Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

เพราะเหตุใด tablet จึงมีราคาถูกกว่า smartphone

tabman

13/05/2017 21:48:34
เช่น ipad ถูกกว่า iphone ทั้งที่มีขนาดใหญ่กว่า

แถมพวกคะแนน test cpu ก็ยังต่ำกว่า พวกมือถืออีก

ผมเลยสงสัยว่าพวก tablets พวกวงจรภายในมันสเป็คต่ำกว่าใช่ไหมครับ

เป็นเพราะอะไร เพราะทั้ง ๆ ที่ถ้าจะตกแต่งภาพ เราใช้ tablets มันน่าจะเหมาะสม

กับงานมากกว่า ดังนั้นควรออกแบบ CPU ให้แรงกว่าใช่หรือไม่

ปล. tablet ฝั่งแอนดรอยด์ มีตัวไหน ใช้ชิปเสียงดีฟังเพลงดีไหมครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

13/05/2017 21:59:08
15
Tablet ไม่มีฟังก์ชั่นโทร ไม่ได้กล้องเทพเท่า พื้นที่ใหญ่กว่า ก็ใส่ชิพอะไรต่างๆง่ายกว่า 

มือถือแข่งทำสเปคกัน ทำจอสวยๆ 2K CPU ก็ต้องตามยุคสมัย sensor กล้องก็ใส่ sony imx SW ก็ต้องดี ต้องไม่แลค ใช้งานลื่น อีกทั้งมือถือ ทุกคนต้องใช้ แต่ละค่ายก็หาจุดเด่นมานำเสนอ ตามไม่ทันก็แพ้บริษัทอื่นเค้า ต้องทำการตลาดก็มีค่าใช้จ่ายอีก 

ตอบ ปล. มี huawei mediapad m3 ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

tabman

13/05/2017 22:10:49
ท่าน artpiggo เคยฟังของ samsung tab s3 ไหมท่าน เสียงดีไหมครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

headradio

13/05/2017 23:18:33
47
เพราะ iPad อยู่ในช่วงขาลงครับ ว่าง่ายๆ คือขายไม่ออก จะเป็นหมาหัวเน่าในไม่ช้า (iPod ก็เป็น case เดียวกัน เน่าไปเรียบร้อย) เน้นพัฒนามือถือดีกว่าครับ (เคยใช้แต่ iPad นะครับ ค่ายอื่นไม่เคยใช้ อาจจะดีก็ได้ครับ)

จริงๆ ผมไม่ค่อยเห็นมือถือค่ายไหนโปรโมทเรื่องเสียงเท่าไหร่นะครับ เคยเห็นแค่รุ่น 2 รุ่นที่เน้นหน่อย แต่คนส่วนใหญ่เค้าไม่สนใจกัน เน้นกล้องกับจอดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

MaxxIE

14/05/2017 11:01:26
107
มือถือมันยัดสารพัดอย่างไว้ในอุปกรณ์ตัวเล็กๆ โมเดมเอย สารพัดเซนเซอร์เอย GPSเอย กล้องเอย ถาดใส่ซิมเอย

ในขณะที่ตัวแทบเล็ต ถ้าสังเกตดูดีๆจะให้อุปกรณ์มาน้อยกว่า ดูง่ายๆเลยก็iPadไม่มีGPS ไม่มีFlash กล้องด้อยกว่าiPhone 1ก้าวเสมอ และหูฟังก็ไม่แถม

ส่วนเรื่องประสิทธิภาพที่มันด้อยกว่าก็เพราะจอที่ใช้มันความละเอียดสูงกว่า เลยต้องเสียแรงเรนเดอร์เยอะขึ้น

เอาจริงๆที่ผู้ผลิตเค้าไม่ค่อยจัดเต็มกับTabletมาก ก็เพราะSmartphoneมันทำกำไรได้มากกว่าครับ เสียเร็วกว่า(แบตiPadชาร์จได้1000รอบถึงเริ่มเสื่อม/iPhone500รอบ) จอถูกกว่า แบตน้อยกว่า แต่ปั้นราคาได้สูงกว่า

