Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ฝึกหู ฝึกยังไง ฮ่ะ

25/04/2017 11:40:49
อยากเก่ง เก่งเหมือนเฮียมั่น เหน่งบา rock dragon windows x

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

ตามฝัน

25/04/2017 15:39:09
1.ต้องมีเงินเยอะเพื่อจะได้ซื้อเครื่องเทพๆมาลอง
2.ต้องมีเวลาฟัง ฟัง และฟัง
3.ต้องมีเพลงเยอะๆหลากหลายแนว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

RockDragon

25/04/2017 16:28:32
2,893
เอาคลิปเพลงนี้ไปลองหัดฟังช่องไฟหาตำแหน่งการจัดวางชิ้นดนตรีบนเวทีดูก่อนซิครับ
พยายามตั้งสมาธิแบ่งแยกเสียงต่างๆซึ่งจะมีตำแหน่งที่คงตัวไม่กลบกันเลยนะ

หยิกหู 0
แจกหู 7
ความคิดเห็นที่ : 3

thanchanon

25/04/2017 18:30:02
12
ส่วนตัว เริ่มจากต้องฟังเยอะๆ ครับ
หาโอกาสฟัง ชุดระบบ ที่หลากหลาย
เราจะเริ่มได้ยินถึงความแตกต่างในแต่ละระบบ
แล้วเราก็จะเริ่มรับรู้ได้ว่า แบบไหนดี ไม่ดี

เหมือนเห็นผู้หญิงอ่ะครับ ถ้าไม่มีคนขี้เหร่ เราก็จะไม่รู้ว่าสวยเป็นยังไง
^-^
สรุป ฟังเยอะๆ กับระบบที่หลากหลายครับ
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 4

TrainXIII

25/04/2017 19:12:29
1

หาหูฟังที่เป็นกลางสูง (ไม่ V shape ) ไว้คู่กายซักชุด  เช่น ของผมจะมี Re400 และ HD650 ไว้เป็น baseline  แล้วพอเราไปฟังตัวอื่นเราจะรู้เลยว่าหูตัวนั้นมีเสียงย่าน khz ไหนแหลมออกมา หรือมีอะไรขาดหายไป stage ออกจากหัว มิติยังไงรู้หมด  

ทางที่ดีให้ไปนั่งลองพวก high-end ที่ร้านเฮียซัก 1 ช.ม.+ ก็พอ ไว้เป็นประสบการณ์ แนะนำเป็นหู fullsize ด้วยเพราะจะเสียงจะจับต้องได้กว่าแน่ๆ    

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 5

ชมดเช็ด

25/04/2017 21:47:14
เห็นด้วยว่ามีเงินคุณก็เป็นเซียนได้ในทุกเรื่อง ที่เหลือไม่ใช่เรื่องยากเลย
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

Enqless

25/04/2017 22:34:51
81
เงินครับ ถ้ามีเงินก็สามารถซื้อหูฟังหลายๆแบบมาฟังได้ 
หูเราก็จะพัฒนาขึ้นผมคิดว่างั้นนะ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

bigtoro1

25/04/2017 23:04:18
68
ฟังเยอะๆหลายๆแนว
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

เพลียคน

26/04/2017 00:12:14
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Enqless
เงินครับ ถ้ามีเงินก็สามารถซื้อหูฟังหลายๆแบบมาฟังได้ 
หูเราก็จะพัฒนาขึ้นผมคิดว่างั้นนะ 
อันนี้อาจไม่เสมอไปในตัวบุคคลนั้นนั้นขึ้นอยู่กับการฝึกอยู่ดี เพียงแต่กับคนนอกที่มองอาจจะทำให้คนนอกรู้สึกว่าเทพ แบบถ้าเราฟังอะไรไม่ค่อยออกแต่อาศัยฟังอ่านรีวิวและจำจำคำมาและเรามีตังซื้อของดีดีเยอะเยอะ แล้วเราก็มโนว่าอันนั้นอย่างนั้นอย่างนี้แค่นี้ก็มีคนเชื่อเราบ้างแล้วข้อนี้ลองถามironpeg88ได้งานถนัดเค้าเลย แต่แบบผู้ใหญ่ที่เป็นที่ยอมรับในวงกว้างนั้นผมเชื่อว่าพวกเขาแยกได้เก่งจริงแบบน้าน้าหลายคน
หยิกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 9

