Guest
หมวดหมู่ > เว็บบอร์ด จับฉ่าย

ช่องทางการติดต่ออื่น

• Munkonggadget
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Reviews
  • Munkonggadget Contact Us

คาเรคเตอร์เสียง ของ dap กับ หูฟัง อันไหนส่งผลมากกว่ากันคนับ

beeeeer

24/02/2017 20:03:43
ถ้า dap ที่เน้นเสียงร้องพวก audiophile จับคู่กับ หูฟังที่เน้นฟังสนุก เบสแรงๆ

กับ dap ที่เน้นฟังสนุก เช่นพวก sony จับกับหูฟัง เช่น re400

เสียงมันจะขึ้นกับสิ่งไหนมากกว่ากันครับ

เวลาเพื่อนๆเลือก เลือกทั้งสองอย่างนี้จากเหตุผลอะไรครับ
ให้กำลังใจ 1
หยิกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 1

paperman

24/02/2017 20:14:11
120

หูเป็นหลักครับ dapเป็นรองเเต่ก็มีผลเช่นกัน งงไหม5555 คือมีผลน้อยกว่าหูเเต่ก็สัมผัสได้ชัดเจน
ส่วนข้อสงสยของท่านผนมก็เคยลองเเต่ก็ไม่มั่นใจเเต่พอต่างกันอยู่ขอไม่ตอบละกันครับไม่ชัวร์
เเค่จะบอกว่าเวลาเลือกอะไรดูที่เเนวเราเเล้วเลือกให้มันไปในทางเดียวกันทั้งdapทั้งหูดีกว่าครับ มันจะเกิดการmatching +เจอ+เป็น + เเต่ +เจอ-เป็น0 เป็นธรรมดาครับ
เวลาเลือกผมพิจารณาจากปัจจัยเเนวเพลงที่ฟัง งบ เเละอนาคตครับ
1.ผมมีงบ1หมื่น
2.ผมฟังเเนวอนิเมะ EDMรักสนุก
3.เพราะงั้นผมก็เเบ่งงบเป็น 5000หู dap 3000 จิปาถะ(สายเเอมป์ไรพวกนี้ของเเต่งอ่ะ) อีก2000
ประมาณนี้ ถ้าตามสเปคที่ว่ามาผมจัดชุดmdr-1a + a25 + สายอัพmdr-1a ไรงี้ ทุกชิ้นเป็นไปในทางเดียวกันเเละตรงกับเเนวเพลงเเละงบที่ต้องการ อนาคตต่อยอดง่ายขายเเล้วขยับไปรุ่นใหญ่ขึ้นของโซนี่ง่ายๆสบายๆหรือหาdacamp phaของโซนี่มาพ่วงเพิ่มก็ได้

ประมาณนี้ครับ

ให้กำลังใจ 0
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 2

DayWalker

24/02/2017 20:34:47
90
ถ้าต้องเลือกลงทุนระหว่าง DAP กับ Earphone ผมเลือกลง Earphone ครับ

ส่วนตัวนะ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 3

tangkoo.

24/02/2017 20:59:00
1,368
อืมผมว่ามันก็ไม่มีอะไรตายตัวนะครับ ว่าเอาตัวนั้นมาเสียบกับตัวนี้แล้วจะใช่  ถ้าเอาตามที่ผมทำเป็นหลัก ผมเลือกที่จะเอาหูฟังเป็นหลักก่อน แล้วค่อยมาลองแมทกันไปเรื่อยๆ  ว่าคู่ไหนลงตัวสุดสำหรับเรา  บางชุดแพงกับแพงเจอกัน แต่มันก็ยังไม่ใช่

ทุกวันนี้ไม่ค่อยได้ฟังเพลงแล้ว  แต่ยังเลือกเก็บหูฟังที่ชอบไว้อยู่ครับ ส่วน dap เหลือแต่ dap ตัวเล็กๆไว้ตัวหนึ่ง บางทีก็ต่อฟังจากมือถือครับ
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 4

champ_korn

24/02/2017 22:41:37
2,143
มีผลทั้งคู่แต่ผมให้น้ำหนักหูฟังมากกว่าพอสมควรครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 5

taechanyz

24/02/2017 22:57:47
48
หูฟังเป็นหลักครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 6

