Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

กำลังทำบ้านใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องระบบไฟด้วยครับ

CHRONOADICT

18/06/2017 14:05:12
676
คือขอสารภาพความรู้ด้านนี้เป็นศูนย์เลย และเท่าที่อ่านมาหลายกระทู้ทั้งของเฮีย ของคุณแชมป์ ฯลฯ กับที่ลองด้วยตัวเองนิดหน่อย คิดว่าไหนๆก็ได้เดินไฟใหม่ซักทีเลยจะจัดไป แต่ขอเป็นแนว Lower end นะครับ งบน้อย....รบกวนท่านๆแนะนำยี่ห้อ/รุ่น ตั้งแต่สายไฟ (เข้าใจว่าควรเป็นหน้าตัด6ตารางมม.) เบรคเกอร์ ( Siemens?) เต้ารับผนัง และอื่นๆ.....

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ 
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

18/06/2017 14:44:08
1,368
งบไม่เยอะ เอาแบบเริ่มต้น ไปซื้อสายไฟเบรกเกอร์(ซีเมนผมไม่แน่ใจว่ามีหรือเปล่า)แถวแยกวัดตึกเลยครับ พวกยาซากิก็ได้  ปลั๊กผนังก็ใช้ shunyata ของร้านเฮียครับ ทำทั้งทีเดินสายดินด้วยนะครับ  แค่นี้ก็ต่างจากเดิมๆแล้วครับ ถ้าไม่ซีเรียสก็ทำแบบเดินลอยนะครับ  วันหลังเกิดอยากอัพจะไม่ยุ่งยากมาก
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

MaxxIE

18/06/2017 15:37:14
107
เดินสายดิน ใช้สายไฟคุณภาพดีๆหน่อยก็ช่วยได้เยอะแล้วครับ
ถ้างบเหลือก็เอาไปลงที่เต้ารับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

BIGs

18/06/2017 16:56:16
208
ผมว่าเฉพาะไลน์ที่มาจ่ายเครื่องเสียง
เดินท่อลอยร้อยสายมาก็ดีนะครับ ไม่ต้องฝังผนัง
เผื่อวันหน้าอยากเปลี่ยนสายที่คุณภาพสูงกว่าเก่า อย่าลืมเผื่อขนาดท่อด้วย
และที่สำคัญคือกราวด์ ทำแบบดีๆไปเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

bonus79

18/06/2017 17:16:31
1,133
ถ้าเคยอ่านกระทู้อื่นๆมาแล้วนี่ก็ไม่มีอะไรนอกจากนั้นแล้วหละครับ :)

สายไฟใช้ 3x6sqmm ยี่ห้อไทยยาซากิที่แยกวัดตึกขายเมตรละ 110 บาท แต่ผมได้ข้อมูลมาว่ามันมีแบบแกนฝอยกับแกนใหญ่ด้วย อันนี้ลองถามร้านสายไฟดูนะครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่ได้ข้อมูลมาว่าแกนฝอยจะได้รายละเอียด แต่แกนใหญ่จะได้เสียงย่านต่ำ (ถูกผิดยังไงใครทราบแก้ไขได้นะครับ)

เบรคเกอร์ผมว่าของอะไรก็เหมือนกัน แต่ผมใช้ซีเมนต์ด้วยเหตุผลสองอย่างคือ 1.กระทู้เฮียเขียนว่าใช้ยี่ห้อนี้ กับ 2.ของเดิมที่บ้านเป็นซีเมนต์อยู่แล้ว แต่ที่ผมไม่ชอบคือมัน made in india ไม่ใช่ germany ราคาตัวละประมาณ 120 บาท

เต้ารับผมอยากจะแนะนำแบบทีเดียวตัวเดียวจบเลย ผมแนะนำเป็น wattgate evo gold ครับ ราคาในเนตหาได้ตัวละ 6,000 ที่เวปหนุ่มไฮไฟ แต่ส่วนตัวผมซื้อร้านตาลที่อัมรินทร์ครับ แพงกว่าแต่ขี้เกียจรอส่งครับเพราะใจร้อน แต่ถ้ารอได้ลองหาข้อมูลตามเวปครับจะได้ราคาถูกกว่า

