Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

[มือใหม่] ปรึกษาเรื่องสมาร์ทโฟนกับ DAC-AMP ครับ

คนหาหมี

03/05/2017 03:06:23
1
ขอเกริ่นก่อนนะครับ ผมเป็นคนชอบใช้โทรศัพท์มือถือฟังเพลงมาก เพิ่งมาสนใจเรื่องหูฟังครั้งแรกตอนหูฟังiphoneผมขาด หลังจากเข้ามาสู่โลกของหูฟัง ก็พบว่ามันไม่ได้มีแค่นั้น มันยังมีเรื่องคุณภาพไฟล์ เครื่องเล่น สายสัญญาณ ฯลฯ

แต่คิดว่าผมคงไม่กะจะไปถึงระดับแอดวานซ์ขนาดนั้น คือ แค่หูฟังระดับบัดเจ็ตสักตัวก็พอ แต่ทีนี้ปัญหามันเกิดขึ้นครับ iphone ที่ผมใช้ฟังแทบทุกวันดันเสียครับ ซึ่งแน่นอนว่าต้องซื้อเครื่องใหม่ แต่เครื่องใหม่ผมนี่เป็น google pixel ครับ แล้วบอกตามตรงว่าหูผมไม่ได้เทพเลยครับ แต่ไม่ว่าจะหูฟังตัวไหนมาเล่นกับเจ้าpixel มันฟังไม่สนุกเหมือนตอนฟังกับ iphone เลยครับ คือแตกต่างแบบรู้สึกได้ง่ายเลยครับ ลองjoox แบบhifiก็แล้ว ไม่ใช่แค่เสียงไม่ค่อยดัง แต่มันเหมือนขาดน้ำหนักด้วย

ทีนี้ผมอยากจะปรึกษาว่า ถ้าผมจะหาไอเทมมันแก้ปัญหาตรงจุดนี้ ซึ่งผมแก้ไปแล้วหน่อยนึง และไม่รู้ด้วยว่าเวิร์คมากหรือเปล่า คือผมไปซื้อแอมป์หูฟังFiiOA1มาใช้ มันก็ช่วยได้จริงๆ รู้สึกเสียงดังขึ้น แต่ผมไปอ่านกระทู้เก่าๆมา เขาบอกว่าแอมป์เหมือนแต่งรถธรรมดา แต่DACคือเปลี่ยนเครื่องยนต์ใหม่ นั่นหมายความว่าถ้าผมคิดจะฟังเพลงด้วยสมาร์ทโฟนไปตลอด(ซึ่งคิดว่าเป็นอย่างนั้นแน่) ผมควรต้องใช้DAC-AMPใช่ไหมครับ

แล้วผมเข้าใจมาอีกว่า เครื่องเล่นทุกตัวมีDACอยู่แล้ว แล้วถ้าผมเอาDAC-AMPมาใช้ มันก็จะเป็นตัวDACที่ผมซื้อมาใหม่นั้นทำงานแทนDACตัวเดิมที่อยู่ในสมาร์ทโฟนใช่ไหมครับ นั่นเท่ากับว่าเหมือนกับผมมีเครื่องเล่นใหม่ดีๆนี่เอง แต่แค่ใช้สมาร์ทโฟนเป็นตัวเก็บเพลง ถูกรึเปล่าครับ

ณ ปัจจุบัน หูฟังตอนนี้ผมใช้ marshall major ii ฟังเพลงจาก tidal hifi ครับ เน้นสตรีมมิ่งครับ เพราะมันสะดวกดี คือในอนาคตหูฟังผมเปลี่ยนแน่ๆ แต่ตรงเครื่องเล่นก็ยังมั่นใจว่าเป็นสมาร์ทโฟน

รบกวนขอคำปรึกษาและขอโทษที่ร่ายมายาวด้วยครับ ขอบคุณครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

03/05/2017 07:46:39
15
ถ้าใช้ iphone ผมแนะนำว่าซื้อ DAC-AMP เป็นทางเลือกที่ดีครับ ถ้าจะเดินสายมือถือเพียวๆไปเรื่อยๆ 

เพราะไม่มีข้อจำกัดเรื่องความเข้ากันได้ของแอพ แบบ android. เรียกได้ว่าเสียบสายต่อ DAC-AMP เล่นได้หมด

