Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังจะอัพเกรด

ฟลาย

18/06/2017 16:29:58
0
ตอนนี้ใช้ Grado sr80e กับ ATH-E40 อยู่ครับได้เสียงที่พอใจเลยครับ
กะว่าถ้าซื้อตัวต่อไปจะให้จบเลย ควรจัดอะไรมาก่อนดีครับ เน้นฟังอยู่บ้านครับ

1. Grado PS500E
2. Chord Mojo
3. DX80/X5iii

ขอบคุณมากครับ
ถ้ามีคำแนะนำเพิ่มเติมแนะนำได้เลยนะครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

18/06/2017 17:23:19
1,368
ไม่ทราบว่าตอนนี้ฟังกับอะไรอยู่นะครับ  แต่ถ้ามีแค่สามตัวถ้าให้เลือกผมว่าเลือก  PS500E  ก่อนก็จบได้เลยครับ (เพราะถ้ารุ่นสูงขึ้นไปกว่านี้  เกรงว่าจะไม่จบง่ายๆเอา555)  

ส่วนเครื่องเล่นหรือแอมป์ ค่อยจัดเพิ่มทีหลังอีกทีเมื่อพร้อมก็ได้ครับ(ผมเดาจากความพอใจการใช้งาน ของหูฟังที่ใช้อยู่ปัจจุบันนะครับ)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

ฟลาย

18/06/2017 17:49:15
0
ฟังจาก macbook กับไอโฟนครับตอนนี้
5555 คงเล่นในช่วงราคานี้แหละครับ เกินนี้ไปไม่ไหวแล้วครับ
มีตัวอื่นแนะนำมั้ยครับ พอดีได้ไปลองฟังที่ร้านแค่ตัวนี้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

18/06/2017 19:01:33
1,368
เคยไปลองแล้วชอบมั้ยครับ^^  ดูจากการใช้งานในงบนี้แล้ว ผมว่า PS500E ก็เหมาะดี  ยิ่งเบิร์นนานยิ่งดีมากครับ  ตัวอื่นในงบราวๆนี้ยังนึกไม่ออกครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

ทรงวุฒิ

18/06/2017 20:48:15
ถ้ามี SR80 แล้วต่อยอดมาเป็น PS500E เลยก็ดีนะครับเพราะว่า
1.ขับง่าย
2.ฟังเพลงได้แบบ over all (เสียงมาแนวเบสนุ่มๆ)
3.ไม่ต้องต่อ อุปกรณ์ให้ยุ่งยาก
4.สามารถจบภายในหูตัวเดียวครับ
5.เสียงเหมาะสมกับราคาครับ (ในความคิดผม)

- แนวเสียง (ในความรู้สึกของผมล้วนๆนะครับ)
1.เป็นหูที่ออกแนวสว่างๆ

2.เสียงร้องถอยไป 1 ก้าว

3.ปริมาณเบสเยอะมาก (เวลาฟังเพลงบรรเลงรู้สึกได้ถึงความอลังการครับ 555+)

4.เสียงร้องไม่หวานเท่าตระกูล alessandro 
    4.1 แต่จะเป็นเสียงร้องที่อิ่ม และ ค่อนข้างฉ่ำครับ มีน้ำหนักได้ความสมจริง

5.เวทีเสียงอาจไม่กว่ามากเท่าไหร่(เหมาะกับเพลงเครื่องดนตรีไม่มากชิ้น) 
   5.1 เหมาะกับ พวก Band เครื่อง 5 ชิ้น ดนตรีสมัยนิยมประมาณนั้นครับ จะเหมาะมาก เพราะผมเอามาฟังดนตรีไทยแล้ว
         รู้สึกว่า เสียงโหม่ง,เสียงรำมะนา,เสียงโทน   มันจะตีกันจนคลุมเครื่อกันนะครับ

6.เสียงเบสนุ่มลึกและเนียน ไม่กระแทก , เสียงแหลม ไม่แสบหูและขึ้นได้สูง แต่ไม่สุด จะออกแหลมกุดหน่อย (แต่ฟังแล้วลื่นหู)
  6.1 ถ้าชอบเบสเยอะๆนี่ใช่ทางเลยครับ 

