Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

UPS ใช้มา 2 เดือน วันนี้เปิดไม่ติดตามด้วยกลิ่นไหม้ ใครเคยเป็นบ้างครับ

somkiatr

10/04/2017 20:51:27
182

ซื้อมาราคาพันกว่าบาทจาก IT City ใช้มา 2 เดือน วันนี้อยู่ๆเปิดไม่ติด มีกลิ่นไหม้ ควันสีขาวลอยออกมาเหม็นทั่วห้องเลย น่ากลัวมาก รีบดึงปลั๊กคอมออก โชคดีคอมไม่เป็นอะไร มีใครช่วยแนะนำ UPS ดีๆให้หน่อยครับ

ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

artpiggo

10/04/2017 21:07:50
15
Syndome ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 2

champ_korn

10/04/2017 21:15:54
2,143
ผมก็ใช้ Syndome ครับ ไม่เคยมีปัญหาเลย
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 3

Sutad

10/04/2017 21:32:36
95
ยี่ห้อดีหน่อย APC

รองๆ ลงมา Syndome , Leonics

แนะนำ Leonics green 1200va 600w เป็น UPS แบบ Line interactive  ใช้แบต 2 ก้อน  และหน้าจอมีบอกไฟเข้า ไฟออก  และโหลด

APC 950va ราคาสูงหน่อยครับ

และ Syndome star 1000va 600w ราคาไม่สูง  คุณภาพใช้ได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 3
ความคิดเห็นที่ : 4

Five

11/04/2017 06:28:53
100
ผมยังไม่เคยใช้ UPS เลย
ว่าจะซื้อหลายครั้งแล้วครับ

นอกจากช่วยสำรองไฟแล้ว
UPS ช่วยเรื่องไหนบ้างครับ ?
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

somkiatr

11/04/2017 07:03:58
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Five

นอกจากการสำรองไฟตอนไฟฟ้าดับ ทำให้ไฟล์ข้อมูลไม่หาย ก็คือป้องกันไฟกระชาก แต่ UPS ไหม้นี่ผมว่ามันอันตรายมากครับ คือมันควรจะมีวงจรตัดไฟเวลามันรัดวงจร ไอ้ยี่ห้อถูกๆนี่ไม่นึกว่ามันจะเป็นแบบนี้ ขนาดมันมี Hotline และ On-site ด้วยนะ  สงสัยต้องหา UPS ดีๆหน่อยละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 6

somkiatr

11/04/2017 07:14:25
182
ไป search เจอใน pantip นี่ห้อ Syndome  นี่ก็เจอครับ เสียวมาก กลัวไฟไหม้เลย 

https://pantip.com/topic/34234754

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

สมัครเล่น

11/04/2017 08:28:39
412
Syndome ตัวปุ่มกด มักไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ บางครั้งก็มีค้าง
ตัวที่ใช้อยู่ ก็พอไหว ตอนนี้ใช้แบต seal lead ของมอเตอร์ไซค์ ใส่เข้าไปแทนแบตเดิมครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 8

RockDragon

11/04/2017 10:20:22
2,893
เหตุผลที่มีควันขาวๆลอยออกมาก็คือตัว Metal Oxide Varistor (MOV) มันได้ทำหน้าที่ของมันเพื่อป้องกัน voltage spike ให้แล้วครับ

ปล. ผมเดาเอา แต่ก็น่าจะใช่นะ 555

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 9

somkiatr

11/04/2017 10:32:11
182
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 5 - somkiatr
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - Five