แต่ข้อจำกัดของการใช้ DAC-AMP ก็คือ

1. เรื่องการกินแบตครับ ถ้าฟังเพลงทั้งวัน ผมว่าไอโฟนจะอยู่ไม่ถึงวันซะแล้ว
2. เรื่องการพกพาครับ เพราะสุดท้ายเราต้องเอามือถือมาต่อทับกัน ไม่ก็มีสายระโยงระยางออกมา ก็จะกลายเป็นหนาในระดับที่ใส่กระเป๋ากางเกงลำบาก หรือสายแกว่งไปมาระหว่างเดินทางครับ

ถ้ารับได้ก็ไม่มีปัญหาครับ หาตัวในงบและชอบเสียงได้เลย

แต่ยังไงผมขอเสนออีกทางเลือกไว้ละกัน สำหรับสายมือถือเพียวๆ คือหันไปเล่นมือถือ android ที่มีชิพเสียงดีๆ ในตัวไปเลย แล้วไม่ต้องต่ออะไรเพิ่ม เช่น LG V20, Axon 7, vivo Xplay6, Meizu Pro 5, Onkyo Granbeat ไปเลย

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

satawat

03/05/2017 11:09:21
10
ถ้าฟังจากโทรศัพท์จริงจัง ผมว่าต้องเลือกไปทางใดทางหนึ่งให้ชัดเจนครับ
จะไอโฟนไปเลยหรือจะแอนดรอยด์
วิธีสะดวกที่จะไม่ต้องต่ออะไรคือใช้ซอฟท์แวร์ที่เอาสัญญานออกที่พอร์ทตรง เช่น Relisten Pro สำหรับไอโฟน หรื USB Audio Pro สำหรับแอนดรอยด์
จากนั้นถ้าจะใช้หูฟังที่เชื่อมกับพอร์ทฟังเลยก็ได้ ไม่ต้องวอร์รี่กับรู 3.5 mm เพียงแต่ฝั่งแอนดรอยด์ต้องเลือกว่าเป็น microUSB หรือ USB type-C หูฟังของ Zorloo ใช้ได้ดีนะครับ
แต่ถ้าเอาดีๆ ต่อหูฟังที่มี 3.5 ผมว่าเอา Cozoy Rei ครับ ไม่ใหญ่ ไม่กินไฟมาก เสียงสุดยอด
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

คนหาหมี

03/05/2017 17:12:00
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - artpiggo

ถ้าใช้ iphone ผมแนะนำว่าซื้อ DAC-AMP เป็นทางเลือกที่ดีครับ ถ้าจะเดินสายมือถือเพียวๆไปเรื่อยๆ 

เพราะไม่มีข้อจำกัดเรื่องความเข้ากันได้ของแอพ แบบ android. เรียกได้ว่าเสียบสายต่อ DAC-AMP เล่นได้หมด

แต่ข้อจำกัดของการใช้ DAC-AMP ก็คือ

1. เรื่องการกินแบตครับ ถ้าฟังเพลงทั้งวัน ผมว่าไอโฟนจะอยู่ไม่ถึงวันซะแล้ว
2. เรื่องการพกพาครับ เพราะสุดท้ายเราต้องเอามือถือมาต่อทับกัน ไม่ก็มีสายระโยงระยางออกมา ก็จะกลายเป็นหนาในระดับที่ใส่กระเป๋ากางเกงลำบาก หรือสายแกว่งไปมาระหว่างเดินทางครับ

ถ้ารับได้ก็ไม่มีปัญหาครับ หาตัวในงบและชอบเสียงได้เลย

แต่ยังไงผมขอเสนออีกทางเลือกไว้ละกัน สำหรับสายมือถือเพียวๆ คือหันไปเล่นมือถือ android ที่มีชิพเสียงดีๆ ในตัวไปเลย แล้วไม่ต้องต่ออะไรเพิ่ม เช่น LG V20, Axon 7, vivo Xplay6, Meizu Pro 5, Onkyo Granbeat ไปเลย

2ข้อจำกัดที่ว่ามา คงไม่เป็นปัญหาสำหรับผมครับ ขอบคุณที่แนะนำครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

คนหาหมี

03/05/2017 17:17:51
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 2 - satawat

