Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ปลั๊กไฟติดผนัง มีผลต่อคุณภาพเสียง?!!!

doumind

16/06/2017 19:57:10
ปลั๊กไฟติดผนัง มีผลต่อคุณภาพเสียงจริงเหรอครับ มีใครเคยลองฟังเพลงเทียบกับปลั๊กเดิมๆที่ติดมากับบ้านหรือยัง ความแตกต่างชัดเจนมากน้อยแค่ไหน แล้วถ้าเสียบปลั๊กนั้นกับทีวีสีจะสวยขึ้นเปล่า ??? แล้วปลั๊กยี่ห้ออะไรที่เขานิยม ฟังเพลง ดูโฮมเทียเตอร์ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

champ_korn

16/06/2017 21:50:56
2,143

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่พวกหูเทพนะครับ และคิดว่าตัวเองก็ไม่ค่อยมโน เพราะสาย USB ยี่ห้อต่างๆผมฟังไม่ค่อยออก  ผมก็บอกตรงๆว่าฟังไม่ออก (แต่สายถูกมากๆกับสายยี่ห้อฟังออกนะครับ), Source ต่างกันฟังไม่ออก ผมก็บอกฟังไม่ออก (ลอง Hugo ใช้ Laptop, X5, AK240ss เป็นต้นทางเทียบกัน ผมฟังไม่ออก 5555) ทั้งนี้ฟังไม่ออกไม่ได้แปลว่ามันไม่ต่าง เพราะมันอาจจะต่างเพียงแต่หูผมฟังไม่ออกเท่านั้น ทั้งนี้ผมไม่เคยเชื่อว่าการเปลี่ยนอุปกรณ์ไฟฟ้าจะมีผลกับเสียงเลย จนได้ทดลองเอง

คำถามที่ถามมา ไม่เคยเทียบแบบเปลี่ยนเฉพาะตัวปลั๊ก แบบปลั๊กใหม่กับปลั๊กเดิมเทียบกันตรงๆนะครับ เคยแต่

1. ตอกกราวใหม่เฉพาะจุด (บ้านไม่มีกราว) เดินสายไฟใหม่ ปลั๊กใหม่ แล้วเทียบปลั๊กชุดเดิม เสียงต่างแบบชัดเจนมากๆ ฟังออกครับ ตามรีวิวในลิงค์นี้  https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=230846

2. เปลี่ยนสายไฟ AC เข้าแอมป์ เคยทดลอง 3-4 เส้น เสียงต่างครับ ฟังออก บางเส้นบุคลิกต่างชัดเจนฟังออกง่าย บางเส้นอาจจะใกล้เคียงกันฟังไม่ค่อยออครับ

3. ลองเปลี่ยนปลั๊กรางคุณภาพดีเทียบกับปลั๊กรางทั่วไปตามตลาด ทีวีสีสดขึ้น พัดลมหมุนแรงขึ้น ไม่ได้คิดไปเอง ถามลูกสาวอายุ 12 ขวบ ลูกสาวบอกรู้สึกแบบเดียวกันครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

chinwgb

16/06/2017 22:19:26
4
จากประสบการณ์ ผมเปลี่ยนจาก ปลั็กผนัง ธรรมดา อันละร้อย เป็น ปลั๊ก jps ฟังออกทันทีครับ แฟนก็ฟังออกครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

MaxxIE

16/06/2017 23:23:45
107
เริ่มแรก ทำสายดินเฉพาะจุดก่อนเลยครับ ฟังออกชัวร์ เสียงมันจะเหมือนเดิม แต่สะอาดขึ้น
แล้วค่อยไล่เปลี่ยนมาเรื่อยๆครับ
สายไฟมันก็เหมือนท่อน้ำแหละครับ ถ้าใช้ท่อเล็กเกินไป น้ำฝักบัวมันก็จะไม่แรง ก็อกน้ำแบบฟองมันก็จะไม่เป็นฟอง
สายไฟเส้นเล็กเกิน มันก็จ่ายกระแสได้ไม่เต็ม อุปกรณ์ก็ใช้งานได้ไม่เต็มที่
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

หมูหวาน

16/06/2017 23:41:05
573
ถ้าหากไม่ได้ลองด้วยตัวเองจะไม่รู้จริงๆครับ เอาเป็นว่าไปเถียงกันทางวิชาการก็เถียงไม่จบแน่ๆๆ
เรื่องนี้ต้องถามพี่ Hsung ครับ แกเป็วิศวะกรไฟฟ้า ยังยอมรับว่าเปลี่ยนแล้วมีผลจริงๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 5

นายมั่นคง

16/06/2017 23:45:18
4,282
ปลั๊กไฟติดผนังพวกออดิโอเกรด ให้เสียงต่างจากปลั๊กติดผนังธรรมดาชัดเจน ฟังออกแน่นอนครับ และฟังออกว่ายี่ห้อ A หรือ B หรือ C ต่างกันอย่างไรด้วยครับ

มันไม่ใช่แค่ให้เสียงเปลี่ยนไป แต่มันดีขึ้นจริงๆในทุกๆด้านเมื่อเทียบกับปลั๊กตัวละไม่กี่สิบบาทตามร้านทั่วไป ถ้าใช้งานด้านเสียง อันนี้ชัดเจนและฟังได้ง่ายกว่าด้านภาพ(ในความเห็นผม)

ด้านภาพนั้นมันมีปัจจัยหลายอย่างที่มากจนผมทดสอบยาก แต่ก็พอมองออกว่าสิ่งที่ดีขึ้นก็คือคอนทราสที่ดีขึ้น ในส่วนมืดจะทำได้ดีขึ้น และน๊อยซ์บางๆบนจอจะลดลงบ้าง แต่ทั้งนี้บอกตามตรง ต้องพยายามมองด้วยความเข้าข้างตัวเองนิดนึง 555

แต่ปลั๊กผนังกับเรื่องเสียง อันนี้เอกฉันท์ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 6

bigtoro1

16/06/2017 23:48:27
68
ยืนยันอีกเสียงครับว่าจริง 
1.ผมเริ่มต้นจากบ้านหลังเก่าที่สร้างมาไม่ต่ากว่า30ปี ไม่มีสายดิน เริ่มต้นจากปลั๊กผนังยี่ห้อSalzer รุ่น R270Uตัวละ170บาทผมว่าเสียงต่างจากปลั๊กที่ขายทั่วไป หลังจากนั้นได้Hubbell 8300มาลองตัวละพันกว่าบาท ต่างกับตัวแรกดีกว่า จากนั้นได้Leviton 5362IGIมือ2มาลองได้มาตัวละ400อันนี้บอกตรงๆฟังไม่ออกว่ามันต่างกับHubbellตรงไหนเสียงมันอยู่ตรงกลางละมั้งหลังจากนั้นได้Shunyata SRZ1 มือ2มา อันนี้ก็ต่างจาก3ตัวแรก
2.ตอนที่ผมสร้างบ้านชั่วคราวรอบ้านหลังใหม่เสร็จ ช่างได้ต่อสายดินเข้าที่พักชั่วคราวด้วย พอดีตอนนั้นได้Furutech GTX-D โรเดี่ยมมาใช้ พบว่าเสียงมันก็ต่างจาก4ตัวแรก เลือกว่าเสียงคนละแนวเลยครับ
3.หลังจากบ้านใหม่เสร็จ ผมอัพระบบไฟโดยได้ความช่วยเหลือจากหลายท่านๆในบอร์ดแห่งนี้ละครับ ที่ช่วยเสนอความเห็นตามกระทู้นี้
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=111428
หลังจากได้ฟังแบบว่าระบบไฟสมบูรณ์ ผมว่าเสียงต่างจากข้อ1และ2เยอะมาก ที่ได้คือเรื่องไดนามิคเสียง น้าหนักเสียงมันแน่นขึ้นมีพลังมากขึ้นและไม่มีเสียงรบกวนในระบบ
จนกระทั้งเมื่อ3วันที่แล้ว หลังจากจดๆจ้องๆมาหลายปี จะซื้อก็เสียดายเงิน ค่าตัวน้องมันแพง ในที่สุดก็หอบสินสอดไปขอมาไว้ข้างกายหลังจากหมายตามาหลายปี เพราะค่าตัวน้องมันแพง ไม่กล้าสู้ค่าตัว แต่ใจสั่งมาไหนๆก็มาถึงขนาดนี้แล้ว คงต้องสู้ครับ

กำลังเบิร์นได้3วัน ช่วงนี้กำลังหลงเธอคนนี้ขนาดหนัก วัตเกต381ทอง
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 7

Draco

16/06/2017 23:52:59
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - bigtoro1
ยืนยันอีกเสียงครับว่าจริง 
1.ผมเริ่มต้นจากบ้านหลังเก่าที่สร้างมาไม่ต่ากว่า30ปี ไม่มีสายดิน เริ่มต้นจากปลั๊กผนังยี่ห้อSalzer รุ่น R270Uตัวละ170บาทผมว่าเสียงต่างจากปลั๊กที่ขายทั่วไป หลังจากนั้นได้Hubbell 8300มาลองตัวละพันกว่าบาท ต่างกับตัวแรกดีกว่า จากนั้นได้Leviton 5362IGIมือ2มาลองได้มาตัวละ400อันนี้บอกตรงๆฟังไม่ออกว่ามันต่างกับHubbellตรงไหนเสียงมันอยู่ตรงกลางละมั้งหลังจากนั้นได้Shunyata SRZ1 มือ2มา อันนี้ก็ต่างจาก3ตัวแรก
2.ตอนที่ผมสร้างบ้านชั่วคราวรอบ้านหลังใหม่เสร็จ ช่างได้ต่อสายดินเข้าที่พักชั่วคราวด้วย พอดีตอนนั้นได้Furutech GTX-D โรเดี่ยมมาใช้ พบว่าเสียงมันก็ต่างจาก4ตัวแรก เลือกว่าเสียงคนละแนวเลยครับ
3.หลังจากบ้านใหม่เสร็จ ผมอัพระบบไฟโดยได้ความช่วยเหลือจากหลายท่านๆในบอร์ดแห่งนี้ละครับ ที่ช่วยเสนอความเห็นตามกระทู้นี้
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=111428
หลังจากได้ฟังแบบว่าระบบไฟสมบูรณ์ ผมว่าเสียงต่างจากข้อ1และ2เยอะมาก ที่ได้คือเรื่องไดนามิคเสียง น้าหนักเสียงมันแน่นขึ้นมีพลังมากขึ้นและไม่มีเสียงรบกวนในระบบ
จนกระทั้งเมื่อ3วันที่แล้ว หลังจากจดๆจ้องๆมาหลายปี จะซื้อก็เสียดายเงิน ค่าตัวน้องมันแพง ในที่สุดก็หอบสินสอดไปขอมาไว้ข้างกายหลังจากหมายตามาหลายปี เพราะค่าตัวน้องมันแพง ไม่กล้าสู้ค่าตัว แต่ใจสั่งมาไหนๆก็มาถึงขนาดนี้แล้ว คงต้องสู้ครับ

กำลังเบิร์นได้3วัน ช่วงนี้กำลังหลงเธอคนนี้ขนาดหนัก วัตเกต381ทอง
สุดท้ายก็ครบเกือบทุกยี่ห้อ  อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

bigtoro1

17/06/2017 00:06:16
68
Draco- มันมาเอง ใจมันสั้ง ผมว่าสิ้นเดือนนี้ว่าจะเปลี่ยนท้ายปลั๊กแอมป์แบบที่เคยคุยกันในกระทู้ครับ ว่าจะลองยี่ห้อที่คุณแนะนำมาครับ ถูกดีตัวไม่กี่ร้อยว่าจะเลือกเป็นเงินครับ ส่วนเรื่องปลั๊กผนังน่าจะได้อีก3ตัวครับ ผมยังเหลือไอ้นี้อีกตัว เคยทำใช้ชั่วคราวลองเล่นๆตอนนั้นใช้Salzer รุ่น R270Uลองดู ก็โอเคครับ แต่รอบนี้คงเลือกปลั๊กผนังแบบจริงจังครับ แต่แน่ๆคือLeviton 5362IGIครับ เพราะผมถอดตัวนี้ออกแล้วเอาวัตเกตไปใส่แทนครับ คงต้องหาอีก2ตัว คงค่อยๆไปครับ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

นายมั่นคง

17/06/2017 00:15:30
4,282
สุดท้ายก็ต้องซื้อจนครบเกือบทุกยี่ห้อครับ เพราะยิ่งฟังยิ่งหลง ยิ่งเตลิดเข้ารกเข้าพง

ผมเองยังหมดตูดเองเหมือนกัน ตั้งแต่ซื้อปลั๊กผนัง สายไฟ Qbase บรรดาแท่งหรรษา QV, QK ทั้งหลายแหล่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 10

bonus79

17/06/2017 00:36:49
1,133

ผมนี่คงเป็นน้องใหม่สุดในบอร์ด เรื่องปลั๊กไฟหละครับหลังจากซุ่มเก็บข้อมูลมานาน น้องใหม่ขอยืนยันว่าปลั๊กติดผนังมีผลต่อเสียงครับ แต่มากน้อยก็ต้องมาจับผิดเพ่งพิเคราะกันดูนิดนึง ในบอร์ดนี้มีพูดถึงกันมากในกระทู้เก่าๆ ถ้าอยากหายสงสัย ยังไงก็ต้องลองด้วยตัวเองครับ 

ผมเพิ่งทำเรื่องระบบไฟเมื่อเดือนที่แล้วนี่เอง ตอนแรกเปลี่ยนจากปลั๊กผนังเดิมเป็นยี่ห้อ shunyata โดยทำการเปลี่ยนใส่แทนที่ปลั๊กเดิมเลย ผมฟังไม่ออกเพราะว่าไม่มีตัวเทียบครับได้แต่มโนว่ามันต้องดีขึ้นหละ แต่พออาทิตย์ถัดมาผมเดินไฟใหม่มาจากตู้ไฟเพื่อเข้าปลั๊ก shunyata ทีนี้พอมีปลั๊กใหม่และปลั๊กเก่าข้างๆกัน ทำให้ผมสามารถดึงสลับฟังเทียบกันได้ ตอนนี้ฟังออกละครับว่าต่างกันชัดเจน

