Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

จะอัพเกรดสายไฟ Shunyata อย่างไรดีครับ?

bonus79

28/06/2017 12:03:01
1,133

จะอัพเกรดสายไฟ Shunyata อย่างไรดีครับ?ระหว่าง Shunyata Viper (11Awg) กับ Shunyata Venom HC (10Awg)

คือชุดของผมตอนนี้ใช้สายไฟ Shunyata Venom (12Awg) ตามนี้ครับ

Shunyata Venom 3 >>> รางไฟ

Shunyata Venom 3 >>> แอมป์ (class A) woo wa22

Shunyata Venom Digital >>> dac

หากต้องการจะอัพเกรดสายไฟ 2 เส้น โดยมีตัวเลือก 3 ชุดข้างล่าง ชุดไหนจะเสียงดีที่สุดครับ?

ชุดแรก

Shunyata Viper >>> รางไฟ

Shunyata Viper >>> แอมป์ (class A)

Shunyata Venom Digital >>> dac

ชุดที่สอง

Shunyata Venom HC >>> รางไฟ

Shunyata Venom HC >>> แอมป์ (class A)

ชุดที่สาม (ลูกผสม)

Shunyata Viper >>> แอมป์ (class A)

แล้วถ้ากรณีมีงบเพียงเส้นเดียว จะเปลี่ยนเป็นเส้นไหนดีครับ

ชุดที่สี่ (เปลี่ยนเส้นเดียว) 

Shunyata Viper >>> รางไฟ

Shunyata Venom 3 >>> แอมป์ (class A)

ชุดที่ห้า (เปลี่ยนเส้นเดียว)

Shunyata Venom 3 >>> แอมป์ (class A)

ผมลองฟังเทียบ viper ต่อเข้ารางไฟ (เป็นแบบชุดที่สี่) สลับฟังกับ venom3 (ชุดที่มีอยู่) รู้สึกว่าชอบเสียง viper ที่ต่อกับรางไฟมากกว่าของเดิม ผมฟังว่าเสียง viper จะโปร่งกว่าและมีบรรยากาศดีกว่าพอสมควร หางเสียงจะทอดไปไกลกว่า ใส ละมุนกว่าสาย venom3 เมื่อเทียบกันแล้ว venom3 ผมฟังว่าเสียงจะออกใหญ่กว่านิดๆ และประกายเสียงจะน้อยกว่านิดหน่อย บรรยากาศโดยรวมคล้ายว่าอยู่ในห้องที่มีวัสดุซับเสียงมากกว่านิดนึง ซึ่งก็ไม่ได้แย่อะไร เพียงแต่ว่า a-b test แล้วผมพอจะจับความแตกต่างได้ ถ้าฟัง viper จนหมดอัลบัมแล้วเปลี่ยนกลับมาเป็น venom3 จะรู้สึกว่าอยากกลับไปฟัง viper อีก แต่ทีนี้ปัญหาของผมคือไม่มีโอกาสได้ลองเทียบกับสาย Venom HC ซึ่งมีขนาดหน้าตัดใหญ่กว่า

ถ้าอ่านตาม chart การเลือกสายไฟของ shunyata เค้าจะแนะนำพวกที่เป็นHC กับรางไฟและแอมป์ class A แต่เมื่อมาดูด้านเทคโนโลยี Viper จะมี Ztron และซีรี่ย์ Ztron ก็ถือว่าเหนือกว่า Venom (แต่ตัวนำ viper มันเล็กกว่า Venom HC)

อันที่จริงแล้ว ตามที่ shunyata แนะนำเป๊ะๆ คือ ควรใช้ venom HC ทั้งที่รางไฟและแอมป์ และใช้ digital กับ dac แต่ถ้าผมจะไม่ใช้ตามที่เค้าแนะนำ แต่ใช้เป็น viper แทนที่จะใช้ venom hc มันจะเสียงดีหรือไม่ดีกว่ากันครับ?