7.เสียงยังไม่เป็นประกายเท่าไหร่ครับ 

8.เทคนิคบางอย่างยังไม่เคลียร์เท่าไหร่
   8.1 เล่นเทคนิค glissando ในเครื่องสาย และ เทคนิค pizzicato ในตระกูลเครื่องสี

ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งหมดนี้ผมพิมพ์ตามความรู้สึกของผมนะครับ
ต้องลองไปฟังกับหูของตัวเองที่ร้านครับถึงจะตัดสินใจได้เพราะเงินจำนวนนี้ไม่ใช้น้อยๆครับ
สุดท้าย ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ

ให้กำลังใจ 3
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

ฟลาย

19/06/2017 09:55:47
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ทรงวุฒิ
ถ้ามี SR80 แล้วต่อยอดมาเป็น PS500E เลยก็ดีนะครับเพราะว่า
1.ขับง่าย
2.ฟังเพลงได้แบบ over all (เสียงมาแนวเบสนุ่มๆ)
3.ไม่ต้องต่อ อุปกรณ์ให้ยุ่งยาก
5.เสียงเหมาะสมกับราคาครับ (ในความคิดผม)

- แนวเสียง (ในความรู้สึกของผมล้วนๆนะครับ)

3.ปริมาณเบสเยอะมาก (เวลาฟังเพลงบรรเลงรู้สึกได้ถึงความอลังการครับ 555+)

4.เสียงร้องไม่หวานเท่าตระกูล alessandro 
    4.1 แต่จะเป็นเสียงร้องที่อิ่ม และ ค่อนข้างฉ่ำครับ มีน้ำหนักได้ความสมจริง

5.เวทีเสียงอาจไม่กว่ามากเท่าไหร่(เหมาะกับเพลงเครื่องดนตรีไม่มากชิ้น) 
   5.1 เหมาะกับ พวก Band เครื่อง 5 ชิ้น ดนตรีสมัยนิยมประมาณนั้นครับ จะเหมาะมาก เพราะผมเอามาฟังดนตรีไทยแล้ว
         รู้สึกว่า เสียงโหม่ง,เสียงรำมะนา,เสียงโทน   มันจะตีกันจนคลุมเครื่อกันนะครับ

6.เสียงเบสนุ่มลึกและเนียน ไม่กระแทก , เสียงแหลม ไม่แสบหูและขึ้นได้สูง แต่ไม่สุด จะออกแหลมกุดหน่อย (แต่ฟังแล้วลื่นหู)
  6.1 ถ้าชอบเบสเยอะๆนี่ใช่ทางเลยครับ 

7.เสียงยังไม่เป็นประกายเท่าไหร่ครับ 

8.เทคนิคบางอย่างยังไม่เคลียร์เท่าไหร่
   8.1 เล่นเทคนิค glissando ในเครื่องสาย และ เทคนิค pizzicato ในตระกูลเครื่องสี

ทั้งนี้ทั้งนั้นทั้งหมดนี้ผมพิมพ์ตามความรู้สึกของผมนะครับ
ต้องลองไปฟังกับหูของตัวเองที่ร้านครับถึงจะตัดสินใจได้เพราะเงินจำนวนนี้ไม่ใช้น้อยๆครับ
สุดท้าย ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ

บรรยายได้เห็นภาพมาเลยครับ เดี๋ยวคงต้องไปลองฟังที่ร้านเพิ่ม
ผมอยากได้หูฟัง overall แต่ไม่อยากให้เสียงร้องถอยไป
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Sutad

19/06/2017 10:36:21
95

อัพหูฟังเป็น Grado PS500e แล้ว  แนะนำหาตัว Meridian Explorer 2 มาเพิ่มอีกตัว  แล้วจะมีความสุขจากการฟังเพลงยิ่งขึ้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

ทรงวุฒิ

19/06/2017 23:35:09
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - ฟลาย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - ทรงวุฒิ
1.ขับง่าย