ซึ่งถ้ามองกันลึกๆ จริงๆแล้วTabletมันไม่ได้กะตีตลาดสมาร์ทโฟนอยู่แล้วด้วย เพราะความสะดวกในการพกพามันต่างกันหลายขุมครับ ผมว่ามันตีตลาดพวกคอมพิวเตอร์Notebookระดับล่างมากกว่า เอาไว้ขายให้กับUserที่เอาNotebookมาใช้เพื่อเล่นเน็ตอย่างเดียว(พูดง่ายๆก็ตลาดNetbookนั่นแหละ)

แต่iPadมันได้เปรียบNotebookอยู่หลายอย่างครับ คือ สามารถเป็นกล้องได้ เพราะมีกล้องหลัง ถ่ายปุ๊ปแต่งปั๊บแชร์ได้เลยไม่ต้องพกหลายอุปกรณ์ แบตอยู่ได้นานกว่า เพราะCPUเป็นMobileCPU ไม่ต้องกางเครื่องออกมาก็ใช้งานได้ และไม่ต้องหาที่วาง เพราะน้ำหนักเบาพอที่จะถือใช้งานได้

ซึ่งถ้าหากจะซื้อNotebookราคาไม่เกิน20k และไม่ได้ใช้งานพิศดารเกินกว่าที่แท๊บเล็ตจะทำได้ ผมว่าเล่นiPadก็จบดีครับ เพราะNotebookที่ราคาต่ำกว่า20k ประสิทธิภาพมันก็ไม่ได้ดีเด่กว่าที่Tabletทำได้เท่าไหร่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

Enqless

14/05/2017 11:49:43
81
มือถือมันสะดวกกว่ามั้งครับ เครื่องเดียวจบกว่า พกง่าย โทรออกได้ 
ส่วนเรื่องผลเทส อาจจะเป็นเพราะขนาดของหน้าจอปะครับ เพราะหน้าจอมันประมวลผลเยอะกว่า คะแนนเลยได้น้อย แต่เอาความจริงมันก็แรงแล้วและ ใช้ง่ายสบายตากว่ามือถือด้วย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Hsung

15/05/2017 11:29:27
346

ถ้าสเปคเท่ากัน ที่ราคาถูกกว่า หลักๆ คือจอครับ tablet ทั่วไปแค่จะ HD ส่วน smartphone จะเป็น FHD

ในความเป้นจริง เหตุผลที่ tablet ราคาถูกกว่า smartphone ก็เพราะ smartphone มีความคล่องตัวกว่า 

ถ้าต้องซื้อเพียงเครื่องเดียว คนเลยเลือกที่จะซื้อ smartphone มากกว่า และเมื่อคนซื้อน้อย

คนขายก็เลยทำ สเปคยต่ำ จอความละเอียดต่ำ เพื่อให้ราคาถูกพอที่จะจูงใจให้คนซื้อกัน

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

yoshino

15/05/2017 15:19:07
24
ย้อนไปสมัยz3tablet สเปคไม่ได้เป็นรองz3มือถือเท่าไรเลย ใช้มังกร801 ram3จอfhd แถมกันน้ำเหมือนกันทั้งคู่ ต่างกันที่มือถือใช้กล้องดีกว่า
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

นายมั่นคง

15/05/2017 22:15:48
4,282
สมาร์ทโฟนมันโทรได้เลย และเอาเข้าจริงๆ การที่ tablet บอกว่ามีจอที่ใหญ่กว่า กลับไม่ได้เป็นข้อได้เปรียบสมาร์ทโฟน เนื่องจากน้ำหนักและขนาดที่ใหญ่กว่านี่ล่ะ (กลายเป็นงั้นไป)

และผมว่าการที่ tablet จอใหญ่กว่า ถ้าไม่นับว่าดูหนังเล่นเกมส์ เวลาเอามาอ่าน text ต่างๆ มันก็ไม่ได้ใหญ่กว่าสมาร์ทโฟนเท่าไหร่ อย่างของ apple ผมว่ามันพอๆๆกันด้วยซ้ำ คือเล็กมองไม่เห็นเหมือนกัน 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
"เพราะเหตุใด tablet จึงมีราคาถูกกว่า smartphone"