ทีนี้ผมซื้อปลั๊กต่อเพิ่มโดยจั๊มสายเข้ามาอีกตัวเป็นยี่ห้อ wattgate รุ่น evo gold ฟังเทียบกันกับ shunyata ผมฟังว่า wattgate เสียงมีประกายกว่าโดยรวมฟังมีรสชาติกว่า แต่ความชัดความอิ่มของเสียงคนร้อง shunyata เหมือนจะอิ่มกว่าครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมว่ามันฟังออกค่อนข้างยากมาก ต้องเพ่งจับผิดกันหลายรอบสำหรับผมนะครับ แต่ถ้าเทียบปลั๊กสองตัวนี้กับปลั๊กเดิมที่ติดมากับบ้านนี่ชัดเลยว่าเปลี่ยนปลั๊กและเดินสายไฟใหม่ดีกว่าของเดิมมาก

ส่วนการเสียบปลั๊กไฟท้ายเครื่องแอมป์ตรงจากเต้าเลย เสียงจะมาเต็มกว่าเสียบต่อจากรางไฟเสมือนว่าเสียงดนตรีทุกอย่างมันประโคมโหมใส่เรา ฟังเผินๆสนุกดีครับ แต่ฟังเทียบไปเรื่อยๆผมกลับชอบเสียงที่เสียบผ่านรางไฟมากกว่าเพราะว่ามันลดความหนาลงไปและแยกแยะรายระเอียดได้ชัดเจนขึ้น เหมือนเสียงมันไม่ค่อยมากวนกัน เสียงยิบย่อยไม่โดนเสียงย่านต่ำกลบ ทั้งนี้ทั้งนั้นผมเองก็ต้องเสียบเข้าเสียบออก ลองกันสิบยี่สิบรอบเพื่อหาความต่างเช่นกัน มันไม่ได้ฟังปุ๊บอ๋อปั๊บเหมือนเปลี่ยนหูฟังหนะครับสำหรับผม (อันนี้ขึ้นอยู่กับทักษะคนฟังซึ่งผมยังเบบี๋อยู่)

ส่วนเรื่องที่คุณแชมป์บอกว่าเปลี่ยนปลั๊กใหม่เดินไฟใหม่แล้วพัดลมหมุนแรงขึ้นนี่เรื่องจริงครับ ผมทำการทดลองแล้วด้วยตัวเองและใช้เครื่องมือวัด (เครื่องมืออาจไม่มาตราฐานนะครับ) ลองดูในกระทู้ข้างล่าง ความเห็นที่ 82 นะครับ ฮ่าๆๆๆ

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=232809

เท่าที่ผมเองก็หาข้อมูลมา ปลั๊กที่หลายคนใช้สำหรับชุดโฮมคือ furutech gtx-d(R) อันนี้ผมไม่เคยใช้นะครับ
ส่วนปลั๊กที่คนฟังเพลงหลายคนพูดถึงคือ wattgate 381 ส่วนตัวผมเลือกรุ่น evo gold (ตัวเดียวกับที่คุณ bigtoro1 คห.6 ก็กำลังเบรินอยู่หนะครับ)
อีกตัวที่หลายคนในบอร์ดนี้ชอบใช้ฟังเพลงก็คงจะเป็น shunyata sr-z1 ครับ

ปล. พี่ bigtoro1 นี่ลองมาหลายตัวจริงๆครับ :) แต่สำหรับผมคงหยุดเรื่องปลั๊กไฟไว้เท่านี้หละครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 11

yamano

17/06/2017 00:48:28
271
จริงๆอยากให้ คำนึงถึงความปลอดภัย ของชีวิต และทรัพย์สินมากกว่าครับ
เรื่องคุณภาพเสียงครับ

จริงๆคุณภาพชีวิตคนไทยต่ำมาก 5555 ดูแค่สายไฟตามข้างถนน
พันกันสยองมาก แต่เราก็อยู่กันมาได้ เน่อ 5555 แปลกดี

การเดินสายดิน หรือต่อไฟสามเฟต นั้นช่วยกันไฟฟ้ารัดวงจรได้ในระดับหนึ่ง 
ปลั๊กผนังบางที เห็นมีสามรู แต่ถ้าช่างไม่ได้ต่ดสายไฟสามสาย(ลงดิน)
ก็ไม่มีประโยชน์อันใด

ห้องผมเดินสายดิน ด้วย แต่ปลั๊กใช้แบบธรรมดาครับ
เพราะงบน้อยและไม่มีเครื่องเสียงคุณภาพสูง พอที่จะฟังออก
และผมก็ฟังไม่ค่อยออกด้วย ผมเลยใช้แบบดีธรรมดาๆ

แต่เมื่อประมาณปี ผมเดินไปพันทิพย์ประตูน้ำ เจอร้าน it City
ลดราคาปลั๊กอันหนึ่ง(ปลั๊กกันไฟกระชาก) จากสองพันกว่า เหลือ 590 บาท
แถมยังแถมสายชาร์จ แบบiphone ของเบลกิน อีกหนึ่งเส้น ผมก็เลยจัดมา

พอมาต่อพวงกับ imac ผมก็รู้สึกว่า ระบบไฟดีกว่าเก่านะ เวลาไฟดับ
ฉุกเฉิน imac OS ไม่ล่ม

ส่วนเรื่องเสียงนั้น. ผมว่าต้องอัจฉริยจริงๆ หรือเครื่องเสียงดีจริงๆ ถึงจะฟังออกนะ
ส่วนตัวผม ก็ว่าน่าจะดีกว่าปลั๊กธรรมดา แต่ผมฟังไม่ค่อยออกครับ

รู้แต่ว่า พวกสัญญาณรบกวน ซ่าๆไม่ค่อยมี
เวลาหัดตัดต่อ วีดีโอ 4k มีความรู้ว่าไฟเสถียรดีครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องปลั๊กนี่
ผมว่านะ

""""" อัจฉริย กับ คนบ้า 
มันจะมีเส้นใยบางๆกันอยู่ แค่นั้น """""
หยิกหู 2
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

เจ้าของกระทู้

17/06/2017 01:26:20
ขอบคุณมากครับข้อมูลอัดแน่น
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 13

Draco

17/06/2017 08:52:06
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - yamano
จริงๆอยากให้ คำนึงถึงความปลอดภัย ของชีวิต และทรัพย์สินมากกว่าครับ
เรื่องคุณภาพเสียงครับ

จริงๆคุณภาพชีวิตคนไทยต่ำมาก 5555 ดูแค่สายไฟตามข้างถนน
พันกันสยองมาก แต่เราก็อยู่กันมาได้ เน่อ 5555 แปลกดี

การเดินสายดิน หรือต่อไฟสามเฟต นั้นช่วยกันไฟฟ้ารัดวงจรได้ในระดับหนึ่ง 
ปลั๊กผนังบางที เห็นมีสามรู แต่ถ้าช่างไม่ได้ต่ดสายไฟสามสาย(ลงดิน)
ก็ไม่มีประโยชน์อันใด

ห้องผมเดินสายดิน ด้วย แต่ปลั๊กใช้แบบธรรมดาครับ
เพราะงบน้อยและไม่มีเครื่องเสียงคุณภาพสูง พอที่จะฟังออก
และผมก็ฟังไม่ค่อยออกด้วย ผมเลยใช้แบบดีธรรมดาๆ

แต่เมื่อประมาณปี ผมเดินไปพันทิพย์ประตูน้ำ เจอร้าน it City
ลดราคาปลั๊กอันหนึ่ง(ปลั๊กกันไฟกระชาก) จากสองพันกว่า เหลือ 590 บาท
แถมยังแถมสายชาร์จ แบบiphone ของเบลกิน อีกหนึ่งเส้น ผมก็เลยจัดมา

พอมาต่อพวงกับ imac ผมก็รู้สึกว่า ระบบไฟดีกว่าเก่านะ เวลาไฟดับ
ฉุกเฉิน imac OS ไม่ล่ม

ส่วนเรื่องเสียงนั้น. ผมว่าต้องอัจฉริยจริงๆ หรือเครื่องเสียงดีจริงๆ ถึงจะฟังออกนะ
ส่วนตัวผม ก็ว่าน่าจะดีกว่าปลั๊กธรรมดา แต่ผมฟังไม่ค่อยออกครับ

รู้แต่ว่า พวกสัญญาณรบกวน ซ่าๆไม่ค่อยมี
เวลาหัดตัดต่อ วีดีโอ 4k มีความรู้ว่าไฟเสถียรดีครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น เรื่องปลั๊กนี่
ผมว่านะ

""""" อัจฉริย กับ คนบ้า 
มันจะมีเส้นใยบางๆกันอยู่ แค่นั้น """""
ยังคงไว้ลาย  หุหุ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 14

champ_korn

17/06/2017 09:29:56
2,143

นอกจากเสียงแล้ว ปลั๊กใหม่ มันเท่ห์ขึ้นเยอะเลยครับ อิๆ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Draco

17/06/2017 09:31:01
424

เอ้า คนบ้าคุยกันต่อ 555

ผมจบเรื่องไฟแล้ว(หมดที่ให้เปลี่ยนละ 55)  ตอนนี้เลยฟังเพลงชิวๆ สบายใจ

ตัวบน Wattgate 381AU
กลาง shunyata SR-Z1
ล่าง Furutech GTX-D NCF

แล้วก็เสียบ QV2 คู่กับสายไฟไว้ที่ปลั๊กที่ผนัง เพราะพบว่าตำแหน่งนั้นให้ผลดีสุด

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 16

tangkoo.

17/06/2017 09:33:13
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - หมูหวาน

ถ้าหากไม่ได้ลองด้วยตัวเองจะไม่รู้จริงๆครับ เอาเป็นว่าไปเถียงกันทางวิชาการก็เถียงไม่จบแน่ๆๆ
เรื่องนี้ต้องถามพี่ Hsung ครับ แกเป็วิศวะกรไฟฟ้า ยังยอมรับว่าเปลี่ยนแล้วมีผลจริงๆครับ 555

มิน่า555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

bonus79

17/06/2017 09:43:32
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Draco

ผมจบเรื่องไฟแล้ว(หมดที่ให้เปลี่ยนละ 55)  ตอนนี้เลยฟังเพลงชิวๆ สบายใจ

แล้วก็เสียบ QV2 คู่กับสายไฟไว้ที่ปลั๊กที่ผนัง เพราะพบว่าตำแหน่งนั้นให้ผลดีสุด

โห มีครบๆเลยครับ แต่จะเห็นได้จากรูปว่าเต้า furutech ไม่มีสายอะไรเสียบไว้ :p
นี่ผมก็เว้น shunyata ไว้ว่างๆเหมือนกันครับ ฟัง wattgate ไปก่อน เดี๋ยวเบื่อๆค่อยสลับไปมาครับ

นี่ผมว่าจะไม่ไปยุ่งอะไรกับปลั๊กแล้ว แต่สงสัยจะโดนวางยาพอเห็นคุณ draco พูดถึง QV2 555 ว่าแต่ว่าใช้ดูแล้วพบว่ามันช่วยอะไรบ้างครับ เจ้าตัว QV2 หนะครับ?
หยิกหู 1
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 18

Draco

17/06/2017 10:01:30
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 17 - bonus79
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Draco

โห มีครบๆเลยครับ แต่จะเห็นได้จากรูปว่าเต้า furutech ไม่มีสายอะไรเสียบไว้ :p
นี่ผมก็เว้น shunyata ไว้ว่างๆเหมือนกันครับ ฟัง wattgate ไปก่อน เดี๋ยวเบื่อๆค่อยสลับไปมาครับ

นี่ผมว่าจะไม่ไปยุ่งอะไรกับปลั๊กแล้ว แต่สงสัยจะโดนวางยาพอเห็นคุณ draco พูดถึง QV2 555 ว่าแต่ว่าใช้ดูแล้วพบว่ามันช่วยอะไรบ้างครับ เจ้าตัว QV2 หนะครับ?

