Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

ความร้อนกับหูฟัง

Artnoi

27/03/2017 01:41:53
425
ขอถามคำถามโง่ๆซักนิดนะครับ ห้องนอนผม(ชั้น3)อากาศค่อนข้างร้อนกลางวันเพราะหันหน้าเข้าหาแดดตอนบ่ายเต็มๆ ถึงจะมีม่านแต่มันก็ยังแผ่ความร้อนเข้ามาอยู่ดีครับ อารมณ์แบบอบๆหน่อยครับ ความร้อนอยู่ตรงกลางประมาณระหว่างวันอากาศร้อนๆแบบช่วงนี้กับในรถที่จอดตากแดดครับ

ถ้าหูฟังผมเก็บไว้ในห้องแบบนี้จะส่งผลกับไดรเวอร์มั้ยครับ ได้ยินมาว่าแม่เหล็กค่อนข้างอ่อนไหวกับความร้อนน่ะครับ หูฟัง grado ครับ
ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

somkiatr

27/03/2017 06:12:41
182
ไม่น่าจะมีผลนะครับ แต่น่าจะมีผลต่อ pad และ headband หนังเทียมที่อาจเสื่อมคุณภาพเร็ว  สายหูฟังหรือวัสดุที่ทำจากยางอาจจะเสื่อมเพราะความร้อนได้ เช่น สายแข็ง หรือ สายเหนียว   แต่ไดรเวอร์ไม่น่าจะมีปัญหา แต่อย่าให้โดนแดดตรงๆก็แล้วกัน  
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

artpiggo

27/03/2017 07:35:50
15
มีผลกับพวก pad หูฟัง หรือ headband มากกว่าครับ 

ทางที่ดีควรเก็บในที่มืด อุณหภูมิต่ำ ไม่ชื้น
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

DJ BOY

27/03/2017 14:08:20
11
มีผลครับ marshall major ผมเก็บในตู้ ห้องนอน เปิดแอร์ตอนกลางคืน กลางวันอบ ร้อน ผ่านไปปีนึง ไปหยิบมา หูฟังละลายเป็นชิ้นๆเลยครับ ตอนนี้ ผมมี grado เลยหยิบออกมาบ่อยๆ เปิดตู้ทิ้งไว้ และ สุดท้าย คงต้องหาที่อื่นเก็บครับ 
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 4

นายมั่นคง

27/03/2017 22:50:33
4,282
พวกที่ไปก่อนเพื่อนเลยคือตัว pad ครับ หนังอาจจะแตกร่อนออก แต่จริงๆถ้าไม่ได้ร้อนมากมายจนทนไม่ไหว และไม่ได้ตากแดดหรือโดนแดดส่องถึง ผมยังว่าไม่เป็นอะไรง่ายนักครับ

หูฟังเหมือนพวกรองเท้าครับ สาระคือการหยิบใช้ฟังเป็นประจำมักจะไม่เสีย แต่ถ้าไม่ใช้ยาวเลย อันนี้โอกาสเสียแยะครับ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

lifezz

28/03/2017 02:02:35
5
จากกระทู้ข้างต้น ที่ เจ้าของกระทู้ ถามไว้นะครับว่าความร้อนมีผลมั้ย

อันนี้จากประสบการ์ณตัวเองที่อยู่กับงานซ่อมบอกเลยว่ามีครับแต่มีผล ไม่เยอะ แต่ถ้า ร้อน+มีละอองน้ำ เห็นผลชัดครับ

เหมื่อนอากาศร้อนมาก+ฉีดน้ำขึ้นหลังคา มันจะลดอุณภูมิลง มีของแถมเป็นความชื่นเล็กๆ ที่ถามว่าส่งผลกับหูมั้ย

มันจะไม่แสดงอาการที่พลาสติกทันทีครับ แต่ระยะยาว มีกรอบครับ ยิ่งตัวสายยิ่งเห็นผลมากครับ

เช่นสายเงินที่ไม่เคลือบสาร ที่ป้องกันคราบออคไซด์ จะเห็นเป็นสีเขียวชัด และก็จะส่งผลไปถึงตัวแผ่น

ไดร์อะเฟรมหน้าหูฟังครับ จากที่ผมโดนมากับตัว อากาศร้อนมาก ไม่มีแอร์ช่วย จึงหวังพึ่งด้วย พัดลมไอน้ำ

ผลปรากฏว่า ทั้งสาย ทั้งตะกั่ว ขึ้นคราบเขียวอี้หมด ไม่เว้นแม้แต่สายที่อยู่ในถุงซิบล็อคครับ โดนด้วย

ส่วนตัวฟองน้ำ และแพด จากที่พี่ๆน้าๆ ทุกท่านบอก ถูกต้องที่สุดครับ แต่มันจะเลวร้ายกว่านั้น ถ้าร้อน+ชื่อ

หนังสังเคราะห์ ฟองน้ำ โฟม ทุกชนิด เปื่อย กรอบ แตก ไว้กว่าเดิม 3-5 เท่าเลยละฮะ ไม่ได้โม้้ๆๆๆๆ
หยิกหู 0
แจกหู 0
"ความร้อนกับหูฟัง"