หน้ากากปิดเต้าสแตนเลสส่วนใหญ่คงจะเจอยี่ห้อ Leviton ถ้าซื้อที่อัมรินทร์ก็จะตกอันละสี่ร้อยบาทสำหรับหน้ากากแบบเต้าตัวเดียว (2ช่อง) ถ้าแบบสองเต้า (4ช่อง) ก็เจ็ดร้อยบาท แต่ถ้าซื้อในเวปก็ถูกกว่าครึ่งนึงครับ (แต่พ่อค้าในเวปบางรายถ้าเราซื้อเต้า wattgate เค้าจะแถมหน้ากากอลูมิเนียม Leviton ให้ฟรีเลย) 

บล๊อกใส่เต้าผนัง บางท่านอาจเจาะหนังฝังเก็บงานก็สวยไปเลย บางท่านใช้บล๊อคไม้ บางท่านใช้บล๊อคอลูมิเนียม แบบบล๊อคอลูแพงสุดครับราคาประมาณหกเจ็ดพันบาท ถ้าบล๊อคไม้วางพื้นก็พันเดียวครับ ถ้าบล๊อคไม้ติดผนังหกร้อยบาท อันนี้แล้วแต่ความชอบเลยครับ เค้าว่ากันว่าบล๊อคอลูจะได้รายละเอียดเพิ่มแต่บล๊อคไม้จะได้เนื้อเสียงเพิ่ม 

เพิ่มเติมอีกอย่างน่าจะเป็นตัวกันฟ้าผ่าติดข้างๆเบรคเกอร์ ตัวนี้น่าลงทุนมากครับถ้ามีโอกาศและงบผมแนะนำให้จัดไปด้วยเลยครับ ป้องกันกระแสไฟกระชาก พี่ที่เคารพของผมท่านนึงในบอร์ดนี้เพิ่งโดนฝ้าผ่า DAC พังไปตัวนึงเมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ (ส่วนตัวผมยังไม่ได้ติดเลยครับเพราะของซีเมนต์ต้องสั่งจากต่างประเทศอย่างเดียว และค่าตัวหมื่นกว่าบาทครับ)

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 5

CHRONOADICT

18/06/2017 17:55:28
676
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - bonus79
ถ้าเคยอ่านกระทู้อื่นๆมาแล้วนี่ก็ไม่มีอะไรนอกจากนั้นแล้วหละครับ :)

สายไฟใช้ 3x6sqmm ยี่ห้อไทยยาซากิที่แยกวัดตึกขายเมตรละ 110 บาท แต่ผมได้ข้อมูลมาว่ามันมีแบบแกนฝอยกับแกนใหญ่ด้วย อันนี้ลองถามร้านสายไฟดูนะครับเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่ได้ข้อมูลมาว่าแกนฝอยจะได้รายละเอียด แต่แกนใหญ่จะได้เสียงย่านต่ำ (ถูกผิดยังไงใครทราบแก้ไขได้นะครับ)

เบรคเกอร์ผมว่าของอะไรก็เหมือนกัน แต่ผมใช้ซีเมนต์ด้วยเหตุผลสองอย่างคือ 1.กระทู้เฮียเขียนว่าใช้ยี่ห้อนี้ กับ 2.ของเดิมที่บ้านเป็นซีเมนต์อยู่แล้ว แต่ที่ผมไม่ชอบคือมัน made in india ไม่ใช่ germany ราคาตัวละประมาณ 120 บาท

เต้ารับผมอยากจะแนะนำแบบทีเดียวตัวเดียวจบเลย ผมแนะนำเป็น wattgate evo gold ครับ ราคาในเนตหาได้ตัวละ 6,000 ที่เวปหนุ่มไฮไฟ แต่ส่วนตัวผมซื้อร้านตาลที่อัมรินทร์ครับ แพงกว่าแต่ขี้เกียจรอส่งครับเพราะใจร้อน แต่ถ้ารอได้ลองหาข้อมูลตามเวปครับจะได้ราคาถูกกว่า

