Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

tangkoo.

13/04/2017 09:09:01
1,368

เมื่อวานนี้น้องที่รู้จัก จะไปดู Fast8 แต่มันบอกคนเยอะมว๊าากเหมือนแจกตั๋วฟรี มันขี้เกียจเบียดคนไปดู เลยถามผมว่าช่วงนี้ดูอะไรดี(พอดีอยู่เซ็นทรัลเวิลด์) ผมเลยบอกไปดู We are X ดูสิ มันบอกจะสนุกเหรอพี่ ผมไม่รู้จักวงนี้ ผมก็เลยบอกไม่สนุก555  แต่ถ้าอยากได้อะไรที่แตกต่าง และแง่คิดเรื่องราวของ คนที่ประสบความสำเร็จ ในระดับตำนานก็ลองไปดู

"โห โครตเจ๋งเลยพี่ ผมไปอยู่ไหนมา ทำไมไม่เคยฟังวงนี้" คำพูดที่มันบอกผมหลังจากดูเสร็จ

We are X เป็นสารคดี เกี่ยวกับประวัติความเป็นมา ของวง X japan วงร็อคในตำนานของญี่ปุ่น ผ่านการบอกเล่าของโยชิกิ หัวหน้าวงอัจริยะทางดนตรี อีกคนหนึ่งของวงการ  ทั้งช่วงที่สู่จุดสูงสุดและการล่มสลาย รวมทั้งการสูญเสียสมาชิกคนสำคัญของวง(ฮิเดะ)

We are X ไม่ใช่หนังรื่นรมย์สำหรับทุกคน  แต่ทุกคนที่ไปดู ต่างได้อะไรจากหนังเรื่องนี้ เมื่อออกมา ถ้าเบื่อหนังในกระแส อยากรู้ว่าทำไมวงนี้ ยังยืนหยัดในวงการมาได้ กว่า 30 ปีจนถึงทุกวันนี้  นี่คือทางเลือกที่ดี

We are X
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 1

Five

13/04/2017 10:22:48
100
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 2

Five

13/04/2017 10:41:26
100
XXXXXXXXXXX

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

taechanyz

13/04/2017 11:12:39
48
โคตรรักชุด Dahlia .. ตอนนั้นม.1พอดี ฮอร์โมนกำลังตื่น
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 4

tangkoo.

13/04/2017 18:27:28
1,368
Last Live นี่เป็นคอนเสิร์ตในความทรงจำ ของสาวก X ทุกคน เพราะไม่มีใครจะคิดว่า อีกห้าเดือนมันจะเป็น last live ของฮิเดะจริงๆ

เพลงนี้ทำให้หลายคนรู้จัก เอ๊ะ จิรากร หรือมองอีกอย่าง เอ๊ะ จิรากร อาจทำให้อีกหลายคน(ทั้งรุ่นใหม่และรุ่นเก่า) รู้จัก X japan มากขึ้น

https://youtu.be/ztvMwmPaByg
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

taung2611

13/04/2017 20:01:13
25
เป็นวงที่อยากได้แผ่นไว้ฟัง/สะสมมาก แต่หาไม่ได้เลย ได้แต่ซื้ออัลบั้ม We Are X มาฟังแก้ขัด

ปล. ฟังมาตั้งแต่ ม.ปลาย สมัยยังเป็นเทปคลาสเส็ต น่าเสียดายไม่ได้เก็บไว้
:)
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

taechanyz

13/04/2017 20:39:53
48
Dahlia นี่คือโคตรสุด
ตอน Last liveนี่เหนื่อยแทนYoshiki ตีเสร็จพังกลองโชว์เลยยยย

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 7

Golf

13/04/2017 21:58:39
60
ผมชอบสุดน่าจะเป็นอัลบัม BlueBlood ครับ

Sound ดิบได้ใจมาก

Kurenei, X, Weekend อัดกันเข้าไปให้กลองแตก

Endless Rain สำหรับผมนี่คือหนึ่งในเพลงช้าที่ดีที่สุดของ X-Japan ... แม้ว่า Tears ผมว่าดีไม่ต่างกันเท่าไร แต่ในแง่ของความ เก๋า ของเพลง ... Endless Rain ก็ยังคงเป็นหนึ่งในใจเสมอครับ

อยากดู We are X มากๆๆๆๆๆ ... ถ้ามีแผ่นออกคงซื้อเก็บแน่นอนครับ
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 8

tangkoo.