นายมั่นคง

24/02/2017 23:00:03
4,282
จริงๆ ถ้าจะเล่นหูฟังและอุปกรณ์ Gadget ที่ใช้ร่วมด้วย น่าจะเป็นประมาณนี้ครับ

จำเป็นที่จะต้องเลือกหูฟังที่ให้คาแลคเตอร์เสียงค่อนข้างตรงกับความต้องการของเราก่อน ผมใช้คำว่าค่อนข้างเพราะว่าบางทีอาจจะหาหูฟังที่ให้เสียงตรงกับใจเราต้องการนั้นอาจจะยากหรือบางทีอาจจะไม่มีเลยก็เป็นได้ครับ

หลังจากนั้นก็มาเลือก Player ที่ให้เสียงที่เสริมหรือลดเสียงบางอย่างที่เราอาจจะชอบหรือไม่ชอบในหูฟังนั้นๆ เช่นอาจจะหา player ที่เสียงหนาและไม่จัด เพื่อมาลดเสียงบางอย่างที่อาจจะจัดจ้านในหูฟัง หรือเลือก player ที่ให้เสียงที่สว่าง เพื่อมาเพิ่มให้กับหูฟังที่ฟังแล้วอาจจะอับไปนิดเดียวของเรา

ซึ่งพวก dac/amp หรือสายอัพเกรดต่างๆก็มาแนวเดียวกันนั่นแหละครับ จำเป็นที่ต้องเลือกแมทชชิ่งแล้วได้สิ่งที่เราต้องการ การเลือกของโดยพิจารณาแต่แบรนด์ หรือรุ่นท้อปสุด บางทีก็ไม่ช่วยให้การเล่นสมบูรณ์ได้ครับ 555

หรือในทางกลับกัน บางคนเลือก player ก่อน เพราะชอบฟังก์ชั่น feature ชอบเสียง ชอบความลื่นไหล ชอบวัสดุ ก็ถือว่าไม่ผิด คือถ้าเลือก player เป็นหลัก เช่นกันคือต้องไปเลือกหูฟังที่ให้เสียงพอดี และสามารถขับกันได้พอดีกับตัวเพลย์เยอร์เช่นกัน

สรุปคือ ปัจจุบันไม่มีอะไรผิดกติกาแล้วครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 6
ความคิดเห็นที่ : 7

beercheer

25/02/2017 00:18:11
3
ตอนนี้ผมมี r02 อยู่ครับ ipod touch เพิ่งพังไป 
ตอนแรกก็ตั้งงบไว้ 10k แต่รุ่นต่ำหมื่นที่ดูๆอยู่ก้เลือกยากเหลือเกินครับ มีจุดด้อยอย่างละนิดอย่างละหน่อย
ที่เล็งไว้ x3 ก็ไม่ชอบคลิกวีล , a35 ก็ยังไม่อ่านภาษาไทย , plenue d ก็ต้องหิ้ว ไม่มีศูนย์ไทย
เลยกะว่าจะกัดฟันข้ามไปดู x5 กับ dx80 ใช้คู่กับ r02 ตัวเดิม

เพราะตอนแรกใช้ ipod touch gen3 หูฟังก็เปลี่ยนไปเรื่อย ตัวถูกๆที่เขาแนะนำกัน แล้วก้มายาวที่ r02
พอมันพังไป ก้ไปใช้ kc06 ฟังไปก็คิดว่าไม่ต่างกันเท่าไร หูแยกไม่ค่อยออกครับ พอ kc06 เสียอีกเลยกลับไปใช้ r02 

แต่พอได้ไปลองฟัง a35 ไฟล์Hi-res วันนั้นเลยลอง oriveti basic ไปตัวเดียว เสียงต่างกับ r02 จนพอจะแยกความต่างได้ ถ้าฟังตัวอื่นต่อสงสัยจะยาวไปเรื่อยๆครับ 555

ยังไงก็ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ เป็นแนวทางพอสมควร 
คิดแล้ว player งบ 10k กับหูฟัง 5k น่าจะลงตัวตามความต้องการ

จขกท.
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 8

ironpeg88

25/02/2017 01:22:52
128
ผมว่าหูฟังเป็นหลักเลยครับเหมือนรสชาติหลักครับ พวก dap, amp, สาย, adapter เป็นแค่เครื่องปรุงครับ
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 9

