Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

หูฟังมีเสียงแหลมบาดหูแก้ยังไงดีครับ

หนุ่มหน้ามน 4

24/06/2017 21:26:51
เป็นตัว philips shp9500 หูฟังยังไม่เบิร์น ลองแค่เปิดเพลงฟัง
รู้สึกว่าเบสแทบไม่ได้ยิน เทียบกับหูฟังเกมมิ่งที่ใช้อยู่ และเสียงแหลมเมื่อมีเสียงผู้หญิงขึ้น ซ ส หรือเสียงพวกแบบผิวปาก เสียงกลอง จะแหลมจนแสบหูมาก   อาการพวกนีเถ้าเบิร์นไปซักระยะจะหายใหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

24/06/2017 21:54:12
2,143
ปกติเบิร์นไปซักพักมักจะดีขึ้นครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

24/06/2017 22:05:36
เสริมครับ จริงๆ เสียงทุกเสียงไม่ว่าจะเสียง ชาย หญิงหรือเสียงดนตรี ถ้ามันออกเสียงตัว ซ จะแหลมแสบหูหมดเลยครับ 

เพลงของลุลานี่ แทบฟังไม่ได้ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

24/06/2017 22:37:20
4,282
คงต้องลองเบิร์นไปให้ผ่าน 200 ชั่วโมงก่อน แล้วลองเทสฟังจริงๆจังๆอีกที หูฟังหลายตัวต้องการชั่วโมงทำงานล่วงหน้าที่เหมาะสมครับ ถ้าหลังจากเบิร์นแล้วไม่หาย อาจจะต้องลองฟังเปรียบเทียบว่ามีสาเหตุจากไหนบ้าง บางทีไฟล์บีบอัดมากๆ ก็มีผลเกี่ยวกับเสียงแหลมบาดหู และเบสที่บางเหมือนกันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

24/06/2017 23:18:34
แปลกตรงเทียบกับหูฟัง siberia 200 ปกติใช้เล่นเกม พอมาฟังเพลงเทียบกัน กลับรู้สึกว่า siberia เสียงสูงไม่แสบหู และรู้สึกได้ว่าเสียงต่ำมีมากกว่า เบสทุ้มมากกว่า
ยิ่งไฟล์125k เปิดทีมีเสียงตัว ซ มาปุบ แทบจะขว้างหูฟังทิ้ง แบบนี้มันปกติใหมครับ  ถ้าไม่ปกติจะได้ส่งให้ร้านที่ซื้อมาตรวจสอบ

ใช้ไฟล์เดียวกัน และเครื่องเล่นเดียวกันครับ ไฟล์เพลงที่ลองส่วนใหญ่เป็นไฟล์ mp4 320k ผสมกับ flac และ youtube ซึ่งส่วนใหญ่ก็ 125k
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

25/06/2017 00:15:35
4,282
ถ้าเคยลองเทียบกันแล้ว อันนี้จะเป็นเรื่องคาแลคเตอร์ของหูฟังแต่ละตัวแล้วครับ ถ้าเสียงต่ำไม่พอหรือขาดไปเยอะ การเบิร์นช่วยไม่ได้มากครับ ผมยังว่าเรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับเสียหรือผิดปกติครับ ลองใช้งานไประยะนึงให้พ้นเบิร์นก่อนก็ดีครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

เอกเรื่องมาก

25/06/2017 03:42:27
23
น่าจะเป็นเสียงที่เรียกว่า Sibilant ครับ จากประสบการณ์น่ะครับ ถ้ารับไม่ได้ เปลี่ยนรุ่นด่วน เพราะเสียงนี้ไม่มีทางหายไปแม้เบิร์น อาจจะดีขึ้นบ้าง แต่ยังอยู่แน่นอน DAC AMP พอช่วยได้ ถ้าหูฟังเปลี่ยนสายได้ บางทีเปลี่ยนสายก็ช่วยได้บ้าง แต่ไม่รับประกันว่าจะทนได้ไหม ไฟล์เพลงก็มีส่วนครับ ลองหาไฟล์ดีดี ถ้าจะให้ดีลองฟังจากแผ่นดู ถ้าไม่หาย แสดงว่าเป็นที่คาแร็คเตอร์หูฟังแล้วหล่ะ อย่างที่ว่าถ้ารับไม่ได้ เปลี่ยนด่วน

อ่อ มีอีกเรื่อง การบันทึกเพลงก็มีส่วน บางแผ่น ฟังกับ System เทพ ยังไงก็มี ไอ้ Sibilant เนี่ย นอกจากจะฟังกับ System โทนติดดาร์กเยอะหน่อย

ซึ่งตรงนี้เป็นมาตรฐานแรกของผมเลยน่ะในการเลือกซื้อหูฟัง ต่อให้เสียงดีขนาดไหน ชอบขนาดไหน แต่ถ้า Sibilant เยอะจนเกินกว่ามาตรฐานตัวที่ผมเองจะรับได้ ตัดทิ้งก่อนเลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

25/06/2017 08:19:08
1,368
ส่วนตัวคิดว่า ถ้ายังไม่ได้เบิร์น ลองเบิร์นดูก่อนครับ หูบางรุ่นจะแสดงเสียงที่แท้จริงได้หลังการเบิร์น(อย่างพวกตระกูลกราโด้) 

หูฟังที่เน้นฟังเพลง กับพวกหูฟังเกมมิ่ง  เน้นใช้งานคนละประเภทกันครับ เท่าที่ดูก็เกิดได้จากหลายสาเหตุครับ  ทั้งความชอบแนวเพลงส่วนตัว  การรับรู้ที่ไม่เท่ากันของแต่ละคน ไฟล์เพลงที่ใช้  หูยังไม่พ้นเบิร์น(ผมให้น้ำหนักอันนี้มากสุด) สุดท้ายหูอาจมีปัญหา แต่น่าจะยากถ้าลองฟังแล้วมีเสียงออกมาปกติทุกย่านเสียง แต่ถ้าไม่สบายใจจริงๆ อาจเอาไปลองเทียบรุ่นเดียวกันกับที่ร้านครับ

ฟิลลิปที่ผมเคยใช้มาเบิร์นไม่นานมากครับ  ผ่านสองสามร้อยชั่วโมงนี่ก็รู้เรื่องแล้วครับ (แต่รุ่นนี้ไม่ทราบ)  อีกอย่างรุ่นนี้เท่าที่ดูเปลี่ยนสายได้  ถ้าคิดจะใช้ต่อ ลองหาสายเงินใส่กับหัวที่มีมวลเสียงดี อย่าง viablue ดูครับ

ปล.ตอนผมได้ akg k701 มาใหม่ๆก็รู้สึกคล้ายๆอย่างนี้ครับ เบสบางมากแทบไม่มีเลย เบิร์นทิ้งไปเรื่อยๆ เสียงผิดกับตอนแรกมากครับ แต่ก็ไม่ใช่จะเอาไปเทียบได้ กับพวกหูที่เน้นเบสเยอะๆนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

Enqless

25/06/2017 10:08:33
81
ลองเบิร์นไปก่อนก็ได้ครับ น่าจะดีขึ้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
"หูฟังมีเสียงแหลมบาดหูแก้ยังไงดีครับ"