Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Yuttana

28/05/2017 14:44:21
กรณีเราโหลดไฟลเพลงมาฟังแบบออฟไลน
คุณภาพเสียงขึ้นอยู่กับประเภทของไฟลแล้ว
ลำโพงหรือหูฟังมีผลมากน้อยต่างกันอย่างไรครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

28/05/2017 17:22:22
107
หูฟังหรือลำโพงดีๆนี่มีผลมากครับ
เผลอๆบางทีมีผลมากกว่าไฟล์อีก

เอาแค่ไฟล์MP3 เนี่ย ฟังผ่านหูฟังดีๆ
ก็เพราะกว่าฟังFlacจากหูฟังจีนเยอะแล้วครับ

ประมาณว่าไฟล์เพลงคุณภาพ3ดาว
หูฟังA แสดงผลออกมาได้2ดาว
หูฟังB แสดงผลออกมาได้5ดาว

ผมว่าการอัพเกรดด้านการฟังเพลงนี่ควรจะเริ่มจากส่วนที่เราสัมผัสได้ตรงๆก่อน ค่อยไล่กลับหลังไป
หูฟัง สาย แอม DAC Player(Software) ไฟล์ ระบบไฟ

แต่เอาจริงๆส่วนมากจะมาแนว
ไฟล์ Player(Software) หูฟัง
ซะมากกว่า เพราะประหยัดตัง ง่าย และเห็นผลชัดเจน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

SpaceTem

28/05/2017 18:19:33
37
อุปกรณ์ที่ใช้อ่านไฟล์ก็สำคัญนะครับ เหมือนเรามีไฟล์หนัง 4k แต่เครื่องมันแสดงผลได้แค่ HD ที่เราได้เห็นได้ยินจึงไม่ใช่คุณภาพที่แท้จริงของมันครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

คุณพระช่วย

28/05/2017 21:03:15
เห็นด้วย คห.1
หูฟังดี มีชัยเกินกว่าครึ่ง ( 75 %)​ 
หูเปลี่ยน อารมณ์เปลี่ยน
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

28/05/2017 21:25:09
4,282
เกี่ยวพันกันทั้งหมดครับ ไฟล์เพลงที่โหลดมาฟังแบบออฟไลน์ ถือว่าดีในระดับหนึ่งและถือว่าจำกัดความดีเท่าที่บริษัทที่ให้บริการเค้าทำมา พอเรามาฟังในเครื่องเรา มันก็จะทัดเทียมกับที่เราฟังแบบสตรีมสดๆครับ  ส่วนหูฟังและลำโพงนั้นเป็นอีกตัวแปรหนึ่ง คือไฟล์เพลงพอใช้ได้แล้ว แต่หูฟังหรือลำโพงคุณภาพค่อนข้างแย่ เสียงที่ได้ก็ไม่ดีอยู่ดีครับ

แต่ในขณะเดียวกัน ถ้าไฟล์เพลงใช้ได้ดีในระดับหนึ่งแล้ว การเลือกหูฟังและลำโพงที่เหมาะสม และตอบสนองได้ดี ช่วยให้ฟังได้ดีขึ้นได้ครับ แต่ทั้งนี้ควรซื้อให้สมน้ำสมเนื้อกับ source ที่เราใช้ฟังประจำด้วยนะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

planaria

28/05/2017 23:03:36
117
หูฟังดีๆ มาเจอไฟล์ห่วยๆ ระวังมันฟ้องความห่วยของไฟล์เพลงนั้นออกมาหมดเปลือกจนคุณรับไม่ได้นะครับ กลับกัน หูฟังถูกๆ มันจะนัวๆ กลืนๆ กันไปให้ฟังได้พอเพลินๆ นะ ^^"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Dawn

28/05/2017 23:14:14
88
หูฟังยิ่งดีเท่าไหร่ยิ่งจะต้องฟ้องคุณภาพไฟล์บิตเรตต่ำ ๆ ว่าโดน Compress และแข็งกระด้าง ได้ชัดยิ่งขึ้น
แต่ถ้าเอาหูฟังดี ๆ ที่ว่าไปฟัง mp3 แล้วบอกว่าเสียงดีผมถือว่าเป็นหูฟังดี แต่เป็นหูฟังที่ให้ color เยอะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Dawn

28/05/2017 23:15:58
88
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Dawn
หูฟังยิ่งดีเท่าไหร่ยิ่งจะต้องฟ้องคุณภาพไฟล์บิตเรตต่ำ ๆ ว่าโดน Compress และแข็งกระด้าง ได้ชัดยิ่งขึ้น
แต่ถ้าเอาหูฟังดี ๆ ที่ว่าไปฟัง mp3 แล้วบอกว่าเสียงดีผมถือว่าเป็นหูฟังดี แต่เป็นหูฟังที่ให้ color เยอะครับ
ขออภัยแก้เป็น "ถ้าเอาหูฟังดี ๆ ที่ว่าไปฟัง mp3 แล้วบอกว่าเสียงดีผมไม่คิดว่าเป็นหูฟังที่ดี แต่เป็นหูฟังที่ให้ color เยอะครับ"
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

MaxxIE

28/05/2017 23:33:47
107
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Dawn
ผมว่าหูฟังถ้าไม่ใช่แนวMonitor มันก็ไม่ค่อยฟ้องไฟล์นะครับ

เดี๋ยวนี้ผมว่า รุ่นไม่เกินหมื่น และไม่ใช่ตระกูลMonitor ส่วนมากจะทำมาColorอยู่แล้ว  ขึ้นกับว่าColorในแบบไหนเท่านั้นเอง ค่ายใครค่ายมัน

และอีกอย่าง ซื้อหูฟังดีๆมาฟังแต่MP3 ยังไงผมว่ามันก็น่าจะดีกว่าพวกหูฟังตลาดนัดอยู่แล้วละครับ  เผลอๆคนฟังไม่รู้ตัวด้วยว่าไฟล์เพลงมันห่วย  จนกว่าจะไปหาพวกไฟล์ความละเอียดสูงๆมาลองฟัง 

พูดง่ายๆก็คือ ยังไม่หูเสีย นั่นแหละครับ
อิอิ

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 9

คุณพระช่วย

31/05/2017 12:16:32
เห็นด้วยกับ คห.8

เปลี่ยนหูแล้วดี (ห้าม .......) แบบเห็นผล

มีหูดี (...... ผวน)​ ฟังอะไรก็เพราะ เสียงเคาะกระป๋องยังมัน.... ส์ส์ส์ 

แต่สุดท้ายก็ลงเอยด้วยการจับคู่หนุงหนิง ผูกให้สัมพันธ์กันดัง คห.4 (ดูงบรัฐบาลด้วย ไม่งั้น....บาน)​

ส่วนตัวเริ่มจาก เครื่องเล่น (เน้นสะดวก)>>หู (แล้วแต่แนวเพลง มีผลต่ออรรถรสอารมณ์มาก)​>>ไฟล์(ไม่ต่ำกว่า mp3 )​ 

สรุป...ลำโพงดี  (มี..หู..ดี)​  มีชัยเกินกว่าครึ่ง 555
หยิกหู 0
"คุณภาพเสียง"