cho

26/04/2017 02:39:19
14
หาหูที่ฟ้องไฟล์มาฟังครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 10

ironpeg88

26/04/2017 07:30:40
128
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - เพลียคน
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - Enqless
อันนี้อาจไม่เสมอไปในตัวบุคคลนั้นนั้นขึ้นอยู่กับการฝึกอยู่ดี เพียงแต่กับคนนอกที่มองอาจจะทำให้คนนอกรู้สึกว่าเทพ แบบถ้าเราฟังอะไรไม่ค่อยออกแต่อาศัยฟังอ่านรีวิวและจำจำคำมาและเรามีตังซื้อของดีดีเยอะเยอะ แล้วเราก็มโนว่าอันนั้นอย่างนั้นอย่างนี้แค่นี้ก็มีคนเชื่อเราบ้างแล้วข้อนี้ลองถามironpeg88ได้งานถนัดเค้าเลย แต่แบบผู้ใหญ่ที่เป็นที่ยอมรับในวงกว้างนั้นผมเชื่อว่าพวกเขาแยกได้เก่งจริงแบบน้าน้าหลายคน
ครับพี่ ผมหูเสีย
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 11

ชมดเช็ด

26/04/2017 08:38:18
ก็เพราะเขามีเงินซื้อมาลองเรื่อยๆไงครับ เขาถึงมาคุยให้พวกคุณๆในบอร์ดทั้งหลายได้ว่าตัวนั้นตัวนี้เสียงเป็นไง ไห้พวกคุณได้กราบไหว้และอวยพวกเขาทุกครั้งที่มีของใหม่ๆมาลอง ...จริงใหม ?

เงิน+ใจรัก มันก็เนรมิตรทุกอย่างที่ต้องการได้แบบไม่ต้องมโนและฟังขี้ปากใครหรอก สุดท้ายคุณก็จะได้เป็นเทพสิงสถิตตามเวปบอร์ดต่างๆโดยอัตโนมัติ

ลำพังมีแค่ ใจรัก มันจะเนรมิตรอะไรให้คุณได้ หรือเงินไม่มีแต่อาศัยตระเวนฟังก็จะถามว่า ว่างงานนักหรอ..?

หรือใครจะเถียงว่าไม่จริง...?
หยิกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 12

lukephong

26/04/2017 09:07:31
81

ตามที่จำได้จากอาจารย์หลายท่านบอก คือ ไม่มีทางลัด ต้องฝึกฝนบ่อยๆ เท่าที่พอจะสรุปแบบสั้นๆ ของผมเอง

