Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอคำแนะนำ DAP ระหว่าง Cayin N3 กับ Sony A35 ครับ

SE38_V2

29/05/2017 11:40:26
กำลังมองหา DAP ราคากลางๆครับ อยาก upgrade จากการฟังเพลงผ่านมือถือ เท่าที่ลองหาดูมี 2 ตัวที่ดูจะโอเคคือ Cayin N3 กับ Sony A35 

ผมได้ลอง Sony A35 แล้ว ก็ค่อนข้างพอใจในน้ำเสียง แต่ไม่ถึงกับว้าวมาก (ผมลองด้วยหูฟัง Sony XBA-A1 กับ PK2) แต่ยังไม่ได้ลอง Cayin N3 เพราะไม่มีโอกาสเข้าเมืองเลย

เลยอยากขอฟังความคิดเห็นของคนที่มีโอกาสได้ลองเปรียบเทียบทั้งสองตัวนี้หน่อยครับ ว่ามีข้อดี-ข้อเสียเปรียบเทียบกันอย่างไรบ้าง คือถ้าดูจาก spec ในกระดาษแล้ว Sony ดูจะด้อยกว่าในเรื่อง power พอสมควรเลย 

ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง technic เท่าไหร่ เป็นแค่คนชอบฟังเพลงเฉยๆ ปกติฟังเพลงจากมือถือ Sony Z5P แต่ตอนนี้รูหูฟังมีปัญหา เคยเอาไปซ่อมทีนึงแล้ว ฟังไปซักพักก็กลับมาเป็นอีก เลยขี้เกียจซ่อมแล้ว ย้ายมาฟังใน Mac Boook ​Pro (2015) แทน รู้สึกว่าเสียงดีขึ้นจากมือถือพอสมควร แต่ฟังได้แค่ตอนเปิดคอมทำงานซึ่งไม่ค่อยสะดวก เลยมองหา DAP ฟังเพลงแยกต่างหากไปเลยดีกว่า

ผมฟังเพลงทุกแนวครับ เพลงส่วนใหญ่ 80% จะซื้อมาจาก Itune ไม่ค่อยมี file FLAC เท่าไหร่ 
หูฟังหลักๆมีสองตัวคือ PK2 กับ Sony XBA-A1

รบกวนขอคำแนะนำทุกๆท่านที่มีประสบการณ์แนะนำ DAP 2 ตัวนี้ด้วยครับ หรือถ้ามีตัวอื่นแนะนำในราคาไล่ๆกัน ก็ยินดีครับ ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หลุยส์ munkonggadget

29/05/2017 23:22:17
1,057
Sony A35 นั้นจะให้คาแรคเตอร์เสียงที่ฟังสนุก เบสแน่นกระเเทกกระทั้น อิมเเพ้คดี เหมาะกับเพลงป็อบร็อคทั่วไป และที่สำคัญแบ้ตอึดข้ามวันเลยครับ

ส่วน Cayin N3 เดียวรอท่านที่เคยลองมาช่วยตอบอีกทีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

K420

30/05/2017 09:03:18
1

โจทย์เหมือนผมตอนเลือกซื้อเลยครับ แต่ผมเพิ่มใช้ BT ได้ เล่น DSD  ได้และจ่ายน้อยที่สุดด้วย

ผมจบที่ N3 ครับ ตอบโจทย์ทุกอย่าง ชอบมาก เล็กเบา มี BT aptx ด้วย เล่น DSD native สำหรับผมสู้ A35 ไม่ได้เรื่องเดียวคือแบตครับ ตัวนี้ได้ 9-10 ชม.

เสียงดี เนียนๆ เหมาะกับการฟังแบบ audiophile มากกว่า A35 ครับ 

A35 ฟังมันจริงครับ แต่เสียงจะดีมากเมื่อฟังกับหูฟังของ sony เอง การแยกแยะชิ้นดนตรี ความเป็นธรรมชาติของเสียง ผมให้ N3 ครับ Sony รู้สึกถึงการปรุงแต่งเสียงอยู่พอสมควร แต่มันส์จรืงครับ ฟังเพลงตึบๆนี่เหมาะมาก

N3 นี่เอามาฟังเพลงอย่างเดียวนะครับ UI เรียบง่าย รวดเร็วดี microSD 1 ช่อง แต่สามารถใช้ OTG flash drive ต่อแล้วเล่นเพลงได้เลย