จิงๆเสียบเต็มหมดคับ  นี่ลงทุนถอดสาย เช็ดฝุ่นเพื่อถ่ายรูปอวดเลย 555

เสียบมานานจนลืมความเปลี่ยนแปลงแล้วคับ  จำได้ว่ามันสงัดขึ้น รายละเอียดดีขึ้นคับ  (บ้านผมไม่มีสายกราวน์นะ) ในกระทู้เฮียเรื่องอัพชุดบ้าน น่าจะมีเขียนไว่นะคับ  จำไม่ได้ละ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 19

bonus79

17/06/2017 10:05:48
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - champ_korn

นอกจากเสียงแล้ว ปลั๊กใหม่ มันเท่ห์ขึ้นเยอะเลยครับ อิๆ
ปลั๊กใหม่เท่ห์ขึ้นจริงๆครับ บางทีแค่เหลือบไปมองเพลงก็เพราะขึ้นละครับ ฮ่าๆ 
นี่ผมแอบสังเกตว่าคุณแชมป์ก็เว้นปลั๊กทางซ้ายว่างไว้แล้วเดาว่าเสียบทั้งแอมป์ทั้งDACไว้ที่เต้าขวาอย่างเดียว นั่นก็แสดงว่าถูกใจเต้าขวามากกว่าเต้าซ้ายแน่นอน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

bonus79

17/06/2017 10:11:14
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - Draco

จิงๆเสียบเต็มหมดคับ  นี่ลงทุนถอดสาย เช็ดฝุ่นเพื่อถ่ายรูปอวดเลย 555

เสียบมานานจนลืมความเปลี่ยนแปลงแล้วคับ  จำได้ว่ามันสงัดขึ้น รายละเอียดดีขึ้นคับ  (บ้านผมไม่มีสายกราวน์นะ) ในกระทู้เฮียเรื่องอัพชุดบ้าน น่าจะมีเขียนไว่นะคับ  จำไม่ได้ละ

เคยอ่านกระทู้ที่เฮียเขียนไว้เหมือนกัน แต่จำไม่ได้แล้วครับ ไว้เดี๋ยวไปค้นมาอ่านใหม่ครับ จำได้ว่าอ่านตอนนั้นอยากได้รางไฟ nordost เลย...
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 21

BurgHungry

17/06/2017 10:42:40
36
เล่าประสบการณ์ผม
เริ่มจากซื้อสักตัว เป็นรุ่นที่ไม่แพงที่สุด เป็นรุ่นกลางๆ เปลี่ยนใส่เข้าไป 
ผมฟังไม่ออกในตอนแรก แต่การที่เราฟังไม่ออก ไม่ได้แปลว่ามันไม่มีอยู่จริง 
ผมก็ไม่ได้ไปตั้งใจ พยายาม ต้องฟังให้ออก
ผมฟังกับมันไปเรื่อยๆ อยู่กับมันไปเรื่อยๆ

วันหนึ่ง ลอง โดยเปลี่ยนปลั๊กเก่าเข้าไป ฟังใหม่
อันนี้ จับได้ทันที
คือ สำหรับผม เวลาหูเราฟังอยู่กับเสียงที่คุณภาพดีกว่า จนชิน เวลามันหายไป จะจับได้ง่ายกว่าครับ
คราวนี้ จะอยากลองเล่นกับปลั๊กตัวอื่นๆ ก็อยู่ที่แต่ละท่านแล้วหละครับ  

หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 22

artpiggo

17/06/2017 11:03:44
15
ขนาดไม่เล่นตั้งโต๊ะ ผมยังอิจฉาเลย อยากได้สักเส้น 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

champ_korn

17/06/2017 11:16:04
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 22 - artpiggo

ขนาดไม่เล่นตั้งโต๊ะ ผมยังอิจฉาเลย อยากได้สักเส้น 

ยืมเสี่ยขวัญจิ มีเยอะ เอามาพันคอเล่น แบบพี่ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

champ_korn

17/06/2017 11:17:19
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - bonus79

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 14 - champ_korn

ปลั๊กใหม่เท่ห์ขึ้นจริงๆครับ บางทีแค่เหลือบไปมองเพลงก็เพราะขึ้นละครับ ฮ่าๆ 
นี่ผมแอบสังเกตว่าคุณแชมป์ก็เว้นปลั๊กทางซ้ายว่างไว้แล้วเดาว่าเสียบทั้งแอมป์ทั้งDACไว้ที่เต้าขวาอย่างเดียว นั่นก็แสดงว่าถูกใจเต้าขวามากกว่าเต้าซ้ายแน่นอน ^^

ใช่ครับพี่ ผมชอบเต้าขวามากกว่าเต้าซ้าย

นี่เราพูดเรื่องเต้ารับปลั๊กไฟใช่มั้ยครับ 5555555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 25

Draco

17/06/2017 11:21:46
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 20 - bonus79
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 18 - Draco

เคยอ่านกระทู้ที่เฮียเขียนไว้เหมือนกัน แต่จำไม่ได้แล้วครับ ไว้เดี๋ยวไปค้นมาอ่านใหม่ครับ จำได้ว่าอ่านตอนนั้นอยากได้รางไฟ nordost เลย...
รางที่ว่า ผมเห็นราคาปุ๊บ  หายอยากทันที 555
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

champ_korn

17/06/2017 11:22:04
2,143
อยากได้ปลั๊กแบบพี่ Drago จังครับ แจ่มๆครบ 3 แบรนด์เลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

Draco

17/06/2017 11:22:48
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - champ_korn
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - bonus79

ใช่ครับพี่ ผมชอบเต้าขวามากกว่าเต้าซ้าย

นี่เราพูดเรื่องเต้ารับปลั๊กไฟใช่มั้ยครับ 5555555
เต้าขวาต้องใช้มือซ้ายนะคับ  ถนัดซ้าย??? 

อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

นายมั่นคง

17/06/2017 23:23:27
4,282

เอาของเก่ามาให้อ่านกันหน่อยนะครับ 555 (แต่รูปใหม่นะครับ 55)

-----------------------------------------
มาแล้วจ้า มาคุยต่อครับ

วันนี้ผมหยิบเอาเจ้า QV2 หรือจะเรียกว่าอุปกรณ์กรองไฟ หรือแท่งกรองไฟก็สุดแท้แต่ครับ จริงๆแล้วไอ้แท่งที่ว่ามันมีด้วยกัน 2 รุ่น คือ QV2 และ QK2 ผมอ่านดูคุณสมบัติแล้ว พบว่ามันแทบจะคล้ายๆๆกัน คือลด noise และเพิ่มความเป็นดนตรีเข้าไป ซึ่งก็ยังงงๆๆว่ามันจะแยกออกไปทำไม ในเมื่อไม่สามารถแยกคุณสมบัติออกจากกันได้อย่างชัดเจน

ผมเลยไปถามหมูหวาน ที่วันก่อนเพิ่งเข้าอบรมกับ nordost มา หมูหวานบอกผมว่าไอ้สองแท่งที่ว่ามีความต่างกันคือ ไอ้เจ้า QV2 นั้นไปเพิ่มกลางแหลม ส่วน QK1 นั้นเพิ่มเสียงทุ้มบน ซึ่งสรุปมาสั้นๆแค่นี้ผมว่ายังเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ 555 แล้วก็ไม่ต้องรออะไรอีก มาถึงการลองเล่นแล้วครับ

มาถึงผมเปิดเพลงคุ้นๆหูที่ฟังบ่อยๆซัก 2-3 แทร็ค แล้วก็เอาเจ้าแท่ง QV2 ยัดลงไปข้างๆรูปลั๊กผนัง หลักการใช้คล้ายๆ Shunyata Defender ครับ พอเสียบปุ๊บก็ฟังกันเลย ก่อนอื่นต้องบอกว่า คนจะเล่นอุปกรณ์พวกนี้ ต้องคุ้นเคยกับเพลงที่ตัวเองฟังเป็นประจำจริงๆ ถึงจะรู้ว่ามันเข้าไปปรับปรุงอะไรให้เรามั่ง

เพราะความแตกต่างมันไม่มากเหมือนกับการอัพสายไฟ สายสัญญาณ หรืออัพเกรดปลั๊กผนัง เพราะอันนั้นชัดเจนกว่าอันนี้มาก แต่ว่าไฟเจ้าแท่งกรอง noise แบบนี้มีนัยยะให้สังเกตุเหมือนกันครับ หลังจากเสียบลงไปคู่กับปรีแอมป์ หรือเพาเวอร์แอมป์แล้ว

จุดที่ผมให้สังเกตุก็คือ noise ลดลงจริงๆ ทุกอย่างสงัดขึ้น แต่ไม่วูบลงมากเหมือน Defender ครับ อันนั้นเหมือนมันลดลงแล้วฉุดบรรยากาศลงนิดหน่อย ในขณะที่ QV2 ผมว่าทำได้ดีกว่าครับ จุดที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีคือเสียงแหลมครับ ซิสเต็มใครที่แหลมมีเกรนหยาบ หรือคมกร้าวจนขึ้นขอบ

พอเสียบ QV2 เข้าไป จะฟังออกทันทีว่าแหลมมันเนียนแต่ปลายฝอยไม่ได้หายไปไหน เหมือนกับว่าถ้าไฟล์ดิจิตอลเดิมๆมันมีขอบรอยต่อระหว่างกันมากจนเกินไป เจ้า QV2 เหมือนกับไปทำให้มันเชื่อมต่อได้ลื่นและเนียนหูมากยิ่งขึ้น ผมฟังจนถึงตอนนี้ค่อนข้างแน่ใจว่า QV2 ไปปรับปลายแหลมที่กร้าน แตกปลาย ให้สลวยสวยเก๋ยิ่งขึ้น 555

ผมไปอ่านเจอมาว่า ถ้าให้ได้ผลที่ดี ก็คือควรใช้เป็นเลขคู่ คือซื้อ 2 ตัว หรือ 4 ตัวเสียบเข้าไปในรางไฟ ซึ่งหลายคนอาจจะถอนหายใจว่ากว่าจะทำใจซื้อซักอันก็ลำบาก แต่จะแนะนำให้ซื้อคู่เลยเหรอ 555 ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ผมว่าอันเดียวได้ผลแล้วครับ ฟังออกชัดเจนว่าจ่ายแล้วได้อะไรกลับมา

อันนี้มันเข้าขั้น Fine Tune กันแล้ว คือปรับทุกอย่างในซิสเต็มกันลงตัวไปแล้วทุกอย่าง ไม่ว่าหูฟังหรือ dac หรือแอมป์ สายไฟ มันก็จะเหลือพวกด่านสุดท้ายที่จะผ่านไปให้ได้ก็ไอ้ของเล่นพวกนี้เองครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 29

Draco

18/06/2017 00:38:33
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - นายมั่นคง

เอาของเก่ามาให้อ่านกันหน่อยนะครับ 555 (แต่รูปใหม่นะครับ 55)

-----------------------------------------

วันนี้ผมหยิบเอาเจ้า QV2 หรือจะเรียกว่าอุปกรณ์กรองไฟ หรือแท่งกรองไฟก็สุดแท้แต่ครับ จริงๆแล้วไอ้แท่งที่ว่ามันมีด้วยกัน 2 รุ่น คือ QV2 และ QK2 ผมอ่านดูคุณสมบัติแล้ว พบว่ามันแทบจะคล้ายๆๆกัน คือลด noise และเพิ่มความเป็นดนตรีเข้าไป ซึ่งก็ยังงงๆๆว่ามันจะแยกออกไปทำไม ในเมื่อไม่สามารถแยกคุณสมบัติออกจากกันได้อย่างชัดเจน

ผมเลยไปถามหมูหวาน ที่วันก่อนเพิ่งเข้าอบรมกับ nordost มา หมูหวานบอกผมว่าไอ้สองแท่งที่ว่ามีความต่างกันคือ ไอ้เจ้า QV2 นั้นไปเพิ่มกลางแหลม ส่วน QK1 นั้นเพิ่มเสียงทุ้มบน ซึ่งสรุปมาสั้นๆแค่นี้ผมว่ายังเข้าใจได้ง่ายกว่าครับ 555 แล้วก็ไม่ต้องรออะไรอีก มาถึงการลองเล่นแล้วครับ

มาถึงผมเปิดเพลงคุ้นๆหูที่ฟังบ่อยๆซัก 2-3 แทร็ค แล้วก็เอาเจ้าแท่ง QV2 ยัดลงไปข้างๆรูปลั๊กผนัง หลักการใช้คล้ายๆ Shunyata Defender ครับ พอเสียบปุ๊บก็ฟังกันเลย ก่อนอื่นต้องบอกว่า คนจะเล่นอุปกรณ์พวกนี้ ต้องคุ้นเคยกับเพลงที่ตัวเองฟังเป็นประจำจริงๆ ถึงจะรู้ว่ามันเข้าไปปรับปรุงอะไรให้เรามั่ง

เพราะความแตกต่างมันไม่มากเหมือนกับการอัพสายไฟ สายสัญญาณ หรืออัพเกรดปลั๊กผนัง เพราะอันนั้นชัดเจนกว่าอันนี้มาก แต่ว่าไฟเจ้าแท่งกรอง noise แบบนี้มีนัยยะให้สังเกตุเหมือนกันครับ หลังจากเสียบลงไปคู่กับปรีแอมป์ หรือเพาเวอร์แอมป์แล้ว

จุดที่ผมให้สังเกตุก็คือ noise ลดลงจริงๆ ทุกอย่างสงัดขึ้น แต่ไม่วูบลงมากเหมือน Defender ครับ อันนั้นเหมือนมันลดลงแล้วฉุดบรรยากาศลงนิดหน่อย ในขณะที่ QV2 ผมว่าทำได้ดีกว่าครับ จุดที่เปลี่ยนไปในทางที่ดีคือเสียงแหลมครับ ซิสเต็มใครที่แหลมมีเกรนหยาบ หรือคมกร้าวจนขึ้นขอบ

พอเสียบ QV2 เข้าไป จะฟังออกทันทีว่าแหลมมันเนียนแต่ปลายฝอยไม่ได้หายไปไหน เหมือนกับว่าถ้าไฟล์ดิจิตอลเดิมๆมันมีขอบรอยต่อระหว่างกันมากจนเกินไป เจ้า QV2 เหมือนกับไปทำให้มันเชื่อมต่อได้ลื่นและเนียนหูมากยิ่งขึ้น ผมฟังจนถึงตอนนี้ค่อนข้างแน่ใจว่า QV2 ไปปรับปลายแหลมที่กร้าน แตกปลาย ให้สลวยสวยเก๋ยิ่งขึ้น 555

ผมไปอ่านเจอมาว่า ถ้าให้ได้ผลที่ดี ก็คือควรใช้เป็นเลขคู่ คือซื้อ 2 ตัว หรือ 4 ตัวเสียบเข้าไปในรางไฟ ซึ่งหลายคนอาจจะถอนหายใจว่ากว่าจะทำใจซื้อซักอันก็ลำบาก แต่จะแนะนำให้ซื้อคู่เลยเหรอ 555 ไม่ถึงขนาดนั้นครับ ผมว่าอันเดียวได้ผลแล้วครับ ฟังออกชัดเจนว่าจ่ายแล้วได้อะไรกลับมา