14/04/2017 09:28:28
1,368
แผ่นซีดีหายากมากจริงๆครับ แต่แผ่นมือสองยังเห็นมีปล่อยกันอยู่บ้าง ราคาก็พอสมควรทีเดียว

เห็นป๋าโยเคยพูดเล่นๆ ในวันที่1 เมษาที่ผ่านมานะครับ ว่าปีนี้จะปล่อยอัลบั้มใหม่ออกมา(ถ้าไม่โกหกซ้อนโกหกอีกทีนะ555)   ถ้านับจากDahlia ไม่นับพวกอัลบั้มรวม ก็ 21 ปีแล้วครับ  น่าจะออกใหม่จริงๆได้ซักที555

We are X มีออกแผ่นแน่นอนครับ เห็นทาง Documentary  บอกไว้ ใครที่พลาดในโรง รอได้เลยครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

Ii'8N

17/04/2017 22:18:21
118
กลองของ X Japan นี่ไม่ธรรมดานะครับ ในฐานะที่เคยเป็นมือกลองคนนึง ผมไม่เคยได้ยินจังหวะส่งกลองแบบนี้ของโยชิกิจากที่ไหนมาก่อน จนทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เจอวงไหนส่งกลองจังหวะนี้เลยครับ ลองสังเกตุช่วงส่งกลองเข้าท่อน chorus ของเพลง endless rain ดูครับ ชัดเจนมากๆ และจังหวะส่งกลองแบบนี้ยังเจอได้ในเพลงช้าของ X Japan เกือบทุกเพลง สำหรับผมมันเป็นเอกลักษณ์ เป็นเครื่องหมายการค้าของโยชิกิไปแล้วครับ ตอนนิตยสาร Rolling Stone จัดอันดับ 100 Greatest Drummers Of All Time ชื่อแรกที่ผมไล่หาในรายชื่อคือชื่อ Yoshiki แต่กลับไม่มี น่าเสียดายจริงๆ แต่ก็ยังพอทำใจได้ว่าการจัดอันดับนี้ไม่ค่อยน่าเชื่อถือสำหรับผมเพราะ Lars Ulrich ก็ไม่มี แต่ดันมี Steven Adler ของ Guns N' Roses ซะงั้น
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

tangkoo.

18/04/2017 14:03:20
1,368
ขอบคุณครับ ผมฟังไม่เคยสังเกตุเรื่องจังหวะกลองเลย เวลาฟังเพลงเร็ว เห็นป๋าแกหวดเอาๆ(ฟังไม่ทัน555)

เรื่องความเทพ ผมว่าในวงการรู้ดีครับ ว่าโยชิกิระดับไหน ใน We are X คนในวงการก็กล่าวถึงไว้ครับ

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1171739352937222&id=606250862819410
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

tangkoo.

18/04/2017 14:21:44
1,368
อันนี้ฝากชาว X โหวตครับ

X japan ยังตามอยู่เกือบช่วงตัว  ส่วน โทชินำโด่ง

http://tokyojournal.com/rankings/food-3/item/781-top-10-music-rankings.html
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 12

paopy2iiam

18/04/2017 17:16:02
2
Dahlia Tour นี้สุดยอดแล้วครับ
ถ้าเพลงที่ผมชอบสุดๆคงเป็น Rose of pain / Standing sex จังหวะรัวกลองมันสุดจริง
สำหรับคอนฯ The Last Live ไม่ค่อยอยากดูครับ เพราะวงแตกนั้นแหละ ดูแล้วช้ำใจ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

tangkoo.

18/04/2017 18:06:24
1,368
Last Live นี่จะเรียกเป็นคอนเสิร์ต ในความทรงจำและไม่อยากจำ ของใครหลายคนครับ มีหลายๆอย่างที่บางคน เพิ่งมารู้วาเหตุทีหลัง อย่างเรื่องการพังกลองของโยชิกิ

ถ้าใครตามเรื่องโทชิโดนล้างสมอง จะรู้ดี ซึ่งก็มีเล่าใน We are X ด้วยครับ

แต่ที่เจ็บปวดที่สุดก็คือฮิเดะนี่ละครับ  หลังคอนเสิร์ต โยชิกิได้มีการพูดคุยกับฮิเดะ ถึงการรวมวงกันอีกทีในปี 2000 แต่ฮิเดะมาจากไปซะก่อน
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 14

Golf

18/04/2017 20:48:32
60
เรื่อง Toshi โดนล้างสมอง ... ลองอ่านดูครับ

น่าสงสารสุดๆๆๆๆ ครับ

https://www.facebook.com/hearandwatch/posts/520990234747293:0

มีตอนอื่นๆ ด้วย .. ลอง search หาดูจาก google / facebook นะครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 15

Five

19/04/2017 07:56:16
100
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - tangkoo.

X japan ยังตามอยู่เกือบช่วงตัว  ส่วน โทชินำโด่ง

http://tokyojournal.com/rankings/food-3/item/781-top-10-music-rankings.html

โหวตให้แล้วครับพี่
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 16

tangkoo.

19/04/2017 11:32:29
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 15 - Five

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 11 - tangkoo.

