Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

การใส่เคสมีผลต่อเสียงไหมครับ

หาเคสใส่

15/04/2017 20:52:54
ถามเล่นๆนะครับ ไม่ต้องมาม่ากันเอาแค่เป็นความรู้ครับ อยากถามว่าพวกDap ถ้าเราใส่เคสพวกซิลิโคน พวกนี้มีผลต่อเสียงหรือการปล่อยสัญญาน bluetooth ไหมครับทำให้เสียงดร๊อปลงไหม และ รับสัญญานยากขึ้นไหม เสียงเปลี่ยนไหม ขอบคุณครับสำหรับความรู้ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

หาเคสใส่

15/04/2017 20:55:26
ขออีกนิดครับพวกเคสซิลิโคนนี้มีปัญหาอะไรบ้างครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ เช่นทำเครื่องร้อน ทำเครื่องเหนี่ยวเป็นต้นครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

15/04/2017 21:00:51
15
ลอง AB test ดูครับ
บางคนฟังออก บางคนฟังไม่ออก

DAP บางตัวใส่เคสหรือไม่ใส่ก็ฟังไม่ออก
DAP บางตัวใส่เคส ไม่ใส่เคส ฟังออกได้

สรุปคือมีปัจจัยทั้ง system และหูแต่ละคน
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

somkiatr

16/04/2017 07:56:31
182
ผมสงสัย ว่าความร้อนจากแบ็ตเวลาเครื่องเล่นไปนานๆทำให้เครื่องร้อนจะทำให้เสียงเปลี่ยนไปเทียบกับตอนเครื่องเย็นๆรึเปล่า
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

เหน่งบา

16/04/2017 08:33:58
1,866
ที่เคยฟังออก ALO Continental 2ครับ เนื่องจากมันเป็นแอมป์หลอด ก่อนวอร์ม(ไม่ใช่เบิร์นนะครับ วอร์ม..อุ่นเครื่อง)  จากวินาทีแรกที่เปิดเครื่อง ถึงตอนเลยยี่สิบนาทีนี่ฟังออกไม่ยากครับ  แต่อย่างอื่นท่าจะฟังไม่ง่าย ^ ^

อย่างท่านartpiggoบอก คือขึ้นอยู่กับsystem และหูคนฟัง

ผมเคยนั่งลองกับสหายธรรม  ลองฟังผลของการลองเอาแผ่นอลูมิเนียมกับแผ่นทองแดงรองใต้system(ทั้ง DAP และ แอมป์) กับอุปกรณ์เสริมบางรายการ การใส่เคส มีผลทำให้ฟังออกง่ายและยาก สำหรับการเอาแผ่นโลหะรองใต้เครื่อง

มันมีผลทั้งสองด้านครับ ในแง่กันคลื่นรบกวน และ การdamp ตัวเครื่อง แน่นอนว่าsystem และหุูฟังที่จะฟังออกก็ต้องมีระดับสูงพอสมควร รวมถึงทักษะการฟังด้วย(ที่จริงไม่อยากพูดประเด็นนี้เลย เพราะบางท่านอาจหมั่นไส้) แต่วันที่ฟังนั่น ผมฟังกันสองคน คนฟังหลักเป็นสหายธรรม ซึ่งไม่ได้เล่นพวกนี้มาก่อน แต่เล่นเครื่องในระดับดีพอสมควรและฟังเพลงมาเยอะ ผมเป็นคนคอยหยิบส่งอุปกรณ์เปลี่ยนของให้ และสอบถามความรู้สึกสอบทานกับสหายธรรม โดยไม่ได้พูดชี้นำก่อน  เกือบทั้งหมดของการลองเล่นลองเปลี่ยน accessories  ผลการรับรู้ ออกมาก็เหมือนกันเกือบทุกประเด็นครับ

บางแง่มุมฟังออกชัด บางแง่มุมต้องเพ่งมากๆถึงจะฟังออก  แต่ทิศทางการรับรู้ก็สอดคล้องมาทางเดียวกัน