อันนี้มันเข้าขั้น Fine Tune กันแล้ว คือปรับทุกอย่างในซิสเต็มกันลงตัวไปแล้วทุกอย่าง ไม่ว่าหูฟังหรือ dac หรือแอมป์ สายไฟ มันก็จะเหลือพวกด่านสุดท้ายที่จะผ่านไปให้ได้ก็ไอ้ของเล่นพวกนี้เองครับ 555

เย้  คือเฮียถึงจะขี้โม้ แต่คำภาษาที่ใช้อธิบายเฮียเป๊ะอะ  อยากให้ไปลองฟังกันแล้วกลับมาอ่านรีวิวเฮียอีกรอบ   แล้วจะคิดเหมือนผม 55  ผมชมนะเฮีย :)

Defender ในชุดผมลองแล้วแหลมหุบ จมๆ หม่นๆไปหน่อย  สุดท้ายผมหลงรัก QV2 มาก
ลำโพงคอมพ่อผม 2,000 บาท ผมยังเอา QV2 ไปเสียบไว้ให้แกเลย  พ่อผมฟังออกอีกต่างหาก

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 30

Draco

18/06/2017 00:52:41
424
ผมเคยเจอคำอธิบายนึงที่ผมชอบมากเรื่อง noise

เค้าบอกว่าในระบบใดๆ มันจะมี background noise ของตัวเองอยู่    ที่นี้พอเราป้อนความถี่เสียงเข้าไป  ไอ้ noise เนี่ยมันก็จะไปผสม สร้างเสริมหรือหักล้าง ตามหลักการของคลื่นที่เราเคยเรียนๆมา   ทำให้สัญญาณเสียงเพี้ยนไป รายละเอียดเล็กๆหายไป มีสากเสี้ยนเพิ่มขึ้น

ส่วนตัวผมเชื่อว่า noise เป็นตัวนึงที่สร้างเสริมเกรนเสียงให้หยาบ  เพราะจากประสบการณ์ส่วนตัว  หากผมเพิ่มอุปกรณ์ที่ลด noise ในระบบไฟ หรือลดแรงสั่นสะเทือนในระบบเข้าไป มักจะทำให้เกรนของเสียงลดลง  ความหยาบ ความสาก ลดลง  เสียง sibilance(เสียง ซ ช ที่ปลายเสียง)ลดลง ชัดเจนสุดที่เสียงร้อง และทำให้ปลายฝอยของชิ้นดนตรีรายละเอียดดีขึ้นคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

18/06/2017 01:56:06
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - Draco

เย้  คือเฮียถึงจะขี้โม้ แต่คำภาษาที่ใช้อธิบายเฮียเป๊ะอะ  อยากให้ไปลองฟังกันแล้วกลับมาอ่านรีวิวเฮียอีกรอบ   แล้วจะคิดเหมือนผม 55  ผมชมนะเฮีย :)

Defender ในชุดผมลองแล้วแหลมหุบ จมๆ หม่นๆไปหน่อย  สุดท้ายผมหลงรัก QV2 มาก
ลำโพงคอมพ่อผม 2,000 บาท ผมยังเอา QV2 ไปเสียบไว้ให้แกเลย  พ่อผมฟังออกอีกต่างหาก

นี่โดนไปกี่แท่งแล้วล่ะเนี่ย 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 32

bonus79

18/06/2017 09:00:20
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - นายมั่นคง

-----------------------
ขอบคุณเฮีย มากๆครับที่เอามาเล่าให้ฟังอีกครั้ง :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 33

champ_korn

18/06/2017 09:35:12
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - Draco
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - champ_korn

เต้าขวาต้องใช้มือซ้ายนะคับ  ถนัดซ้าย??? 

อิอิ
ถนัดขวาครับ.......แต่ชอบ ปลั๊กไฟตรา "กวางเหลียวหลัง" ครับพี่ 55555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 34

Draco

18/06/2017 20:18:20
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 31 - นายมั่นคง
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 29 - Draco

นี่โดนไปกี่แท่งแล้วล่ะเนี่ย 555
2 เองคับเฮีย  ซื้อทีละอัน  อันแรกดี  ผมก็ไปจิ้มซะทั่วเลย ชุดผมเอง ชุดโฮม คอมพ่อ  มันดีทุกที่เลยเว้ย  เลยไปจัดอีกอันเพราะคิดว่าถึงเสียบ 2 อันแล้วไม่แจ่ม ก็มีที่ไปให้มันอยู่ดี   สุดท้ายผมชอบอันเดียวมากกว่า จำรายละเอียดเสียงไม่ได้แล้ว  แต่อาจจะเพราะของผมเป็นกรองไฟ clef จิ้ม 2 อันคงไม่ได้ผลดีเท่ารางไฟของ noirdost เองมั้งคับ  รอดไป  ไม่งั้นกรอบตายแน่ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 35

Draco

18/06/2017 20:22:21
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 33 - champ_korn
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - Draco

อิอิ
ถนัดขวาครับ.......แต่ชอบ ปลั๊กไฟตรา "กวางเหลียวหลัง" ครับพี่ 55555
แหม่  ให้มันโดนไฟดูด ดิ้นๆซะบ้างเหอะน๊า จะเสียบปลั๊กทียังเล่นท่าอีก  555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 36

bonus79

18/06/2017 20:34:09
1,133
โอ้ย คันมาก... Qv2
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 37

bonus79

18/06/2017 20:47:48
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 35 - Draco

แหม่  ให้มันโดนไฟดูด ดิ้นๆซะบ้างเหอะน๊า จะเสียบปลั๊กทียังเล่นท่าอีก  555
ผมว่าคุณแชมป์น่าจะโดนดูดบ่อยครับ พิจารณาจากลีล่าท่าเสียบปลั๊กแล้ว ยังไงอย่าลืมใส่ถุงมือป้องกันนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 38

Hsung

19/06/2017 10:41:12
346
3 ปีที่แล้ว ยังหัวเราะหวกที่เล่นปลั๊ก เล่นฟิวส์ อยู่เลยครับ บ้าละซื้อไปได้ฟิวส์ตัวละ 2-3 พัน ตอนนี้มีครบ....555

ต้องเข้าใจคนที่เค้าไม่รู้ด้วยนะครับ เพราะขึ้นอยู่กับ หูใครหูมัน หย่อน ตึง ไม่เท่ากัน คุยกันไม่รู้เรื่องหรอก

อีกอย่างอยู่ที่ระบบที่เราเล่นด้วย ขี้ฟ้องหรือเปล่า ถ้าเล่นระดับต้น ไม่ทำไม่แปลกอะไร แต่ถ้าระดับกลางขึ้นไป

ไม่ทำเสียดายครับ เพราะต้นทุนที่เพิ่งๆ ไม่เยอะ แต่ได้ผลคุ้มค่า 

ปล. Qv2 ตามที่เข้าใจ น่าจะมี passive พวก R L C อยู่ข้างใน C อาจจะมีเยอะหน่อย

เคยคุยกระทู้พี่บางคนที่ต่อ C คร่อมตรงๆ มีผลแน่เพราะค่า C มันผกผันกับความถี่ แต่คุยไม่จบเพราะพี่เค้าอมภูมิ

ไม่ได้บอกว่าฝรั่งมันหรอกขายนะ เพราะถึงจะมีแค่อุปกรณ์พวกนั้น ต้นทุนไม่กี่บาท อาจจะหลักร้อยเท่านั้น

แต่ต้องมองว่ามันคือองค์ความรู้ของเค้า ทอดไข่ 1 ฟอง ขนาดขั้นตอนนิดเดียว ราคาขายยังไม่เท่ากันเลย
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 39

ellevoid

19/06/2017 11:27:03
220

เฮียครับงี้ถ้าอยากเพิ่มเสียงเบสก็ควรจะไปรับ QK มาเสียบในระบบใช่ไหมครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 40

Think

19/06/2017 14:48:15
30
ปลั้กผนังฟังออกชัดเจนมากครับ แทบไม่ต้องเพ่งฟังจับผิดเลย JPS กับ SRZ1 เสียบฟังแบบ AB Test ฟังออกตั้งแต่หัวโน้ตแรกเลยครับ

คหสต. ผมว่าอะไรที่เป็นระบบไฟฟังออกชัดเจนครับ เพราะมันเป็นต้นทางเลย
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 41

Draco

20/06/2017 08:52:07
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 39 - ellevoid

เฮียครับงี้ถ้าอยากเพิ่มเสียงเบสก็ควรจะไปรับ QK มาเสียบในระบบใช่ไหมครับ อิอิ
อะไรกัน ไม่น่าเชื่อ  ยังไม่โดนอีกเหรอคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 42

ellevoid

20/06/2017 09:47:06
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 41 - Draco
อะไรกัน ไม่น่าเชื่อ  ยังไม่โดนอีกเหรอคับ 555
ไม่โดนครับ พอจังหวะจะโดนๆ ก็ไปโดนอย่างอื่นแทนตลอดเลยครับ 555+ 

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 43

champ_korn

20/06/2017 10:03:06
2,143
@Draco : พี่ Draco ครับ ตัว Wattgate 381AU, shunyata SR-Z1 และ Furutech GTX-D NCF มีบุคลิกเสียงต่างกันยังไงบ้าง และพี่ชอบตัวไหนที่สุด หรือถ้าชอบทั้งหมดเลือกใช้งานยังไงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 44

ellevoid

20/06/2017 10:52:40
220
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - champ_korn
@Draco : พี่ Draco ครับ ตัว Wattgate 381AU, shunyata SR-Z1 และ Furutech GTX-D NCF มีบุคลิกเสียงต่างกันยังไงบ้าง และพี่ชอบตัวไหนที่สุด หรือถ้าชอบทั้งหมดเลือกใช้งานยังไงครับ
วัตเกตทอง อิ่ม อุ่น (หนา)
ฟูรูเทค / วัตเกตโรเดียม แหลมใสชัด (คม) 
ชุนยาตะ เรียบเนียนไม่ติดบุคลิค (แฟลต)
ขอเพิ่มอีกตัว hubbel ส้ม เหมือนชุนยาตะแต่โขมงโฉงเฉงกว่า (จะเข้าใจไหมนะ!)

สูตรปกติคือ เอา amp เสียบวัตเกตทอง, dac/music server เสียบฟูรูเทค/ชุนยาตะ/วัตเกตโรเดียม 
แต่ที่แน่ๆ อยากได้บุคลิคเสียงแบบไหนที่สุดให้เอาแอมป์ไปเสียบอันนั้น 

มีอีกสูตรด้วยว่าแอมป์ต้องอยู่ต้นทางใกล้ผนังที่สุด แกะเปิดปลั๊กรางออกมาสายไฟวิ่งไปที่ช่องไหนเป็นช่องแรกช่องนั้นให้เสียบแอมป์ เพราะงั้นอยากได้เสียงแบบไหนให้เปลี่ยนปลั๊กที่ช่องนั้นเป็นตัวที่ชอบเสียงที่สุด

สุดท้าย บางคนบอกว่าวัตเกตทองหนาไป บางคนบอกว่าฟูรูเทคคมไป บางคนบอกว่าชุนยาตะเรียบไปน่าเบื่อ ... สุดท้ายมีทุกอันเลย เย่ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 45

champ_korn

20/06/2017 11:34:14
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - ellevoid
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 43 - champ_korn
ฟูรูเทค / วัตเกตโรเดียม แหลมใสชัด (คม) 
ชุนยาตะ เรียบเนียนไม่ติดบุคลิค (แฟลต)
ขอเพิ่มอีกตัว hubbel ส้ม เหมือนชุนยาตะแต่โขมงโฉงเฉงกว่า (จะเข้าใจไหมนะ!)

สูตรปกติคือ เอา amp เสียบวัตเกตทอง, dac/music server เสียบฟูรูเทค/ชุนยาตะ/วัตเกตโรเดียม 
แต่ที่แน่ๆ อยากได้บุคลิคเสียงแบบไหนที่สุดให้เอาแอมป์ไปเสียบอันนั้น 

มีอีกสูตรด้วยว่าแอมป์ต้องอยู่ต้นทางใกล้ผนังที่สุด แกะเปิดปลั๊กรางออกมาสายไฟวิ่งไปที่ช่องไหนเป็นช่องแรกช่องนั้นให้เสียบแอมป์ เพราะงั้นอยากได้เสียงแบบไหนให้เปลี่ยนปลั๊กที่ช่องนั้นเป็นตัวที่ชอบเสียงที่สุด

สุดท้าย บางคนบอกว่าวัตเกตทองหนาไป บางคนบอกว่าฟูรูเทคคมไป บางคนบอกว่าชุนยาตะเรียบไปน่าเบื่อ ... สุดท้ายมีทุกอันเลย เย่ 555+
ขอบคุณมากครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 46

Hsung

20/06/2017 15:04:18
346

ตอนนี้ยังคาใจเรื่องฝาปิดผลั๊กไฟอยู่ครับ ฝาหลักร้อยกับฝาหลักพัน มีผลกับเสียงหรือเปล่า

จะซื้อมาลองกลัวไม่คุ้มตังค์ ใครมีประสบการณ์วานบอกทีครับ

ปล. บล็อคไม้ขุด กับ บล็อคอลู เอาอันไหนดี ไม้ราคาไม่แพง แต่ อลูนี่แพงระยับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 47

0898138147

20/06/2017 19:47:01
33

ปลั๊กผนัง แต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น มีผลต่อบุคลิกเสียงแน่นอนอยู่แล้วคับ

โดยส่วนใหญ่ผมจะเอาไว้จูนโทนเสียงหลักรวมๆของ system ครับ

เล่นมาก็เป็นสิบตัว แต่ชอบตัวนี้ที่สุด 55555
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 48