โหวตให้แล้วครับพี่

ชาว X ตัวจริงครับ555  จะว่าไปตามหลังวงมาแรง อย่างเบบี้เมทัล(เคยแซงได้หนนึง)ก็ไม่แปลกครับ เล่นไม่ออกอัลบั้มใหม่เลยมายี่สิบปี แถมมีมรสุมโน่นนี่นั่นมาตลอด  

แต่ศักดิ์ศรีของวงร็อคอันดับหนึ่งในตำนานของเอเซีย(ผมเรียกเองนะ555)ค้ำคออยู่ครับ แฟนๆรุ่นเก่าๆก็ยังค่อนข้างเหนียวแน่นอยู่ ได้ขนาดนี้ถือว่าโอเคแล้วครับ แต่ผมแปลกใจคะแนนของลาร์คนิดๆ

จริงๆเรื่องราวของวงนี้ เอามาถ่ายทอดเป็นแบบ ซีรีย์เกาหลีได้สบายครับ(แค่โทชิคนเดียวก็ยาวแล้ว) มีครบทุกรสชาดจริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 17

Ii'8N

19/04/2017 13:40:57
118

Who is the best japanese rock band? นี่โหวตไม่ยากครับ
แต่ Who is the best japanese male singer? นี่คิดหนักสุดๆครับ เพราะนอกจาก Toshi ยังมีให้โหวตทั้ง Koji Inaba ของ B'z และ Keisuke Kuwata ของ SAS ซึ่งทั้งคู่นี่ก็เก๋าสุดๆเช่นกัน แต่สุดท้ายก็เลือก Toshi ไปล่ะครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 18

tangkoo.

19/04/2017 19:36:37
1,368
คะแนนวงเขยิบมาอีกนิดครับ แต่ก็ยังห่างพอสมควร เทียบกับโทชิแล้วผมก็แปลกใจ เหมือนกันที่ทิ้งห่างขนาดนั้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 19

somkiatr

19/04/2017 20:27:31
182
สำหรับ ผมก็เป็นแฟน X เหมือนกันครับ แต่เป็นหนัง X ญี่ปุ่น  555 (ล้อเล่นนะครับ)
เดี๋ยวเรื่องนี้ต้องไปดูบ้างครับ ขอบคุณป๋า tangoo ที่แนะนำ   
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 20

tangkoo.

19/04/2017 20:55:29
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 19 - somkiatr

สำหรับ ผมก็เป็นแฟน X เหมือนกันครับ แต่เป็นหนัง X ญี่ปุ่น  555 (ล้อเล่นนะครับ)
เดี๋ยวเรื่องนี้ต้องไปดูบ้างครับ ขอบคุณป๋า tangoo ที่แนะนำ   

555ผมเชื่อครับว่าอาจารย์พี่สมเกียรติ เป็นแฟนพันธุ์แท้ X ดูจากกระทู้ที่เคยตั้งได้555

หนังสารคดีเรื่องนี้ คนที่ไม่เคยรู้จัก Xjapan ไม่รู้จักโยชิกิ ไม่รู้จักโทชิ,ฮิเดะ ก็ดูได้ครับ เป็นเหมือนการเล่าเรื่องผ่านตัวละคร ตัวเดียว การตัดต่อดำเนินเรื่อง เพลงประกอบทำได้ดีครับ  ยิ่งถ้าใครรู้จักก็จะยิ่งอินครับ

ผมว่านอกจากแฟนเพลงแล้ว  มันเหมาะสำหรับคนที่อยากรู้ว่า ทำไมวงนี้ถึงได้เป็นตำนาน ทำไมคนในวงการถึงได้ยอมรับ ยกย่องขนาดนี้  ทำไมตอนฮิเดะ(มือกีตาร์)ตาย ตอนนั้นถึงได้มีคนคลั่งจะเป็น จะตาย ตอนนั้นในไทยก็มีการจัดงาน รำลึกถึงฮิเดะ แล้วมีภาพแฟนเพลงร้องไห้ จะเป็นจะตาย แล้วโดนคนบางพวก ด่าว่า ว่าถ้าพ่อแม่ตายมันจะร้องไห้กันอย่างนี้มั้ย  ถ้าได้ลองเปิดใจดู แล้วจะรู้ครับ

https://youtu.be/Exq5bv5fyJo
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 21

tangkoo.

19/04/2017 20:56:57
1,368
ภาพงานศพฮิเดะที่ญี่ปุ่นครับ

https://youtu.be/Exq5bv5fyJo
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 22

tangkoo.

20/04/2017 17:42:20
1,368

ป๋าโยเห็นคนในนี้พูดถึง Lars Ulrich เลยจัดให้ซะเลย555

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1390462107659433&substory_index=0&id=148183251887331
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 23

Ii'8N

21/04/2017 10:36:03
118
โอ้ ทั้ง 2 คนนี้ผมชอบมากทั้งคู่ครับ สไตล์การตีคนละสไตล์ แต่มันส์และหนักแน่นทั้งคู่ครับ ^ ^
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 24

Krittee

21/04/2017 11:41:07
13
เสียดายอย่างที่ลุง Gene Simmons พูดว่า "ถ้า X เป็นคนเมกัน คงจะเป็นวงที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก" เพราะติดเรื่องภาษานี่แหละ

สำหรับผม X อาจจะไม่ใช่วงที่ดีที่สุด แต่เป็นวงที่แฟนๆรักมากที่สุดวงนึง
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 25

tangkoo.

