Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

สาย Optical กับสาย Coaxial ฟังเพลงเลือกสายไหนดีครับ

bigtoro1

28/04/2017 23:10:30
68
มีเรื่องรบกวนหาไอเดียในการเล่นครับ พอดีงานเข้า เนื่องด้วยเมื่อหลายวันก่อนผมไปเปิดดูเวปขายเครื่องเสียงมือ2ครับ ไปเจอเครื่องเล่นซีดีไฟโอเนียร์รุ่นเก่า ขายในราคาที่แบบว่า ทำไมมันถูกแบบนี้ ตอนแรกผมเข้าใจว่าเครื่องที่ขายในเวปนี้เป็นรุ่นเดียวกับที่ผมมีคือไฟโอเนียร์PD-737
http://audio-database.com/PIONEER-EXCLUSIVE/player/pd-737-e.html
ผมชอบเสียงตัวนี้มากๆ แต่น่าเสียดายใช้ไม่กี่เดือนมีปัญหา คือมันอ่านแค่แทรก1 พอขึ้แทรก2 มันเล่นเพลงวนไปวนมา กดข้ามก็ไม่ได้ กดเลือกเพลงก็ไม่ได้ เครื่องค้าง ผมเลยเก็บเข้ากล่องมาเกือบ2ปี ว่าจะเอาไปซ่อมก็ไม่มีเวลา และไม่แน่ใจว่าร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปจะซ่อมได้หรือเปล่า หรือว่ามีอะไหล่หรือเปล่า มันฝังใจเรื่องเสียงมาก พอดีเห็นเวปนี้ลงขายเลยรีบติดต่อไป พร้อมหาข้อมูลคนขายไปด้วย เนื่องด้วยสงสัยว่าราคาทำไมมันถูกจังกลัวงานเข้า แต่เช็คแล้วทราบว่าเป็นเจ้าของร้านที่เกียวกับคอมอยู่ในห้างใหญ่แห่งหนึ่งในกรุงเทพ ได้คุยกันทางไลน์พบว่าอัธยาสัยดีมาก ปัญหาคือว่าเครื่องที่ลงขายมันไม่ใช่ไฟโอเนียร์PD-737ที่ผมเข้าใจ
ที่จริงคนขายระบุรุ่น แต่ผมดันไม่อ่านชื่อรุ่น ดูแต่รูปภาพ เครื่องที่ขายดันเป็นไฟโอเนียร์PD-8070 http://audio-database.com/PIONEER-EXCLUSIVE/player/pd-737-e.html ตัวท็อปสุดในซี่รี่ย์8 ดีกว่าไอ้ตัวPD-737ทีผมมีอีก ซึ่งเช็คข้างหลังแล้ว มันมีข่องout put3ช่องคือ
1.RCA
2. Optical
3.Coaxial
ที่นี้มันมีกรรมต้องอัพสายเพิ่มเข้าระบบอีก เพราะปรกติผมต่อสายเครื่องเล่นเข้าแอมป์หูฟัง คนที่รู้จักผมน่าจะทราบดีในการต่อของผม ผมจะต่อสายrcaเข้ากล่องavแล้วเข้าแอมป์หูฟัง โดยกล่องavผมต่อเครื่องเล่นได้4ชุด ซึ่งเต็มหมดแล้ว ผมไม่สามารถเอาเครื่องที่ได้มาใหม่ต่อเข้าได้ แต่โขคดีมีdac/amp Teach ud-h01ที่ผมต่อเข้าคอม มันมีช่องต่อOpticalกับCoaxial ขาเข้า ก็เลยกลายเป็นกรรมของผมที่ต้องเสียเงินเพิ่ม เลยอยากรู้ว่าถ้าฟังเพลงนี้
เลือกสายOpticalหรือCoaxial ดี และยี่ห้อไหนดีที่ไม่แพงมาก
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

28/04/2017 23:42:14
4,282
ถ้ามี 2 ช่องให้เลือก ถ้าฟังเพลงควรเลือก Coax ก่อนครับ เพราะถ้าเทียบกันในเครื่องที่มี 2 ช่องนี้ ช่อง Optic มักให้เสียงที่จัดจ้าน ผอม และบางกว่า แล้วสาย Coax นั้นพัฒนามานาน ตัวเลือกเยอะ แต่สาย Optic ตัวเลือกน้อย แถมให้ผลดีสู้ Coax ไม่ได้ครับ

