Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

โครงการน่าสนใจสำหรับนักดนตรีและผู้ที่หลงใหลในเสียงเพลง

SirIsexnewTA

23/06/2017 08:57:36
387
เนื่องจากเนื้อหาในกระทู้นี้ออกแนวธุรกิจ และเป็นไปในการโฆษณา,ประชาสัมพันธ์เว็บไซต์อื่น หากพิจารณาแล้วไม่เหมาะสม เห็นควรให้เฮียลบกระทู้นี้ได้เลยนะครับ แต่ผมแค่ไปเจอมาเฉยๆเลยอยากมาเล่าสู่กันฟัง
เรื่องคือไปเจอเว็บๆนึงมาครับ ซึ่งแชร์มาจากเพจ ชีวิตนักดนตรี ชื่อเว็บว่า ZONGGER
เป็นเว็บสำหรับให้นักดนตรีนำ demo ไปวางไว้ในเว็บ โดยให้คนทั่วไปสามารถเข้าไปฟังได้ หากใครฟังแล้วชอบก็กดสนับสนุน(support) พอยอด support ถึงเป้าหมายที่ทางเว็บกำหนดศิลปินก็จะได้งบไปทำ mastering และนำไปขายแบบออนไลน์โดยให้ซื้อแบบ Digital download ได้ 
สิ่งที่ศิลปินจะได้ต่อจากนี้คือส่วนแบ่งจากยอด download แต่ที่น่าสนใจคือ "คนที่สนับสนุน(supporter) ที่มาช่วยกด support เพลงนั้นๆ ก็จะได้ส่วนแบ่งไปด้วย" 
คร่าวๆผมว่าเป็นโครงการที่น่าสนุกมากๆ ช่วยสนับสนุนให้ศิลปินได้มีโอกาสทำเพลงดีๆ คนสนับสนุนก็พลอยได้ประโยชน์ไปด้วย แต่ทั้งนี้ก็ยังไม่ได้ศึกษาตัวเว็บชัดเจนนักว่ามีข้อตกลง-ข้อจำกัด อะไรยังไง แต่แค่คิดเล่นๆว่าเราเอา demo ไปวางแล้วมีคนมา support แค่นี้ก็ชื่นใจแล้วครับ55 (ถ้าไม่มองในแง่ของผลงานเราจะโดนละเมิดหรือ copy,ดัดแปลง นะครับ)  
ส่วนนักฟังทั้งหลาย งานนี้มีคุ้มครับ ได้ฟังไม่พอยังได้ตังอีก ถ้า support เยอะๆ แล้วเพลงที่ support ถูกนำไปขายออนไลน์ ก็ยิ่งได้ส่วนแบ่งจากหลายๆเพลงตามที่เรา support ไป (สำคัญว่าต้องเลือ support ให้ดี เพราะการ support มีค่าใช้จ่ายแน่นอน)
ใครสนใจลองเข้าไปดูที่ www.zongger.com ครับ 
ที่มา : เพจ ชีวิตนักดนตรี
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
"โครงการน่าสนใจสำหรับนักดนตรีและผู้ที่หลงใหลในเสียงเพลง"