Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Rip file จาก CD แล้วมีอาการกระตุกกลางเพลงเป็นบางเพลงครับ

Poomjai39

26/06/2017 23:53:29
7
ผมใช้ note book + external dvd drive rip file เป็น wav / aiff ผ่าน itune พึ่งมาสังเกตว่าไฟล์ที่ rip มามีกระตุกกลางเพลง 1 ที บางเพลง แต่ไม่กระตุกทุกเพลงครับ กระตุกนิดเดียวเลยครับ

ตอนแรกเข้าใจว่ากระตุกเพราะการ์ดช้า หรือการ copy จากคอมลง dap ลง sd card แต่พอมาเปิดไฟล์ในเครื่องกระตุกไฟล์เดียวกันเวลาเดียวกันเลยครับ

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ดังนี้ครับ

1. อาการนี้น่าจะเกิดที่ exteral dvd drive ใช้มั้ยครับ (Asus 990 บาท)
2. หากปัญหาเกิดจากปัจจัยอื่นได้ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับจะได้ลองไล่ดูว่าเกิดจากระบบส่วนไหน
3. CD ที่เป็นๆ นี่ซื้อมาใหม่แล้ว rip เลยครับ เลยน่าจะตัดปัญหาที่ตัว CD ไปได้
4. หากอยากจะ rip โดยไร้ปัญหาพวกนี้ รบกวนแนะนำ dvd drive + software ที่ช่วยให้การ Rip file เสถียรด้วยครับ 

รบกวนสอบถามด้วยนะครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

Poomjai39

27/06/2017 00:02:36
7
หมายเหตุ ผม rip ทั้งอัลบั้มเลยครับ เท่าที่ฟังจะเป็นซักประมาณ 2-3 เพลง ต่อประมาณ 10-12 เพลงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

27/06/2017 05:24:38
1,133
เป็นทุกครั้งและทุกแผ่นที่ rip เลยหรือปล่าวครับ?
แล้วได้ลองทำการ rip ใหม่หรือปล่าวครับ?
แล้วระหว่าง rip มีการเปิดใช้งานโปรแกรมอื่นด้วยหรือปล่าวครับ? เพราะแนะนำให้ปิดอย่างอื่นก่อนเพื่อป้องกันการหน่วงของเครื่องและการแย่งกันใช้ cpu

ถ้าเป็นผม ผมจะลอง rip ใหม่อีกทีนึงก่อน ถ้ายังเป็นอีก ผมคงลองเปลี่ยนซอร์ฟแวร์ดู ผมใช้วินโดว์และตอนนี้ใช้ jRiver เป็นโปรแกรมเล่นและ rip เพลง เท่าที่ rip มายังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ แต่เคยใช้พวกซอร์แวร์ที่ติดมากับเครื่อง ประมาณว่าพวก window media player อะไรแบบนั้น เคยกระตุกอยู่เหมือนกันครับ

เคยอ่านกระทู้เก่าๆ มีสมาชิกท่านอื่นแนะนำซอร์ฟแวร์ตัวอื่นในการ rip เพลง แต่ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าตัวไหน บางตัวแบบว่า rip แล้วเสียงกว่าด้วยครับ 

ปล. ถ้ามีสาย USB เส้นอื่นลองสลับสายแล้ว rip ดูด้วยก็ได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 3

usanee1981

27/06/2017 06:14:40
245
คุณหมูหวานเคยแนะนำ dBpoweramp มีให้ดาวน์โหลดมาทดลองใช้ฟรี

ปัจจุบันก็ยังใช้ตัวนี้อยู่ ยังไม่เคยเจอปัญหาเพลงกระตุกค่ะ :)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

Poomjai39

27/06/2017 08:08:42
7
ขอบคุณพี่ bonus79 และพี่usanee1981 มากครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Poomjai39

27/06/2017 14:07:55
7
ทดสอบแล้วครับ ลอง rip ใหม่ ให้ rip ลง drive c + ไม่เปิดโปรแกรมอื่นหายเรียบร้อยครับ ขอบคุณมากนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

