Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

DAP เอาไว้ฟัง TIDAL , JOOX เป็นหลัก

DJ BOY

02/04/2017 20:00:59
11
หลังจากหามานาน ผมได้ข้อสรุปว่า ผมชอบฟังเพลงหลากหลายมากครับ ทั้ง ROCK METAL POP  มี เพลงไทย  jazz vocal ประมาณ 20% ผมคิดว่าเน้นฟังจาก STREAMING น่าจะเหมาะที่สุด เพราะไม่ต้องไปหาไฟล์มาลง คำถามที่อยากเรียนถามเฮีย และท่านที่อ่านคือ
1มี DAP รุ่นไหนเหมาะจะเอามาเล่นSTREAMING เป็นหลักบ้างครับ   10000 บวกลบไม่เกินห้าพัน 
2 แอมป์จำเป็นไหมครัับ ตอนนี้มี fiio A3 กับ ibasso dx mk2 
3 หรือว่าซื้อเป็น โทรศัพท์รุ่นที่เค้าว่าเสียงดีๆไปเลย เช่น vivo อะไรแบบนี้ ตอนนี้ผมก็ฟังจากมือถือ note4 เสียงก็พอได้ครับ พอใจระดับนึง แต่ไม่สะดวกในแง่แบตหมด และต้องใช้งานโทรศัพท์ด้วย 
ขอบคุณมากครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

เดียว

02/04/2017 20:16:32
1,067
แนะนำครับ ผมแสวงหา DAP ที่ว่านี่มาแสนนาน เพราะฟังจาก TIDAL เป็นหลัก ตอนนี้ผมจบที่ iPhone + แมงปอดำ + Jitter Bug แล้วต่อหูฟังที่เราชอบ เสียงดีขึ้นอย่างชัดเจนครับ พอใจมากๆ ทุกอย่างดีขึ้นหมด ทั้งมิติ ความคมชัด คุณภาพเสียงที่ได้คิดว่าเป็นรอง DAP ครับ^^
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 2

somkiatr

02/04/2017 20:18:05
182
โดยส่วนตัวผมไม่ชอบใช้โทรศัพท์ฟังเพลง หรือทำอย่างอื่นนอกจาก เอาไว้โทรออกรับสาย facebook  line และ เล่นอินเตอร์เน็ตโดยทั่วไปจะเข้าเว็บเฮียเป็นหลัก วันนึงทำกิจกรรมแค่นี้ผมว่าแบตก็เหลือไม่ถึงครึ่งแแล้วครับ ถ้าเอาไปฟังเพลงออฟไลน์ หรือ streaming  เล่น youtube พวกนี้แบตจะยิ่งฮวบๆลงไปต้องชาร์จระหว่างสันกันเลย โทรศัพท์ผมใช้ NOTE4 อยู่ครับ เป็นรุ่นสุดท้ายที่ถอดฝาหลังเปลี่ยนแบตเองได้ เคยเอามาใช้เป็นพวก ระบบนำทางในรถ หรือ Navigator นี่ขับไปได้ยังไม่ถึงบ้านเลย กลางๆทาง แบตฮวบๆลงไปเยอะเลย ใครจะใช้พวกนี้จำเป็นต้องมีที่ชาร์จในติดไว้เลย  ดังนั้นผมแนะนำให้ซื้อ DAP แยกไปเลยครับ คุณภาพเสียงดีกว่ามาก 

ลองดู Fiio X5 III ดูครับ ราคาอยู่ในงบพอดี สำหรับแอมป์ถ้าอยากเพิ่มคุณภาพเสียงก็จัดเพิ่มทีหลังได้ แต่ก็จะมีค่าใช้จ่ายอื่นๆตามมาอีก เช่น สาย  mini-to-mini ถ้าเป็นแบบ brand name คุณภาพดีๆนี่เส้นนึงแพงเหมือนกันครับ อาจจะใช้วิธีสั่งทำสาย DIY เอาจากพอค้าในเว็บ แต่ก็ไม่สามารถลองเสียงว่ามันเข้ากับ DAP และ AMP เราหรือไม่ และก็ไม่รู้ว่าคุณภาพเป็นอย่างไร แต่ที่แน่ๆราคาจะถูกกว่า 
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 3

เดียว

02/04/2017 20:18:20
1,067
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 1 - เดียว

แนะนำครับ ผมแสวงหา DAP ที่ว่านี่มาแสนนาน เพราะฟังจาก TIDAL เป็นหลัก ตอนนี้ผมจบที่ iPhone + แมงปอดำ + Jitter Bug แล้วต่อหูฟังที่เราชอบ เสียงดีขึ้นอย่างชัดเจนครับ พอใจมากๆ ทุกอย่างดีขึ้นหมด ทั้งมิติ ความคมชัด คุณภาพเสียงที่ได้คิดว่าเป็นรอง DAP ครับ^^

ไม่เป็นรอง DAP ครับ (พิมพ์ผิด)
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

DJ BOY

02/04/2017 20:34:33
11
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ 
ตอนนี้ผมดู fiio X5 gen3 อยู่พอดีครับ ตามที่ท่านsomkiatr บอกเลยครับ ไม่ทราบว่า DAP ฝั่ง SONY ในงบหมื่นนึง เอามาเล่นTIDAL มีไหมครับ เผื่อเป็นตัวเลือกครับ จะได้ไปหาลองฟังดูครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

mraz

02/04/2017 20:47:35
1
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 4 - DJ BOY
ขอบคุณทั้งสองท่านมากครับ 
ตอนนี้ผมดู fiio X5 gen3 อยู่พอดีครับ ตามที่ท่านsomkiatr บอกเลยครับ ไม่ทราบว่า DAP ฝั่ง SONY ในงบหมื่นนึง เอามาเล่นTIDAL มีไหมครับ เผื่อเป็นตัวเลือกครับ จะได้ไปหาลองฟังดูครับ 
ฝั่งโซนี่งบนี้รู้สึกจะไม่มีนะครับ แนะนำ fiio X5 ของใหม่มาแรงอยู่ในงบพอดี หรือibasso dx200 แต่เกินงบไปหน่อยผมว่าเหมาะมากๆครับผมก็ดูไว้อยู่เหมือนกัน
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

artpiggo

02/04/2017 21:06:50
15
งบหมื่นนึง ผมแนะนำซื้อมือถือ Letv Max หรือ meizu pro 5 ครับ หรือถ้าเพิ่มอีก 5000 ได้จัด LG V20 หรือ Axon7 เลยครับ สะดวกกว่ามาก ได้ ui ลื่นๆด้วย 

แต่ถ้าอยากเล่น dap ก็ fiio x5iii ครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 7

artpiggo

02/04/2017 21:22:42
15
**LG V20 มือสอง
หยิกหู 0
แจกหู 0
"DAP เอาไว้ฟัง TIDAL , JOOX เป็นหลัก"