21/04/2017 18:55:38
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 23 - Ii'8N

โอ้ ทั้ง 2 คนนี้ผมชอบมากทั้งคู่ครับ สไตล์การตีคนละสไตล์ แต่มันส์และหนักแน่นทั้งคู่ครับ ^ ^

ใช่เลยครับ ยิ่งป๋าลาร์สเวลาพีคๆ แกดูจิตๆดีผมชอบ555
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 26

tangkoo.

21/04/2017 19:20:42
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 24 - Krittee

เสียดายอย่างที่ลุง Gene Simmons พูดว่า "ถ้า X เป็นคนเมกัน คงจะเป็นวงที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลก" เพราะติดเรื่องภาษานี่แหละ

สำหรับผม X อาจจะไม่ใช่วงที่ดีที่สุด แต่เป็นวงที่แฟนๆรักมากที่สุดวงนึง

อันนี้เรื่องจริงเลยครับ แต่ Xjapan น่าจะเป็นหนึ่ง ในไม่กี่วง(หรือคนสำหรับชาวเอเซีย)ที่ไปได้ใกล้เคียงกับคำว่า ระดับโลกที่สุดแล้วครับ  อีกอย่างกำแพงเรื่องเชื้อชาตินี่ปีนยากจริงๆครับ

ตอนผมไปดู We are X นี่ผมยังคิดอยู่ในใจเลยว่า จะมีใครคอสเพลย์เป็นฮิเดะมาดูหรือเปล่า(แต่ไม่มี555)  ผมค่อนข้างแปลกใจอยู่เหมือนกันครับ เพราะคนที่มาดูนี่มีแทบทุกระดับอายุเลย ตั้งแต่ 20 ยัน 60 กว่าๆ แต่ส่วนใหญ่ 30 อัพ คนถึงจะไม่แน่นเต็มโรง แต่ก็ไม่น้อยกว่า 60% ของที่นั่งครับ

ผมไม่รู้ว่าวงอื่น มีแฟนที่ตามเหนียวแน่นขนาดนี้หรือเปล่า แถมฉากซีนสำคัญ ผมได้ยินบางคนสะอื้นด้วย กว่า 20 ปีถึงจะไม่ได้ออกผลงานอะไรใหม่ๆเลย แต่พอมีอะไรออกมา  ชาว X ก็ยังพร้อมสนับสนุนเสมอ นี่คือสิ่งที่ผมเห็นครับ

We are X
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 27

แจซอล

25/04/2017 00:47:25
1
ผมยังตลกไม่หาย ตอนไปเดินหาซื้อดีวีดีแถวตลาดสันติสุข  ตำรวจมาจับแผ่นหนังโป๋ ยึดเอาแผ่นx-japan  ผมงี้ไม่รูจะหัวเราะหรือร้องไห้ดี สงสัยคุณตำรวจคิดว่าหนังx ยี่ปุ่น..
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 28

jokerxloser

25/04/2017 12:58:59
6
Log In ผม ใครบอกได้ไหมครับ คืออะไร

ใบ้ให้ครับ

Joker X Loser
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 29

tangkoo.

25/04/2017 15:31:04
1,368

อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 27 - แจซอล

ผมยังตลกไม่หาย ตอนไปเดินหาซื้อดีวีดีแถวตลาดสันติสุข  ตำรวจมาจับแผ่นหนังโป๋ ยึดเอาแผ่นx-japan  ผมงี้ไม่รูจะหัวเราะหรือร้องไห้ดี สงสัยคุณตำรวจคิดว่าหนังx ยี่ปุ่น..

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่ามีบ้านเราประเทศเดียวหรือเปล่า ที่พอพูดถึงหนังเรทเอ็กซ์  เรทอาร์แล้วจะต้องนึกถึงแต่เรื่องใต้สะดืออย่างเดียว555  สงสัยไปเห็นปกอัลบั้มนี้หรือเปล่าครับ

ปล.ใครเจอที่ไหน กรุณาช่วยแจ้งเบาะแสให้ด้วยครับ  please 555

http://www.geocities.co.jp/MusicStar-Vocal/8441/vanishing1.html
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 30

tangkoo.