1. ควรไปชมการแสดงสดของมืออาชีพบ่อยๆ เราสังเกตฟังเรื่องเสียงเครื่องดนตรีแต่ละชิ้น ตำแหน่งของเครื่องเสียงแต่ละชิ้น เสียงร้อง เป็นต้น เราจะเข้าใจได้ง่ายขึ้น รวมไปถึงเรื่องซาวนด์สเตจหรือเวทีเสียง และอื่นๆ แบบที่เขาพูดกัน
2. อย่าลืมว่ารสนิยมในการฟัง หรือเรียกง่ายๆ ว่าความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกัน บางคนชอบเสียงทุ้มที่กระแทกกระทั้นบางคนขอสบายๆ บางคนชอบกรุ้งกริ้งๆ รายละเอียดมากๆ ขณะที่บางคนชอบแบบละมุนละไม เป็นต้น ไม่มีใครผิด หรือถูก การได้ชมการแสดงสด เรียกว่า เราเข้าใจธรรมชาติของต้นฉบับได้ดีก่อน ว่าควรจะเป็นอย่างไร ไม่งั้นโอกาสหลงทางสูงครับ
3. หูฟังดีๆ ยังไงก็สู้ลำโพงดีๆ ไม่ได้ เพราะมีข้อจำกัดในการออกแบบมากกว่าลำโพง ทางที่ดีก็ควรหาโอกาสฟังเครื่องเสียงที่จัดชุดมาดีๆ บ่อยๆ อย่างที่เขาจัดงานแล้วมีบูธที่จัดชุดแบบเต็มที่ หรือ ร้านเครื่องเสียงที่เขาเลือก และจัดวางเครื่องเสียงอย่างดี เพราะหลายร้านเขายินดีให้เราฟังได้เท่าที่ต้องการแม้จะไม่ซื้อของเขาก็ตาม(เขาก็มุ่งหวังการขายในอนาคต) เมื่อฟังแล้วก็ให้นึกเปรียบเทียบไปกับการแสดงสดที่เราเคยฟังมา เราจะเริ่มเข้าใจว่ามันสมจริงไหม ตำแหน่งชิ้นดนตรีเป็นอย่างไร เสียงเครื่องดนตรีแต่ละชิ้นดังหรือเบาโดดออกมาไหม กลมกลืนกันขนาดไหน กับ ฯลฯ 
4. เมื่อถึงจุดนี้ หากจะดูคอนเสิร์ต หรือฟังเพลงจากหูฟัง เราจะมีหลักอ้างอิงของเราเองพอสมควรแล้ว
5. ถ้าเป็นไปได้ อาจต้องถาม ต้องปรึกษากับคนที่ชำนาญกว่าเราบ้าง เรื่องศัพท์แสงที่เข้าใช้ หมายถึงอะไร อยู่ตรงไหน

อย่างหูฟังที่เขาว่าติดดาร์ค นี่ ผมยังไม่แน่ใจว่าที่ผมเข้าใจจะตรงกับท่านอื่นหรือเปล่า

ผมเองก็พยายามฝึกอยู่ครับเลยเข้าใจหัวอก จขกท.เลย ผมอยู่ต่างจังหวัด แถมบ้านอยู่หน้าเขานิดเดียว โอกาสจะได้ทำตามแบบที่เล่าๆ น้อยมากครับ ศัพท์แสงต่างๆ ไม่รู้จะถามใครเหมือนกัน จะถามมากๆ กลัวเขารำคาญ อิอิ

ทั้งหมดทั้งปวงจำขี้ปากเขามา แล้วสรุปเป็นภาษาบ้านๆ ของผมเอง รอผู้รู้เข้ามาช่วยนะครับ ผมก็รออ่านด้วยคน

หยิกหู 0
แจกหู 5
ความคิดเห็นที่ : 13

artpiggo

26/04/2017 09:20:57
15
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - ชมดเช็ด

ก็เพราะเขามีเงินซื้อมาลองเรื่อยๆไงครับ เขาถึงมาคุยให้พวกคุณๆในบอร์ดทั้งหลายได้ว่าตัวนั้นตัวนี้เสียงเป็นไง ไห้พวกคุณได้กราบไหว้และอวยพวกเขาทุกครั้งที่มีของใหม่ๆมาลอง ...จริงใหม ?

เงิน+ใจรัก มันก็เนรมิตรทุกอย่างที่ต้องการได้แบบไม่ต้องมโนและฟังขี้ปากใครหรอก สุดท้ายคุณก็จะได้เป็นเทพสิงสถิตตามเวปบอร์ดต่างๆโดยอัตโนมัติ

ลำพังมีแค่ ใจรัก มันจะเนรมิตรอะไรให้คุณได้ หรือเงินไม่มีแต่อาศัยตระเวนฟังก็จะถามว่า ว่างงานนักหรอ..?

หรือใครจะเถียงว่าไม่จริง...?