นอกจากการสำรองไฟตอนไฟฟ้าดับ ทำให้ไฟล์ข้อมูลไม่หาย ก็คือป้องกันไฟกระชาก แต่ UPS ไหม้นี่ผมว่ามันอันตรายมากครับ คือมันควรจะมีวงจรตัดไฟเวลามันรัดวงจร ไอ้ยี่ห้อถูกๆนี่ไม่นึกว่ามันจะเป็นแบบนี้ ขนาดมันมี Hotline และ On-site ด้วยนะ  สงสัยต้องหา UPS ดีๆหน่อยละครับ
ขอแก้ไขหน่อยครับ UPS ปัจจุบันมันมี 3 แบบ
1. Offline UPS หรือ Standby UPS
ข้อดี : ราคาถูก ขนาดเล็ก น้ำหนักเบา, ออกแบบง่าย ไม่ซับซ้อน, สามารถป้องกันปัญหาไฟดับได้เพียงอย่างเดียว และอายุการใช้งานของแบตเตอรี่และ UPS สั้นข้อเสีย : ไม่สามารถแก้ไขปัญหาทางไฟฟ้า เช่น ไฟตก - ไฟเกินได้ และเมื่อมีความผิดปกติทางไฟฟ้าผ่านเข้าไปยัง UPS จะผ่านไปใ้ห้กับ Load ทันที ทำให้ Load เสียหายได้
2. Line Interactive UPS with Stabilizer หรือ Online Protection UPS
ข้อดี : มีระบบปรับแรงดันไฟฟ้าอัตโนมัติ (Stabilizer / AVR) เพื่อป้องกันปัญหาไฟเกินและไฟตก และราคาเหมาะสำหรับการใช้งานทั่วๆ ไป มีขนาดกระทัดรัด น้ำหนักเบาข้อเสีย : ไม่สามารถแก้ปัญหาความผิดพลาดทางด้านความถี่ได้ และไม่เหมาะสำหรับอุปกรณ์ที่มีความไวต่อคุณภาพของกระแสไฟฟ้ามากๆ เช่น เครื่องมือแพทย์/เครื่องจักร
3. True On-line UPSข้อดี : สามารถแก้ปัญหาทางไฟฟ้าได้ทุกกรณี และมีความเชื่อถือได้สูง, อุปกรณ์ไฟฟ้า (Load) จะได้รับพลังงานไฟฟ้าอย่างต่อเนื่อง โดยไม่หยุดชะงัก, สามารถผลิต UPS ได้ทุกขนาด และสามารถตรวจเช็คเครื่อง UPS ได้โดยไม่ต้องปิดอุปกรณ์ต่อพ่วง (Load)ข้อเสีย : การออกแบบยุ่งยาก และซับซ้อนมาก, มีขนาดใหญ่ และน้ำหนักมาก และมีราคาที่สูง
เครดิต : http://www.powermatic.co.th/PDD-1-1/21/ความรู้ทั่วไป/

UPS ที่ขายกันทั่วไปราคาถูกๆจะเป็นแบบแรก รวมทั้งของผมด้วย ไม่สามารถป้องกันไฟกระชากได้ครับ

หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 10

ลูกตาล Reus Glass

11/04/2017 11:20:03
96

เท่าที่เจอนอกจากสำรองไฟให้เราปิดอุปกรณ์ทันก็เวลาไฟตกแว้บๆหรือที่เราเรียกว่าไฟกระชากมันจะพาอุปกรณ์เราเจ๊งน่ะครับ ถ้าบ่อยๆเข้า 
ซึ่งผมรู้สึกว่าจริงๆแล้วใช้ประโยชน์จากกรณีหลังบ่อยกว่ามากๆเหมือนเป็นตัวป้องกันอันตรายจากระบบไฟฟ้าให้อุปกรณ์เราก่อนชั้นนึง

แล้วก็UPSไม่ควรปล่อยให้มันจ่ายไฟจนหมดเกลี้ยงนะครับ ของผมแบตพังชารจไม่เข้ามาสองสามลูกละครับ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 11

tintin3274

11/04/2017 11:34:05
2
อยากซื้อ UPS หลายครั้งแล้วครับ แต่เห็นราคาแล้วคิดหนักจนไม่ซื้อทุกที ไหนจะค่าแบตอีกที่ต้องเปลี่ยนตลอด แถมซื้อทีรุ่นถูกๆก็รับ Load ที่ใช้ไม่ไหวอีก อุปกรณ์กินไฟเกิน T^T
ทุกวันนี้เลยทำใจใช้ปลั๊กไฟ Belkin กันประชากแบบในรูปแทนมานานแล้ว =w=
หยิกหู 0
แจกหู 0
"UPS ใช้มา 2 เดือน วันนี้เปิดไม่ติดตามด้วยกลิ่นไหม้ ใครเคยเป็นบ้างครับ"