Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ช่วยแนะนำ Full Size สำหรับมือใหม่หน่อยครับ

คนหาหมี

26/04/2017 04:58:40
1
เคยเสิร์ช แล้วศึกษากระทู้เก่าๆมาบ้างแล้วครับ
ตอนแรกสนใจ SRH440 เพราะชอบรูปร่าง+มันเป็นแบบcloseback(เผื่อออกไปฟังเพลงข้างนอกแล้วเสียงจะไม่ต้องรอดออกไปรบกวนคนอื่น) แต่พอได้อ่านๆมา แล้วดันเกิดสนใจ SR60E เพราะSRH440เป็นหูฟังมอนิเตอร์ เขาแนะนำว่าเหมาะสำหรับทำอย่างอื่นมากกว่าฟังเพลง

ทีนี้ผมสงสัยว่าถ้าผมจัด SRH440 แล้วอนาคตเปลี่ยนสายเอามันจะช่วยเรื่องฟังเพลงได้มากไหมครับ ถ้าไม่เวิร์คจริง ผมกะว่าจะไป SR60E

แล้วมีคนบอกมาอีกว่า พวก fullsize ถ้าฟังกับplayerต่ำๆมันจะขับยาก คือถ้าผมฟังกับ i5 + แอมป์FiiOA1 จะช่วยได้เปล่าครับ

งบ 3,000 - 4,000 แนะนำตัวอื่นนอกจาก2ตัวที่ว่ามาได้นะครับ
รบกวนขอคำชี้แนะนำด้วยครับ ผมมือใหม่จริงๆครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

paperman

26/04/2017 09:17:35
120

ฟังเพลงเเนวไหนอ่ะครับ เเล้วการใช้งานเป็นเเบบไหน นั่งฟังในบ้าน ทำงานด้านเพลง หรือชอบพกออกไปด้านนอก
ยกตัวอย่างของผมฟังนอกบ้านเป็นหลักครับ เพราะงั้นผมตัดopenออกไปเลยครับเสียงดีให้ตายเเค่ไหนก็พกไปไม่ได้ ปล.ในบ้านเองผมก็ใช้openไม่ได้ครับ ที่บ้านดูละครฟังไม่รู้เรื่อง555

หูฟังมอนิเตอร์เองไม่ใช่ว่าไม่เหมาะกับการฟังเพลงครับเพียงเเต่มันจะจืดๆเลยคือไม่ปรุงเลยอ่ะครับจะเป็นรสมือของคนทำเพลงออกมาล้วนๆเลย ซึ่งบางคนก็คิดว่ามันน่าเบื่อไปก็มี บางคนอยากฟังสนุกๆก็มีครับนั่นจึงเป็นเหตุผลที่หลายๆคนไม่ใช้ ถึงต้องถามตัวเองก่อนครับว่าฟังเเนวไหน

ส่วนขับยากขับไม่ยากอยู่ที่ตัวหูฟังเองครับไม่เกี่ยวกับราคาplayer ดูที่ค่าโอห์มว่าเท่าไหร่ซึ่งนี่เป็นอีกเหตุผลนึงที่ผมค่อนข้างเลือกหูฟังที่ออกเเบบมาให้พกพานอกจากความที่เป็นclosebackของมันเเล้ว มันจะขับค่อนข้างง่ายครับ ผมว่าที่น่าเป็นห่วงดว่าการขับออกไม่ออกคือการเเมชชิ่งมากกว่าครับ ต่อให้ขับออกเเต่การเเมชไม่ได้ก็จะรู้สึกเเปลกๆครับ

fiio a1 ตามสเปคกระดาษขับหูได้ถึง100โอห์มครับ เเต่ถ้าใช้จริงๆคงน้อยกว่านั้นนิดหน่อย

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

JuneyJa

26/04/2017 10:39:28
733
ตัวที่คนเล่นเยอะ ฟังสนุก ฟังติดหูง่าย แนะนำตัวนี้เลยครับ Sony mrd-1a
เป็นหูฟังที่ขับไม่ยากมากครับ fiio a1 ขับได้สบายๆครับ
สามารถเปลี่ยนสาย อัพเกรดเสียงเพิ่มเติมได้ด้วย
แต่งบประมาณนี้ต้องดูเป็นมือ 2 เอานะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

Enqless

26/04/2017 10:42:34
81
ลองหา msr7 มือสองดูสิครับ งบเท่านี้พอดีเลยครับ เสียงร้องอิ่มดีครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

chene

26/04/2017 10:46:39
353
GRADO SR 80
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

เดียว

26/04/2017 12:24:02
1,067
ถ้าจะอยากแนะนำจริงๆ ท่านไปได้ 2 ทางครับคือ SR60 กับ SR80 เมื่อก่อนผมเคยตั้งกระทู้แบบนี้ แล้วก็เล่นไม่จบ คันไปเรื่อย แต่พอได้ลอง Grado แล้วปัญหาแบบนี้จบครับ ทีนี้ปัญหาใหม่เกิดขึ้น คือต้องหาไฟล์ดีๆมาฟังกับมันครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

หูทองเหลือง

26/04/2017 12:44:14
2,052
Grado เสียงดี ขับง่ายครับ ต่อฟังกับมือถือยังไหว แต่ติดที่สายย๊าว..ยาว ถ้าพกไปฟังข้างนอกจะเกะกะหน่อยครับ

เสนออีกตัวเลือก AKG Y30u หรือ K420 ครับ เสียงฟังง่าย เหมาะกับเพลงทั่วๆไปครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 7

