Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ขอข้อมูลของไฟล์แต่ละชนิดด้วยครับ

Chromatic

22/04/2017 18:44:40
55
ไฟล์เสียงตกลงมีกี่ชนิดครับแล้วแต่ละไฟล์มีbit rate, bandwidth กับขนาดแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับโดยเฉพาะmqaกับdsdอ่านแล้วไม่เข้าใจเลยยยยยยยย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

MaxxIE

22/04/2017 20:11:52
107
ผมว่าอย่าพึ่งซีเรียสเรื่องชนิดของไฟล์เลยครับ
ซีเรียสเรื่องต้นฉบับไฟล์ดีกว่า ถ้าต้นฉบับมันดี เอามาแปลงเป็นLossyเสียงก็ยังดีเลยครับ

การดูไฟล์ให้ดูแยกแบบง่ายๆเป็นสองแบบหลักๆครับ

Lossless - แบบนี้ไม่เสียคุณภาพเสียง สกุลไฟล์ที่เป็นแบบนี้ก็พวก Flac / M4A / AIFF / WAV สะดวกแบบไหนก็แล้วแต่อุปกรณ์ที่ใช้เลยครับ อย่างผมที่ใช้Macbook กับiPhoneเป็นPlayerหลัก ผมก็เลือกเก็บไฟล์ในรูปแบบ M4A / AIFF เพราะสองสกุลไฟล์นี้iTuneมันอ่านออก ซึ่งiTuneมันจัดการไฟล์เพลงPlaylistซิงค์ลงiPhoneง่ายดี

Lossy - แบบนี้จะมีการเสียคุณภาพเสียง ไฟล์แบบนี้ก็พวกMP3ดาษๆทั่วไป ครับ ดีหน่อยตรงที่มันประหยัดเนื้อที่เก็บดี แต่ก็แลกกับคุณภาพที่ลดลง

และถ้าแปลงไฟล์เป็นLosslessเอง ระวังไว้อย่างนึงครับ คือ อย่าลืมปรับOutput ให้Bitrate/Sample Rate ให้ตรงกับต้นฉบับด้วยครับ ไม่ใช่ว่าต้นฉบับ 24bit 48kHz แต่ดันแปลงออกมาที่16bit 41kHz อย่างนี้ก็จะได้ Lossy บนสกุลไฟล์Lossless ครับ ซึ่งคุณภาพมันมาไม่เต็ม

ส่วนเรื่องไฟล์มีทั้งหมดกี่ชนิดนี่อย่าไปสนใจมันดีกว่าครับ เพราะแต่ละเจ้าต่างก็ขยันผลักดันสกุลไฟล์ตัวเองกันจัง อยากให้มองแยกแค่ว่าสกุลไฟล์อันไหนมันเป็นLossyก็พอครับ ที่เหลือก็จะกลายเป็นLosslessเอง

ส่วนถ้าอยากศึกษาละเอียดๆเน้นๆ
ก็ลองเข้าไปอ่าที่มู้นี้ดูครับ แต่บอกไว้ก่อนว่าโคตรเยอะ และโคตรยาว
https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=9725
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 5
"ขอข้อมูลของไฟล์แต่ละชนิดด้วยครับ"