หน้ากากปิดเต้าสแตนเลสส่วนใหญ่คงจะเจอยี่ห้อ Leviton ถ้าซื้อที่อัมรินทร์ก็จะตกอันละสี่ร้อยบาทสำหรับหน้ากากแบบเต้าตัวเดียว (2ช่อง) ถ้าแบบสองเต้า (4ช่อง) ก็เจ็ดร้อยบาท แต่ถ้าซื้อในเวปก็ถูกกว่าครึ่งนึงครับ (แต่พ่อค้าในเวปบางรายถ้าเราซื้อเต้า wattgate เค้าจะแถมหน้ากากอลูมิเนียม Leviton ให้ฟรีเลย) 

บล๊อกใส่เต้าผนัง บางท่านอาจเจาะหนังฝังเก็บงานก็สวยไปเลย บางท่านใช้บล๊อคไม้ บางท่านใช้บล๊อคอลูมิเนียม แบบบล๊อคอลูแพงสุดครับราคาประมาณหกเจ็ดพันบาท ถ้าบล๊อคไม้วางพื้นก็พันเดียวครับ ถ้าบล๊อคไม้ติดผนังหกร้อยบาท อันนี้แล้วแต่ความชอบเลยครับ เค้าว่ากันว่าบล๊อคอลูจะได้รายละเอียดเพิ่มแต่บล๊อคไม้จะได้เนื้อเสียงเพิ่ม 

เพิ่มเติมอีกอย่างน่าจะเป็นตัวกันฟ้าผ่าติดข้างๆเบรคเกอร์ ตัวนี้น่าลงทุนมากครับถ้ามีโอกาศและงบผมแนะนำให้จัดไปด้วยเลยครับ ป้องกันกระแสไฟกระชาก พี่ที่เคารพของผมท่านนึงในบอร์ดนี้เพิ่งโดนฝ้าผ่า DAC พังไปตัวนึงเมื่อไม่กี่วันนี้เองครับ (ส่วนตัวผมยังไม่ได้ติดเลยครับเพราะของซีเมนต์ต้องสั่งจากต่างประเทศอย่างเดียว และค่าตัวหมื่นกว่าบาทครับ)

สุดยอดครับ ครบและชัดเจน ขอบพระคุณมากครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

18/06/2017 18:49:44
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - bonus79

เหมือนมีคนพาไปซื้อด้วยตัวเองเลย555 เยี่ยมจริงๆครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

bonus79

18/06/2017 21:06:25
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - tangkoo.

เหมือนมีคนพาไปซื้อด้วยตัวเองเลย555 เยี่ยมจริงๆครับ
ชี้เป้าให้เรียบร้อยเลยครับ ;)
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 8

chakorn_172@hotmail.com

19/06/2017 19:15:11
1.ต้องรู้ก่อนครับว่าใช้  เบรกเกอร์ขนาดเท่าไรครับ เบรกเกอร์มีหลายยี่ห้อมาก แต่ถ้ามีขายเยอะๆก็ pana กับ schneider วิธีเบือกคร่าวดูว่า เครื่องใช้ไฟฟ้าที่ต่อร่วมมีอะไรบ้าง
เช่น
    ห้องนั่งเล็กมีแค่ลำโพง ทีวี จะใช้ประมาณ         เบอร์ C20
    มีแค่หลอดไฟใช้ c16
    แอร์ใช้ C32
    ห้องครัวใช้ C20
ตัวเลขหลัง C คือ กระแสไฟที่จะทำให้ตัดวงจรถ้าจำไม่ผิดนะครับ
2. การเลือกสายไฟถามเจ้าของร้านคนขายน่าจะรู้ครับเพราะต้องเลือกให้ตรงกับ เบรกเกอ
ถ้าไม่ตรง จะเกิดปัญหาได้เช่น เบรกเกอใหญ่กว่าสายเบรกเกอร์จะไม่ตัดถ้าเกิดไฟ ช็อต ครับ
เช่นเบรกเกอร์ c20 ใช้สาย เบอร์ 2.5 sqmm เป็นต้นครับ แนะนำถามร้านจะรู้ครับ
3. ชนิดสาย
สายตีกริป vaf เดินเปล่าได้ ห้ามเดินลงดิน
สาย thw ถูกกว่า ส่วนมากเดินในท่อ
สาย nyy แพงสุดหน่าสุดเดินลงดินเปล่าๆได้เลย
 สอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

