Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สอบถามครับ รีไฟแนนซ์บ้านช่วงนี้ดีไหม (ก่อน 30/06/60)

BIGs

23/05/2017 17:45:40
208
ขอสอบถามพี่ๆ ในนี้หน่อยครับ
ผ่อนคอนโดมาเข้าปีที่ 4 แล้ว
เห็นช่วงนี้โครงการรีไฟแนนซ์บ้านของแต่ละธนาคาร จะหมดเขต 30 มิ.ย. 60 กันทั้งนั้น
- ควรรีบรีไฟแนนซ์ช่วงนี้ดี หรือรอโปรโมชั่นใหม่ ช่วงครึ่งปีหลังดีครับ
- แนวโน้มอัตราดอกเบี้ยเงินกู้ ช่วงครึ่งปีหลัง น่าจะต่ำลงหรือสูงขึ้นครับ
ใครพอจะมีแนวทางแนะนำได้บ้างครับ คิดไม่ตก เอาไงดี

ต้องขอโทษที่มาโพสถามในนี้ครับ (ก็มันไม่ได้เกี่ยวกับหูฟังเล้ย..)
ไม่รู้จะปรึกษาใครดี ไม่รู้จักคนที่ทำเกี่ยวกับ การเงินหรือการธนาคารเลย
ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

23/05/2017 19:50:19
182
เพิ่งจะประกาศลดดอกเบี้ยลงมาเมื่อวันก่อนสำหรับหลายๆแบ็งค์ ซึ่งมีผลต่อ MLR MRR ทำให้ลูกหนี้ที่ผ่อนบ้านอยู่สามารถลดต้นได้มากขึ้น เป็นการช่วยผ่อนคลายภาระไปได้ระดับหนึ่ง และทำให้ package การรีไฟแนนซ์สำหรับธนาคารบางแห่งก็เริ่มประกาศลดดอกเบี้ยกันอีก  สำหรับช่วงครึ่งปีหลังคิดว่าคงไม่ต่ำกว่านี้อีกแล้วสำหรับดอกเบี้ยเงินกู้ และแนวโน้มจะเป็นทรงๆและขาขึ้นในปีหน้า เพราะเศรษฐกิจเริ่มจะกระเตื้องขึ้นมาบ้างแล้วจากตัวเลขที่ประกาศออกมา ครับ ผมว่ารอโปรโมชั่นใหม่ที่กำลังจะออกมาเร็วๆนี้ครับน่าจะได้ยิ้ม  อย่าลืมลองใช้ Apps Refin ดูได้ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 2

BIGs

24/05/2017 10:30:07
208
ขอบคุณพี่ somkiatr สำหรับคำแนะนำดีๆ นะครับ
ช่วงนี้จะได้เลิกพะว้าพะวงซะที
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

24/05/2017 19:43:46
182
ตามคาดครับ คณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) มีมติ คงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ 1.5% ต่อปี

24 พ.ค. 2560 เวลา 15:16:31 น.

ประชาชาติธุรกิจออนไลน์

คณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) สรุปผลประชุม คงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ 1.5% ต่อปี ชี้เทรนด์เศรษฐกิจไทยมีแนวโน้มขยายตัวดีขึ้น จากการส่งออก บริโภคเอกชน ส่วนเงินเฟ้อมีแนวโน้มชะลอตัวถึงไตรมาส 2/60 โดยช่วงครึ่งปีหลังจึงจะปรับตัวเพิ่มสูงขึ้น แต่ยังอยู่ในกรอบเป้าหมาย อย่างไรก็ตามปัจจัยที่ต้องจับตามองในประเทศ ได้แก่ การชำระหนี้ของเอสเอ็มอี ส่วนในต่างประเทศจับตาปัจจัยภูมิรัฐศาสตร์โลก และนโยบายทางเศรษฐกิจของสหรัฐ

นายจาตุรงค์ จันทรังษ์ เลขานุการ คณะกรรมการนโยบายการเงิน (กนง.) กล่าวว่า ในวันที่ 24 พ.ค. 2560 ทาง กนง.เปิดเผยผลสรุปในที่ประชุมว่ามีการคงอัตราดอกเบี้ยนโยบายที่ 1.5% ต่อปี เพราะมองว่าเศรษฐกิจไทยมีแนวโน้มการขยายตัวที่ชัดเจนขึ้น จากการส่งออกสินค้าที่ฟื้นตัว ในขณะที่การบริโภคภาคเอกชนปรับตัวดีขึ้นจากราคาสินค้าเกษตรที่ดีขึ้นเกือบทุกประเภท และส่งต่อให้ความเชื่อมั่นของผู้บริโภคดีขึ้น ในส่วนการท่องเที่ยวปรับตัวดีขึ้นเช่นกัน

การลงทุนภาคเอกชนยังมีการฟื้นตัวอย่างช้าๆ แต่คาดว่าครึ่งปีหลังจะปรับตัวดีขึ้นจากการเบิกจ่ายของภาครัฐที่เพิ่มมากขึ้นเมื่อเทียบกับช่วงอื่นๆของปี

"ทางธนาคารแห่งประเทศไทยดูอยู่ว่าการลงทุนในไทย มีการเปลี่ยนแปลงเชิงโครงสร้างไหม เมื่อเทียบกับที่ผ่านมา ซึ่งตอนนี้ยังไม่มีแต่ก็เริ่มเห็นการลงทุนเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพ เช่น เพื่อตอบโจทย์ปัญหาแรงงานไม่พอ หรือทักษะไม่สอดคล้องกับงาน หรืออาจจะเป็นการลงทุนเพื่อทดแทนแรงงานก็มี" นายจาตุรงค์กล่าว

ทั้งนี้ส่วนของเงินเฟ้อทั่วไปมีแนวโน้มชะลอลงกว่าที่คาด ในบางช่วงจึงปรับตัวต่ำกว่าระดับเงินเฟ้อเป้าหมาย เพราะสาเหตุราคาอาหารสดที่ปรับลดลงตามผลผลิตผักและผลมืที่เพิ่มสูงขึ้น อย่างไรก็ตามครึ่งปีหลังคาดว่า เงินเฟ้อทั่วไปจะมีทิศทางปรับตัวสูงขึ้น

อย่างไรก็ตามปัจจัยหลักยังมีความเสี่ยงจากต่างประเทศ เช่น นโยบายทางเศรษฐกิจและการค้าระหว่างประเทศของสหรัฐ ส่วนทางยุโรปแม้ว่าหลักการเลือกตั้งหลายประเทศในฝั่งยุโรปจะเสร็จสิ้นบางประเทศ แต่ในภาพรวมปัญหา ภูมิรัฐศาสตร์โลกยังคงมีอยู่

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

QuarryMan

25/05/2017 04:46:53
3
ทุก 3 ปี ต้อง Refinance (กู้แบงก์ใหม่) หรือขอ Retention (ผ่อนต่อแบงก์เดิม ขออัตราดอกเบี้ย fix ต่ำๆ)

ไมงั้นโดนดอกลอยตัวประมาณ MLR-0.5 ถึง -1 ตายกันพอดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สอบถามครับ รีไฟแนนซ์บ้านช่วงนี้ดีไหม (ก่อน 30/06/60)"