Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เราจะรู้อย่างไรว่าหูฟังที่ใช้อยู่นั้นเสียงดังเกินไป

Chromatic

15/05/2017 20:41:02
55
หลังจากที่ค้นในเนตมานานผมก็เจอวิธีที่ทำให้เราทดสอบว่าเพลงที่เราเปิดฟังอยู่นั้นดังเกินไปหรือเปล่า
ปล.นี่เป็นวิธีที่เจ้าของบทความ(ฝรั่ง)บอกว่าได้ทดลองกับตัวเองและไม่ใช่วิธีทางวิทยศาสตร์แต่อย่างไร(อาจจะมีก็ได้แค่ยังหาไม่เจอ)

ขั้นแรกไม่ฟังเพลงจากหูฟังและไม่อยู่ในที่ที่มีเสียงดังมากที่สุดเท่าที่จะเป็นได้เป็นเวลา2วัน และเมื่อถึงวันที่2ให้ไปนอนที่ห้องที่เงียบที่สุดในบ้านโดยเสียบโฟมกันเสียงไว้ในหู(ที่เขาแจกบนเครื่องบินหรือจะซื้อเอาก็ได้โดยเจ้าของบทความได้แนะนำยี่ห้อhowardleight)

ต่อจากนั้นให้อยู่ให้นิ่งและผ่อนคลายมากที่สุดแล้วให้สนใจอยู่กับการได้ยินของตนเองหลังจากนั้นหูเราก็ควรจะได้ยินเสียง "วิ้งๆ" ดังขึ้นภายในหูของเราและควรที่จะได้ยินเป็นเสียงเบาๆนอกจากว่าหูของเราได้รับความเสียหายมากและในขั้นตอนนี้อาจจำเป็นต้องใช้สมาธิเป็นอย่างมากสำหรับบางคน เสียงวิ้งๆที่ได้ยินนั้นจะเป็นเกณฑ์วัดสำหรับเราโดยที่ถ้าได้ยินวิ้งๆดังเท่าไหร่ยิ่งแสดงว่าหูของเราได้รับความเสียหายมากเท่านั้น แล้วให้จินตนการเป็นภาพว่าความดังของเสียงวิ้งนั้นประมาณเท่าไหร่หลังจากนั้นให้ฟังอยู่อย่างนั้นซักพักเพื่อความคุ้นชินในเสียง

วันต่อมาให้ใช้หูฟังตามปกติและทำทุกอย่างป็นปกติไม่ต้องสนว่าเสียงที่ได้ยินนั้นดังเกินไปหรือเปล่า พอตกกลางคืนให้ไปที่ห้องเดิม เสียบจุกกันเสียงไส้ที่หูแล้วให้สังเกตว่าเสียงวิ้งนั้นดังกว่าเมื่อวันก่อนก็ให้เปลี่ยนพฤติกรรมการฟังโดยด่วนเนื่องจากประสาทหูนั้นได้รับความเสียหายจากการฟังเสียงที่ดังเกินไป ซึ่งทำต่อเนื่องทุกวันแล้วเราก็จะสังเกตได้ว่าวันไหนเราได้ฟังเสียงดังเกินไปเราจะได้ลดเสียงที่จะฟังทันก่อนที่หูจะเสียหายไปมากกว่านี้

จบไปแล้วนะครับสำหรับบทความ ถ้าท่านใดเห็นว่าเรื่องไหนไม่เป็นความจริงก็สามารถติได้นะครับและอยากให้ทุกคนได้ลองวิธีบ้านๆแบบนี้ แต่หากต้องการวัดแบบได้มาตรฐานก็ควรจะไปโรงพยาบาลทางสาขานี้เพื่อทำการวัดโดยผู้เชี่ยวชาญนะครับ(•ө•)♡

แหล่งที่มา: https://www.quora.com/How-can-you-tell-if-your-earbuds-headphones-are-too-loud/answer/Dave-Samwell?share=ca4abc69&srid=uIU1z
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 53
ความคิดเห็นที่ : 1

tangkoo.