InLimbo

19/06/2017 19:31:21
53
ไม่ทราบได้วางระบบไฟไปหรือยังครับ ของผมก็งบน้อยเหมือนกันครับ เบรกเกอร์มีพี่ๆพูดไปเยอะแล้ว สายไฟผมใช้ Lapp Kable ปลั้ก ใช้ hubble ig8300 เดินไฟแบบ isolated ground ครับ ใช้กรองไฟ clef เสียงดีและนิ่งมากๆครับ เผื่อเป็นตัวเลือก
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 10

Dawn

19/06/2017 20:25:34
88
อ้างอิง : กำลังทำบ้านใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องระบบไฟด้วยครับ - CHRONOADICT
คือขอสารภาพความรู้ด้านนี้เป็นศูนย์เลย และเท่าที่อ่านมาหลายกระทู้ทั้งของเฮีย ของคุณแชมป์ ฯลฯ กับที่ลองด้วยตัวเองนิดหน่อย คิดว่าไหนๆก็ได้เดินไฟใหม่ซักทีเลยจะจัดไป แต่ขอเป็นแนว Lower end นะครับ งบน้อย....รบกวนท่านๆแนะนำยี่ห้อ/รุ่น ตั้งแต่สายไฟ (เข้าใจว่าควรเป็นหน้าตัด6ตารางมม.) เบรคเกอร์ ( Siemens?) เต้ารับผนัง และอื่นๆ.....

ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ 
ปลั๊กผนังแนะนำ hubble ig8300 ราคาไม่แรงมากและคุณภาพเสียงไม่ขี้เหร่เลย สายไฟก็ไทยยาซากิ และอยากให้เน้นที่ระบบกราวด์ให้ได้มาตรฐาน มีผลมากครับ

อยากให้เริ่มจากอุปกรณ์พื้น ๆ ก่อนแล้วค่อยอัพเกรดขึ้นไปภายหลัง เราจะได้ประสพการณ์ในการฟังความเปลี่ยนแปลงไปด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 11

นายมั่นคง

19/06/2017 22:35:06
4,282
คนอื่นพูดกันครบหมดแล้ว เหลือแต่ผมคนเดียวที่จะเข้ามายืนยันว่าการลงทุนเรื่องระบบไฟ คิดจริงๆจ่ายไม่มากนัก แต่ได้ผลคุ้มค่ากว่าการอัพเกรดเครื่องไปเลย

เพราะต้นทางดีแล้ว ยังไงมันก็ดีอยู่อย่างนั้น ดีกว่าใช้ซิสเต็มที่ดี แต่ไปอั้นตรงเรื่องท่อลำเลียงพลังงาน งบไม่มากนักก็ทำได้ครับ เพียงแต่เลือกลงทุนกับสายไฟขนาดที่เหมาะสม ลงกับกราวด์ที่ตอกลงลึก และใช้แท่งกราวด์ที่ทำจากเปลือกทองแดงหุ้ม ตอกให้ลึกในดินที่ชุ่มชื้นอย่างน้อย 2.5 เมตร

ปลั๊กไฟออดิโอเกรดดีๆซักตัว แล้วก็ปิดเกมส์เรื่องสายไฟไปดูระบบในซิสเต็มต่อครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

champ_korn

20/06/2017 10:01:07
2,143
@bonus79 : พี่ครับ ตัว wattgate evo gold นี่มีข้อดี และมีบุคลิกเสียงเป็นยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"กำลังทำบ้านใหม่ ขอคำแนะนำเรื่องระบบไฟด้วยครับ"