Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ลำโพงแตกสังเกตยังงัย

apolloz

28/03/2017 12:46:27
พึ่งซื้อชุดโฮมเธียเตอร์มา ลำโพง JBL610 (เป็นลำโพงเล็กๆ 5 ตัว) ลองใช้กับคอมพิวเตอร์แล้วลืมลดเสียงคอมเลยรีบกดปิดเพลง (ไม่ถึง5วินาที) 
พอจะลองครั้งที่ 2 เลยลดเสียงจากรีโมทพอกดเปิดเพลงกลับเสียงดังเท่าเดิมเลยรีบกดปิด (ไม่ถึง5วินาที) (ไม่รู้ว่าต้องลดเสียงจากที่คอมพิวเตอร์)
แบบนี้ลำโพงจะแตกมั้ย มีวิธีสังเกตอาการยังงัย มีโปรแกรมเช็คมั้ย
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 1

นายมั่นคง

28/03/2017 22:51:40
4,282
ไม่แตกง่ายขนาดนั้นครับ จะแตกต้องเป็นช่วงเวลายาวๆ และต้องดังมากๆ
ตอนนี้ลองเปิดตามปกติดูซิครับ รับรองว่าไม่มีอาการเสียงพร่าหรือแตกแต่อย่างใด ไม่ต้องกังวลใจครับ ผมคอนเฟิมว่าไม่เป็นไรแน่นอนครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

Hsung

31/03/2017 14:18:00
346

ส่วนใหญ่เกิดจากขดลวดที่อยู่ในชุดลำโพงลัดวงจรครับ ต้นเหตุทั่วไปก็เกิดจากเปิดดังกว่าที่ลำโพงจะทนไหว

ก็แบบที่เฮียว่า ส่วนใหญ่เปิดดังแป๊บเดียว ไม่พีงครับ ขดลวดมันทนพอควร แต่ถ้าเปิดดังมากก็ไม่แน่

และที่สำคัญ หากแอมป์ที่ใช้ขับมีกำลังขับมากกว่าลำโพงเยอะๆ เปิดทีเดียวก็อาจจะไปได้เลย 

อาการสังเกตุจากการฟังครับ ส่วนใหญ่เปิดเบาๆ จะยังดังปกติอยู่ ถ้าเปิดดังแล้วเสียง ซ้าย ขวา

แล้วดังไม่เท่ากันนั่นแหละแสดงว่าเริ่มมีปัญหา และถ้าเปิดดังขึ้นไปอีก เสียงเบสมันเบลอข้างเดียวอีกข้างไม่เบลอ

นั่นแหละอาการลำโพงแตก รีบลดโวลุ่มลงเลยนะครับ เดี๋ยวแอมป์จะพังตามไปด้วย

หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

adam

31/03/2017 15:18:23
0
ไม่น่าจะใช่ลำโพงแตกลองอ่านใน googleดู
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ลำโพงแตกสังเกตยังงัย"