แล้วเหล่านักเรียนนิสิตนักศึกษาที่เค้าชอบฟังเพลง แล้วใช้เวลาเสาร์อาทิตย์ช่วงที่ไม่ยุ่ง นั่ง bts หลังเรียนพิเศษแถวสยาม เดินไปฟังตามร้านหูฟังต่างๆ อันนี้ผิดเหรอครับ ต้องกลับบ้านอ่านหนังสือเตรียมสอบทุกวันหรอ

หรือถ้าคนทำงานแล้ว ช่วงงานไม่ยุ่งมาก จะนั่ง mrt ไปลองหูฟังและเครื่องเล่นตามที่ต่างๆ อันนี้ก็ไม่ได้หรอครับ ต้องให้เข้าบริษัททำงานเสาร์อาทิตย์ต่อหรอ

ถ้าพูดถึงคน ตจว ที่ไม่มีโอกาสได้ลองง่ายๆ อันนี้อาจจะใช่ครับ เพราะเค้าได้ข้อมูลจากการอ่านรีวิว หรือซื้อมาลองมากกว่าจริง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 14

paperman

26/04/2017 09:48:34
120

ว้าว...ทำไมมันถึงกลายเป็นกระทู้กลายพันธุ์ไปเเบบนี้หล่ะ55555
ฝึกหูทำไม่ยากหรอกครับ เเต่ต้องมีทุนระดับนึงอันนี้คงต้องยอมรับครับ
อาศัยการฟังบ่อยๆให้คุ้นเคยกับชุดที่ฟังจนเราเริ่มจับทางได้ ก็เริ่มฟังหลากหลายเเนวขึ้น หูเราก็จะเริ่มชินครับ เเต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมว่ามันก็อยู่ที่สรีระของหูเเต่ละคนด้วยครับ
เพราะหูใครหูมันอ่ะเนาะคงคาดหวังให้เหมือนกันออกมา100% ก็คงไม่ได้

ส่วนที่ว่าเเพงไม่เเพงผมว่ามันไม่ใช่ประเด็นครับ
ผมเองตอนนี้ก็เปนนักศึกษาอยู่ครับ ก็ทำงานพิเศษล้างจาน ล้างส้วม เสริฟอาหาร เก็บเงินซื้อเอาเเหะๆ
ผมเริ่มเล่นหูจากตอนมัธยมต้นครับหูเเรกในชีวิตเลยก้มาจากร้านเฮียนี่ละ ตอนนั้นเริ่มจากความชอบก่อนครับไม่ได้คิดจะมาฟังเพลงเทพจริงจังอะไรเพียงเเต่ชอบฟังเพลงครับ
ก็เริ่มจากหูถูกๆเลยตามงบอ่ะครับ พอโตมาก็เริ่มมีเงินเก็บมากขึ้น ก็เริ่มขยับไปตามงบ ผมคิดว่าเราจะเห็นความต่างได้ชัดเจนมากๆครับยิ่งขึ้นมาชุดเเพงขึ้นคาเเร้กเตอร์เสียง องค์ประกอบหลายๆอย่างมันเริ่มเปลี่ยนนะครับ เเล้วจะชัดเจนมากถ้าเราอยู่กับมันมาช่วงเวลานึงจนเราคุ้นเคยกับมัน เหมือนมีน้องชายเลยอ่ะครับ5555 ผมโตขึ้นเครื่องเสียงก็โตขึ้นตาม(คาเเร็กเตอร์เสียงเป็นผู้ใหญ่ขึ้น)

ปล.สุดท้ายผมไม่ได้หูเทพอะไรหรอกครับ ก็รักการฟังเพลงเฉยๆเนาะคงสู้พี่ๆหลายๆคนไม่ได้ครับ เเต่ที่เล่ามาเป็นประสบการณ์ของผมเอง

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 15

JuneyJa

26/04/2017 10:34:28
733
การฟังและอ่านรีวิวคนอื่น เป็นการฝึกฝนและเรียนรู้อย่างนึงครับ
ใครมีเวลาได้ไปร้านเฮีย ไปนั่งลองตัวนั้น ตัวนี้ พูดคุยสอบถามกับพนักงาน ก็ได้ฝึกหู และได้ความรู้ไปด้วย
ยิ่งได้ฟังมาก ฟังหลากหลาย ฟังตัวดีๆแพงๆ ก็ถือว่าโชคดีได้เปรียบไปครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัดนี้ หาที่ไหนให้ลองไม่ได้เลยครับ แต่ก็โชคดีมีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆส่งมาให้ลองบ้าง
ถ้าพี่ๆมีหูฟังตัวไหนน่าสนใจ จะส่งมาให้ลองก็ยินดีนะคร๊าบบบบ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 16