นายมั่นคง

20/06/2017 22:06:05
4,282
ผมเองก็มีแทบทุกยี่ห้อครับ พวกนี้สนุกดีตอนเลือกเสียบฟังสลับไปมา และผมกล้าบอกได้เลยว่า ไม่มีปลั๊กตัวไหนตอบโจทย์เราได้ทั้งหมดครับ ไอ้นี่ได้ ไอ้นั่นขาด ผลัดกันดีคนละแง่มุม ซึ่งไปๆมาๆก็กลายเป็นควรมีให้ครบ 555

แต่ถ้าเราไม่โกหกตัวเอง เราจะมีปลั๊กผนังอันที่เราฟังแล้วถูกใจหลักๆเพียงอันเดียวครับ ทั้งนี้หมายถึงเราชั่งน้ำหนักในหลายๆด้าน แล้วผนวกกับความขี้เกียจถอดสลับ อันไหนที่มันถูกเสียบแล้วไม่ถูกถอดออกเลย อันนั้นก็คือดีที่สุดของเราครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 49

0898138147

20/06/2017 23:07:15
33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 48 - นายมั่นคง
ผมเองก็มีแทบทุกยี่ห้อครับ พวกนี้สนุกดีตอนเลือกเสียบฟังสลับไปมา และผมกล้าบอกได้เลยว่า ไม่มีปลั๊กตัวไหนตอบโจทย์เราได้ทั้งหมดครับ ไอ้นี่ได้ ไอ้นั่นขาด ผลัดกันดีคนละแง่มุม ซึ่งไปๆมาๆก็กลายเป็นควรมีให้ครบ 555

แต่ถ้าเราไม่โกหกตัวเอง เราจะมีปลั๊กผนังอันนี้เราฟังแล้วถูกใจหลักๆเพียงอันเดียวครับ ทั้งนี้หมายถึงเราชั่งน้ำหนักในหลายๆด้าน แล้วผนวกกับความขี้เกียจถอดสลับ อันไหนที่มันถูกเสียบแล้วไม่ถูกถอดออกเลย อันนั้นก็คือดีที่สุดของเราครับ 555
ใช่เลยคับเฮีย มันจะมีตัวที่เราชอบ และถูกหูที่สุดอยู่ตัวเดียว 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 50

Draco

20/06/2017 23:12:43
424
Cardas น่าลองแหะ

ฝาปลั๊กยังไม่เคยเทียบเลยคับ แต่เคยเปลี่ยนจากพลาสติกเป็นสเตนเลสถูกๆ ไมไ่ด้รู้สึกถึงความต่างคับ(ไม่ได้เพ่ง)

แนวเสียงแต่ละตัว ตามที่คุณ ellevoid ว่าเลยคับ เสริมนิดนึงว่า wattgate จะออกแนวคึกคัก ฟังสนุกสุดด้วยคับ / sr-z1 ได้สงัด ดังนั้นรายละเอียดและความเป็นคนตรีจะตามมาเอง

ส่วนตัวในชุดผม ผมว่า ncf สดจัดไป  แพงสุดด้วย ตอนมาใหม่ๆนี่อึ้งไปเลย เบิร์นแล้วดีขึ้นหน่อยคับ  ตอนนี้เลยใช้เสียบคอมกับลำโพงคอม T_T
ตัวที่ใช้ฟังหลักๆจะเป็น 381 กับ sr-z1  โดย 381 ต่อแอมป์บ้านกับแอมป์หูฟัง  sr-z1 ต่อ music server กับ DAC คับ
ส่วนปลั๊กที่ออกจากผนังซึ่งมาเข้าทั้งหมดผมเลือกเป็น sr-z1 + qv2

คหสต. 381 กับ sr-z1 มีโอกาสเข้ากับใครๆได้มากกว่าในชุดฟังเพลง  ncf นี่ถ้าไม่ได้ต้องการเสริมแหลมจริงๆ ผมว่ามีความเสี่ยงสูงกว่าคับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 51

bigtoro1

20/06/2017 23:26:45
68
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 44 - ellevoid

อ่านแล้วเข้าใจง่าย ตามคุณว่าเลยครับ คุยต่อครับ ส่วนตัวชอบเสียบแอมป์หูฟังกับชุนยาตะ  ส่วนdacเสียบกับวัตเกตทองครับ ลองเสียบสลับกันแล้วพบว่าเสียบแบบนี้เสียงดีที่สุดสำหรับผมครับ ส่วนเครื่องเล่นก็เสียบหับวัตเกตทองกับฟูรูเทคโรเดียม  ลองเสียบแอมป์ dacหรือเครื่องเล่น บนปลั๊กผนังตัวเดียวกันครับ พบว่ามันขาดๆเกินๆบอกไม่ถูกครับ เสียบชุนยาตะทั้งคู่ เพลงอืดเกิน สปืดเพลงลด เสียบฟูรูเทคทั้งคู่ เสียงบาดหูจัด โดยเฉพาะนักร้องที่เสียงแหลม แหลมเกิน ถึงแม้จะผ่านการเบิร์นมาพอควร ส่วนวัตเกตทอง คงบอกอะไรมากไม่ได้เพิ่งได้มายังไม่เข้าที่ ลองฟังแล้วไดนามิคดี มิติดี น้าหนักเสียงดี แต่ดูจะมากเกินไปสำหรับผม พอเอาชุนยาตะมาเสียบคู่กัน เหมือนเนื้อคู่กัน ฟังแล้วกลมกล่อม ลืนหู
เติมเต็มซึ่งกันและกัน สำหรับผมนะชุนยาตะ+วัตเกตทอง เข้าคู่ดีที่สุด
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 52

Draco

20/06/2017 23:48:59
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - champ_korn

ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่พวกหูเทพนะครับ และคิดว่าตัวเองก็ไม่ค่อยมโน เพราะสาย USB ยี่ห้อต่างๆผมฟังไม่ค่อยออก  ผมก็บอกตรงๆว่าฟังไม่ออก (แต่สายถูกมากๆกับสายยี่ห้อฟังออกนะครับ), Source ต่างกันฟังไม่ออก ผมก็บอกฟังไม่ออก (ลอง Hugo ใช้ Laptop, X5, AK240ss เป็นต้นทางเทียบกัน ผมฟังไม่ออก 5555) ทั้งนี้ฟังไม่ออกไม่ได้แปลว่ามันไม่ต่าง เพราะมันอาจจะต่างเพียงแต่หูผมฟังไม่ออกเท่านั้น ทั้งนี้ผมไม่เคยเชื่อว่าการเปลี่ยนอุปกรณ์ไฟฟ้าจะมีผลกับเสียงเลย จนได้ทดลองเอง

คำถามที่ถามมา ไม่เคยเทียบแบบเปลี่ยนเฉพาะตัวปลั๊ก แบบปลั๊กใหม่กับปลั๊กเดิมเทียบกันตรงๆนะครับ เคยแต่

1. ตอกกราวใหม่เฉพาะจุด (บ้านไม่มีกราว) เดินสายไฟใหม่ ปลั๊กใหม่ แล้วเทียบปลั๊กชุดเดิม เสียงต่างแบบชัดเจนมากๆ ฟังออกครับ ตามรีวิวในลิงค์นี้  https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=230846

2. เปลี่ยนสายไฟ AC เข้าแอมป์ เคยทดลอง 3-4 เส้น เสียงต่างครับ ฟังออก บางเส้นบุคลิกต่างชัดเจนฟังออกง่าย บางเส้นอาจจะใกล้เคียงกันฟังไม่ค่อยออครับ

3. ลองเปลี่ยนปลั๊กรางคุณภาพดีเทียบกับปลั๊กรางทั่วไปตามตลาด ทีวีสีสดขึ้น พัดลมหมุนแรงขึ้น ไม่ได้คิดไปเอง ถามลูกสาวอายุ 12 ขวบ ลูกสาวบอกรู้สึกแบบเดียวกันครับ

คุณแชมป์มีโอกาสลอง USB  Shunyata venom เทียบกับ GT2  ให้ผมหน่อย  ฟังไม่ออกนัดมาผมเลี้ยงข้าวเลย  อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 53

Think

21/06/2017 09:04:54
30
คุณ Draco เห็นด้วยเลยครับ USB  Shunyata venom เป็นเส้นที่ฟังออกง่ายจริงๆ เป็นสายที่ราคาไม่แพงด้วย แต่ให้เสียงที่มีเสน่ห์จริงๆ ใครจะไปเชื่อว่าเปลี่ยนสาย USB เส้นนี้เข้าไปในระบบจะได้เสียงแนว อะนาลอก มากขนาดนี้
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 54

champ_korn

21/06/2017 09:40:06
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 52 - Draco

คุณแชมป์มีโอกาสลอง USB  Shunyata venom เทียบกับ GT2  ให้ผมหน่อย  ฟังไม่ออกนัดมาผมเลี้ยงข้าวเลย  อิอิ

ตอนผมลองสาย USB ครั้งแรก ระหว่าง สายสีฟ้าร้านอมร (ที่ราคาถูกมากๆ) กับสาย Pangea-Ag ผมฟังออกนะครับ

แต่ตอนลองสาย Pangea-Ag กับ สาย USB สั่งทำ (ราคาพอควร) อีก 2 เส้น เสียบสลับไปสลับมาฟังไม่ออก เพ่งแล้วเพ่งอีกก็ฟังไม่ออก 555 อาจเป็นได้ว่าเสียบเข้าๆออกๆแหละครับ เลยฟังไม่ออก ยังไม่ได้ทดลองฟังไปยาวๆจนคุ้นหูแล้วค่อยเปลี่ยน (ซึ่งความต่างเล็กๆน้อยๆบางทีต้องใช้วิธีนี้ คือให้หูคุ้นกับเสียงก่อน พอเปลี่ยนถึงจะรู้ว่าต่างกัน)

ว่าแต่ พอมี Shunyata venom กับ GT2 ให้ยืมมั้ยครับพี่ 55555

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 55

champ_korn

21/06/2017 09:40:45
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - Think
คุณ Draco เห็นด้วยเลยครับ USB  Shunyata venom เป็นเส้นที่ฟังออกง่ายจริงๆ เป็นสายที่ราคาไม่แพงด้วย แต่ให้เสียงที่มีเสน่ห์จริงๆ ใครจะไปเชื่อว่าเปลี่ยนสาย USB เส้นนี้เข้าไปในระบบจะได้เสียงแนว อะนาลอก มากขนาดนี้
อ่านแล้วเลยอยากลอง Shunyata venom เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 56

Draco

21/06/2017 13:15:37
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 55 - champ_korn
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 53 - Think
อ่านแล้วเลยอยากลอง Shunyata venom เลยครับ
สาย USB Shunyata Venom แนวเสียงชัดเจนมากคับ คือนุ่ม หนา ตรงข้ามกับ GT2 เลย  แสดงว่าถูกจริตคุณ Think  สาเหตุที่ผมจับคู่ 2 เส้นนี้เพราะชื่อชั้นดี  ราคาไม่หนีกัน แต่แนวเสียงหนีกันมากคับ 555

ไม่มีให้ยืมหนะสิคับ  ผมไปลองที่คุณหมูหวานแต่ไม่ใช่แนวเลยไมไ่ด้จัดมา ส่วน GT2 ขายไปนานแย้ว 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 57

ตามไปดู

21/06/2017 15:11:37
วัตเกต
ชุนยาตะ
ฟูรูเทค

สามแบรนด์นี้ของประเทศใด usa ใช่ไหม
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 58

bigtoro1

21/06/2017 16:44:15
68
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 57 - ตามไปดู

วัตเกต
ชุนยาตะ
ฟูรูเทค

สามแบรนด์นี้ของประเทศใด usa ใช่ไหม

2ตัวแรกusaส่วนตัวสุุดท้ายjapan
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 59

yamano

21/06/2017 17:51:53
271
แต่เราใช่ปลั๊กยี่ห้อ

ทัยแรนกะ 

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 60

Think

22/06/2017 09:07:21
30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 56 - Draco
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 55 - champ_korn
สาย USB Shunyata Venom แนวเสียงชัดเจนมากคับ คือนุ่ม หนา ตรงข้ามกับ GT2 เลย  แสดงว่าถูกจริตคุณ Think  สาเหตุที่ผมจับคู่ 2 เส้นนี้เพราะชื่อชั้นดี  ราคาไม่หนีกัน แต่แนวเสียงหนีกันมากคับ 555

ไม่มีให้ยืมหนะสิคับ  ผมไปลองที่คุณหมูหวานแต่ไม่ใช่แนวเลยไมไ่ด้จัดมา ส่วน GT2 ขายไปนานแย้ว 555
คุณ Draco ไม่ถึงขนาดชอบจนซื้อมาใช้ครับ เคยไปลองที่เรือธงเฉยๆ

ชุดที่บ้านใช้ เฮมดอล แล้ว เวนอม นี่คนละขั้วกับ เฮมดอล เลยฟังออกชัดมากครับ 555

พอคุยถึง USB ก็อดคิดถึง Diamond ไม่ได้ทุกที เอ แต่หัวข้อคือปลั้กผนังนี่นา 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 61

bonus79

22/06/2017 09:13:09
1,133
ส่วนตัวผมว่าเรื่องสาย usb นี่หาข้อสรุปได้ตั้งแต่กระทู้คุณ Draco เปรียบเทียบสายแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 62

champ_korn

22/06/2017 12:14:48
2,143
ได้ยินชื่อ ชุนยาตะ ผมนึกว่าญี่ปุ่น 5555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 63

Dawn

22/06/2017 12:15:08
88

PS audio Power Port Primere แบบ Audiophile grade ออกมาขายอยู่พักนึงนานมากแล้วก็เลิกผลิตไป แนวเสียงไปทาง wattgate 381 แต่มีความราบเรียบเป็นกลางกว่า เหมือนเอาบุคลิกของ shunyata มาใส่ไว้ครึ่งหนึ่ง