ไม่ทราบว่าจะมีท่านใดเคยเทียบสองเส้นนี้หรือปล่าวและสามารถแนะนำได้มั้ยครับ? 

ปล. ทั้ง Amp และ Dac ผมต่อผ่านรางไฟครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 1

Dawn

28/06/2017 12:12:41
88
เท่าที่ผมลองนะครับ ถ้ามีสายไฟที่ดีที่สุดเส้นเดียวผมจะต่อจากปลั๊กผนังมาเข้าปลั๊กลอยก่อน

แต่ถ้ามีสองเส้น จุดต่อไปที่ผมจะใช้คือ DAC หรือเครื่องเล่นซีดีครับ

ส่วนที่ผู้ผลิตกำหนดว่าให้ใช้กับอุปกรณ์ดิจิตอลหรืออนาล็อกผมไม่ค่อยซีเรียส ใช้การฟังว่าอันไหนเสยบแล้วน้ำเสียงถูกใจเป็นหลัก ผมยังใช้ shunyata Python VX เป็นสายเมนเข้าปลั๊กลอยชุดเครื่องเสียงเลยครับ 55
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Dawn

28/06/2017 12:39:13
88
ขออนุญาติเพิ่มเติมความเห็นอีกนิด ถ้าต้องเลือกระหว่างแบ่งงบซื้อสายสามเส้น กับเอางบซื้อสายทั้งหมดรวมกันซื้อรุ่นสูงเส้นเดียว

ผมเลือกอย่างหลังรวมงบซื้อสายรุ่นสูงไปเลย เพราะเชื่อว่าคุณภาพและคาแร็คเตอร์ของรุ่นสุงกว่าทดแทนไม่ได้แม้ว่าเราจะใช้สายรุ่นเล็กหลาย ๆ เส้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

ellevoid

28/06/2017 13:56:56
220
ผมไม่เคยฟัง viper นะครับ แต่ผมใช้ hydra hc อยู่ จริงๆชุดหูฟังมันไม่ได้กินไฟเยอะขนาดสาย 11awg กับ 10awg อาจจะไม่ค่อยเป็นประเด็นเท่าไหร่ ผมคิดว่า option 1 น่า จะเหมาะสุดครับเพราะเห็นว่าฟัง viper แล้วรู้สึกชอบอยู่แล้ว หรือถ้าเอาตามตำราก็ option 3 ครับ อีกอย่างสาย venom hc เข้าใจว่ามันเป็นหัว 20amp รึเปล่าครับถ้าจะต่อเข้าปลั๊กรางหรือแอมป์ปกติมันจะเป็นหัว 15amp 

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

ellevoid

28/06/2017 15:36:34
220
ปล. พอดีผมโล๊ะชุดตั้งโต๊ะแล้ว ถ้าสนใจ hydra hc กับหัวแปลง 20amp > 15amp ก็หลังไมค์มาได้นะครับ 555+ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

bonus79

28/06/2017 16:26:52
1,133
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
ที่จริงอยากไป alpha hc เลย แต่ใจไม่สู้ครับ 55
สำหรับสาย hc เค้ามีหัว c15 ขายด้วยครับ

ตอนนี้คิดว่าจะไปจบที่ชุด 3 ครับ
คือเข้ารางไฟมาเป็น hc แล้วเอา สายที่พอใจไปเสียบท้ายเครื่อง แถมยังติด ZiTron มาด้วยนิดนึงก่อนเข้า dac และ amp หวังว่าน่าจะโอเคครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 6

ellevoid

28/06/2017 17:24:54
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - bonus79
ขอบคุณทั้งสองท่านครับ
ที่จริงอยากไป alpha hc เลย แต่ใจไม่สู้ครับ 55
สำหรับสาย hc เค้ามีหัว c15 ขายด้วยครับ