26/04/2017 11:20:44
12
สมัครเป็น พนง.ร้านเครื่องเสียงครับ อันนี้พูดจริงนะครับ
ก่อนมาสมัครก็ทำการบ้านมาหน่อย
ถ้ามีใจรัก ไม่นานก็ฟังออกครับ ^_^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 17

Hsung

26/04/2017 11:53:29
346

เรื่องบางเรื่องมันพรสวรรค์ เรื่องบางเรื่องต้องมีทักษะ

การแยกแยะเสียง ตามที่คุณ rock dragon บอก ต้องฟังบ่อยๆ

ต้องคอยสังเกตุ ง่ายๆ ก็ฟังเพลงเดียวกับนักวิจารณ์

แล้วดูว่า ที่เค้าวิจารณื เราฟังออกมั้ย

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 18

mugenram

26/04/2017 11:54:49
10
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 8 - เพลียคน

คุณ ironpeg 88 เค้าเอาเงินพี่ไปซื้อหรือครับ อยากทราบ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 19

mugenram

26/04/2017 12:17:36
10

เจ้าของกระทู้เค้าต้องการความรู้ แต่พี่ก็ไปพาดพิง ไปแซะคนอื่นเค้า ต้องการอะไรหรือครับพี่ 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

opsmith

26/04/2017 12:31:53
4

ผมว่าไม่ควรจะพาดพิงคนอื่นเลย
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

ironpeg88

26/04/2017 12:36:00
128
ตอบ จขกท ตามที่ผมทำ ไม่จำเป็นต้องเชื่อผมก็ได้นะครับ

1. อ่านเยอะๆ ตอนแรกอ่านของคนมีความรู้ก่อน ผมชอบอ่านของ theheadphonelist.com ที่ Nic เขียน อ่านง่าย ศัพท์เยอะ อธิบายดี
2. พออ่านเสร็จไปหาฟังตามที่เค้าเขียน จะซื้อหรือไปนั่งฟังฟรีก็ได้ ค่อยๆดูไปที่ละศัพท์ หรือทีละองค์ประกอบ
3. ลองคุยกับคนอื่นๆแลกเปลี่ยนความรู้ ถามหาความเข้าใจ 
4. เวลาฟังเพลง เปิด frequency spectrum ดูว่าเครื่องดนตรีไหนมี range frequency อะไรบ้าง
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 22

เพลียคน

26/04/2017 13:02:20
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - mugenram

เจ้าของกระทู้เค้าต้องการความรู้ แต่พี่ก็ไปพาดพิง ไปแซะคนอื่นเค้า ต้องการอะไรหรือครับพี่ 
ต้องการเสนออีกหนึ่งมุมมองที่เหมือนเป็นภาพลวงตาให้บางคนที่ไม่รู้ได้ตระหนักนิดนึงเท่านั้นครับว่าอย่าไปเชื่อไรมากมายแต่ก็ไม่ได้หมายความว่าเหมารวมทั้งหมดคนที่เป็นที่ยอมรับก็ยังคงความน่าเชื่อถือ ส่วนที่ไปแซะเจ้าเป๊กนั้นสืบเนื่องมาจากกระทู้ร้านของหิ้วAKรายใหม่ตั้งแต่คอมเม้นที่114ครับ ขอโทษที่ทำให้กระทู้ขุ่นไงก็มองข้ามข้ามไปละกันครับ
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

Chaiyut.A

26/04/2017 13:43:41
31
http://www.npr.org/sections/therecord/2015/06/02/411473508/how-well-can-you-hear-audio-quality

แวะนำ Link มาให้ลองไปทดสอบกันครับ ผมฟังก็ทายผิดแบบครึ่งต่อครึ่งเลย ในนี้มีใครทดสอบแล้วทายถูกทุกข้อบ้างเอ่ย??
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 24