ตัวนำน่าจะเป็นเบอริเลียมเคลือบทอง สมัยนั้นคิดว่ายังไม่มีใครเอามาทำปลั๊กผนังครับ ปลั๊กเสียบแน่นมากถึงโคตรแน่นสายไฟเส้นโต ๆ เสียบไม่มีโยกคลอนแน่นอน ถ้าใครไปเจอมือสอง (ที่ราคาไม่แรง) อยากให้ซื้อเก็บไว้ครับผมได้มาตอนนั้นประมาณสามพัน
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 64

Dawn

22/06/2017 12:21:45
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 63 - Dawn

PS audio Power Port Primere แบบ Audiophile grade ออกมาขายอยู่พักนึงนานมากแล้วก็เลิกผลิตไป แนวเสียงไปทาง wattgate 381 แต่มีความราบเรียบเป็นกลางกว่า เหมือนเอาบุคลิกของ shunyata มาใส่ไว้ครึ่งหนึ่ง

ตัวนำน่าจะเป็นเบอริเลียมเคลือบทอง สมัยนั้นคิดว่ายังไม่มีใครเอามาทำปลั๊กผนังครับ ปลั๊กเสียบแน่นมากถึงโคตรแน่นสายไฟเส้นโต ๆ เสียบไม่มีโยกคลอนแน่นอน ถ้าใครไปเจอมือสอง (ที่ราคาไม่แรง) อยากให้ซื้อเก็บไว้ครับผมได้มาตอนนั้นประมาณสามพัน
แก้ไขนิด ตัวนำเป็น ทองแดง OFC ผสมเบอริเลียม เคลือบทองครับ ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 65

Draco

22/06/2017 13:03:55
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 63 - Dawn

รับคับ...อิอิ

ล้อเล่น 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 66

Dawn

22/06/2017 13:18:06
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 65 - Draco

ล้อเล่น 555

@Draco แอบเห็นมีคนมาปล่อยในบอร์ดอยู่เหมือนกันนะท่าน แต่ราคาก็...นะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 67

Draco

22/06/2017 15:24:09
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 66 - Dawn
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 65 - Draco

ล้อเล่น 555

@Draco แอบเห็นมีคนมาปล่อยในบอร์ดอยู่เหมือนกันนะท่าน แต่ราคาก็...นะ
 55  ขอบคุณคับ  ไม่มีที่ใส่ละ  หมดตัวแล้วด้วยช่วงนี้  ว่าเล่นหูฟัง+เครื่องเสียงต้องกินมาม่าแล้ว  ช่วงนี้ผมไปเสียตังกับอย่างอื่นที่ไร้สาระกว่า  ตังหมดหนักกว่าอีก ไม่เหลือตังมาอุดหนุนเฮียเลย....กำ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 68

bonus79

23/06/2017 22:04:15
1,133

แต่น แตน แต้น !
ผมโดนวางยาในกระทู้นี้เข้าให้แล้วครับ
เดี๋ยวขอลองเสียบดูบ้างนะครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 69

นายมั่นคง

23/06/2017 22:56:53
4,282

ถ่ายซ้อนเข้าไป 3 ชั้นเลยครับ 555

ขอให้สนุกกับการเงี่ยหูฟังความเปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นครับ ใครที่ฟังปลั๊กผนังผมถือว่าเป็นสิ่งที่ฟังได้ง่ายกว่า แต่สิ่งที่เรากำลังจะฟังนี่มันเหมือนเติมเต็มและเป็นการฟังที่ลึกเข้าไปกว่าจากระดับเดิมแล้วครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 70

bonus79

23/06/2017 22:59:13
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 69 - 
แหม่ เทคนิคภาพซ้อนมากๆครับเฮีย 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 71

Draco

24/06/2017 21:09:21
424

555 ชอบมุขเฮียมากคับ  ขอเล่นบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 72

champ_korn

24/06/2017 21:54:44
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 71 - Draco

555 ชอบมุขเฮียมากคับ  ขอเล่นบ้าง
อยากเล่นด้วยครับ แต่ยังไม่มีตังซื้อฮะ 555555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 73

bonus79

24/06/2017 21:55:53
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 71 - Draco

555 ชอบครับ เล่นกันใหญ่เลย เทคนิคภาพซ้อน

ขออนุญาติมาเล่าความรู้สึกให้ฟังบ้างครับ จากที่เมื่อวานได้ Qv2 มาสดๆร้อนๆ (ตอนถ่ายรูปนี่ยังไม่ได้ลองเลยครับ) ปรากฏว่าเสียบปุ๊บ เห็นความแตกต่างชัด ชัดจนต้องแปลกใจครับ ผมอาจจะอธิบายไม่เก่งนะครับ แต่เสียบปุ๊บ เสียงนักร้องชัดขึ้นผิดหูไปเลย แยกลอยเด่นออกมา เสียงกีต้าร์เสียงเบสเสียงดนตรีรอบข้างมันแบบว่าจำแนกแยกออกมาชัดเจนขึ้นไปอีก ผมตะลึงมากถึงขั้นที่ว่า โหถ้ามีสองอันจะขนาดไหนเนี่ย? คือถ้าไม่เคยลองจะนึกไม่ออกจริงๆครับ เพราะว่าไอที่มีอยู่ก็คิดว่าเสียงดีแล้วใสแล้วชัดแล้ว แต่เมื่อได้ยินสิ่งที่ดีกว่าที่มีอยู่เดิมเท่านั้นจึงรู้ว่าเอ๊มันยังดีกว่าเดิมได้อีก! อันนี้ผมอยากชักชวนให้ลองครับ :) ไม่ผิดหวังครับ ตอนนี้อยากลอง Qk1 แล้วอ่า...
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 74

นายมั่นคง

24/06/2017 22:24:44
4,282

แบบนี้ต้องจับซ้อนเข้าไปอีก 3 แท่งซวดรวด 555

ลองเล่นดูครับ อันนี้ผมถือว่าไม่ใช่อุปกรณ์หลักนะครับ แต่เป็นอุปกรณ์เสริมที่เติมเต็มบางส่วนที่เหมือนจะยังขาดๆอยู่ พวกแท่งเหล่านี้ช่วยเก็บเรื่องฮาร์โมนิคยิบย่อยให้เราสัมผัสได้ง่ายขึ้นครับ

ใครไม่ชอบแนวอุปกรณ์เสริมก็ข้ามไปได้ แต่ใครชอบเก็บรายละเอียดในซิสเต็ม ผมว่าของเล่นเหล่านี้ดีและได้ผลจริงครับ 555

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 75

bonus79

24/06/2017 22:31:34
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 74 - นายมั่นคง
โอ้ สุดยอดครับเฮีย 555 team up มากๆๆ
เสียดายรูปของผมมันถ่ายในที่มืดไปหน่อยครับ เลยไม่เห็นตัวอักษร Qv2 เลย 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 76

Draco

24/06/2017 22:31:54
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 73 - bonus79

555 ชอบครับ เล่นกันใหญ่เลย เทคนิคภาพซ้อน

ขออนุญาติมาเล่าความรู้สึกให้ฟังบ้างครับ จากที่เมื่อวานได้ Qv2 มาสดๆร้อนๆ (ตอนถ่ายรูปนี่ยังไม่ได้ลองเลยครับ) ปรากฏว่าเสียบปุ๊บ เห็นความแตกต่างชัด ชัดจนต้องแปลกใจครับ ผมอาจจะอธิบายไม่เก่งนะครับ แต่เสียบปุ๊บ เสียงนักร้องชัดขึ้นผิดหูไปเลย แยกลอยเด่นออกมา เสียงกีต้าร์เสียงเบสเสียงดนตรีรอบข้างมันแบบว่าจำแนกแยกออกมาชัดเจนขึ้นไปอีก ผมตะลึงมากถึงขั้นที่ว่า โหถ้ามีสองอันจะขนาดไหนเนี่ย? คือถ้าไม่เคยลองจะนึกไม่ออกจริงๆครับ เพราะว่าไอที่มีอยู่ก็คิดว่าเสียงดีแล้วใสแล้วชัดแล้ว แต่เมื่อได้ยินสิ่งที่ดีกว่าที่มีอยู่เดิมเท่านั้นจึงรู้ว่าเอ๊มันยังดีกว่าเดิมได้อีก! อันนี้ผมอยากชักชวนให้ลองครับ :) ไม่ผิดหวังครับ ตอนนี้อยากลอง Qk1 แล้วอ่า...
เมื่อกี้ถอดของพ่อมาถ่ายรูป  เลยได้ลองเสียบ 2 อันลองอีกที อันนึงที่ปลั๊กผนัง อีกอันบนที่กรองไฟ  มันให้ผลแบบเดิมแต่มากขึ้นคับ ทีนี้มันก็ขึ้นกับชุดใครละ ว่ามันจะพอดีหรือมากไป 

ส่วนตัวในชุดบ้านผม เสียงกีตาร์ ชัด ใส พริ้ว รายละเอียดมากขึ้นจนผมอมยิ้ม  แต่ในบางจังหวะมันเหมือนจะพุ่งเยอะไปหน่อย เสียงหนังกลองชัด ตึงเปรี๊ยะ  ส่วนที่ตัดสินใจว่าใช้อันเดียวดีกว่าเพราะพอนักร้องร้อง ผมว่าฐานเสียงจะบางไปหน่อย  รวมทั้งกลองผมว่ามันตึงไปนิด รายละเอียดดีก็จริง แต่มันนุ่มน้อยไปสำหรับจริตผม

QK1 อาจเป็นทางเลือกที่น่าสนใจ ลองแล้วไม่ถูกใจมาขายผมครึ่งราคาได้ :P
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 77

Draco

24/06/2017 22:34:55
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 74 - นายมั่นคง

แบบนี้ต้องจับซ้อนเข้าไปอีก 3 แท่งซวดรวด 555

ลองเล่นดูครับ อันนี้ผมถือว่าไม่ใช่อุปกรณ์หลักนะครับ แต่เป็นอุปกรณ์เสริมที่เติมเต็มบางส่วนที่เหมือนจะยังขาดๆอยู่ พวกแท่งเหล่านี้ช่วยเก็บเรื่องฮาร์โมนิคยิบย่อยให้เราสัมผัสได้ง่ายขึ้นครับ

ใครไม่ชอบแนวอุปกรณ์เสริมก็ข้ามไปได้ แต่ใครชอบเก็บรายละเอียดในซิสเต็ม ผมว่าของเล่นเหล่านี้ดีและได้ผลจริงครับ 555

จ๊าก ผมลั่นเลยเฮีย 555

แต่ผมแอบคิดแล้วเฮียต้องมาเข่นแหงมๆ  ว่าแต่เฮียจัด QK1 2 แท่งเหรอ...อืมมม

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 78

Draco

24/06/2017 22:35:37
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 72 - champ_korn

อยากเล่นด้วยครับ แต่ยังไม่มีตังซื้อฮะ 555555
คุณแชมป์ยุอาจารย์ด่วน 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 79

champ_korn

24/06/2017 22:51:46
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 78 - Draco

คุณแชมป์ยุอาจารย์ด่วน 555
เสียดายอาจารย์เล่นแต่พกพาครับ ไม่ไปตั้งโต๊ะ เพราะไม่ข้ากับไลฟ์สไตล์ อดยุเลยฮะ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 80

นายมั่นคง

25/06/2017 00:10:41
4,282

มองไม่เห็นก็จัดใหม่ได้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 81

นายมั่นคง

25/06/2017 00:11:24
4,282

แนวคิดน่าจะคล้ายๆปกอัลบั้ม Ummagumma ของ Pink Floyd ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 82

bonus79

25/06/2017 02:19:23
1,133
ขอบคุณครับเฮีย ที่อุตส่าห์จัดภาพให้ใหม่ครับ
ใช่เลยครับ ภาพซ้อนแบบ pink floyd ดูแล้วแอบงงงวยนิดๆครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 83

Hsung

25/06/2017 21:20:19
346
ออกทะเลแล้วครับ กลับฝั่งด่วน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 84

Draco

25/06/2017 23:33:47
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 83 - Hsung
ออกทะเลแล้วครับ กลับฝั่งด่วน
555  นี่ออกไปแค่ปากน้ำเองคับ  แต่แปลกเว็ปเฮียไม่ค่อยมีออกทะเลลึกนะคับ  ปกติผมถนัดด้วย  อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 85

เสี่ยโป้

26/06/2017 11:56:25
อยากรู้จังเลยครับว่าบ้านเฮียมั่น ใช้ปลั๊กผนัง ของอะไร
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 86

Draco

26/06/2017 15:57:12
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 85 - เสี่ยโป้
อยากรู้จังเลยครับว่าบ้านเฮียมั่น ใช้ปลั๊กผนัง ของอะไร
คห.48 คับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 87

Otomo

26/06/2017 15:58:00
6
มีผลจริงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 88

Otomo

26/06/2017 16:00:03
6

ชุดรวมของ Pink floyd ก็เล่นวิธีเดียวกันกับ Ummagumma
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 89

Otomo

26/06/2017 16:00:36
6

ภาพ 2
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 90

นายมั่นคง

26/06/2017 21:58:03
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 85 - เสี่ยโป้
ผมใช้ QRT QB4 เป็นปลั๊กรางไฮเอนด์ (กัดฟันซื้อเลย) แล้วใช้แท่งหรรษาประกอบด้วย QV2, QK1 ส่วนปลั๊กผนังหลักๆผมจะมีประมาณนี้ (คือคนส่วนใหญ่เล่นกันวนเวียนแค่นี้ล่ะ)
ตั้งแต่ Wattaget ทั้งทองและเงิน, Shunyata, Hubbell ส้ม, Oyaide R1, Furutech, Tesla, FIM

