท้ายแทนที่จะจ่ายน้อยๆ ก็กลับเสียเงินมากขึ้นโดยไม่รู้ตัว 

บางทีฟังไม่ต่างอาจดีกว่าด้วยซ้ำ 5555 หวังว่าจะตอบคำถาม จขกท นะครับ

ส่วนคำถามที่ว่า dac เครื่องเสียง ต่อแอมป์หูฟังได้มั้ยนี่ไม่รุ้จริงๆ เพราะไม่เล่นเครื่องบ้านครับ ดูแต่ชุดพกพา 
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

Sutad

29/06/2017 17:03:01
95
1. AMP มันถ่ายทอดเสียงจาก DAC ถ้า DAC ดี หรือไม่ดี  เสียงที่ออกจาก AMP ก็ดี หรือไม่ดีตามไปด้วย แต่ระดับมันต้องพอๆ กันด้วยนะครับ  ไม่ใช่เอา DAC ตัวละ 1 แสน ไปใช้กับ AMP ตัวละ 1 หมื่น

2. DAC ที่มี Line out เป็น RCL หรือ XLR ใช้กับ AMP ทุกประเภทได้หมด

3. ฟังเขาบางทีก็ไม่ค่อยเชื่อ  เรื่องเครื่องเสียงอยากรู้ว่าจริงมั้ยต้องพิสูจน์ด้วยหูตัวเอง เดินเข้าร้านเครื่องเสียง  หรือร้านหูฟังของเฮียมั่น  ต้องเป็นสาขาเรือธง  ก็มี AMP และ DAC ให้ลองหลายระดับราคา

สำหรับผมลองมาตั้งแต่ DAC ราคาไม่กี่พันบาท ขยับไปหลักหมื่น และขยับไปถึงหลักแสน  คุณภาพตามราคาแหละครับ

DAC ตัวแพงสุดของผม Accustic Arts Tube DAC II MK 3

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 3

bonus79

29/06/2017 17:25:48
1,133
DACเครื่องเสียงบ้านสามารถใช้กับแอมป์หูฟังได้ครับ ตัวอย่างเช่น Ayre qb9 หรือ Chord 2qute ก็สามารถต่อสาย rca มาเข้าที่แอมป์หูฟังได้ หรือสายที่เป็น rca to 3.5mm ก็สามารถต่อเข้าอินพุทของแอมป์เล็กๆแบบพกพาได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

29/06/2017 17:39:18
2,143
อยากให้ลอง Hugo ดูครับ อันนี้ต่างชัดจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

ellevoid

29/06/2017 18:06:57
220
จากที่คุณสมครว่ามาผมว่าแค่เปลี่ยนจาก mojo มาเป็น dac ที่ต่อไฟบ้านและมีช่อง rca out เรื่องเสียงแค่ความนิ่งสงัดของพื้นหลัง ความกว้างของเวที ก็ต่างกัน mojo ชัดเจนแล้วครับ

ผมว่า dac ถูกกับ dac แพง อันนี้ฟังออกชัดเจนนะครับ (นับเฉพาะอันที่แพงเพราะทำมาดีนะครับไม่ใช่แพงเพราะรูปสวยโปรโมตหรูหราไฮโซแต่ข้างในโหลยโท่ย)

ส่วนตัวเจอว่า dac ที่ระดับราคาใกล้เคียงกันจะฟังออกยากกว่า นอกจากว่าบุคลิคเสียงจะเปลี่ยนแนวกันไปเลย เช่น weiss กับ resonessence labs ที่เสียงคนละแนวชัดเจนฟังแล้วรู้เรื่อง 

แต่ถ้ามี dac ระดับ 50-60k อยู่แล้วอาจจะต้องเทียบ dac ที่ราคาโดดไป 2-3 เท่า ถึงจะรู้สึกถึงความแตกต่างที่ชัดเจนนะครับ นอกจากว่าเป็น dac ที่แนวเสียงคนละทางอย่างที่บอกไปอ่ะครับ (dac เสียงอุ่นหนา, dac เสียงโปร่งๆ ฯลฯ)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

magicpea7

29/06/2017 19:21:25
0
ยังงี้ถ้าผม. มีแอมป์หลอดก็ต้องหา. DAC เสียงโปร่งหรือเปล่าครับ  เพราะถ้าหลอดเจออุ้นมันจะตีกันรึเปล่า คิดเอาเองนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

torhifi

29/06/2017 21:31:30
219
- ถ้าเป็นDACที่แนวเสียงคล้ายกัน ตรงนี้อาจจะจับผิดยากนิดนึงคับยกเว้นแต่เป็นผู้ฟังที่ชำนาญขึ้นมาหน่อย ยกเว้นแต่เป็นรุ่นที่อัพเกรดเยอะขึ้นมาอีกระดับนึงถึงจะเห็นคงามต่างชัดขึ้น ลำโพงก็มีผล ลำโพงแพงๆบางตัวฟ้องเยอะมาก
- ถ้าเป็นDACทีแนวเสียงต่างกันสิ้นเชิง ตรงนี้ถึงจะเป็นDACที่ตัวละไม่กี่พันบาทก็สามารถฟังความต่างได้ง่าย อย่าง ME2 กับ DF Red/Blackนี่ ส่วนมากฟังออกทุกคน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

ellevoid

30/06/2017 09:53:02
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - magicpea7
ยังงี้ถ้าผม. มีแอมป์หลอดก็ต้องหา. DAC เสียงโปร่งหรือเปล่าครับ  เพราะถ้าหลอดเจออุ้นมันจะตีกันรึเปล่า คิดเอาเองนะ
แล้วแต่ความชอบเลยครับ 555+
บางคนชอบหลอดล้วน เค้าก็ควานก็หา dac หลอดกันครับ 555+ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

veedemort

02/07/2017 20:17:13
58
ถ้ารู้แนวเสียงที่ตัวเราชอบ ... จะหา dac ที่ตอบโจทย์ง่ายขึ้นเยอะเลยคับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามเรื่อง DAC ครับ"