ถ้ามีโอกาสควรลองฟังดูครับ แต่ผมสั่งเลยตอนเข้าเมืองไทย แล้วไม่ผิดหวังครับ

ตอนนี้ผมจะเลือกหูฟังโดยใช้ N3 เป็นหลัก ถ้า N3 เล่นไม่เพราะ ไม่เอาครับ ไม่เพิ่ม dac เพิ่ม amp เด็ดขาด ชอบความ portable มาก ตัวเดียวจบ ใส่กระเป๋าเสื้อเดินฟังเพลงได้สบายๆ

แล้วจากโจทย์ผม เลยไปเอา PK2 มาใช้ครับ ลองแล้ว มันใช่เลย เสียตังค์ไปซะ

ตอนนี้ที่คันคือ มี earbuds ที่ขับด้วย N3 แล้วเสียงดีกว่า PK2 มั้ย หาเรื่องเสียงตังค์อีกแล้ว

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

rachata

30/05/2017 11:44:17
23

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - K420

โจทย์เหมือนผมตอนเลือกซื้อเลยครับ แต่ผมเพิ่มใช้ BT ได้ เล่น DSD  ได้และจ่ายน้อยที่สุดด้วย

ผมจบที่ N3 ครับ ตอบโจทย์ทุกอย่าง ชอบมาก เล็กเบา มี BT aptx ด้วย เล่น DSD native สำหรับผมสู้ A35 ไม่ได้เรื่องเดียวคือแบตครับ ตัวนี้ได้ 9-10 ชม.

เสียงดี เนียนๆ เหมาะกับการฟังแบบ audiophile มากกว่า A35 ครับ 

A35 ฟังมันจริงครับ แต่เสียงจะดีมากเมื่อฟังกับหูฟังของ sony เอง การแยกแยะชิ้นดนตรี ความเป็นธรรมชาติของเสียง ผมให้ N3 ครับ Sony รู้สึกถึงการปรุงแต่งเสียงอยู่พอสมควร แต่มันส์จรืงครับ ฟังเพลงตึบๆนี่เหมาะมาก

N3 นี่เอามาฟังเพลงอย่างเดียวนะครับ UI เรียบง่าย รวดเร็วดี microSD 1 ช่อง แต่สามารถใช้ OTG flash drive ต่อแล้วเล่นเพลงได้เลย

ถ้ามีโอกาสควรลองฟังดูครับ แต่ผมสั่งเลยตอนเข้าเมืองไทย แล้วไม่ผิดหวังครับ

ตอนนี้ผมจะเลือกหูฟังโดยใช้ N3 เป็นหลัก ถ้า N3 เล่นไม่เพราะ ไม่เอาครับ ไม่เพิ่ม dac เพิ่ม amp เด็ดขาด ชอบความ portable มาก ตัวเดียวจบ ใส่กระเป๋าเสื้อเดินฟังเพลงได้สบายๆ

แล้วจากโจทย์ผม เลยไปเอา PK2 มาใช้ครับ ลองแล้ว มันใช่เลย เสียตังค์ไปซะ

ตอนนี้ที่คันคือ มี earbuds ที่ขับด้วย N3 แล้วเสียงดีกว่า PK2 มั้ย หาเรื่องเสียงตังค์อีกแล้ว

MX985 ไงครับ earbuds ในตำนาน^^!
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

K420

30/05/2017 12:03:45
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - rachata

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - K420

MX985 ไงครับ earbuds ในตำนาน^^!
โห...ถ้ามันหาซื้อง่ายๆก็ดีสิครับ เห็นโผล่ในห้องซื้อขาย แว๊บเดียวไปซะแล้ว -_-
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

rachata

30/05/2017 14:12:29
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - K420

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 3 - rachata

โห...ถ้ามันหาซื้อง่ายๆก็ดีสิครับ เห็นโผล่ในห้องซื้อขาย แว๊บเดียวไปซะแล้ว -_-

ของดีก็ต้องยากหน่อยสิครร๊าบบบ..555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

SE38_V2

30/05/2017 15:04:38
ขอบพระคุณทุกท่านฮะ คงต้องหาโอกาสไปลอง N3 ให้ได้แล้ว :)
หยิกหู 0
"ขอคำแนะนำ DAP ระหว่าง Cayin N3 กับ Sony A35 ครับ"