25/04/2017 15:36:54
1,368
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 28 - jokerxloser

Log In ผม ใครบอกได้ไหมครับ คืออะไร

ใบ้ให้ครับ

Joker X Loser

ใบ้ซะยากเลย555 งั้นผมเดามั่วๆแล้วกัน

https://youtu.be/MXSdt79gOJ4
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 31

Ii'8N

25/04/2017 18:34:15
118
X ชุดแรกนี่น่าจะหาแผ่นตัวเป็นๆยากนะครับ  ผมก็ไม่มี  นึกถึงตอนสมัยได้รู้จัก X ครั้งแรกก็เพราะพี่ชายผม สมัยนั้นผมอยู่ม.ปลาย  พี่ชายเอาเทปม้วนนึงยื่นมาให้บอกว่าวงร็อคญี่ปุ่น ลองฟังสิ ดนตรีเนี๊ยบมาก เป็นเทปผียี่ห้อปลาหมึก (ใครเสพเทปญี่ปุ่นสมัยนั้นน่าจะรู้จักกันดี  เพราะสมัยนั้นมันหาเทปลิขสิทธิ์ญี่ปุ่นไม่ได้  จนเมืองไทยมี Tower Records นี่แหละถึงจะมีเทปมีซีดีญี่ปุ่นแท้ๆให้ซื้อไปเสพกัน)  สมัยนั้นผมคิดแต่ว่าเพลงญี่ปุ่นมีแต่ไอดอลคิขุ น่ารักใสๆ (ซึ่งผมก็ชอบนะ)  พอเห็นปก X ชุด jealousy มันรู้สึกเหมือนถูกดึงดูดให้อยากลองฟังจริงๆ.. ตอนเปิดฟังครั้งแรกนี่ผมร้องโอ้โหในใจ พร้อมกับหยิบปกในมาดู มันมีรูปอยู่ 5 รูปเป็นรูปของสมาชิกในวงแต่ละคน ผมสะดุดตาภาพคนตรงกลางมาก ผมก็ถามพี่ผมว่าวงนี้มีผู้หญิงคนนึงด้วยเหรอ เล่นดนตรีอะไรอ่ะ แต่ไม่ใช่นักร้องแน่ๆ เพราะเสียงร้องเป็นผู้ชาย พี่ผมก็บอกไม่รู้เหมือนกัน สมัยก่อนนี่หาข้อมูลศิลปินยากมากครับ ไม่เหมือนสมัยนี้ที่มีเน็ต มีกูเกิ้ล มีช่องทางเข้าถึงมากมาย ผมก็พยายามหาข้อมูลวง X จนไปเจอในนิตยสารดนตรีพวก Music Express ถึงได้รู้ว่าคนที่ดูเหมือนผู้หญิงนี่คือมือกลองกับเล่นเปียโน ชื่อ โยชิกิ (และเป็นผู้ชาย) จากนั้นก็ติดตามฟังผลงานเรื่อยมาครับ เป็นวงโปรดวงหนึ่งของผมเลยล่ะ ผมนี่ยังนึกเสียดายเวลา 10 กว่าปีที่วงยุบไป เวลานานเท่านี้ ถ้าวงยังอยู่คงมีผลงานออกมาหลายอัลบั้มเลยทีเดียว  ถ้าเฉลี่ยเหมือนศิลปินต่างประเทศที่ออก 2 ปี/อัลบั้มนี่ อย่างน้อยๆ X ก็น่าจะมีผลงานออกมาอย่างน้อยถึง 5 อัลบั้มเลย แต่ผมก็ไม่ได้โทษโทชิหรอกนะครับ ของแบบนี้ ถ้าความรู้สึกมันไม่ใช่ ฝืนไปก็ไม่มีผลงานดีๆออกมาหรอก สู้พักวงไปก่อนดีกว่า แต่แค่รู้สึกเสียใจและเห็นใจโทชิมากที่ชีวิตหลังออกจากวงไป (ซึ่งเขาต้องการใช้ชีวิตเพื่อช่วยเหลือสังคม เยียวยาเพื่อนมนุษย์) มันช่างลำบาก ย่ำแย่จริงๆ ถูกล้างสมอง ถูกหลอก ถูกซ้อม ถูกโกงเงินสารพัด หลายๆคนอาจจะมองว่าโทชิอ่อนแอยอมให้คนทำร้ายทั้งร่างกายและจิตใจขนาดนั้น(เพื่อนผมคนนึงก็คิดแบบนี้หลังจากได้อ่านเรื่องนรกล้างสมอง12ปี) แต่ผมกลับมองว่าโทชิเขาเข้มแข็งมากนะครับ การกลับมาร่วมงานกับทางวง แต่ไม่เคยปริปากเรื่องที่โดนกระทำจากลัทธินรกนั่นให้เพื่อนๆฟังเลย ผมว่าเขาอดทนและรักเพื่อนมากครับ ประมาณว่าไม่อยากให้เพื่อนต้องเป็นกังวล และผมก็ดีใจกับโทชิจริงๆ การกลับมารวมกับโยชิกิทำ X อีกครั้งนี่มันเหมือนได้เกิดใหม่ มีชีวิตใหม่เลยจริงๆครับ ส่วนตัวผมนี่ลุ้นอยากให้ X Japan ออกอัลบั้มใหม่เร็วๆจริงๆ และผมมองๆว่ามาทรงนี้ อัลบั้มใหม่น่าจะมีออกมาให้ฟังกันแน่นอนครับ รอลุ้นกันครับ
"We are X"
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 32

tangkoo.