ตั้ม ตั้ม

25/02/2017 01:51:00
94
อ้างอิง : ความคิดเห็นที่ 6 - นายมั่นคง
จริงๆ ถ้าจะเล่นหูฟังและอุปกรณ์ Gadget ที่ใช้ร่วมด้วย น่าจะเป็นประมาณนี้ครับ

จำเป็นที่จะต้องเลือกหูฟังที่ให้คาแลคเตอร์เสียงค่อนข้างตรงกับความต้องการของเราก่อน ผมใช้คำว่าค่อนข้างเพราะว่าบางทีอาจจะหาหูฟังที่ให้เสียงตรงกับใจเราต้องการนั้นอาจจะยากหรือบางทีอาจจะไม่มีเลยก็เป็นได้ครับ

หลังจากนั้นก็มาเลือก Player ที่ให้เสียงที่เสริมหรือลดเสียงบางอย่างที่เราอาจจะชอบหรือไม่ชอบในหูฟังนั้นๆ เช่นอาจจะหา player ที่เสียงหนาและไม่จัด เพื่อมาลดเสียงบางอย่างที่อาจจะจัดจ้านในหูฟัง หรือเลือก player ที่ให้เสียงที่สว่าง เพื่อมาเพิ่มให้กับหูฟังที่ฟังแล้วอาจจะอับไปนิดเดียวของเรา

ซึ่งพวก dac/amp หรือสายอัพเกรดต่างๆก็มาแนวเดียวกันนั่นแหละครับ จำเป็นที่ต้องเลือกแมทชชิ่งแล้วได้สิ่งที่เราต้องการ การเลือกของโดยพิจารณาแต่แบรนด์ หรือรุ่นท้อปสุด บางทีก็ไม่ช่วยให้การเล่นสมบูรณ์ได้ครับ 555

หรือในทางกลับกัน บางคนเลือก player ก่อน เพราะชอบฟังก์ชั่น feature ชอบเสียง ชอบความลื่นไหล ชอบวัสดุ ก็ถือว่าไม่ผิด คือถ้าเลือก player เป็นหลัก เช่นกันคือต้องไปเลือกหูฟังที่ให้เสียงพอดี และสามารถขับกันได้พอดีกับตัวเพลย์เยอร์เช่นกัน

สรุปคือ ปัจจุบันไม่มีอะไรผิดกติกาแล้วครับ 555

ผมใช้วิธีเดียวกับเฮียมั่นนะคับ เพราะผมคิดว่า สมมุติเราชอบเสียงหนาๆ ดาร์กๆ เลือกหูฟังตามแนวมาเลย หนาอิ่ม ดาร์ก แบบที่ต้องการ
แล้วก็ซื้อ DAP ที่มีคาเร็กเตอร์เหมือนกันเลย ฟังด้วยกัน ผมว่าช่วงแรกเราอาจจะชอบเพราะมันหนาถึงใจ ดาร์กสุดๆ แต่ผมเชื่อว่าฟังไปซักพักเราจะเริ่มอึดอัด 
ด้วยความที่คาเร็กเตอร์มันไปทางเดียวกันหมด ส่งผลถึงเสียงในย่านกลางแหลม แหลม ปลายแหลมอย่างแน่นอน อาจจะทำให้เริ่มฟังแล้วเฮ๊ยมันไม่ใช่

ผมว่าใช้หลักการเลือกหูฟังที่ชอบ แล้วเอา DAP มาชดเชย หรือช่วยพยุงบางอย่าง น่าจะเป็นกลาางดีนะคับ
ชอบหนา เลือกหูฟังหนา กับ Dap ให้เสียงกลางๆ หรือชอบโปร่ง กับ DAP ที่มีเนื้อนิดๆให้พออุ่นๆ ผมว่าเลือกแบบนี้น่าจะได้เสียงที่ตรงใจมากกว่านะคับ