บรรยายได้เห็นภาพมาเลยครับ เดี๋ยวคงต้องไปลองฟังที่ร้านเพิ่ม
ผมอยากได้หูฟัง overall แต่ไม่อยากให้เสียงร้องถอยไป
เสียงร้องแบบ PS500E ถอยไม่มากครับแค่รู้ว่าถอยหน่อยๆ
แต่ก็สามารถใช้แอมป์พกพาช่วยเรื่องเสียงร้องได้นะครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

veedemort

19/06/2017 23:56:18
58
ถ้าชอบ grado ... แล้วอยากจบ

คหสต. ของผมคือต้องไปถึงระดับ rs1 หรือ ms pro หรือสูงกว่าขึ้นไปคับ ... คือตั้งแต่ 2 รุ่นนี้จะให้มิติหน้าหลังที่ดีด้วย

คือถ้ารู้สึกว่า rs1 มัน rock เกินไป แล้วอยากได้หูฟังที่ฟังได้กว้างกว่า ต้องลอง ms pro (ผมก็ใช้ ms pro คับ)

แล้วค่อยไปเลือก dac หรือ player + แอมป์ที่เข้ากับหูฟังตามที่ชอบอีกที
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

ฟลาย

20/06/2017 23:13:21
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - veedemort
ถ้าชอบ grado ... แล้วอยากจบ

คหสต. ของผมคือต้องไปถึงระดับ rs1 หรือ ms pro หรือสูงกว่าขึ้นไปคับ ... คือตั้งแต่ 2 รุ่นนี้จะให้มิติหน้าหลังที่ดีด้วย

คือถ้ารู้สึกว่า rs1 มัน rock เกินไป แล้วอยากได้หูฟังที่ฟังได้กว้างกว่า ต้องลอง ms pro (ผมก็ใช้ ms pro คับ)

แล้วค่อยไปเลือก dac หรือ player + แอมป์ที่เข้ากับหูฟังตามที่ชอบอีกที
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวขอไปลองที่ร้านดูไว้เป็นยังไงจะมาอัพเดทครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ฟลาย

24/06/2017 22:36:02
0
วันนี้ได้มีโอกาสไปนั่งฟังตัว PS-500E กับ RS1E เทียบกันแล้วไปค่อนข้างไปคนละทางเลย
RS1E จะเสียงจะสว่างมาก เวทีกว้าง สามมิติ ส่วน PS-500E มีมวลเบสเยอะ ฟังแล้วอิ่มกว่า สนุกกว่า แต่เวทีเสียงแคบกว่านิดหน่อย
ผมเลยไม่แน่ใจว่าถ้าได้ dac หรือ amp มาช่วยขับมันจะต่างจากนี้ไปเยอะมั้ยครับ เพราะภาษี rs1e ดูจะดีกว่า

ปล. เจอตัวที่น่าสนใจเพิ่มคือ gh2 มีใครพอจะทราบแนวเสียง แล้วพอจะเปรียบเทียบกับสองตัวนี้ได้บ้างครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

ทรงวุฒิ

24/06/2017 22:50:38
เท่าที่ทราบมา เค้าบอกกันว่า จะอยู่ระหว่าง PS500 กับ GH1 นะครับ
มวลเบสไม่เยอะเท่า PS500 และไม่สว่าง GH1 ครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

ฟลาย

24/06/2017 23:00:21
0
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ทรงวุฒิ
เท่าที่ทราบมา เค้าบอกกันว่า จะอยู่ระหว่าง PS500 กับ GH1 นะครับ
มวลเบสไม่เยอะเท่า PS500 และไม่สว่าง GH1 ครับ 
อยากลองฟังมากเลยครับ แต่ไม่มีให้ลอง

PS500 นี่ฟังแล้วรู้สึกตามที่คุณทรงวุฒิเขียนบรรยายเลยครับ ตรงกันเป้ะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

ทรงวุฒิ

25/06/2017 01:23:03
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 12 - ฟลาย
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ทรงวุฒิ
อยากลองฟังมากเลยครับ แต่ไม่มีให้ลอง