ถ้าฟังจากโทรศัพท์จริงจัง ผมว่าต้องเลือกไปทางใดทางหนึ่งให้ชัดเจนครับ
จะไอโฟนไปเลยหรือจะแอนดรอยด์
วิธีสะดวกที่จะไม่ต้องต่ออะไรคือใช้ซอฟท์แวร์ที่เอาสัญญานออกที่พอร์ทตรง เช่น Relisten Pro สำหรับไอโฟน หรื USB Audio Pro สำหรับแอนดรอยด์
จากนั้นถ้าจะใช้หูฟังที่เชื่อมกับพอร์ทฟังเลยก็ได้ ไม่ต้องวอร์รี่กับรู 3.5 mm เพียงแต่ฝั่งแอนดรอยด์ต้องเลือกว่าเป็น microUSB หรือ USB type-C หูฟังของ Zorloo ใช้ได้ดีนะครับ
แต่ถ้าเอาดีๆ ต่อหูฟังที่มี 3.5 ผมว่าเอา Cozoy Rei ครับ ไม่ใหญ่ ไม่กินไฟมาก เสียงสุดยอด

ตัดสินใจแล้วครับ ผมเลือกไอโฟน เดี๋ยวจะเอาไอโฟน5ไปซ่อม ตอนแรกคิดไว้ว่าจะเล่นตัวถูกๆเก็บตังไปก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนมาเป็น chord mojo(รูปทรงมันเท่ดี) แต่ cozoy rei ก็น่าสนใจดีครับ ขอบคุณครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

Yugito-Neko

03/05/2017 19:40:31
21

ส่วนตัวเคยคิดกะไม่บานแค่หาdac มาต่อมือถือ พอเอาเข้าจริงๆ

รู้สึกใช้งานลำบากมากครับ ไลนเด้ง เฟสเด้ง โทรเข้าที ต้องยกมือ+ DAC ออกมาทั้งยวง

ไหนจะเรื่องแบตทั้งDAC ทั้งมือถือ ที่อาจต้องมานั่งชาจpower blank

ทำให้อดฟังอีกเนื่องใช้แบตได้ปริ่มมากในแต่ละวันสุดท้ายก็โดนdapไป

สบายกว่าเยอะทั้งแบตทั้งเวลาใช้งานครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

sangka

03/05/2017 22:12:25
48

อีกแบบที่น่าใช้ครับ เป็นแบบไร้สาย หรือจะเอา dac amp ต่อจาก usb c อีกก็ได้
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

คนหาหมี

04/05/2017 01:20:18
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - sangka

อีกแบบที่น่าใช้ครับ เป็นแบบไร้สาย หรือจะเอา dac amp ต่อจาก usb c อีกก็ได้

คุณภาพเสียงระหว่าง joox กับ tidal ถ้าเป็น hifi นี่ต่างกันไหมครับ ถ้าไม่ต่าง ผมจะได้ไป joox เพราะถูกกว่าเยอะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

คนหาหมี

04/05/2017 01:24:44
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - Yugito-Neko

ส่วนตัวเคยคิดกะไม่บานแค่หาdac มาต่อมือถือ พอเอาเข้าจริงๆ

รู้สึกใช้งานลำบากมากครับ ไลนเด้ง เฟสเด้ง โทรเข้าที ต้องยกมือ+ DAC ออกมาทั้งยวง

ไหนจะเรื่องแบตทั้งDAC ทั้งมือถือ ที่อาจต้องมานั่งชาจpower blank

ทำให้อดฟังอีกเนื่องใช้แบตได้ปริ่มมากในแต่ละวันสุดท้ายก็โดนdapไป

สบายกว่าเยอะทั้งแบตทั้งเวลาใช้งานครับ

ตรงนั้นไม่ใช่ปัญหาสำหรับผมอีกต่อไป เพราะผมจะสละไอโฟนที่กำลังจะเอาไปซ่อม มาเพื่อไว้ใช้ฟังเพลงอย่างเดียว  ส่วนเครื่องใหม่ก็เอาไว้ใช้งานโทร , แชท ฯลฯ 555+
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

sangka

04/05/2017 08:21:39
48
ตอนนี้พอใจเสียง joox ครับ ถูกดี เพลงไทยเยอะ  แค่ HQ บางเพลง hifi ok ละ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"[มือใหม่] ปรึกษาเรื่องสมาร์ทโฟนกับ DAC-AMP ครับ"