26/04/2017 14:44:50
1,368
ถ้าสาย JRock นี่รู้สึกสมัยนั้น คนที่ทำให้แพร่หลายน่าจะเป็นคุณโจ มณฑานีนะครับ(ถ้าพวกร็อคฝรั่ง ก็พี่หมึกวิโรจน์ บังซันมาโนช ณ บันเทิงคดี)  แหล่งอ้างอิงหายากจริงๆครับ ยุคนั้นไม่มีอิเตอร์เนต อยากรู้อะไรต้องอ่านจากแม็กกาซีนอย่างเดียว  แต่ก่อนผมชอบไปหมกห้างโซโก้ ดูแม็กกาซีนจากญี่ปุ่น(ดูแต่ภาพอ่านไม่ออกหรอก555)

ส่วนโยชิกิกับโทชิ ผมว่าคู่นี้ตัดกันไม่ขาดหรอกครับ ต่างฝ่ายต่างเติมเต็มซึ่งกันและกัน  อาจมีช่วงงอนกันไปบ้าง  แต่สัมพันธ์ระหว่างเพื่อนที่คบกันมากว่าสามสี่สิบปี มันเหนียวแน่นเกินกว่าจะมีอะไรมาทำลายได้ง่ายๆ  โยชิกิก็พูดเอง ว่าเพลงของเขา มีแต่โทชิเท่านั้นที่จะร้องได้(จริงๆใครๆก็ร้องได้ อีกาดำยังร้องได้เลย555) ความหมายจริงๆ คงประมาณเพลงที่แต่งมา เพื่อให้นายร้องโดยเฉพาะ

We are X
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 33

Ii'8N

26/04/2017 19:58:42
118
ตอนเพื่อนไลน์มาหาผมบอกว่า The Mask Singer มีคนร้อง Endless Rain ด้วย ร้องดีมาก โยชิกิก็ยังชมด้วย ผมก็ตามเข้าไปดูในยูทูป อาจจะเป็นเพราะผมคาดหวังมากไปหน่อยมั้งครับ ผมรู้สึกว่ายังห่างจากโทชิพอสมควรอ่ะครับ เสียงยังไม่สูงถึงโทชิครับ แถมสำเนียงด้วย คือฟังก็รู้เลยว่าคนไทยร้องอ่ะครับ แต่คนที่ไม่เคยฟังต้นฉบับมาก่อนส่วนมากจะชอบกันทุกคน สำหรับผมคนไทยที่น่าจะร้องเพลง X ได้ดีน่าจะเป็นพี่โป่งนี่แหละครับ ฟังผ่านๆเสียงคลับคล้ายคลับคลากันด้วย ต่างที่โทชิเสียงจะขึ้นจมูกมากแบบไม่ต้องเค้นอะไรมาก คล้ายๆ Axl ส่วนพี่โป่งนี่เสียงจะสูงอีกแบบ แต่น่าจะสูงถึงระดับนั้นและน่าจะร้องได้ดีด้วยครับ แต่จริงๆก็ต้องขอบคุณหน้ากากอีกานะครับ เพราะหน้ากากอีกาเอามาร้องนี่แหละ คนไทยถึงได้รู้จัก X กันมากขึ้นถึงขนาดนี้ จริงๆคงต้องย้ำว่าหน้ากากอีกาไม่ใช่ร้องไม่ดีนะครับ แต่ต้นฉบับเนี่ยโหดเกินไปครับ อิอิ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 34

Golf

26/04/2017 20:08:41
60
ผมว่า Yoshiki ที่เขียน Wow

เพราะมีตัวอะไรไม่รู้มาร้อง ... มากกว่า wow ที่เสียงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 35

tangkoo.

26/04/2017 20:35:51
1,368
ขยายคำพูดตัวเองนิดนึง ที่บอกว่าใครๆก็ร้องได้ ผมแซวคำพูดของโยชิกิ ที่บอกว่ามีแต่โทชิร้องได้ เพราะตัวผมเองก็ร้องเพลงของ Xได้ แต่ไม่มีใครฟัง แม้แต่ตัวเองก็ไม่อยากฟัง555

สำหรับผมแล้ว XJapan  ขาดตำแหน่งอื่นยังพอทำใจได้ แต่ถ้าวงนี้เปลี่ยนนักร้องนำ หรือมือกลองไม่ใช่โยชิกิ ผมทำใจให้ฟังไม่ได้จริงๆ(ผมชอบทุกคนนะครับ พาตะ ไทจิ ฮีธ หรือแม้แต่ซูกิโซ ยิ่งฮิเดะไม่ต้องพูดถึงทั้ง ฝีมือ ลีลากวนๆ  เป็นสีสันของวง ที่หาใครมาแทนไม่ได้จริงๆ TT)  เพราะไม่มีใครแทนเสียงร้อง ของโทชิได้จริงๆ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 36

tangkoo.