จะมีประมาณนี้ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 91

bonus79

26/06/2017 22:07:50
1,133

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 90 - นายมั่นคง
ผมใช้ QRT QB4 เป็นปลั๊กรางไฮเอนด์ (กัดฟันซื้อเลย) แล้วใช้แท่งหรรษาประกอบด้วย QV2, QK1 ส่วนปลั๊กผนังหลักๆผมจะมีประมาณนี้ (คือคนส่วนใหญ่เล่นกันวนเวียนแค่นี้ล่ะ)
ตั้งแต่ Wattaget ทั้งทองและเงิน, Shunyata, Hubbell ส้ม, Oyaide R1, Furutech, Tesla, FIM

จะมีประมาณนี้ครับ 555
ปลั๊กรางไฮเอน มีสี่ช่องแต่ใช้ได้แค่ช่องเดียวใช่มั้ยครับ? 555 ไม่ทราบว่า heimdall2 ตอนนี้แปลงร่างเป็น odin ไปแล้วหรือยังครับ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 92

นายมั่นคง

26/06/2017 22:42:05
4,282
555 ซื้อ 4 แต่เหลือ 1 ว่างั้น จ๊ากๆๆๆๆ
แต่จริงๆแล้ว ผมเสียบอันเดียวครับ นอกนั้นไปกระจายเสียบข้างๆปลั๊กผนังของตัวอื่นๆครับ ส่วน heimdall2 ยังคงอยู่เหมือนเดิมครับ เพราะไป Odin นี่คงต้องรอเค้าลดราคา 2000% ก่อนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 93

เสี่ยโป้

27/06/2017 23:53:59
tesla ที่ผลิตรถยนต์ไฟฟ้าเหรอครับ แล้วแนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 94

champ_korn

28/06/2017 07:08:15
2,143

ปลั๊กผนังของเฮียครับ จากกระทู้ https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=36061

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 95

นายมั่นคง

28/06/2017 20:36:11
4,282
โอว มุมนี้นานหลายปีแล้วครับ 555 ผมย้ายไปอีกมุม เจาะพรุ่นยิ่งกว่ามุมนี้อีกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 96

champ_korn

28/06/2017 21:10:29
2,143
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 95 - นายมั่นคง
โอว มุมนี้นานหลายปีแล้วครับ 555 ผมย้ายไปอีกมุม เจาะพรุ่นยิ่งกว่ามุมนี้อีกครับ 555
แปลว่าเพิ่มจำนวนปลั๊กหลายตัวเลยสิครับเฮีย 555555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 97

นายมั่นคง

28/06/2017 21:57:17
4,282
อีกหลายตัว บางตัวก็ซื้อมาลองครั้งสองครั้งก็ถอดออกครับ 555 แต่ชอบจริงๆ มี 2 ตัว คือ Shuyata กับ Oyaide R1 ครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 98

อ่อนนุช

01/07/2017 19:24:03
ได้อ่านกระทู้ของเฮียมั่นแล้วครับ อยากทราบข้อมูลว่า ช่างเดินสายไฟที่แบบงานดีราคาไม่แพง เราซื้อปลั๊กผนั่งเตรียมไว้ให้เขา เขาคิดค่าบริการอย่างไรครับ ใครพอรู้จักช่างเดินสายบ้าง 

และอย่างต่อมาสายไทยยาซากิราคาเมตรละเท่าไหร่เหรอครับ เราให้ช่างเขาเตรียมมาได้เลยใช่หรือไม่ หรือเขาต้องมาวัดระยะก่อน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 99

bonus79

01/07/2017 20:09:21
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 98 - อ่อนนุช

ได้อ่านกระทู้ของเฮียมั่นแล้วครับ อยากทราบข้อมูลว่า ช่างเดินสายไฟที่แบบงานดีราคาไม่แพง เราซื้อปลั๊กผนั่งเตรียมไว้ให้เขา เขาคิดค่าบริการอย่างไรครับ ใครพอรู้จักช่างเดินสายบ้าง 

และอย่างต่อมาสายไทยยาซากิราคาเมตรละเท่าไหร่เหรอครับ เราให้ช่างเขาเตรียมมาได้เลยใช่หรือไม่ หรือเขาต้องมาวัดระยะก่อน
เป็นข้อมูลเปรียบเทียบกับช่างรายอื่นแล้วกันนะครับ
สายไฟไทยยาซากิ 6สแควร์มิล แบบ มีสามเส้นรวมในฉนวนเดียวกัน (เส้น L N G) ราคา เมตรละ 110บาทครับ ค่าเบรคเกอร์ 118บาท ค่าแรงช่างไฟเค้าคิดผม 1000บาท (แต่มีช่างไฟอีกรายคิดค่าเปลี่ยนตู้ไฟผมแค่500 และคิดค่าเดินไฟต่อจุด300บาท แต่รายที่ราคาถูกกว่านี้เลื่อนนัดผมตลอดก็เลยไม่ได้ใช้บริการ) นี่คือราคาที่ผมหาอุปกรณ์เอง เพราะถ้าให้ช่างไฟหาของมาให้ผมเชื่อว่าจะได้ของไม่ได้ดังใจเราครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 100

นายมั่นคง

01/07/2017 22:09:26
4,282
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 98 - อ่อนนุช

ค่าแรงช่างนี่ตียากเหมือนกัน เพราะปกติแล้วการเดินสายไฟเค้าคิดเป็นจุด (ไม่รวมค่าของ) เดินหลอดไฟ 1 หลอด เดินปลั๊ก 1 ตัว เค้าถือว่าเป็น 2 จุด ซึ่ง 1 จุดราคาก็ราวๆ 300 บาท

คราวนี้พอมาเดินปลั๊กผนังแบบที่เราเล่น มันทำได้ช้ากว้า ต้องใช้ความระมัดระวังมากกว่า ค่าแรงก็น่าจะแพงกว่า ทั้งนี้ผมว่าใช้วิธีตีเหมาตามความยากง่ายของงาน ซึ่งอาจจะตีจากเวลาที่ทำว่านานมากน้อยขนาดไหน

ถ้าช่างดีๆ เค้าไม่บวกมากจนน่าเกลียดครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 101

champ_korn

01/07/2017 23:38:15
2,143

ตอนผมทำ

ค่าแรง = 2,000 ครับ

สายไฟ (Fuhrer 3x6sq.mm.) 12 เมตร = 1,200 (ซื้อเอง)

ปลั๊ก 2 ตัว ราวๆ 1,000 (ซื้อเอง)

อุปกรณ์อื่นๆ = 2,260 (ร้านจัดมาให้)

งานเนี้ยบดีครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 102

Hsung

04/07/2017 09:18:39
346
ผมทำเองครับ ซื้อแค่ของเท่านั้น เป็นพ่อบ้าน ต้องทำงานไฟฟ้า ประปา ในบ้านได้

ล้างแอร์ก็เป็นครับ แก้ปัญหาแอร์เบิ้องต้นได้ เหลือแค่ vac น้ำยาแอร์เท่านั้น ที่ไม่กล้าทำ

เพราะเคอ่านข่าวมีเคสช่างแอร์ตาย ขณะ vac น้ำยาแอร์ แล้วระเบิด

ปล. ถึงทำไม่เป็น ก็ต้องเป็นควรเลือกสายไฟ รางไฟ ปลั๊กไฟ ด้วยตัวเอง ได้นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 103

bonus79

04/07/2017 10:31:27
1,133

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 102 - Hsung

ผมทำเองครับ ซื้อแค่ของเท่านั้น เป็นพ่อบ้าน ต้องทำงานไฟฟ้า ประปา ในบ้านได้

ล้างแอร์ก็เป็นครับ แก้ปัญหาแอร์เบิ้องต้นได้ เหลือแค่ vac น้ำยาแอร์เท่านั้น ที่ไม่กล้าทำ

เพราะเคอ่านข่าวมีเคสช่างแอร์ตาย ขณะ vac น้ำยาแอร์ แล้วระเบิด

ปล. ถึงทำไม่เป็น ก็ต้องเป็นควรเลือกสายไฟ รางไฟ ปลั๊กไฟ ด้วยตัวเอง ได้นะครับ
ที่จริงผมก็ทำเองนิดหน่อยครับ พวกงานง่ายๆเช่นขันเต้าเข้ากล๊อคไม้ จั๊มเต้าอีกตัว เจาะรูผนัง ลากสายไฟจากจุดเครื่องเสียงมาที่หน้าตู้ไฟ ติดตั้งรางไฟ เหลืออย่างเดียวที่ไม่กล้าทำเพราะกลัวตายจริงๆคือเปลี่ยนตู้ main ครับ 555 เพราะมันไม่สามารถตัดไฟได้ ถึงจะไล่สายถูกแต่ว่าไม่กล้าเสี่ยงจริงๆครับ ถ้าเผลอไปแตะเข้านี่ อดฟังเพลงพอดี เลยจ้างช่างไฟดีกว่า :p

แต่ถ้างานแอร์ คงต้องเรียกครับ ทำไม่เป็นจริงๆ ตอนนี้แอร์ก็เสียอยู่ตัวนึงครับ :(
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 104

นายมั่นคง

04/07/2017 21:42:18
4,282
ถึงทำเองแต่ก็ดูอาร์ทดีนะครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 105

bonus79

04/07/2017 22:32:24
1,133

555 ผมว่าแบบนี้ดูโอเคกว่าใส่กล่องครับ ได้อารมณ์เดินลอยดี ตอนนี้เขยิบนิดๆไม่ให้สายไฟแตะผนังด้วยครับ ยังแอบคิดว่าที่จริงแล้วสามารถใส่ท้ายวัทเกทแล้วเสียบเข้ารางไฟไปตรงๆเลยก็ได้นี่หน่า ไม่เห็นจำเป็นต้องทำปลั๊กที่บล๊อคไม้เลย แถมยังสามารถประหยัดสายไฟเข้ารางไปได้อีกเส้นนึงด้วยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 106

Draco

05/07/2017 11:16:34
424
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 105 - bonus79

555 ผมว่าแบบนี้ดูโอเคกว่าใส่กล่องครับ ได้อารมณ์เดินลอยดี ตอนนี้เขยิบนิดๆไม่ให้สายไฟแตะผนังด้วยครับ ยังแอบคิดว่าที่จริงแล้วสามารถใส่ท้ายวัทเกทแล้วเสียบเข้ารางไฟไปตรงๆเลยก็ได้นี่หน่า ไม่เห็นจำเป็นต้องทำปลั๊กที่บล๊อคไม้เลย แถมยังสามารถประหยัดสายไฟเข้ารางไปได้อีกเส้นนึงด้วยครับ
ทำแบบนั้นปลั๊กผนังกับสายไฟหมดที่ใช้เลยนะคับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 107

bonus79

05/07/2017 12:48:00
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 106 - Draco

ทำแบบนั้นปลั๊กผนังกับสายไฟหมดที่ใช้เลยนะคับ 555
น่านหนะสิครับ ^^ สำหรับใครที่กำลังจะ หรือยังไม่ได้เดินสายไฟ ผมแนะนำให้ทำแบบนี้อาจจะดีกว่า แล้วเอาเข้ารางไฟของ clef ไปเลย ถ้าอยากเปลี่ยนเต้าก็เปลี่ยนเต้าใน clef ก็จะประหยัดสายไฟไปเส้นนึง แถมได้ไฟมาเต็มๆแน่นอน 555 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 108

0898138147

05/07/2017 20:16:21
33

เห็นกระทู้นี้คุยกัน วันนี้ว่างพอดี ว่าแล้วก็เดินสายไฟใหม่ในปลั๊กพ่วงซะเลย
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 109

bonus79

05/07/2017 21:29:53
1,133
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 108 - 0898138147

เห็นกระทู้นี้คุยกัน วันนี้ว่างพอดี ว่าแล้วก็เดินสายไฟใหม่ในปลั๊กพ่วงซะเลย
สายเส้นโตมากๆครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 110

Think

06/07/2017 09:01:18
30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 108 - 0898138147

นอกเรื่องนิดนะครับ บังเอิญเห็นรูปโปรไฟล์คุณ 0898138147  Scansonic ใช่ไหมครับ ถ้าใช่นี่ลำโพง Brand โปรดผมเลย MB Serie 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 111

0898138147

06/07/2017 10:04:56
33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 109 - bonus79

สายเส้นโตมากๆครับ 
ที่เห็นฉนวนมันหนาคับ หนาตัดทองแดง 2.5 มิล(12awg) เองคับ

ผมชอบที่มันโค้งงอเดินง่ายคับผม^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 112

0898138147

06/07/2017 10:12:13
33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 110 - Think

นอกเรื่องนิดนะครับ บังเอิญเห็นรูปโปรไฟล์คุณ 0898138147  Scansonic ใช่ไหมครับ ถ้าใช่นี่ลำโพง Brand โปรดผมเลย MB Serie 

ใช่คับผม วูฟเฟอร์ ของ scansonic mb series ปล้ำกับมันมาเดือนกว่าแล้ว เสียงยังไม่ได้ดั่งใจผมซะที 5555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 113

Think

06/07/2017 10:20:24
30
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 112 - 0898138147
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 110 - Think

ใช่คับผม วูฟเฟอร์ ของ scansonic mb series ปล้ำกับมันมาเดือนกว่าแล้ว เสียงยังไม่ได้ดั่งใจผมซะที 5555

จึ๋ยๆๆ เสียงไม่ได้ดั่งใจแสดงว่ามีประเด็น

อยากคุยปรึกษาหน่อยครับ  รบกวนแอดไลน์ผมหน่อยนะครับ จะได้ไม่รบกวนกระทู้นี้ แฮะๆ

ID Line : silsira

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 114

0898138147

06/07/2017 11:52:34
33
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 113 - Think
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 112 - 0898138147

