Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

Dremo

06/05/2017 22:24:23
4
เราสามารถเช็คได้อย่างไรครับว่าไฟล์ที่เราเล่น 
เข้า 24/192 เสียงที่ออกเป็น 24/192 รึเปล่า
Dac ที่ใช้ไม่มีไฟแสดง simple rate นะครับ

ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

bonus79

07/05/2017 08:12:40
1,133
ถ้าไม่มีไฟแสดงก็ ไม่น่าจะมีทางเชคนะครับ
เบื้องต้นคงต้องตั้งค่าในวินโด้ให้แน่ใจว่ามันไม่ส่งทุกอย่างออกมาเป็น 44.1 แล้วให้มันไปประมวณผลตามโปรแกรมที่เราใช้ (ในทางกลับกันเราสามารถตั้งค่าให้วินโด้ส่งทุกอย่างออกมาเป็น 192 ได้เลยแม้ดูแค่ยูทูปก็ตาม! ซึ่งแสดงว่ามันไม่น่าจะใช่ 192 แท้)

ถ้าเป็นไปได้ให้หายืม dac ของคนอื่นที่มีไฟโชว์มาต่อเพื่อให้แน่ใจว่าเราทำการเซตค่าทุกอย่างถูกต้อง แล้ว และไฟแสดงเปลี่ยนตามไฟล์เพลงที่เปลี่ยน แล้วค่อยสลับกลับไปใช้ dac ของตัวเองโดยจดจำการตั้งค่าแบบนั้นไว้

หรือลองดาวโหลดโปรแกรม roon หรือ jRiver  มาใช้ดู รู้สึกว่ามันจะมีไฟบอกที่ตัวโปรแกรมเลยว่าเรากำลังฟังอะไรอยู่แล้วเป็นการฟังผ่านการเซทอัพที่ดีที่สุดหรือปล่าว

ส่วนตัวผมเคยใช้ dac/amp ของ woo wa7 ซึ่งก็ไม่มีไฟโชวเช่นกัน และกว่าจะมารู้ตัวทีหลังว่าที่แท้เราเคยฟังเพียงแค่ 44.1 มาตลอดก็ตอนที่เปลี่ยน dac เป็นอย่างอื่นแล้วสงสัยว่าทำไมไฟที่ dac ใหม่มันขึ้นที่ 44.1 ตลอดแม้เล่นเพลง 192 หรือ dsd อยู่ก็ตาม (ซึ่งหมายความว่าเราตั้งค่าทุกอย่างผิดมาตั้งแต่ปีมะโว้ แต่เพราะไม่มีไฟอะไรโชว์เลย เราจึงไม่เคยรู้ ^^) 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Dremo

07/05/2017 15:54:33
4
ขอบคุณครับ
    TT
หยิกหู 0
แจกหู 0