....นั่นเป็นการเล่นพอสนุกนะครับ ลองแล้วก็ผ่านไป ฟังกันสองชั่วโมงก็เลิกแล้วครับ เพราะเริ่มเหนื่อย5555
หลังการลอง สหายธรรมผมก็ไม่ได้เอาสิ่งที่ฟังออกไปใช้ในการเล่น เพราะขี้เกียจ
ส่วนผมก็ยังทำบางอย่างเหมือนตอนลองฟัง 
คืออยากเล่นอย่างไรก็เล่นกันอย่างนั้นครับ เอาที่สบายใจ ^ ^

หมายเหตุ ตอนนั้นถ้าจำไม่ผิด เครื่องที่ใช้ฟังน่าจะเป็น DX90 แอมป์ Algorithm Duet สาย Ref8  จำคลับคล้ายคลับคลาว่าเป็นวันที่เอาแอมป์Lisa L3มาแจมด้วย ส่วนหูฟัง เป็น Dita the truthครับ และเนื่องจากหูฟังเป็น the Truth ซึ่งท่านที่เคยเล่นคงพอเข้าใจว่า การใส่มีผลกับเสียงอย่างสูง ขยับเปลี่ยนมุมนิดเดียวเสียงจะผิดไปทันที เลยต้องฟังแบบนั่งขยับแทบไม่ได้ แล้วมีคนคอยเปลี่ยนอุปกรณ์ให้ 5555
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 5

หาเคสใส่

16/04/2017 08:45:36
ขอบคุณ พี่ๆเพื่อนๆที่ให้ข้อมูลและความรู้ที่มีประโยชน์ครับ เรื่องความเย็นความร้อนของตัวเครื่องก็น่าเป็นห่วงครับ เลยอยากทราบเหมือนกันครับว่าเคสหนังกับซิลิโคนทำให้เครื่องร้อน ง่ายขึ้นรึเปล่าครับ
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

tangkoo.

16/04/2017 09:45:18
1,368
ไม่พูดเรื่องเสียงนะครับ เพราะไม่เคยเทสไม่ทราบจริงๆ  แต่เรื่องวัสดุเคสนี่มีผลต่อความร้อนมากครับ  

เทียบง่ายๆลองดูเคสมือถือ ที่เป็นเคสหนัง แบบปิดรอบตัว กับเคสอลูมิเนียม เคสแบบอลูมิเนียมจะถ่ายเทความร้อนมาสู่มือเราได้ดีกว่า ส่วนเคสหนังความร้อนจะสะสมอยู่ภายในตัวเครื่อง เพราะการถ่ายเทความร้อนสู้ อลูมิเนียมไม่ได้

มือถือรุ่นสูงหน่อย เขาถึงมักทำพวกฝาหลัง ตัวเครื่องจากวัสดุโลหะ มากกว่าพลาสติก นอกเหนือจากความเรียบหรู เพราะมือถือรุ่นสูงๆ มักใช้ CPU,GPU แรงๆแข่งกัน เวลาใช้งาน เราถึงได้รู้สึกบางรุ่น ทำไมร้อนเร็วจัง ดังนั้นเรื่องความร้อนสะสม ระยะยาวมีผลต่อแบตแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

tangkoo.

16/04/2017 09:58:06
1,368
ลืมบอกไป อันนี้เทียบจากมือถือนะครับ  แต่กับพวก DAP นี่การใช้งานต่างไป เพราะไม่ได้มีการกดเล่นหน้าจอตลอดเวลา ดังนั้นเรื่องความร้อนสะสมนี่ไม่เท่ามือถือแน่

แต่ผมเคยเจอคนฟังแบบ มัดรวมคอนโดแล้วชาร์จแบตจากพาวเวอร์แบงค์ไปด้วย จับดูนึกว่าเตารีด555  ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงแบบชาร์จไปด้วยฟังไปด้วย โดยเฉพาะชาร์จไปฟังไปแถมยังใส่ในกระเป๋าสะพายอีก
หยิกหู 0
แจกหู 1
"การใส่เคสมีผลต่อเสียงไหมครับ"