คนหาหมี

26/04/2017 13:06:04
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - paperman

ฟังเพลงเเนวไหนอ่ะครับ เเล้วการใช้งานเป็นเเบบไหน นั่งฟังในบ้าน ทำงานด้านเพลง หรือชอบพกออกไปด้านนอก
ยกตัวอย่างของผมฟังนอกบ้านเป็นหลักครับ เพราะงั้นผมตัดopenออกไปเลยครับเสียงดีให้ตายเเค่ไหนก็พกไปไม่ได้ ปล.ในบ้านเองผมก็ใช้openไม่ได้ครับ ที่บ้านดูละครฟังไม่รู้เรื่อง555

หูฟังมอนิเตอร์เองไม่ใช่ว่าไม่เหมาะกับการฟังเพลงครับเพียงเเต่มันจะจืดๆเลยคือไม่ปรุงเลยอ่ะครับจะเป็นรสมือของคนทำเพลงออกมาล้วนๆเลย ซึ่งบางคนก็คิดว่ามันน่าเบื่อไปก็มี บางคนอยากฟังสนุกๆก็มีครับนั่นจึงเป็นเหตุผลที่หลายๆคนไม่ใช้ ถึงต้องถามตัวเองก่อนครับว่าฟังเเนวไหน

ส่วนขับยากขับไม่ยากอยู่ที่ตัวหูฟังเองครับไม่เกี่ยวกับราคาplayer ดูที่ค่าโอห์มว่าเท่าไหร่ซึ่งนี่เป็นอีกเหตุผลนึงที่ผมค่อนข้างเลือกหูฟังที่ออกเเบบมาให้พกพานอกจากความที่เป็นclosebackของมันเเล้ว มันจะขับค่อนข้างง่ายครับ ผมว่าที่น่าเป็นห่วงดว่าการขับออกไม่ออกคือการเเมชชิ่งมากกว่าครับ ต่อให้ขับออกเเต่การเเมชไม่ได้ก็จะรู้สึกเเปลกๆครับ

fiio a1 ตามสเปคกระดาษขับหูได้ถึง100โอห์มครับ เเต่ถ้าใช้จริงๆคงน้อยกว่านั้นนิดหน่อย

ชอบฟังแนวร็อค ป็อป เป็นส่วนใหญ่ครับ ต้องการฟังเพลงล้วนๆครับ ไม่ได้ทำงานใดๆทั้งสิ้น
ปกติชอบฟังเพลงตอนอยู่บ้านเป็นหลัก แต่ถ้าได้ฟังระหว่างนั่งรถเมล์บ้างก็ดีครับ ซึ่งเรื่องฟังนอกบ้านได้หรือไม่ ตรงนี้ไม่ซีเรียสครับ

ไม่ชอบปรับEQ เค้าเรียกว่าflatใช่ไหมครับ

แล้วถ้าผมจัดSRH440มา การเปลี่ยนสายนั้นช่วยเรื่องการฟังเพลงมากไหมครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

คนหาหมี

26/04/2017 13:13:19
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - เดียว

ถ้าจะอยากแนะนำจริงๆ ท่านไปได้ 2 ทางครับคือ SR60 กับ SR80 เมื่อก่อนผมเคยตั้งกระทู้แบบนี้ แล้วก็เล่นไม่จบ คันไปเรื่อย แต่พอได้ลอง Grado แล้วปัญหาแบบนี้จบครับ ทีนี้ปัญหาใหม่เกิดขึ้น คือต้องหาไฟล์ดีๆมาฟังกับมันครับ^^

ลืมไปเลยว่า SR80 กับ SR60 ราคาห่างกันไม่มาก แต่ติดตรงที่ไฟล์เพลงที่ผมใช้ฟังนั้นไม่ถึงกับ lossless (แต่อนาคตไม่แน่) เป็นไฟล์ของ apple อ่ะครับ เพราะมันสะดวกดี
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

crabfather

26/04/2017 15:24:26
166
ราคานั้นลองดูยี่ห้อ Sennheiser มั้ยครับ :)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo.

26/04/2017 15:41:42
1,368
Grado sr80e ครับข้อเสียเดียวสำหรับผม คือ พกข้างนอกไม่สะดวกครับ

นอกนั้นในงบราคานี้ถือ เป็นหนึ่งในเทพต่อตรง ของหูประเภทออนเอียร์ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 11

chene

26/04/2017 16:07:09
353
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 10 - tangkoo.
Grado sr80e ครับข้อเสียเดียวสำหรับผม คือ พกข้างนอกไม่สะดวกครับ

นอกนั้นในงบราคานี้ถือ เป็นหนึ่งในเทพต่อตรง ของหูประเภทออนเอียร์ครับ

ตรงใจผมเลยครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 12

Krittee

26/04/2017 17:23:11
13
งบเท่านี้ เพลงแนวนี้ ถ้าอยากได้แบบ close ผมว่า Sony ตอบโจทย์สุดแล้วครับ

หูฟัง Sony ให้แนวฟังสนุก ไม่เรื่องมาก ไม่รบกวนคนอื่น 

SRH440 สำหรับผม เสียงมัน flat ไป ฟังไม่สนุก

ส่วน Grado นี่แล้วแต่คนครับ ชอบก็ชอบเลย หรือไม่ชอบก็ไม่ชอบเลย

ส่วนตัวผมชอบนะ เคยมี 80i กับ 325i ข้อเสียคือพกลำบาก ไม่เก็บเสียง 555

หยิกหู 0
แจกหู 0
"ช่วยแนะนำ Full Size สำหรับมือใหม่หน่อยครับ"