จึ๋ยๆๆ เสียงไม่ได้ดั่งใจแสดงว่ามีประเด็น

อยากคุยปรึกษาหน่อยครับ  รบกวนแอดไลน์ผมหน่อยนะครับ จะได้ไม่รบกวนกระทู้นี้ แฮะๆ

ID Line : silsira

ได้คับยินดีคับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 115

PB

16/11/2017 19:13:10
เพิ่งทำ ระบบไฟ ใหม่เสร็จ หมาดๆ เลยครับ วันนี้ เสียบปุ๊บ รู้สึก ทันทีครับ เสียงเปลี่ยน ก่อนเสร็จ ช่างไฟยังแอบแซวว่า ผมว่าเสียงไม่น่าเปลี่ยนนะ แต่ยัง ไม่ได้ลอง สลับ ระหว่าง srz1 กับ 381 au evo รบกวนถามหน่อยครับ ว่าปลั๊ก ต้อง burn นานไหมครับ พอดีตอนนี้รู้สึก 381 เสียงมันฟุ้งๆ ไปนิส แต่เดี๊ยวจะลอง สลับไปลอง srz1 บ้างครับ 
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 116

bonus79

17/11/2017 05:48:48
1,133
ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีด้วยครับกับปลั๊กใหม่
สองตัวนี้ ผมเลือกใช้ evo gold เป็นหลัก แต่ไม่สามารถเสียบตรงๆออกมาที่อุปกรณ์เลยได้ ต้องผ่านรางไฟอีกที เสียงจึงได้แบบที่พอดีๆสำหรับผม

ส่วนเรื่องการเบริน ผมใช้พัดลมเสียบช่วยครับ (มีสมาชิกบอร์ดนี้แนะนำมา) และเคยอ่านกระทู้เฮียบอกให้ใช้เสียบกับตู้เย็นซะ จะเป็นการเบรินที่ดีมากเพราะมันทำงาน 24/7 เสียบไว้ซักอาทิตย์นึง หรือที่จริงผมว่าวันสองวันก็พอแล้วครับ แต่ในกรณีที่ตู้เย็นไม่ได้อยู่ใกล้ ผมก็ยกพัดลมมาเสียบ ง่ายกว่าครับ ผมก็ไม่รู้ว่าต้องเบรินนานขนาดไหนนะครับ แต่ผมว่าวันสองวันถ้าเปิดพัดลมไว้ทั้งวันก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 117

เหน่งบา

17/11/2017 07:02:04
1,866
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 103 - bonus79

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 102 - Hsung

ที่จริงผมก็ทำเองนิดหน่อยครับ พวกงานง่ายๆเช่นขันเต้าเข้ากล๊อคไม้ จั๊มเต้าอีกตัว เจาะรูผนัง ลากสายไฟจากจุดเครื่องเสียงมาที่หน้าตู้ไฟ ติดตั้งรางไฟ เหลืออย่างเดียวที่ไม่กล้าทำเพราะกลัวตายจริงๆคือเปลี่ยนตู้ main ครับ 555 เพราะมันไม่สามารถตัดไฟได้ ถึงจะไล่สายถูกแต่ว่าไม่กล้าเสี่ยงจริงๆครับ ถ้าเผลอไปแตะเข้านี่ อดฟังเพลงพอดี เลยจ้างช่างไฟดีกว่า :p

แต่ถ้างานแอร์ คงต้องเรียกครับ ทำไม่เป็นจริงๆ ตอนนี้แอร์ก็เสียอยู่ตัวนึงครับ :

จับปลั๊กไฟนอนตะแคงครับ

แล้วหากล่องนมมาสักหนึ่งตารางฟุตปูใต้ปลั๊ก
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 118

เหน่งบา

17/11/2017 08:01:24
1,866
ขอนุญาตตอบความเห็น116

คุณยุทธพงศ์ ลิ้ม ศิษย์คนสุดท้ายของท่านธนกฤต เสรีรักษ์(เบื้องปลายคือกตัญญูภิกขุ) เคยทำสายไฟไทยยาซากิ สองเส้น ตัดจากสายไฟม้วนเดียวกัน เช็คทิศทาง ใช้ปลั๊กตัวผู้Hubbel ตัวเมียShurter ทั้งคู่ ตัวนึงเอามาเบิร์นกับชุดเครื่องเสียง ตัวนึงเอามาเบิร์นกับตู้เย็น

แล้วให้ลูกจ้างในร้านก๊วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาของเขาเอง(ตอนนั้นคุณยุทธพงศ์มีกิจการขายก๊วยเตี๋ยวลูกชิ้นปลาด้วย) มาเป็นคนฟังเปรียบเทียบเพื่อเก็บข้อมูล...
เอาสั้นๆเลยนะครับ... "ฟังออกครับ" ว่าเส้นที่ใช้เบิร์นโดยตู้เย็น แย่กว่าชัุดเจน
และเมื่อฟังเองโดยคุณยุทธพงศ์ เอง ผลสรุปคือ "เลวร้ายอยางมาก" กับการที่ใช้ตู้เย็นเบิร์นสายไฟ

ข้อมูลนี้ ผมไม่ได้ลองฟังด้วยตัวเอง  
แต่..ทุกอย่าง ที่เคยอ่านจากงานเขียนของอาจารย์ธนกฤตกับคุณยุทธพงศ์ ไม่ว่าการวิจารณ์ของ หรือtactic การเล่น เมื่อฟังในระยะยาว  และแม้ผ่านกาลเวลามานาน ล้วนเป็นจริงทั้งสิ้น...อย่างน้อยก็เป็นจริงในสัมผัสที่ผมได้ยินได้ฟังเอง หากมีโอกาสได้ลองหรือทำตาม ฟังแล้วลองแล้วก็จะรู้สึกไปในทิศทางที่ท่านทั้งสองเขียนไว้ (ส่วนจะมากน้อยแค่ไหน บางอย่าง เชุ่นชุด ห้อง ผมไม่พร้อม ก็จะรับรู้ได้น้อยกว่า)
อาจจะอ้างอิงหลักกาลามสูตรว่า อย่าเชื่อแม้เป็นครูบาอาจารย์เรา อย่าเชื่อโดยความเห็นว่าตรงกับจริตของเรา
แต่ข้อมูลบางอย่าง เราอาจไม่ต้องได้ข้อมูลมาด้วยการจ่ายด้วยประสพการณ์ตัวเองครับ

ผมไม่รู้ว่ากับปลั๊กผนัง จะมีผลไหม แต่ลองว่าถ้าสายไฟเบิร์นด้วยอุปกรณ์ต่างกันแล้วเสียงต่าง ผมไม่อยากให้เสี่ยงครับ โดยเฉพาะกับอุปกรณ์คุณภาพและราคาสูงๆ
ไม่งั้นก็ลองทำตามที่คุณยุทธพงศ์ลองก่อนก็ได้ครับ  ลองทำสายไฟมาสักสองเส้นจากม้วนเดียวกัน เช็คทิศทาง แล้วเบิร์นกับชุดและไปใช้กับอย่างอื่น เผื่อจะเอามาเล่าเป็นวิทยาทานให้พี่ๆน้องๆทั้งหลายได้ทราบกัน ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 119

PB

17/11/2017 08:05:23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 116 - bonus79

ก่อนอื่น ขอแสดงความยินดีด้วยครับกับปลั๊กใหม่
สองตัวนี้ ผมเลือกใช้ evo gold เป็นหลัก แต่ไม่สามารถเสียบตรงๆออกมาที่อุปกรณ์เลยได้ ต้องผ่านรางไฟอีกที เสียงจึงได้แบบที่พอดีๆสำหรับผม

ส่วนเรื่องการเบริน ผมใช้พัดลมเสียบช่วยครับ (มีสมาชิกบอร์ดนี้แนะนำมา) และเคยอ่านกระทู้เฮียบอกให้ใช้เสียบกับตู้เย็นซะ จะเป็นการเบรินที่ดีมากเพราะมันทำงาน 24/7 เสียบไว้ซักอาทิตย์นึง หรือที่จริงผมว่าวันสองวันก็พอแล้วครับ แต่ในกรณีที่ตู้เย็นไม่ได้อยู่ใกล้ ผมก็ยกพัดลมมาเสียบ ง่ายกว่าครับ ผมก็ไม่รู้ว่าต้องเบรินนานขนาดไหนนะครับ แต่ผมว่าวันสองวันถ้าเปิดพัดลมไว้ทั้งวันก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ 

ขอบคุณครับ คุณ bonus79 ผมนี่ลอกการบ้านคุณ bonus  แป๊ะ ยกเว้น สายไฟ ที่ช่าง ไม่ตามใจ ใช้ thw 6 sqmm เมื่อคืน ลองสลับ ดูแล้วครับ wattgate เบสมาหนา และลึกกว่า ตอนนี้ ดีขึ้นมาหน่อยแล้วครับ แต่พอเสียงหนาขึ้น ความโปร่งหาย ไปนิดนึง แล้วพอสลับเต้ามาเสียบ อันที่มี ดาว นี่เหมือนมันโปร่งขึ้นและแหลมมาอีกหน่อย เด้วลองเสียบ ตู้เย็นเล็กดูครับ
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 120

เหน่งบา

17/11/2017 08:10:27
1,866
มีคนตอบกระทู้ต่อจากผมด้วย
ขออนุญาตท่าน PB ขอท้วงว่า อย่าเพิ่งใช้ตู้เย็นเบิร์นปลั๊กเลยนะครับ T^T
หากอ่านแล้วไม่ชอบใจก็ขออภัยด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 121

PB

17/11/2017 08:17:08
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 120 - เหน่งบา

ขออนุญาตท่าน PB ขอท้วงว่า อย่าเพิ่งใช้ตู้เย็นเบิร์นปลั๊กเลยนะครับ T^T
หากอ่านแล้วไม่ชอบใจก็ขออภัยด้วย

โอ้วขอบคุณครับคุณเหน่งบา งั้น ไม่เสี่ยงดีกว่าครับ เปิด น้อง ayre ไปเรื่อยๆ ดีกว่า แต่ สงสารหูอ่ะครับ ลำพังเบิร์น น้อง ayre มานี่ 200+ เจ้าไปแล้วต้องมา เบิร์น ปลั้ก อีก อิอิ เด้วหา เอียร์บัด จิ้ม สองรู แบบแชร์ แทนดีกว่า 
ให้กำลังใจ 2
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 122

bonus79

17/11/2017 08:53:37
1,133
โชคดีที่ตู้เย็นผมอยู่ไกลครับ 555 เลยไม่ได้เอามาเสียบ แต่ช่วงเดือนแรกผมใช้พัดลมเสียบเอาครับ แต่ตอนนี้ผมเอาพัดลมออกไปแล้วครับ อุปกรณ์เครื่องเสียงมีคอม แอมป์ และ dac ทั้งสามตัวนี้ผมเสียบผ่านรางไฟ แต่ถ้าเป็นพัดลม หรือสายชาทมือถือ หรือตู้กันความชื้นผมจะแยกไปเสียบกับผนังเดิมเลยครับเพราะกลัวเรื่องคลื่นรบกวนที่อาจจะเข้ามาทำให้ระบบไฟเครื่องเสียงมันสกปรกครับ ส่วนอะไรที่ไม่ได้ใช้ผมก็ถอดออกจากรางไฟทั้งหมด เช่นพวกเทรินเทเบิ้ลหรือโฟโนแอมป์ จะใช้ค่อยเอามาเสียบครับ แล้วช่วงที่ผ่านมาผมกลัวเรื่องฝ้าผ่ามากกกกก ฝนตกปั๊บผมรีบไปสับเบรคเกอร์เครื่องเสียงลงทันที แต่ตอนนี้ปลายฝนละครับ น่าจะปลอดภัย อิอิ
ขอให้มีความสุขกับสายไฟใหม่ครับ ช่วงนี้ผมไม่ได้ฟังเพลงเลย ซื้อตู้กันความชื้นมานี่เก็บหูฟังคุ้มมากครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 123

changsombaan

17/11/2017 14:07:06
3
ได้ความรู้ดีมากเลยครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 124

KT

17/11/2017 14:41:04
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 120 - เหน่งบา
พี่เหน่งเบาครับ ผมเบิร์นด้วยกาต้มน้ำร้อนก็พบว่าเสียงดีขึ้นกว่าตอนใหม่ๆนะครับ ตุ้เย็นก็เคยเบิร์นหลังเบิร์นเสียงก็ต่างและดีขึ้นนะครับ แต่ถ้าพี่บอกไม่ดีก็ไม่เป็นไรผมเสียบกาต้มน้ำแทนเพราะที่บ้านดื่มกาแฟกันอยู่แล้ว เบิร์นกับเครื่องผมไม่ค่อยอยากทำนอกจากฟังไปด้วยเพราะชุดผมเป็นหลอดไม่อยากเผามันทิ้งไว้ครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 125

เหน่งบา

17/11/2017 15:12:30
1,866
ต้องย้ำว่า ผมยังไม่เคยลองเองนะครับ แค่ถ่ายทอดข้อมูลของคนที่เคยลองมาเล่าสู่กันฟัง
กาต้มน้ำไม่มีข้อมูล ทราบแต่ว่าตู้เย็นคงไม่ดีแน่
แต่เบิร์นแล้วเนี่ย ยังไงก็คง"ต่าง"กับแกะกล่องครับ "ดีขึ้น"หรือเปล่า  หรือ ได้อย่างที่ควรจะเป็นหากใช้เครื่องเสียงเบิร์นหรือเปล่า  ยังไม่เคยลองเอง แล้วคงไม่กล้าเสี่ยงลองด้วยอ่ะครับ

ถ้าชุดเป็นหลอด ผมก็คงทำเหมือนคุณแหละครับ คงไม่ได้จะเอาชุดขนาดนั้นไปเบิร์นปลั๊ก แต่ก็อาจจะใช้อุปกรณ์เครื่องอย่างอื่นเท่าที่หาได้ไปปฏิบัติการแทน ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ปลั๊กไฟติดผนัง มีผลต่อคุณภาพเสียง?!!!"