PS500 นี่ฟังแล้วรู้สึกตามที่คุณทรงวุฒิเขียนบรรยายเลยครับ ตรงกันเป้ะเลย
หูฟังทั้งหมดที่กล่าวมา RS1e,MS PROe,PS 500e 
ถ้าได้ต่อแอมป์ไปต่อได้ไกลมากๆ ครับ และใน ตระกูลพวกนี้หาแอมป์แมชชิ่งง่ายมากครับ
เสียบกับอะไรก็อร่อยไปหมด ถ้าชอบเสียงร้องเด่นจริงๆต้องลองฟัง MS PRO ครับ
ฟังแล้วเสียงร้องและมิตินี่หลุดหัวมากๆครับ ในความคิดผมผมคิดว่าตระกูลนี้ MS PRO 
ทำเวทีเสียงที่ 3 มิติได้ดีที่สุดผมลองรองมาคือ RS1
แต่ต้องแลกกับเบสที่ให้มาน้อยไปหน่อยครับ
(ส่วนตัวผมมี MS PROe และ PS500i แต่ผมฟังPS500i มากกว่า)
เพราะ MS PROe บางครั้งการที่เสียงร้องเด่นไปมันทำให้เราเสียดหูเปรียบเหมือน
นักร้องยืนร้องเพลงอยู่ตรงหน้าผม แต่ถ้าคนชอบเสียงร้องเด่นๆนี่ ถูกใจเลยครับ

ถ้าแบบต่อตรงแล้ว เบสพอดีเสียงร้องพร้อมลอง
กลับไปฟังเทียบ RS1e กับ MS PROe ดูอีกทีครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

tangkoo.

25/06/2017 08:32:06
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - ฟลาย

วันนี้ได้มีโอกาสไปนั่งฟังตัว PS-500E กับ RS1E เทียบกันแล้วไปค่อนข้างไปคนละทางเลย
RS1E จะเสียงจะสว่างมาก เวทีกว้าง สามมิติ ส่วน PS-500E มีมวลเบสเยอะ ฟังแล้วอิ่มกว่า สนุกกว่า แต่เวทีเสียงแคบกว่านิดหน่อย
ผมเลยไม่แน่ใจว่าถ้าได้ dac หรือ amp มาช่วยขับมันจะต่างจากนี้ไปเยอะมั้ยครับ เพราะภาษี rs1e ดูจะดีกว่า

ปล. เจอตัวที่น่าสนใจเพิ่มคือ gh2 มีใครพอจะทราบแนวเสียง แล้วพอจะเปรียบเทียบกับสองตัวนี้ได้บ้างครับ

DAC AMP มีผลต่อเสียงมากครับ  ยิ่งถ้าเคยแต่ต่อตรงอย่างเดียวนี่ฟังออกง่ายๆเลยครับ

RS1E กับ GH2  ต่างกันครับ RS1 จะรุกเร้ามากกว่า ฟังร็อคสนุกกว่า(เวลาโซโล่กีตาร์ กลองนี่มันส์มาก)เบสมีมวลกำลังดีเก็บตัวได้ไว ปลายแหลมจะไปได้สุดกว่า  GH2 จะมีน้ำมีนวลมากกว่า เสียงจะดูสมูทกว่า ฟังพวกเพลงร้องจะดื่มด่ำมากกว่า  แต่ทั้งคู่เป็นหูฟังโทนเดียวกันคือโทนสว่างครับ(ก็แบรนด์เดียวกันนิ555)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Hsung

25/06/2017 21:19:05
346
RS1 ปัจจุบัน ผมว่าเสียงมันไม่จัดเหมือนตัวเก่าๆ ละ ออกทุ้มขึ้น และแหลมน้อยลง

ไม่เข้าใจตาจอห์นคิดอะไร แต่เมื่อเราเป็นคนซื้อ ก็ต้องยอมรับไป เข้าใจว่าพยายามเจาะตลาดใหญ่ เลยต้องปรับตัว

ปล. ชอบความดิบของ RS1 ตัวเก่า เสียง impact กระแทกหูมันแรงสะใจดีจริงๆ  ไม่ต้องใช้ cotton bud

ขี้หูก็สั่นสะเทือน หลุดออกมาได้เอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำหน่อยครับ กำลังจะอัพเกรด"