เดียว

26/04/2017 14:17:05
1,067
ผมคิดว่าหูฟังที่ดีไม่ได้ขึ้นอยู่กับราคาเท่านั้นหรอกครับ มีหลายตัวที่เสียงดี แล้วราคาถูกมีเยอะแยะไป ความเหมาะสมกับไลฟสไตล์เราสำคัญกว่าครับ เอาว่าเราหาตัวที่ใช่ของเรา แล้วมันก็สร้างความสุขให้เรา ฟังแล้วไม่ขัดใจ นั่นคือปลายทางครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 25

MaxxIE

26/04/2017 15:20:47
107
ผมว่าจุดเด่นของเหล่าปรมาจารย์นั้นไม่ได้อยู่ที่ทุนสูงเสมอไปนะครับ
ผมเชื่อว่าลูกค้าเฮียมั่นบางคนนี่ รวยกว่า ฟังหูฟังมาเยอะกว่า เฮียมั่นก็มีครับ
แต่มีอยู่อย่างเดียว ที่พวกเค้า เหล่านี้ไม่มี คือ การเปลี่ยนลักษณะเสียงให้เป็นตัวอักษรครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 26

2.48

26/04/2017 20:16:34
ประเด็น มันอยู่ที่ คห๒๔. เลยฮะ ถ้าเรา เก่งการฟังแล้ว. เราสามารถมีทักษะ ซื้อ ของดีราคาเหมาะสม
ไม่ถููกหรอก โดยมโนเอา โดยใช้โสตะประสาท อันว่องไว
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 27

rachata

26/04/2017 20:41:42
23
ตามมาเก็บความรู้เลยครับผม^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 28

Enqless

26/04/2017 20:54:46
81
คน ตจว อย่างผม ต้องมีเงินครับ 555 เพราะต้องซื้อมาลองเอาเองครับ ปีนึงเข้า กทม สัก 2 ครั้งเอง 555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 29

butnotforme

26/04/2017 21:45:41
333
ตอนนี้ List ซื้อของผมเพียบเลยครับ อยากได้มาฝึกหู แต่ไม่มีตังค์ 5555 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

butnotforme

26/04/2017 22:06:44
333
@Lukepong อ่านวิจารณ์ของคนบางทีอ่านยากครับ แล้ววิจารณ์ในเวปเราไม่ค่อยเปรียบเทียบอะไรกันเท่าไหร่ เลยไม่ค่อยรู้ reference ว่า ติด Dark มันคืออะไรสำหรับเราอย่างที่คุณ Lukepong พูด เพราะฉะนั้น มีวิธีครับ ให้ดูครับว่าคนที่วิจารณ์หน่ะ เค้าฟังเพลงยังไง ชอบฟังแบบไหน (bright dark) จะได้กะได้ถูก จะได้เลือกอ่านถูกด้วย
ข้อมูลการ review จริงๆมันหาได้หลายที่มากครับ 
สมัยผมเล่นใหม่ๆ ถ้าอ่านวิจารณื ผมอ่านแต่ของ skylab (ใน head-fi) เพราะชอบเสียงคล้ายกัน, คุณ G7 (Pantip) เพราะวิจารณืค่อนข้างชัด บอกข้อีข้อเสียชัด ไม่เขียนอ้อมค้อมมาก  กับเชื่อเพื่อนอีกคนนึง เพราะชอบเสียงเหมือนกัน
สมัยนี้ ก็เลือกอ่านคนที่ review แล้วเห็นชัดๆและคิดว่าไม่มั่ว อย่าง Headphonia ผมไม่อ่านเพราะสำหรับผมมั่วเยอะ (คหสต) อ่าน Headphonic เพราะพอจับอะไรได้บ้าง
Twister ไม่อ่านเพราะเขียนอะไรก็ดีไปหมด หูฟังราคาแพงทุกตัว treble extend แต่ไม่ sibilance ตลอด แต่ซื้อมาลองฟังแล้วแสบหูบ่อย 5555 
อ่านวิจารณ์สายหูฟัง อ่านแต่อีตา Flinkenick บ่อย แต่เอามาจับหารนิดนึง เพราะแกชอบหู bright อันไหนที่พอดีแก หรือบอกว่า bright นิดนึง มันแสบหูผม 