ตอนนี้คิดว่าจะไปจบที่ชุด 3 ครับ
คือเข้ารางไฟมาเป็น hc แล้วเอา สายที่พอใจไปเสียบท้ายเครื่อง แถมยังติด ZiTron มาด้วยนิดนึงก่อนเข้า dac และ amp หวังว่าน่าจะโอเคครับ
ตามที่น้าเกเบรียลบอกมา alpha hc ทุกจุดดีที่สุดครับ รองลงมาก็ sigma ทุกจุด ที่ sigma ให้เป็นรองลงมาเพราะมันแพงจนอาจจะไม่คุ้มหากไม่ได้ใช้ set ลำโพงคู่ละล้านไรงี้ครับ 555+ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

bonus79

28/06/2017 17:32:27
1,133
Alpha hc ทุกจุด หมายความว่าอย่างไรครับ?
เพราะถ้าเล่นถึง alpha ผมนึกว่าต้องมาครบๆ ตั้งแต่ hc analogue digital ซึ่งสามเส้นนี้ก็แสนกว่าๆพอดี ไม่ไหวครับ 555

แต่ถ้าใช้ hc ทุกจุด งั้นแปลว่า analogue กับ digital ก็ไม่จำเป็นหรอครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ellevoid

28/06/2017 17:40:08
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - bonus79
Alpha hc ทุกจุด หมายความว่าอย่างไรครับ?
เพราะถ้าเล่นถึง alpha ผมนึกว่าต้องมาครบๆ ตั้งแต่ hc analogue digital ซึ่งสามเส้นนี้ก็แสนกว่าๆพอดี ไม่ไหวครับ 555

แต่ถ้าใช้ hc ทุกจุด งั้นแปลว่า analogue กับ digital ก็ไม่จำเป็นหรอครับ?
น้าเกเบรียลบอกว่า alpha hc คือตัวที่ดีที่สุดรองลงมาจาก sigma และให้ประสิทธิภาพที่ดีกว่า digital หรือ analog ครับ ดังนั้นถ้างบถึงไป alpha hc ให้หมดเลยดีสุด แต่ถ้ามีประเด็นเรื่องงบก็แนะนำให้ลดลงมาใช้ digital หรือ analog ที่ราคาถูกกว่าค่อนข้างมากจะดีกว่าเอา hc มาเส้นนึงแล้วที่เหลือใช้สายแถมไรงี้อ่ะครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

bonus79

28/06/2017 17:54:27
1,133
เข้าใจแล้วครับ แต่คนเล่นสาย alpha hc ไม่น่าจะมีใครใช้สายแถมอยู่แล้วมั้งครับ 555 ขนาดผมใช้แค่ venom ยังไม่ใช้สายแถมเลย อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

Think

29/06/2017 09:00:09
30

ส่วนตัวใช่ Viper อยู่ครับ ถ้าชอบจัดเลยครับ เส้นนี้ดีจริง นอกจากข้อดีที่คุณ Bonus79 กล่าวมาเส้นนี้เด่นเรื่องเสียงเบส และไดนามิคที่ดีด้วยครับ

แอบมาชี้เป้าครับ (แต่ผมว่าคุณ Bonus79 น่าจะทราบแล้ว) ตอนนี้ร้าน MUSE มี Clearance อยู่ด้วยนะครับ หลายเส้นจับต้องได้ง่ายขึ้นเยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

bonus79

29/06/2017 09:24:42
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Think

ส่วนตัวใช่ Viper อยู่ครับ ถ้าชอบจัดเลยครับ เส้นนี้ดีจริง นอกจากข้อดีที่คุณ Bonus79 กล่าวมาเส้นนี้เด่นเรื่องเสียงเบส และไดนามิคที่ดีด้วยครับ

แอบมาชี้เป้าครับ (แต่ผมว่าคุณ Bonus79 น่าจะทราบแล้ว) ตอนนี้ร้าน MUSE มี Clearance อยู่ด้วยนะครับ หลายเส้นจับต้องได้ง่ายขึ้นเยอะครับ
ขอบคุณครับ