เลือกสาย Coax ทั่วไปได้เลยครับ ความต่างในสายระดับล่างๆ มักสังเกตุลำบากหรือแทบไม่มีนัยยะเลย ผมเคยใช้สายเส้นละ 7-800 บาท ยี่ออะไรซักอย่างลืมไปแล้ว เดี๋ยวจะค้นให้ครับ จำได้ว่าไม่ใช่ Belkin แต่ยังนึกไม่ออกครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

bigtoro1

28/04/2017 23:51:28
68
ขอบคุณมากครับเฮียมั่น มาตอบเองเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

thanchanon

29/04/2017 00:34:01
12
ควรลองให้ครบทั้ง 2 ช่องครับ ประสบการณ์แต่ละท่านอาจแตกต่างกันไป
ยิ่งถ้าเครื่อง pioneer หากดี
สาย optic ต่อออกมาเสียงก็มวลเนื้อหนังครับ
แต่อาจห้วน กว่า coax ครับ ทำให้รู้สึกสปีดไวกว่า
ลองเล่นดูครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

tiger-silver

29/04/2017 07:28:43
55
สาย Coaxial อีกเสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

สมัครเล่น

29/04/2017 10:00:55
412
ถ้าชุด pickup ของเครื่องเล่น CD มันแจ่มมาก
คุณภาพสาย Coax มันก็ขยับตามไปด้วยครับ
ลองดูมาตรฐานอย่าง Canare ก่อนก็ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

bigtoro1

29/04/2017 10:54:02
68
ขอบคุณทุกท่านครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

Draco

29/04/2017 20:14:46
424
ถ้าเลือกเส้นเดียว อยากให้ไปที่ Coax อีกเสียงคับ  หารีวิวแนวเสียงก็ง่ายกว่า  ผมไม่เคยเห็นรีวิวสายออพติกแหะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

หมูหวาน

29/04/2017 23:08:16
573

ถ้าต้องเลือก แนะนำ Coax เช่นกันครับ เริ่มต้นใช้สายของ Canare ก็ได้ครับ L-5CFB พร้อมใช้ เมตรละประมาณ 800 บาท

เป็นสาย Coax ระดับเริ่มต้นที่ให้เสียงคุ้มค่าดีจริงๆครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

bigtoro1

29/04/2017 23:45:15
68
ขอบคุณเพิ่มเติมทุกท่านครับ
ลองต่อคร่าวๆ
1.สาย optic พอดีมีสายตัวนี้น่าจะเป็นของจีน เสียงจัดจ้านจริงครับ ฟังแล้วไม่ค่อยชอบ
2.สาย Coaxia ตัวนี้ผมไม่มี แต่เห็นรูเสียบ หัวสายrcaน่าจะเสียบเข้าได้ เลยไปหยิบสายrcaมาข้างหนึ่งมาเสียบฟัง ฟังสบายหูและลื่นหู
มากกว่าสายแรก
3.สายrca เหมือนข้อ2 แต่คงเป็นตัวเลือกสุดท้าย เนื่องด้วยกล่องavเต็มหมดแล้ว คิดเล่นๆว่าจะไปซื้อปรีแม็คเน็ตมือ2 มาต่อคั่นทำเป็นกล่องav
4. ลองเอาHD-650ต่อเข้าช่องหูฟังแบบไม่คาดหวังอะไรมากมาย กลับเจอของดีแบบไม่คาดฝัน มันขับHD-650 ออกหมด แถมดีด้วย เปิดความดังราว11นาฬิกา
เต็มที่สุดๆ เกินกว่านี้ดังเกิน เลยมีทางเลือกเพิ่มขึ้นอีก1ข้อ คือหาหูฟังมาใช้กับช่องหูฟังของเครื่องตัวนี้เฉพาะ
ตอนนี้เลยคิดไว้
1.แบบชั่วคราว-คงหาสายCoax ระดับเริ่มต้น มาใช้ชั่วคราวไปก่อน
2.แบบถาวร-คงถึงเวลาเก็บเงินซื้อหูฟังเพิ่มเติม มีข้ออ้างสำหรับตัวเองแล้ว ^^
ขอบคุณทุกท่านครับ รู้สึกว่าผมจจะเจอทางเดินต่อไปแล้วครับ ขอบคุณมากครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

นายมั่นคง

30/04/2017 01:28:40
4,282
เมื่อวานนึกไม่ออก มานึกออกตอนพี่สมัครเล่นบอกนี่ล่ะ 555

สาย canare หรืออ่านแบบไทยๆน่าจะ คานาเร่  เมตรละไม่กี่ร้อยบาทครับ เสียงอุ่น นุ่มนวล ฟังสบาย ตัวเลือกเยอะ และราคาไม่แพงนัก (ถ้าเลือกไม่แพงนะ 555) ส่วน Optic โดยมากเสียงจะจัดจ้าน อาจจะเหมาะกับการดูหนังมากกว่า แต่อาจจะไม่เวิร์คสำหรับมาใช้ฟังเพลงโดยเฉพาะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"สาย Optical กับสาย Coaxial ฟังเพลงเลือกสายไหนดีครับ"