MaxxIE

27/06/2017 15:14:48
107
มีอีกทริคนึงคือริบทั้งแผ่นเป็นISOก่อน แล้วMountไฟล์ISOนั้นมาริบเป็นเพลงๆอีกทีนึง

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

Poomjai39

27/06/2017 15:56:53
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - MaxxIE
มีอีกทริคนึงคือริบทั้งแผ่นเป็นISOก่อน แล้วMountไฟล์ISOนั้นมาริบเป็นเพลงๆอีกทีนึง

ไม่ทราบอันนี้ต้องใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

somkiatr

27/06/2017 16:28:30
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - bonus79
เป็นทุกครั้งและทุกแผ่นที่ rip เลยหรือปล่าวครับ?
แล้วได้ลองทำการ rip ใหม่หรือปล่าวครับ?
แล้วระหว่าง rip มีการเปิดใช้งานโปรแกรมอื่นด้วยหรือปล่าวครับ? เพราะแนะนำให้ปิดอย่างอื่นก่อนเพื่อป้องกันการหน่วงของเครื่องและการแย่งกันใช้ cpu

ถ้าเป็นผม ผมจะลอง rip ใหม่อีกทีนึงก่อน ถ้ายังเป็นอีก ผมคงลองเปลี่ยนซอร์ฟแวร์ดู ผมใช้วินโดว์และตอนนี้ใช้ jRiver เป็นโปรแกรมเล่นและ rip เพลง เท่าที่ rip มายังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ แต่เคยใช้พวกซอร์แวร์ที่ติดมากับเครื่อง ประมาณว่าพวก window media player อะไรแบบนั้น เคยกระตุกอยู่เหมือนกันครับ

เคยอ่านกระทู้เก่าๆ มีสมาชิกท่านอื่นแนะนำซอร์ฟแวร์ตัวอื่นในการ rip เพลง แต่ผมจำไม่ได้แล้วครับว่าตัวไหน บางตัวแบบว่า rip แล้วเสียงกว่าด้วยครับ 

ปล. ถ้ามีสาย USB เส้นอื่นลองสลับสายแล้ว rip ดูด้วยก็ได้ครับ
ใช้ตัวนี้ก็ได้ครับ เป็น freeware ที่ได้รับการยอมรับกันมาก 

http://www.exactaudiocopy.de/

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

Poomjai39

27/06/2017 17:06:46
7
ขอบพระคุณคุณน้า somkiatr เป็นอย่างสูงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

MaxxIE

27/06/2017 18:01:05
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Poomjai39
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - MaxxIE

ไม่ทราบอันนี้ต้องใช้โปรแกรมอะไรหรอครับ 
ถ้าจำไม่ผิด ก็ DAEMON Tools นี่แหละครับ ได้ทั้งRipทั้ง​Mountเลย
ถ้าMountไฟล์ISOแล้วเครื่องมันจะเห็นเหมือนว่ามีแผ่นอยู่ในเครื่อง เราก็ใช้โปรแกรมที่จะrip ripตามปกติเลยครับ
จำได้ประมาณนี้ พอดีไม่ได้ripไฟล์นานแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

Poomjai39

27/06/2017 18:41:34
7
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - MaxxIE

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 7 - Poomjai39

ถ้าจำไม่ผิด ก็ DAEMON Tools นี่แหละครับ ได้ทั้งRipทั้ง​Mountเลย
ถ้าMountไฟล์ISOแล้วเครื่องมันจะเห็นเหมือนว่ามีแผ่นอยู่ในเครื่อง เราก็ใช้โปรแกรมที่จะrip ripตามปกติเลยครับ
จำได้ประมาณนี้ พอดีไม่ได้ripไฟล์นานแล้ว

ไว้ทดลองทำตามดูนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"Rip file จาก CD แล้วมีอาการกระตุกกลางเพลงเป็นบางเพลงครับ"