26/04/2017 20:39:10
1,368

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=1199340580177099&substory_index=0&id=606250862819410

"เท่าที่จำความได้ตอนนั้นผมอายุประมาณ 21ปี  
ได้ฟังเพลงแรกของ X ก็คือ เพลง Endless Rain 
พอได้ฟังแล้วรู้สึกว่า เพลงเพราะมาก 
ทั้งๆที่แปลไม่ออก แต่รับรู้ความรู้สึกได้ 
คนที่แนะนำให้ผมรู้จัก X Japan คือ วาย มือกีตาร์วงผมเอง 
หลังจากเริ่มฟังอีกหลายๆ เพลงก็รู้สึกประทับใจ
บางเพลงใช้สกิลการเล่นที่ยากมาก 
และท้าทายให้ทุกคนอยากจะเล่นให้ได้ 
ทำให้ทุกคนที่อยากเล่นเพลงของ X Japan มีความเพียรพยายาม ตั้งใจ ฝึกฝน เพิ่มสกิลการเล่นดนตรี 
สมาชิกที่ผมชอบมากที่สุดในวงก็คือโยชิกิ และโทชิ  
ถ้าคำพูดผมสามารถสื่อสารไปถึง X ได้ 
ผมอยากจะบอกว่า ขอบคุณที่สร้างแรงบันดาลใจ
ในเส้นทางดนตรีของผม 
ขอบคุณที่ทำให้ผมกลับมามีไฟในการทำงาน
ทุกครั้งที่ท้อ พอหันกลับมามองผลงานของ X Japan 
กลับทำให้ผมฟื้นคืนพลังขึ้นมาทุกครั้ง"
- เอ๊ะ จิรากร
* * * * * * * * 
We Are X รอบสุดท้าย!
พิเศษสุดๆ!! วันพฤหัสบดีที่ 27 เมษายนนี้ รอบ 19.00 น. ที่ SFW CentralWorld เราขอจัดให้สำหรับชาวเอ็กซ์...
"รอบสุดท้าย...ดูด้วยกันกับ เอ๊ะ จิรากร"!!
พูดคุยสั้นๆ ก่อนหนังฉาย ถ่ายรูป และ "เอ็กซ์!" ด้วยกันให้สุดเสียง ส่งท้ายหนังสารคดีแห่งปีเรื่องนี้อย่างงดงาม
เปิดขายบัตร (ราคาปกติ) แล้วที่ app : SF Showtime in Hand และ booking.sfcinemacity.com
แล้วพบกันค่ะ ^O^
Ae Jirakorn
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 37

tangkoo.

02/05/2017 19:01:23
1,368

วันนี้ครบรอบ 19 ปี กับการจากไปอย่างไม่มีวันกลับ ของมือกีตาร์ในตำนาน ฮิเดะ  ขออนุญาตนำอีกมุมน่าประทับใจมาฝากกันครับ