15/05/2017 21:18:38
1,368
ของผมเวลาเมียเรียกแล้วไม่ได้ยินครับ555

ขอบคุณสำหรับบทความครับ ต้องหาเวลาไปลองทำบ้างแล้ว
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

bonus79

15/05/2017 22:14:49
1,133

ช่วงนี้ผมก็ฟังเพลงติดต่อกันนานมากครับ แล้วก็ฟังค่อนข้างดังคือเปิดที่ประมาณ 10-11 นาฬิกา
ค่อนข้างกลัวเรื่องฟังเสียงดังเกินไปเหมือนกัน

เมื่อวันก่อนนี้ผมได้เดินเข้าไปในห้องเงียบๆก็ได้ยินเสียงวิ้งๆ ชัดกว่าเมื่อก่อนก็คิดอยู่เหมือนกันครับว่าคงจะฟังเพลงดังเกินไปและนานเกินไปด้วย สงสัยหูผมคงเริ่มไปแล้ว วันละนิดละน้อย น่ากลัวเหมือนกันครับ แต่ฟังเพลงเบาๆแล้วเสียงมันไม่มีอรรถรสเลย

วันนี้ได้โอกาศโหลดแอพมิเตอร์วัดระดับความดังเป็นเดซิเบลมาเล่นก็เลยถือโอกาศเอาหูฟังมาหนีบมือถือไว้แล้ววัดค่าดูว่าปกติเราฟังดังขนาดไหน โดยวัดจากเริ่มเพลงจนจบเพลง อ่านรีพอทแล้วสรุปว่าผมปกติฟังอยู่เฉลี่ยประมาณ 82.6db แต่จะมีช่วงพีค ช่วงดังอยู่ที่ 86-91.8db ซึ่งพอเอาไปตรวจดูกับตารางความดังในวิกิพีเดีย ก็จะทราบว่าผมฟังในระดับดังถึงดังมาก และไม่ควรฟังเกิน 8ชม ต่อวัน :(

ก็ไม่รู้ว่ามาตรวัดที่เป็นแอพริเคชั่นกับมือถือนี่มันจะแม่นยำขนาดไหนนะครับ แต่ก็น่ากลัวเหมือนกัน ยังไงขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ เรื่องเสียงวิ้งๆนี่ วัดได้โดยไม่ต้องใช้เครื่องมืออะไรนอกจากห้องที่เงียบมากๆ เช่นห้องเก็บของใต้บันไดที่ไม่มีช่องหน้าต่าง

อ้อ ผมมักจะเทสการได้ยินของหูตัวเองเสมอ ง่ายๆด้วยวิธี เอานิ้วโป้งและนิ้วชี้ (หรือกลางนางก้อยอะไรก็แล้วแต่) มาถูกันเบาๆข้างๆหู ถ้าผมยังได้ยินเสียงนิ้วถูกัน แสดงว่าหูผมยังใช้การได้โอเคอยู่ (สูตร์นี้ผมจำได้ว่าตอนเป็นเด็กมัธยม ครูที่โรงเรียนเคยสอนไว้ครับ) ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าสูตรนี้จะเป็นที่ยอมรับในวงการแพทย์หรือปล่าวนะครับ ^^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

นายมั่นคง

15/05/2017 22:18:34
4,282
ขอบคุณมากๆๆครับ ส่วนผมใช้วิธีทดสอบแบบเดียวกับพี่ tangkoo ครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

rachata

15/05/2017 23:42:19
23
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - tangkoo.

ของผมเวลาเมียเรียกแล้วไม่ได้ยินครับ555

ขอบคุณสำหรับบทความครับ ต้องหาเวลาไปลองทำบ้างแล้ว

มาตรฐานนี้ใช้ได้จริงครับ555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

หูฉลาม

16/05/2017 12:04:40
11
ขอบคุณครับ พอได้อ่านแล้ว ผมลองไปห้องเงียบ ๆ ดู ได้ยินเสียง วิ้ง ชัดเจนมาก ๆ เลย แสดงว่าหูผมเสียหายมากเลยโถ่...
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เราจะรู้อย่างไรว่าหูฟังที่ใช้อยู่นั้นเสียงดังเกินไป"