ผมจัด venom digital กับ viper มาจาก muse  แล้วครับ ตอนนี้กำลังสั่ง venom hc หัว c15 อยู่ครับ คือลังเลว่าเส้นสุดท้ายจะเอาเป็น viper หรือ venom hc ดีครับ ถ้าเอา viper มาเข้ารางไฟ ก็จะเป็นแบบชุดที่หนึ่งที่ผมว่าไว้ แต่ถ้าเอา hc จะเป็นชุดที่สาม ที่จริงทางร้านแนะนำว่า hc ทั้งสองเส้นน่าจะดีกว่า แต่ผมเอา viper กลับมาลองแล้วชอบ เลยกลัวว่าถ้าใช้ hc สองเส้นอาจจะไม่ได้บรรยากาศเสียงแบบนี้อะครับ แต่ถ้าเอาviper สองเส้นก็จะไม่ได้กระแสไฟเต็มที่อีก สรุปเลยคิดว่าจะไปที่ชุดสามครับ 

ปล venom hc หัว c15 ไม่ได้ร่วมรายการ clearance ด้วย :( ถ้า sigma hc หัว c15 เหลือ ผมจัดไปแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ellevoid

29/06/2017 09:37:01
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - bonus79
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - Think

ขอบคุณครับ

ผมจัด venom digital กับ viper มาจาก muse  แล้วครับ ตอนนี้กำลังสั่ง venom hc หัว c15 อยู่ครับ คือลังเลว่าเส้นสุดท้ายจะเอาเป็น viper หรือ venom hc ดีครับ ถ้าเอา viper มาเข้ารางไฟ ก็จะเป็นแบบชุดที่หนึ่งที่ผมว่าไว้ แต่ถ้าเอา hc จะเป็นชุดที่สาม ที่จริงทางร้านแนะนำว่า hc ทั้งสองเส้นน่าจะดีกว่า แต่ผมเอา viper กลับมาลองแล้วชอบ เลยกลัวว่าถ้าใช้ hc สองเส้นอาจจะไม่ได้บรรยากาศเสียงแบบนี้อะครับ แต่ถ้าเอาviper สองเส้นก็จะไม่ได้กระแสไฟเต็มที่อีก สรุปเลยคิดว่าจะไปที่ชุดสามครับ 

ปล venom hc หัว c15 ไม่ได้ร่วมรายการ clearance ด้วย :( ถ้า sigma hc หัว c15 เหลือ ผมจัดไปแล้วครับ 555
sigma hc ใหญ่เกินไปครับ แนะนำ analog ดีกว่าครับ sigma analog จัดเลยครับของยังมี ฮี่ๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

Think

29/06/2017 09:54:40
30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - bonus79

ขอบคุณครับ

ไม่ลองมอง alpha บ้างหรือครับ อิอิ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

bonus79

29/06/2017 10:05:18
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ellevoid

sigma hc ใหญ่เกินไปครับ แนะนำ analog ดีกว่าครับ sigma analog จัดเลยครับของยังมี ฮี่ๆๆๆ
จะดีหรอครับ? 555
ถ้าเอา sigma analog มา ผมว่าไปเอา alpha hc ทุกจุดอย่างที่แนะนำมาดีกว่าครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

bonus79

29/06/2017 10:08:07
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 13 - Think

ไม่ลองมอง alpha บ้างหรือครับ อิอิ 
มองครับผม ได้แต่มองครับ ฮ่าๆ ตอนหยิบ viper มายังหน้าจ๋อยๆ หันไปมอง alpha แล้ว alpha อีกครับ :(
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

ellevoid

29/06/2017 10:13:07
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - bonus79
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ellevoid

จะดีหรอครับ? 555
ถ้าเอา sigma analog มา ผมว่าไปเอา alpha hc ทุกจุดอย่างที่แนะนำมาดีกว่าครับ :)
จริงๆ แล้ว sigma analog ดีกว่าครับ เพราะเดี๋ยวมันก็จะเรียกพวกมาจนครบทุกจุดเองครับ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 2
"จะอัพเกรดสายไฟ Shunyata อย่างไรดีครับ?"