แต่ก็แล้วแต่คนนะคับ ความชอบของคนเรามันมีหลากหลาย ค่อยๆหากันไปคับ ^_^

หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 10

somkiatr

25/02/2017 07:54:20
182
ถ้าผมยังไม่มีอะไรเลย ทั้งหูฟัง และ dap ผมจะทำกลับด้านกับคนอื่นๆเลย คือจะเลือก DAP ที่มียี่ห้อน่าเชื่อถือหน่อย มีฟังก์ชั่น และ ฟีเจอร์ดีๆที่เราชอบก่อน รวมทั้งแนวเสียงด้วยเช่น เสียงนุ่ม แหลม ดาร์ค  ผมชอบเสียงนุ่มๆออกแนวแหลม และชอบเบสเป็นลูกๆ  และต้องเป็น dap ที่ราคาเราพอใจ รูปร่างสวยงาม ขายต่อราคาดี   แต่มีการทำ research ก่อนโดยไปลองที่ร้านก่อน  จากนั้นค่อยหาหูฟังมาคู่กับมัน ถ้าหูฟังดีแค่ไหน แต่ถ้า dap ที่เข้าคู่กับมันใช้งานไม่สะดวก หรือรูปร่างไม่สวย ใหญ่ หนัก เทอะทะ UI ใช้งานยาก  ใช้ไปก็ไม่มีความสุขครับ    
หยิกหู 0
แจกหู 4
ความคิดเห็นที่ : 11

usanee1981

25/02/2017 08:19:48
245
ตัวเองใช้วิธีเหมือนที่เฮียแนะนำเลย คือหูฟังมาก่อน DAP ตามมาทีหลัง แต่กำลังจะแนะนำให้ทำแแบบคุณ somkiatr บอก คือเลือก DAP ที่เสียงกลางๆ ไว้ก่อน จะได้จับคู่กับหูฟังไดัทุกแนวเสียง
แต่... กรณีจะซื้อทั้ง 2 อย่าง ยังอยากให้ลองเลือกหูฟังก่อน โดยเอาหูฟังตัวที่เราหมายตาไปเสียบฟังกับ DAP หลายๆ ตัว จะได้ยินความแตกต่างค่อนข้างชัดเจน ให้เวลาลองกับมันนานๆ หน่อย ร้านเฮียไม่ว่า เฮียและพนักงานร้านใจดีทุกคน ^^
หยิกหู 0
แจกหู 2
ความคิดเห็นที่ : 12

กะทิสด

25/02/2017 11:09:20
24
คาแรคเตอร์ของเสียงน่าจะอยู่คู่กับหูฟัง หูฟังน่าจะมีผลมากกว่าครับ เพราะเป็นแหล่งกำเนิดเสียง

คาแรคเตอร์ของเสียงอาจเปลี่ยนไปได้มากตามซอร์ฟแวร์ที่อัพเดทได้

ผมเลือกหูฟังที่ให้เสียงชอบก่อน แล้วเลือก dap หรืออุปกรณ์อื่น ที่ทำให้หูปล่อยเสียงได้เต็มที่ เต็มประสิทธิภาพ

dap ผมเลือกในแง่ความสะดวกในการใช้ ไม่จุกจิก UI สวย แบต การเชื่อมต่อ
หยิกหู 0
แจกหู 1
ความคิดเห็นที่ : 13

kreangsak

25/02/2017 12:08:47
31
มีเท่าไหร  ลงกับหูฟังก่อนเลย
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 14

เดียว

25/02/2017 12:14:39
1,067
ได้หูฟัง ได้ player ที่เสียงถูกใจ แต่พอฟังไปสักพัก พอตัวใหม่ออก ก็อยากลองตัวใหม่ไปเรื่อยๆอยู่ดี ^^ แก้เท่าไรก็ไม่หายครับ 555
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 15

m and m

25/02/2017 15:17:40
38
จริงครับคุณเดียว มันเป็นอารยธรรมของวงการนี้ครับ อารยธรรม มาม่า อร่อย ^^
หยิกหู 0
แจกหู 0
ความคิดเห็นที่ : 16

pan ji

25/02/2017 15:29:59
0

ของผม A35 + IM02 ครับ คนละแนวแต่พอดีกัน ตอนนี้กำลังหาสายอัพซักเส้นครับ

หยิกหู 0
แจกหู 0
"คาเรคเตอร์เสียง ของ dap กับ หูฟัง อันไหนส่งผลมากกว่ากันคนับ"