- ฮิเดะ / มายูโกะจัง ... และสายใยความผูกพันที่มากกว่า "ศิลปิน-แฟนเพลง"
แม้ภาพลักษณ์ของ ฮิเดะ มัตสึโมโตะ หรือ ฮิเดะ มือกีต้าร์แห่งวงวิชวลร็อค X Japan จะเป็นคนที่ชอบแต่งตัวสีสันฉูดฉาดและดูเหมือนคนบ้ามากกว่านักดนตรี แต่ตัวตนข้างในนั้นสวนทางกับเสื้อผ้าหน้าผมอย่างสิ้นเชิง เขาได้ชื่อว่าเป็นนักดนตรีที่เฟรนด์ลี่ เป็นที่รักของเพื่อนฝูงร่วมวงการ ร่วมกิจกรรมการกุศลอยู่บ่อยครั้ง และที่สำคัญ เขายังเป็นแรงบันดาลใจ เป็นแสงสว่างให้เด็กคนหนึ่งพยายามต่อสู้กับอาการป่วยที่รุนแรงถึงชีวิตได้
วันหนึ่งในช่วงฤดูใบไม้ผลิ 1995 ยุคที่ X รุ่งเรืองสุดขีด ฮิเดะ ได้รับจดหมายจาก มายูโกะ คิชิ แฟนเพลงรุ่นจิ๋ว เธออธิบายตัวเองว่าเป็นแฟนเพลงตัวยงของ X สมาชิกที่เธอชอบที่สุดก็คือ ฮิเดะซัง และบอกด้วยว่าอยากเจอกับสมาชิกในดวงใจก่อนตาย "ฉันขอเจอกับ ฮิเดะซัง สักครั้งได้ไหม"
มายูโกะ แตกต่างจากแฟนเพลงปกติทั่วไป เธอเกิดมาพร้อมอาการป่วยเกี่ยวกับระบบประสาท ส่งผลให้เธอมีปัญหาในเรื่องการเคลื่อนไหวที่เชื่องช้ากว่าคนปกติทั่วไป รวมถึงการพูดคุยด้วย เธอบรรยายความรู้สึกลงในจดหมายว่าเธออาจไม่มีโอกาสใช้ชีวิตบนโลกนี้อีกแล้ว ดังนั้นก่อนตายจึงอยากพบกับ ฮิเดะ สักครั้ง
ทันทีที่ ฮิเดะ อ่านจดหมายเสร็จ เขาไม่รอช้าที่จะสานฝันของเธอให้เป็นจริงด้วยการชวน มายูโกะจัง มาชมคอนเสิร์ตของ X พร้อมกระทบไหล่สมาชิกทุกคนที่หลังเวทีด้วยบัตร VIP คอนเสิร์ตค่ำคืนนั้นจบลงด้วยความสุขสมหวังของสาวน้อยคนนี้ ได้ชมการแสดงสด และพบกับศิลปินในดวงใจ ทั้งคู่นั่งคุยกันโดย มายูโกะ มอบของขวัญเป็นผ้าพันคอที่พยายามถักด้วยตัวเองให้กับ ฮิเดะ ด้านมือกีต้าร์จอมสีสันก็ให้สัญญาว่าจะไปเยี่ยมเธอบ่อยๆ
หลังจบคอนเสิร์ต ฮิเดะ และ มายูโกะ ก็ยังติดต่อกันอย่างสม่ำเสมอผ่านทางจดหมายที่ส่งหากัน บ้างก็ไปเยี่ยมที่โรงพยาบาล อาการป่วยของเธอดีขึ้นต่อเนื่อง ฮิเดะ รู้สึกผูกพันกับแฟนคลับตัวน้อยคนนี้มากถึงขนาดเซ็นชื่อบริจาคไขกระดูกให้ กระทั่งปี 1996 เมื่อ ฮิเดะ รู้ข่าวว่า มายูโกะ อาการทรุดจนต้องเข้ารับการผ่าตัด เขาก็รีบรุดไปที่โรงพยาบาลและเฝ้าให้กำลังใจเธอผ่านทางกระจกห้องปลอดเชื้อ เขาภาวนาให้เธอรอดตลอดเวลาที่ผ่าตัด ซึ่งในที่สุดการรักษาก็ลุล่วงไปด้วยดี
แม้อาการของเธอไม่ได้หายสนิทถึงขั้นสามารถใช้ชีวิตเหมือนอย่างคนปกติทั่วไปได้ ประสาทการรับรู้เริ่มอ่อนแรงลงเรื่อยๆ แต่ มายูโกะจัง ก็มีความสุขที่ ฮิเดะ เห็นความสำคัญและดูแลเธอเป็นอย่างดี ทั้งคู่มีโอกาสทำกิจกรรมร่วมกันอยู่บ่อยครั้ง ก่อนที่วันที่ 2 พฤษภาคม ปี 1998 มือกีต้าร์จอมสีสันแห่ง X Japan จะเสียชีวิตไปท่ามกลางความโศกเศร้าของแฟนๆทั่วโลก และ มายูโกะ ด้วย
หลังเสียชีวิต มายูโกะ มีโอกาสไปเยี่ยมหลุมศพของศิลปินที่เธอรัก โดยมี โยชิกิ ไปด้วย เธอร้องไห้แบบไม่อายใครและบอกด้วยว่าคนที่เสียใจที่สุดกับการจากไปของ ฮิเดะ นอกจากแฟนเพลงก็คือ โยชิกิ เขาซ่อนแววตาแห่งความโศกเศร้าไว้ภายใต้แว่นกันแดดสีดำ แต่กระนั้นก็ยังปลอบใจเธอและบอกว่าเขาจะดูแลเธอแทน ฮิเดะ เอง
"ตอนนี้ลุงฮิเดะ ไม่อยู่ตรงนี้อีกแล้ว แต่พี่โยชิกิ จะอยู่กับเธอเองนะ" 
แม้ตัวของ ฮิเดะ จากไปแล้ว แต่ความรักและกำลังใจของมือกีต้าร์แห่ง X Japan ที่มอบให้เธอมาตลอด ก็เป็นพลังใจให้ มายูโกะ มีชีวิตต่อสู้กับอาการป่วยของตัวเองมาอย่างยาวนาน ก่อนจะเสียชีวิตด้วยวัย 28 ปี ในวันที่ 30 กันยายน ปี 2009 จากอาการติดเชื้อที่ปอด
หยิกหู 0
แจกหู 0
"We are X"