จริงๆ วิจารณ์ถ้าจะอ่านให้รู้ ต้องดูที่อุปกรณ์ที่เค้าใช้ แนวเพลงที่เค้าฟังและรู้ว่า Reference ความชอบของคน review มันคืออะไรครับถึงจะเข้าใจ ว่ามันเหมาะกับเรามั๊ย
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 31

นายมั่นคง

26/04/2017 22:10:27
4,282
แฮ่ะ แฮ่ะ ผมไม่ได้ฟังเก่งกว่าคนอื่นๆนะครับ เพียงแต่ผมอาจจะโม้ออกมาได้เก่งกว่าหรืออ่านแล้วสนุกมีอภินิหารกว่าเท่านั้นเอง 555

ความเห็นของผม จริงๆการฝึกฟังยังไงก็จำเป็นต้องมีหูฟังให้เปรียบเทียบกันก่อนเป็นเบื้องต้น ไม่จำเป็นต้องแพงอะไรหรอกครับ แค่หูฟังในกลุ่มต่ำกว่า 5000 ลงมา แค่นี้ก็มีตัวให้ฟังเปรียบเทียบกันเป็นสิบๆๆรุ่น ซึ่งการมีโอกาสได้ฟังเปรียบเทียบกันบ่อยๆ หูมันจะแยกแยะออกเองว่าอะไรเกินอะไรขาด

หรือที่ผมชอบเขียนบ่อยๆๆก็คือ ทักษะการฟังจะเกิดขึ้นเองโดยอัตโนมัติครับ 555

บางทีถ้ามีเวลาก็ลองแวะไปที่สาขาไหนก็ได้ครับ เบื้องต้นอาจจะลองเสียเวลาซัก 1-2 ชั่วโมง ผมว่าแค่เวลาเท่านี้ อย่างน้อยทักษะก็เกิดขึ้นได้ทันที ผมรับรองว่าแยกออกแน่ๆๆว่าหูฟังตัวไหนดีกว่าตัวไหนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 32

RockDragon

26/04/2017 22:36:47
2,893
ผมเอาคลิปเพลงนี้มาให้ฝึกการโฟกัสรายละเอียดกันครับ
ถ้าฟังอย่างผิวเผินก็จะได้ยินออกมาเป็นก้อนเดียวไปเลย
แต่ถ้าตั้งสมาธิในการฟังพยายามจับเสียงของชิ้นดนตรีอย่างใดอย่างนึงให้ดีๆ
เสียงของชิ้นดนตรีนั้นก็จะลอยโดดเด่นออกมาจากกลุ่มได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 33

Amon

26/04/2017 23:01:45
15
เอาตามประสบการณ์ที่เคยเล่นดนตรีมานิดหน่อยนะครับ เครื่องลมทองเหลือง แต่ละตัวมีเสียงเป็นเอกลักษณ์หมด เวลาเล่นก็ต้องฟังทั้งวง 10 ถึง 30 ชิ้น แต่ละชนิดก็เล่น ไม่เหมือนกันครับละ แบ่งตามคีย์อีก ต้องแยกออกว่าตอนนี้เพื่อนเล่นถึงช่วงโน้ตไหน บางครั้งต้องสลับคีย์เพื่อพยุงวงด้วย มันเลยแยกได้ไปเอง แต่ไม่เกี่ยวว่าเพราะไม่เพราะนะครับ เพราะว่าคนเล่นแค่กลัวล่ม 5555 มันเลยพอฟังออกไปเอง คือจะบอกว่า ถ้าจะแยกเสียงจริงๆ แนะนำฟังดนตรีสด ไม่ต้องวงไหนมากกมาย เอาแค่แนวดนตรีที่เราชอบ วงเดียวทุกๆวันยังได้เลยครับ เปลี่ยนเพลงไปเรื่อยๆ ที่นี้พอเราไปฟังหูฟังเราก็จะหาหูฟังที่เข้ากับเสียงที่เราชอบ และฝึกฟังมาบ่อยๆมันเป็นไปเองครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องอื่นเลย ไม่รู้จะช่วยอะไรได้บ้างไหม
หยิกหู 0
แจกหู 3
"ฝึกหู ฝึกยังไง ฮ่ะ"